ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Porsche Cayman 718 เอาตัว Cayman T หรือตัวธรรมดาดีครับ  (อ่าน 14437 ครั้ง)

ออฟไลน์ arvchira

• Newbie
  • *
สนใจซื้อ Porsche Cayman กับเกรย์เจ้าหนึ่ง เห็นมีจำหน่ายทั้งรุ่นธรรมดาและรุ่น T ราคาใกล้ๆกัน ไม่ทราบว่า 2 รุ่นนี้ควรซื้อรุ่นไหนดีครัย

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
Re: สนใจ Porsche Cayman 718 เอาตัว Cayman T หรือตัวธรรมดาดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 10:47:13 »
ตัว T เป็นตัวที่สร้างมาเพื่อให้ได้อรรถรสแบบรถ classic และการขับขี่ มีการปรับอุปกรณ์ไฟฟ้า ออกหลายรายการเพื่อให้น้ำหนักเบา เกียร์จาก pdk เป็นเกียร์ธรรมดา และอีกหลายรายการครับ ถ้าชอบในเรื่องการขับขี่ที่เน้นคนกับรถเป็นหนึ่งเดียว ให้ความรู้สึกหรืออรรถรสจากการขับรถเต็มๆ + คาดว่าจะเป็นรถสะสมในอนาคตเลือก t ครับแลกกับการใช้งานประจำวันที่ลำบากขึ้นพอสมควรครับ แต่ถ้าใช้เป็น daily use หารถขับสบายๆ performsnce ดี อาจไม่ใช่อาจไม่ใช่แนวรถเก็บจริงๆจังในอนาคต cayman ปกติ ตอบโจทย์มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: สนใจ Porsche Cayman 718 เอาตัว Cayman T หรือตัวธรรมดาดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 10:59:07 »
ถ้าขับ เกียร ธรรมดาได้ ผมแนะนำT
ถ้าไม่ได้ขับ ทุกวัน แนะนำ T

ถ้าอยากเก็บยาวๆ แนะนำT

แต่ถ้าเอามาขับสบายๆ ซื้อปีนี้ไม่กี่ปีขาย
เมียขับ พ่อขับ ลูกขับด้วย เอาตัวธรรมดาครับ

เกียรแมนวล มันจะเปนของหายาก ในอนาคต ที่คนเล่นรถ จะโหยหา
ส่วนใหญาพอยาวๆไป รถรุ่นเดียวกัน แมนอล คนจะหากันมากกว่า
ราคาดีกว่า เพราะหายากกว่า

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 14:15:56 »
ถ้ารถใหม่แนะนำไป Cayman T ดีกว่าครับผม ลองเทียบราคามือสอง 991.2 Carrera กับ 991.2 Carrera T ก็ได้ครับ Carrera T แข็งโป๊ก.

ถ้าจะเล่น Cayman ตัวปกติ มือสองสภาพดี ปี 2018-2019 ผมว่าประหยัดได้เยอะเลยนะครับ.

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 17:05:08 »
Cayman T ดีกว่าครับ ถ้าขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะมันมี PDK มาให้เลือกอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 19:33:46 »
T จะเน้น เบา และ ดิบ ไม่เน้นแรง ดังนั้นภายในจะไม่หรูเหมือนตัวธรรมดานะครับ เกลี้ยงๆ โล้นๆ  แต่ลงแทรคมันส์กว่าแน่ๆล่ะ
porsche เลือกเกียร์ธรรมดารุ่นนี้ เห็นนักทดสอบจะบ่นกันนิดว่าเวลาลงแทรคแล้วเหมือน อัตราทดเกียร์มันยาวไปหน่อย แต่คุณภาพเกียร์ดีมากๆ
อีกเรื่องที่ดีกว่าตัวธรรมดาคือ  มันเตี้ยกว่า 20 มม ดังนั้นการตอบสนองต่างจึงคมกว่า แต่ก็ต้องระวังเรื่องการใช้งาน ขึ้นห้างอาจจะติดได้
อีกเรื่องที่เป็นข้อเสียคือ เครื่องยนต์ ผมดูในคลิป นี่เสียงเหมือน 86 จริงๆ คือยังมี boxer rumble อยู่
ลองดูตามคลิปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2020, 19:46:40 โดย koko86 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 07:36:54 »
ถ้าขับ เกียร ธรรมดาได้ ผมแนะนำT
ถ้าไม่ได้ขับ ทุกวัน แนะนำ T

ถ้าอยากเก็บยาวๆ แนะนำT

แต่ถ้าเอามาขับสบายๆ ซื้อปีนี้ไม่กี่ปีขาย
เมียขับ พ่อขับ ลูกขับด้วย เอาตัวธรรมดาครับ

เกียรแมนวล มันจะเปนของหายาก ในอนาคต ที่คนเล่นรถ จะโหยหา
ส่วนใหญาพอยาวๆไป รถรุ่นเดียวกัน แมนอล คนจะหากันมากกว่า
ราคาดีกว่า เพราะหายากกว่า

+1 ตอบครบ จบในที่เดียวเลยครับ

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 09:05:25 »
สนับสนุน T อีกเสียงครับ