ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจรับรถป้ายแดงต้องดูอะไรบ้าง  (อ่าน 2860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robot_natty

• Newbie
  • *
ตรวจรับรถป้ายแดงต้องดูอะไรบ้าง
« เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 16:24:29 »
จะออกรถป้ายแดง city รุ่น sv วันเสาร์นี้จะต้องดูอะไรบ้างค่ะ
พอดีเป็นการออกรถครั้งแรก ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: ตรวจรับรถป้ายแดงต้องดูอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 16:29:53 »
ผมดูพวกริ้วรอยรอบคัน สภาพในห้องโดยสาร เบาะฯลฯมีรอยหรือกลิ่นแปลกๆไหม ติดเครื่องเหยียบคันเร่งเสียงสมูทหรือเปล่า มีน้ำมันแปลกๆใต้ท้องรถไหม ของแถมให้มาครบไหม แค่นั้นเองครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kez

Re: ตรวจรับรถป้ายแดงต้องดูอะไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 16:30:10 »
 ดูรอย ดูสี ดูการประกอบ   พอใจรถก็เซ็นรับ 

ไม่พอใจก็ไม่ต้องเซ็นรับ     อย่าเซ็นก่อนแล้วให้เก็บงานที่หลัง

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 16:46:54 »
ก่อนรับรถลองเข้ากลุ่มรถ City ใน Facebook ดูก่อนครับ
แล้วดูปัญหาที่ผู้ใช้งานแล้วเจอมาครับ

โดยลำดับที่ต้องเช็คประมาณนี้
1. ปัญหาที่ผู้ใช้งานจริงเจอมาครับ
2. งานประกอบ ถ้าเป็นเจ้านี้ต้องทำใจนิดนึงเรื่องงานประกอบหน่อยนะครับ ส่วนไหนที่ดูแล้วว่าจะหลุดแน่นอนแจ้งกับเซลได้เลยครับ
3. หาร่องรอยทั้งภายใน ภายนอก
4. เปิดแอร์แล้วลองดูกลิ่นแอร์ ว่ามีกลิ่นแปลกปลอมหรือไม่
5. ตรวจเช็คของแถม

ควรไปตั้งแต่เช้าหน่อยครับได้มีเวลาตรวจรถ (ถ้ากำหนดฤกษ์ไว้ก็กะเวลาเผื่อๆไว้อย่างน้อย 2 ชม.)

เซลล์บางคนจะรบเร้าให้เราเซ็นรับ อันนี้ต้องใจแข็งๆไว้ก่อน เช็คจนกว่าเรารู้สึกว่าโอเคแล้วค่อยเซ็นครับ

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 18:18:03 »
ลองเข้ากลุ่มเฟสเฉพาะรุ่นของ CITY ดูครับ ว่าเค้าเจอปัญหาหลักๆ อะไรบ้าง  แล้วก็ลิสต์ๆ เอาไว้

1. เราก็เช็คตรงลิสต์ๆ เอาไว้ก่อนเลยเพราะมันมีคนเจอมาก่อนแล้ว มีโอกาสที่จะเกิดกับเราได้เหมือนกัน   

2. ดูสภาพสี รอบคัน สภาพคอนโซล เบาะ  ล้อแมกซ์  ทั้งภายนอกและภายใน ดูรอยบุบ รอยขีดข่วน รอยเบาะฉีกขาด  รายการภายนอกพวกนี้สำคัญ  เช็คให้ละเอียดตั้งแต่ก่อนเซ็นรับนะครับ  ถ้าขับรถกลับบ้านแล้วค่อยเจอรอย มันจะคุยยากครับ มันจะกลายเป็นว่าเราเป็นคนทำให้เกิดรอยเสียเอง  ช่วยกันมองหลายๆ มุม มองสะท้อนแสงไฟ  ไปกันหลายๆ คน ช่วยกันมองหลายๆ ตาก็จะดีครับ  เพราะถ้าไปคนเดียวเราต้องใช้สมาธิกับอีกหลายเรื่องครับ

3. สตาร์ทเครื่องยนต์ปกติมั้ย แอร์เย็นมั้ย แอร์มีกลิ่นป่าว ไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟถอย ทำงานป่าว  ส่วนกระจกไฟฟ้าถ้าได้ฟิลม์แถมจากศูนย์คงเช็คไม่ได้ครับ เพราะเซลมักจะเพิ่งติดฟิลม์มา แล้วห้ามเปิดปิดกระจกเป็นเวลา 7 วันครับ

4. เรื่องอื่นๆ คงดูได้คร่าวๆ แล้วล่ะครับ  เพราะมันเป็นไปไม่ได้ที่จะเช็ครถทุกจุดได้ในเวลาแค่ 1-2 ชม. บางอย่างก็ต้องขับออกไปถึงจะรู้ว่ามันผิดปกติ  ไม่ต้องไปซีเรียสตรงจุดพวกนี้ครับ  รถใหม่มีประกัน ถ้าเจอปัญหาอื่นๆ ที่ไม่ใช่เรื่องรอยบุบ รอยขีดข่วน ทางศูนย์เค้าต้องแก้ปัญหาให้เราหมดแหละครับ

5. ชิ้นส่วนตรงไหนที่เป็นเปียโนแบลค แนะนำให้รับไปติดฟิมล์กันรอยก่อนเลย เพราะมันจะเป็นรอยได้ง่ายมากครับ

