ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า FaceLift = มันแปลว่า Minor Change ??  (อ่าน 39912 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
คำว่า FaceLift = มันแปลว่า Minor Change ??
« เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:00:08 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

คำว่า FaceLift = มันแปลว่า Minor Change ?? หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ เหตุใดค่ายรถต่างๆ ไม่ใช้คำว่า Minor Change เหมือนเดิมครับ = ฟังทีไร จะงงๆ ทุกทีอ่ะครับ

ผมจะเข้าใจคำว่า

Minor Change = รถรุ่นเดิม ปรับโฉม+เพิ่ม ลด อุปกรณ์บางอย่าง

Model Change = รถรุ่นใหม่ เช่น City Gen 4 เปลี่ยนเป็น City Gen 5

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ johnlee

Re: คำว่า FaceLift = มันแปลว่า Minor Change ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:20:11 »
ผมมองว่า ไมเน่อ  ควรจะเป็นการทำใหญ่ๆ ที่เกิน2ปีทำครั้งนะ

ส่วนการเพิ่มอุปกรปีละครั้ง  มันไม่เข้าข่าย ไมเน่อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
Re: คำว่า FaceLift = มันแปลว่า Minor Change ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:20:45 »
อ้างอิ้งจากกระทู้นี้ ตามที่ผมเข้าใจ Facelift ก็คือ Minor Change นี่แหละครับ มันเป็นคำที่คนอังกฤษ ยุโรป รัสเซีย ใช้กันส่วนมาก ส่วนทำไมค่ายรถถึงเปลี่ยนมาใช้ Facelift ผมก็ไม่ทราบเช่นกันครับ อาจจะเป็นประมาณว่า ภาษาอังกฤษคำไหนนิยมใช้มากกว่ากัน คนส่วนมากก็จะใช้คำนั้น ๆ มากกว่า ทำนองนี้ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=4105.0

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:21:00 »

แล้วแต่ค่าย แล้วแต่กลยุทธ์ การตลาด

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:21:52 »
ความหมายตรงตัวเลยครับ
FaceLift = เปลี่ยนหน้าใหม่ ยกหน้าใหม่ สื่อถังการปรับโฉม

Minor/Model Change ก็ตามความหมายที่เราเข้าใจกันเลยครับ

ยิ่งของ BMW จะใช้คำว่า LCI (Life Cycle Impulse) = เปลี่ยนวงรอบ เปลี่ยนรอบ อะไรประมาณนี้ครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:24:33 »
Yes !

The New = Facelift = LCI = Minor Change
The All New = New Model = Model Change = Major Change

ไม่นับรถญี่ปุ่นบางยี่ห้อที่ New ไม่จบไม่สิ้นนะครับ หึหึ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:25:12 »
ผมมองว่า ไมเน่อ  ควรจะเป็นการทำใหญ่ๆ ที่เกิน2ปีทำครั้งนะ

ส่วนการเพิ่มอุปกรปีละครั้ง  มันไม่เข้าข่าย ไมเน่อ

การเปลี่ยนอุปกรณ์ปีละครั้ง = ควรเรียกว่าอะไรดีครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:27:36 »

การเปลี่ยนอุปกรณ์ปีละครั้ง = ควรเรียกว่าอะไรดีครับ

ใช้คำว่า MY (model year) ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:36:16 »
Yes !

The New = Facelift = LCI = Minor Change
The All New = New Model = Model Change = Major Change

ไม่นับรถญี่ปุ่นบางยี่ห้อที่ New ไม่จบไม่สิ้นนะครับ หึหึ

บางยี่ห้อ = ชื่อธาตุในตาราง 108 ธาตุ ยังใช้ไม่หมดเลยครับ  ;) ;) ;)

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:38:42 »
 ;D ;D ;D

Yes !

บางยี่ห้อ = ชื่อธาตุในตาราง 108 ธาตุ ยังใช้ไม่หมดเลยครับ  ;) ;) ;)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:39:51 »
ความหมายตรงตัวเลยครับ
FaceLift = เปลี่ยนหน้าใหม่ ยกหน้าใหม่ สื่อถังการปรับโฉม

Minor/Model Change ก็ตามความหมายที่เราเข้าใจกันเลยครับ

ยิ่งของ BMW จะใช้คำว่า LCI (Life Cycle Impulse) = เปลี่ยนวงรอบ เปลี่ยนรอบ อะไรประมาณนี้ครับ

ฟังครั้งแรกๆ ก็ยังงงๆ ครับ = จะคุ้นเคยกับว่า Minor Change, Model Change มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:44:50 »
อ้างอิ้งจากกระทู้นี้ ตามที่ผมเข้าใจ Facelift ก็คือ Minor Change นี่แหละครับ มันเป็นคำที่คนอังกฤษ ยุโรป รัสเซีย ใช้กันส่วนมาก ส่วนทำไมค่ายรถถึงเปลี่ยนมาใช้ Facelift ผมก็ไม่ทราบเช่นกันครับ อาจจะเป็นประมาณว่า ภาษาอังกฤษคำไหนนิยมใช้มากกว่ากัน คนส่วนมากก็จะใช้คำนั้น ๆ มากกว่า ทำนองนี้ครับ

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=4105.0

คำว่า FaceLift  มีมานานตั้งแต่ ปี 2553 = นึกว่าพึ่งมาใช้ช่วงหลังครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:01:19 »
Yes !

ยี่ห้ออะไรครับ นึกไม่ออกเลย  ???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:04:25 »

แล้วแต่ค่าย แล้วแต่กลยุทธ์ การตลาด

คนซื้อทั่วๆ ไป = น่าจะงงๆ กับคำที่ใช้อ่ะครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:14:19 »
Face Lift คือ การแปลงโฉม-เปลี่ยนหน้า อาจจะเป็นได้ทั้ง Minor/Major Change ได้หมด แล้วแต่จะเรียก
รวมทั้ง การนำรถโฉมเก่ามาแปลงโฉม เช่น Ford Ranger 2012 แปลงเป็น Ranger 2020 หรือ F-150
Toyota Vego มาแปลงเป็น Revo/Tahoma/Prado/Landcruiser ก็เรียก Face Lift ได้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:20:57 »
Yes !

ยี่ห้ออะไรครับ นึกไม่ออกเลย  ???

น้ำมันถังเดียว = ขับเที่ยวได้ยันดาวอังคารรรรรรร  ;) ;) ;) ;

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:21:22 »
ปกติผมเห็นในต่างประเทศเขาก็เรียก face lift กันซะส่วนใหญ่นะครับ
รู้สึกแปลกด้วยซ้ำว่าทำไมในไทยถึงเรียก minor change กัน
แถมบางทีมี big minor change อีก ทั้งๆที่คำว่า big กับ minor มันไม่น่าจะอยู่ด้วยกันได้

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:24:06 »
เดิม Benz เรียก facelift

BMW เรียก LCI

รถยี่ปุ่น เรียก minor change

พอหลังๆ เห็นปนกันหมด  มีแต่ LCI ที่ยังใช้กับBMW

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:24:19 »
Face Lift คือ การแปลงโฉม-เปลี่ยนหน้า อาจจะเป็นได้ทั้ง Minor/Major Change ได้หมด แล้วแต่จะเรียก
รวมทั้ง การนำรถโฉมเก่ามาแปลงโฉม เช่น Ford Ranger 2012 แปลงเป็น Ranger 2020 หรือ F-150
Toyota Vego มาแปลงเป็น Revo/Tahoma/Prado/Landcruiser ก็เรียก Face Lift ได้

นำรถเก่ามาแปลงโฉม = น่าจะเรียกเลียนแบบรุ่นใหม่หรือเปล่าครับ ?? (แต่งหน้าทาปาก)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:26:09 »
ปกติผมเห็นในต่างประเทศเขาก็เรียก face lift กันซะส่วนใหญ่นะครับ
รู้สึกแปลกด้วยซ้ำว่าทำไมในไทยถึงเรียก minor change กัน
แถมบางทีมี big minor change อีก ทั้งๆที่คำว่า big กับ minor มันไม่น่าจะอยู่ด้วยกันได้

คนไทย = มีความเป็น "ศรีธนชัย" ในสายเลือดดดด ครับ  ;) ;)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:28:56 »
เดิม Benz เรียก facelift

BMW เรียก LCI

รถยี่ปุ่น เรียก minor change

พอหลังๆ เห็นปนกันหมด  มีแต่ LCI ที่ยังใช้กับBMW

ผมถึงงงครับ = อยากให้เรียกเหมือนกันหมด จะได้เข้าใจตรงกันครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 12:36:54 »
ตามความเข้าใจของผม

เหมือน ระบบควบคุมการทรงตัว แต่ละค่ายก็เรียกไม่เหมือนกันนั่นแหละครับ
VSC, VSA, DSC, ASTC, ESP ซึ่งก็คือระบบที่ทำงานเหมือนกัน

ส่วน Big-Minorchange ก็เอาคำว่า Big มาขยายคำว่า Minorchange อีกรอบ
เพื่อสื่อถึงการเปลี่ยนหน้าตาครั้งใหญ่ แต่ยังอยู่ภายใต้ตัวถังเดิม เพราะ แต่ก่อน
Minorchange ไม่ได้เปลี่ยนมากขนาดนี้ แค่ลายกระจัง คิ้วกระโปรงท้าย ลายล้อ
แต่เดี๋ยวนี้ภายใต้การแข่งขันสูง ก็ปรับเปลี่ยนรูปแบบไปจากเดิมครับ

Facelift = Minorchange ความหมายเดียวกัน
เข้าใจว่าคนไทยอาจจะชินกับคำว่า Minorchange มากกว่า
แต่ส่วนใหญ่ทั่วโลก ใช้คำว่า Facelift ครับ

ส่วนการปรับอุปกรณ์ หน้าตาไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลง จะเรียกว่า MY (Model Year)
ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ไม่มีผิดถูก แล้วแต่ความเคยชิน และ จะเรียกใช้กันครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 13:17:05 »
มันคือภาษาทางการตลาดอ่ะครับ ความหมายเดียวกัน แต่คำว่า facelift ดูสากลกว่านะครับ

แบบ bmw ก็ตั้งชื่อมาเองว่า lci = life cycle impulse แบบกระตุ้นมันหน่อย

ส่วน big minor นิคงอยากประกาศว่า ปรับเยอะมาก เหมือนใหม่เลยไรแบบนี้ ไม่รู้จะใช้อะไรก็เติมให้รู้ว่า เยอะคำแบบเข้าใจง่ายๆ ใช้ศัพท์ยาก ตาสีตาสาไม่เก็ท ขายไม่ออก

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 13:30:19 »
คือความแตกต่างของสำเนียงการใช้ภาษาอังกฤษ
ระว่าง  ยุโรป  กับ อเมริกาครับ
Facelift ส่วยใหญ่จะมาจากฝั่งรถยุโรป

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 13:39:27 »
เท่าที่ผมเจอมาคำว่า Minorchange ก็เห็นแต่ประเทศไทยนี่แหละครับ ต่างประเทศส่วนใหญ่จะใช้ facelift นะ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 14:36:26 »
Facelift  = เปลี่ยนหน้าตา ด้วยนะครับ แปลว่า ยกหน้าอะ ตรงๆตัว  แต่เป็น ตัวเดิม

อารมณ์ ประมาณ ไปศัลยกรมมา ป่าว

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 14:55:57 »
ถ้าในวงการเรื่อง FaceLift ผมว่า Benz เปลี่ยนแบบยกเครื่องเลย จำตัวเก่าแทบไม่ได้  ::)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 15:23:27 »
ผมใช้ตามความหมายเลยครับ
Facelift เปลี่ยนหน้า
Minor Change เปลี่ยนไม่เยอะ แต่เปลี่ยน อาจจะเปลี่ยนหน้าหรือไม่เปลี่ยนกะได้

Mazda 2 ปี 2017 นี่คือตัวอย่างของรถที่จะใช้คำว่า minor change ได้อย่างเต็มปาก แต่ไม่ใช่ facelift
เพราะเปลี่ยนทั้งกระจกมองข้างใหม่ พวงมาลัยใหม่ ไฟตัดหมอกใหม่ กระจังสีใหม่ โทนสีและวัสดุการตกแต่งภายในใหม่หมดแม้แต่ตัวถูก ไมล์ใหม่ เพิ่มออพชั่นที่ไม่เคยมีมาหลายตัวมาก กระจายออพชั่นที่มีลงมาในรุ่นถูกมากขึ้น ฯลฯ
แต่... ไม่เปลี่ยนหน้าตาดีไซน์ทั้งภายนอกและภายในเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 15:43:00 »
Minor Change เปลี่ยนไม่เยอะ แต่เปลี่ยน อาจจะเปลี่ยนหน้าหรือไม่เปลี่ยนกะได้

Mazda 2 ปี 2017 นี่คือตัวอย่างของรถที่จะใช้คำว่า minor change ได้อย่างเต็มปาก แต่ไม่ใช่ facelift
เพราะเปลี่ยนทั้งกระจกมองข้างใหม่ พวงมาลัยใหม่ ไฟตัดหมอกใหม่ กระจังสีใหม่ โทนสีและวัสดุการตกแต่งภายในใหม่หมดแม้แต่ตัวถูก ไมล์ใหม่ เพิ่มออพชั่นที่ไม่เคยมีมาหลายตัวมาก กระจายออพชั่นที่มีลงมาในรุ่นถูกมากขึ้น ฯลฯ
แต่... ไม่เปลี่ยนหน้าตาดีไซน์ทั้งภายนอกและภายในเลย

น่าจะถูกนะครับ
เพราะ facelift ส่วนใหญ่หน้าเปลี่ยนด้วย
แต่ฝั่งบ้านเรา  minor change  คือเปลี่ยน นิดๆ หน่อยๆ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 16:06:32 »

นึกถึง Honda City 2003 (Gen 2) แล้วปรับโฉมเป็น City Zx เลยครับ = ภายนอกเปลี่ยนหลายๆอย่าง