ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ รถโดนก้อนหินดีดใส่กระจกเป็นรอยร้าว  (อ่าน 13359 ครั้ง)

ออฟไลน์ :P

• Full Member

รถโดนก้อนหินดีดใส่กระจกเป็นรอยร้าวตามภาพ
(รอยอยู่ในระดับสายตาพอดี)
กรณีแบบนี้ควรซ่อมเฉพาะจุดหรือเปลี่ยนกระจกบานใหม่ไปเลยดีกว่าครับ
รบกวนขอคำแนะนำหรือใครที่เคยมีประสบการณ์เคยซ่อมรอยลักษณะแบบนี้ช่วยแนะนำทีครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2020, 21:08:31 โดย :P »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
แจ้งเครมประกัน เปลี่ยนกระจกไปเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
ไม่จำเป็นจริงๆ ไม่ชวนให้เปลี่ยนกระจกครับ
ตัวกระจก งานประกอบ อุปกรณ์ส่วนควบ
ถ้าทำแล้ว โดยไม่เนี๊ยบจริงๆ  โอกาศดีเดิมๆ ให้เหมือนออกจากโรงงาน.. ยากครับครับ

ออฟไลน์ kez

ซ่อมได้  ลดการกวนสายตา

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
เคลมประกันเปลี่ยนศูนย์ครับ
ผมเคยเจอเคสแบบนี้ เลือกซ่อม ดีขึ้นแต่ยังมีรอยอยู่
ปัญหาคือมันอยู่ในระดับสายตา มองไปก็คาใจ+รำคาญ

ออฟไลน์ AboveGod

ซ่อมหายเกิน 90%

อย่างเสี่ยงเปลี่ยน ถ้าเจอไม่ดีนานไปน้ำเข้ารถ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
แจ้งเคลมประกันแล้วเปลี่ยนกระจกครับ
จุดแตกมันเริ่มมีเส้นร่างแหออกมาแล้ว
มันจะค่อยๆยาวออกไปเรื่อยๆครับ
ซ่อมไม่อยู่ครับ
ต้องเคลมแน่นอน

ออฟไลน์ เต๋า AV

เล็กนิดเดียว ซ่อมได้ หลักร้อย

ออฟไลน์ siwakorn

ลองซ่อมดูก่อน ไม่ดีค่อยเปลี่ยน ผมเคยเปลี่ยนมา 2 คัน คันนึงทำดีก็ไม่มีปัญหา อีกคันเจอน้ำรั่วต้องรื้อใหม่อีกรอบ

ออฟไลน์ Tien.W

เคยโดนแผลนี้ ผมซ่อมนะ 1,100 บาท ที่ Makro แจ้งวัฒนะ จะเหลือแค่จุดเล็กๆที่ไม่ตั้งใจสังเกต ก็ไม่เห็น

ผมไม่ชอบการเปลี่ยนกระจก เพราะ

1. เข้าร้าน เจอกาวแห้งเร็ว ไม่เปลี่ยนยางขอบกระจก ความเสี่ยงสูง (รถพี่ที่ทำงาน แก้ 3 รอบมั้ง ร้านดังด้วย)
2. เข้าศูนย์ วันเดียวจบ เดี๋ยวนี้ไม่เห็นแล้ว มีแต่ต้องทิ้งรถ
3. ฟิล์มราคาแพง แม้สลักหลังไว้ แต่ศูนย์หาให้ไม่ได้ ต้องไปสำรองเงินติดเองข้างนอก แล้วไปตั้งเบิก วุ่นวายมาก

ออฟไลน์ maggie

แผลแบบนี้ซ่อมได้ครับ แต่รีบซ่อมนะ

ตัวผมเองเจอแบบนี้เปลี่ยนอย่างเดียวเลย ถ้าอยู่กทม. ช่างเก่งๆเยอะ เปลี่ยนแล้วเหมือนเดิมแหละ บอกช่างเลยว่าขอกระจกเดิม แพงหน่อยแต่ไม่หลอกตา

ผมเปลี่ยนบ่อยมากสมัยก่อน7-8ก่อนไม่เคยมีรั่วไม่มีลมเข้า ต้องให้เวลาช่างด้วย ที่สำคัญต้องเปลี่ยนยางรองกระจกด้วย ถ้าใช้ยางเดิม มันไม่แนบ ยอมจ่ายเพิ่มหน่อย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เดือนที่แล้วผมใช้ชุดซ่อมที่ซื้อมาจากลาซาด้า 2 ร้อยกว่าบาท

ซ่อมได้จริงครับ ของผมดีขึ้น 40% เข้าใจว่าซ่อมยาก เพราะเป็นรูปดาว

ลองดูได้เลยครับ

มีทิปนิดนึงตรงที่พื้นผิวต้องแห้งและสะอาด

อีกข้อคือต้องใจเย็น ๆ รอน้ำยาแห้ง ของผมรอตั้ง 8 ชม.