6. ถ้ามีฤกษ์ออกรถ ควรไปก่อนฤกษ์สัก 2 ชั่วโมงครับ เพราะคุณต้องใช้เวลาเซ็นเอกสาร  ตรวจสภาพรถ เช็คของแถม บางศูนย์จะให้ดูวิดิโอสอนการใช้งาน  เซลจะต้องมาสอนวิธีใช้งานรถ ปุ่มฟังก์ชั่นต่างๆ ภายในรถ (ถ้าเป็นมือใหม่ อาจจะหาคนไปช่วยถ่ายคลิปตอนที่เซลแนะนำการใช้งานงานเก็บเอาไว้ก็ดี เพราะไม่มีทางจำได้หมดแน่ๆ ครับ ยิ่งถ้าเป็นคนตื่นเต้นง่ายอาจจะฟังตกไปหลายประเด็นเลยล่ะครับ)

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 19:45:32 »
ผมดูประมาณนี้
1.เดินดูรอบคันครับ สัก สองรอบ แล้วเปิดประตู ห้องเครื่อง ท้ายรถ ทุกบาน ครับ ว่ามีสิ่งผิดปกติไหม
2. สตาร์เครื่อง ดูเลยไมล์ครับ ไม่ควรเกิน 10 กิโล
3.ต้องมีกลิ่นรถใหม่ครับ หรือมีพลาสติกหุ้มเบาะไว้ครับ
4.ดูยางรถครับ ปีไหน เดือนไหนครับ และเช็คลมยางด้วยครับ
5.เช็คของแถมครับ ว่าได้ครบหรือไม่
6.ขับรถกลับบ้านครับ จบ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 22:11:51 »
เสริจกูเกิ้ล คีย์เวิร์ด "ใบเช็ครถใหม่" หาดูที่ละเอียดๆ หลายๆ ข้อหน่อย แล้วปริ้นออกมาครับ
วันรับรถ ไปก่อนฤกษ์รับรถอย่างน้อยๆ 2 ชั่วโมง เพื่อเดินเรื่องไฟแนนซ์ก่อนครับ ขั้นตอนนี้ให้เซ็นต์เฉพาะใบที่เกี่ยวกับไฟแนนซ์ อย่าเพิ่งเซ็นต์ใบรับรถจนกว่าจะเช็คลิสเสร็จ (ขั้นตอนนี้ใช้เวลาอย่างน้อย 45 นาทีถึง 1 ชั่วโมง)
มาถึงขั้นตอนสำคัญคือเช็คลิสรถใหม่ ก็ดูตามใบเช็คลิสเลยครับ ให้ผ่านหรือไม่ผ่าน ของแถมครบไหม ถ้าไม่ครบทำยังไง บอกเซลล์ให้หากระดาษมาลิสด้วยครับ (แนะนำอย่างนี้ครับ หาคนรู้เรื่องรถไปด้วยจะดีถึงดีมากครับ จะพ่อ จะพี่ น้า อา แฟน เพื่อนฯลฯ มาช่วยๆ กันดูครับ (ขั้นตอนนี้ถ้ารีบๆ ชำนาญๆ ครึ่งชั่วโมงเสร็จ) พอเสร็จค่อยมาคุยกับเซลล์ขดเหลืออะไร ถ้าโอเคหมดก็เซ็นต์รับรถ ถ้าไม่โอเคก็ระบุในใบรับรถว่าขาดเหลืออะไร จะดำเนินแก้ไขให้ภายในกี่วันทำการ ไรงี้ครับ ค่อยเซ็นต์ หาพยานมา (ก็คนที่ไปด้วยนั้นแหละ) ไม่ต้องไปเกรงใจเซลล์ครับ ตรงนี้มันสิทธิของเราที่พึงได้
พอถึงฤกษ์ก็ทำตามความเชื่อครับ จะคล้องพวงมาลัย เจิม สาดน้ำมัน ทับลูกมะนาว สู่ขวัญ บราๆๆ แล้วแต่ความเชื่อเลยครับ แล้วขับรถออกจากศูนย์ จะไปวัดให้พระเจิมหรือจะไปเติมน้ำมันสุดแท้แต่

ร่ายมายาว คือจะบอกว่าผมทำแบบนี้กับรถออกใหม่ในชีวิตทุกคันครับ สบายใจเรา

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 09:35:32 »
สายๆๆวันศุกร์ก่อนวันรับรถ ให้ไปตรวจเช็ครถทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 10:49:53 »
เพิ่มเติมจากที่ท่านอื่นบอกไว้แล้วนะครับ

ถ้าไม่สบายใจ อย่าเพิ่งเซ็นรับรถครับ ตราบใดที่เราไม่เซ็น เรายังมีอำนาจต่อรองสูงกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2020, 12:22:31 »
เบื้องต้น ก็ตามใบเช็ครถของศูนย์ครับ หรือจะหาตามอินเตอร์เน็ตปริ้นเพิ่มไปสักใบก็ได้ครับ

แต่จะบอกว่า ตรวจสอบได้แค่เบื้องต้น เพราะมันก็จะมีบางจุดที่ไม่มีใน list (ทั้งของ list จากศูนย์ หรือ list จากอินเตอร์เน็ต) ที่อาจจะเจอปัญหาได้เช่นกัน ถ้ามันจะเกิด

ปล.ผมเคยเจอไฟท้าย ข้างนึงมันดันออกจาก คล้ายๆ ขันไม่สนิท(แต่มันสนิท) สุดท้ายขอแกะออกมาดู เหมือนมันติดสีโป้ หรือ ยาแนวตัวถัง มันหนากว่าจุดอื่น ทำให้มันขันลงไม่สุด แต่ก็ไม่ได้ปัญหาอะไรนะ และไม่สังเกตุจริงๆ ก็ไม่เห็น แต่แค่มาเจอทีหลัง ก็จะนอยส์ๆ นิดนึง