ออฟไลน์ Newhang

ซ่อมได้ครับ สิ่งที่ควรทำอันแรกคือ เอาสก๊อตเทปดีๆแปะด้านนอกก่อน เพื่อกันน้ำ สิ่งสกปรกลงไป เวลาซ่อมจะเรียบร้อยกว่า

ออฟไลน์ Nott1959

แผลแบบนี้ แนะนำให้ซ่อมดีกว่าครับจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกระจก แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนฟิมส์ใหม่ด้วย
ให้รีบไปซ่อมนะครับ ถ้าปล่อยไว้แผลจะใหญ่ขึ้นแล้วจะซ่อมไม่ได้
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ flybigbear

รีบซ่อมก่อนมันจะขยายออก

ออฟไลน์ mongolias

ถ้ารอยร้าวมันไม่วิ่งต่อ ผมว่าซ่อมกระจกดีกว่าครับ
แต่ถ้ามันวิ่ง แจ้งเคลมประกันโลดครับ

ออฟไลน์ spn

รอยจิ๋วครับ วิ่งได้อีกยาว ซ่อมได้ซ่อมครับ
แต่ของผมคันนึงวิ่งต่ออีกปีกว่า ปีดีรถชนหนัก เลยได้เคลมเปลี่ยนฟรี
ส่วนอีกคัน แตกเยอะกว่านี้ 2 ปีแล้ว และร้าวขึ้นเรื่อยๆ ก็ยังปล่อยไว้ มีเวลาค่อยไปเคลมเอาครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมเรียกช่างให้มาเปลี่ยนที่บ้านครับ เปลี่ยนแล้วรถไม่ต้องวิ่งซักอาทิตย์นึ่ง กาวกระจกไม่ขยับแน่นอน (3-5วันก็ยังดี)

ถ้าเปลี่ยนศูนย์ทิ้งได้แค่วันเดียวรถก็ต้องขับแล้ว เวลาเปลี่ยนก็เข้าไปดูไม่ได้ แล้วช่างกระจกเค้าทำอยู่อย่างเดียวทุกวัน ไม่เหมือนศูนย์ที่ช่างทำหลายหน้าที่ไม่ชำนานเท่า

ออฟไลน์ V221

ซ่อมได้แต่จะเหลือเป็นจุดอยู่ครับ ถ้าอยู่ตรงแนวสายตาอาจจะรำคาญได้ ถ้าจะซ่อมต้องรีบซ่อมด่วนเพราะทิ้งไว้นานน้ำและฝุ่นเข้าจะซ่อมไม่ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kumpol2511

เคยเคลมครับแผลนิดเดียวแต่ บ.ประกันเปลี่ยนให้ทั้งบานก็ได้ของเดิมจากศูนย์แต่ร้านที่ทำ บ.ประกันให้เลือกเองจากที่มีตัวเลือกให้  โอเคเลยเพราะร้านค่อนข้างมาตราฐานดี ตอนนั้นรอของเข้า ร้านถึงแจ้งให้เข้าซ่อม รถมาสด้า cx5ครับมี rain sensorด้วย

ออฟไลน์ basterias

รอยแบบนี้หากจอดรถกลางแจ้งโดนแดดหน้าร้อน รอยจะเริ่มวิ่งครับ หากอยู่บริเวณระดับสายตาแบบนี้เป็นผมจะเคลมเลย ช่วงนี้ โควิทกระทบศูนย์บริการเยอะรอคิวไม่นาน เคลมไวจบไวครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ :P

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ และขอโทษที่เข้ามาตอบช้า
สรุปคือตอนนี้แจ้งเคลมไปแล้ว รอเบิกอะไหล่เปลี่ยนเรียบร้อยครับ :-X
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT