ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา Covid จะทำให้ การพัฒนารถใหม่ (New Model) ของค่ายรถ ช้าลงไปหรือไม่ครับ  (อ่าน 3335 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากปัญหา covid ที่ทำให้โรงงานในไทยหยุดการผลิต การขายรถก็น้อยลงไปมาก (เหลือ 50-60%)

ในเมืองนอกก็เช่นกัน ความต้องการน่าจะลดลงเพราะการเดินทาง ท่องเที่ยวหยุดชะงัก คนไม่จับจ่าย (ซื้อแต่ปัจจัย 4)
บางส่วนก็บริษัทล้มละลายและตกงานไปเลย

อยากถามทุกท่านครับว่า หลังจากนี้ การพัฒนารถรุ่นใหม่ ที่เป็น New model หรือ Model change จะช้าลงไปหรือไม่ครับ
จะลากการพัฒนารถ อาจจะใช้ตัวเดิมไปก่อน ให้คุ้มค่าการลงทุน ค่อยพัฒนาตัวใหม่ไหมครับ

และในทางอื่น การ Minor change จะมีผลกระทบเช่นเดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ชัวร์ครับ  COVID-19 สร้างปัญหาการเงินให้กับบริษัททั่วโลก
แผนการลงทุนต่างๆ ต้องถูกทบทวนใหม่และเลื่อนออกไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
ถ้ารุ่นที่เพิ่งออก คงจะลากขายกันนานขึ้น ส่วนที่รอ MC หรือ MY น่าจะตามแผนนะครับ วิจัยกันมาตั้งนาน เลื่อนไปจะเสียโอกาสชิงส่วนแบ่งตลาดมากกว่าครับ และผมมองว่าภาครัฐน่าจะมีมาตรการออกมาช่วย เพื่อให้อุตสาหกรรมรถยนต์ฟื้นตัวและแข่งขันได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

อะไรที่ทำมาแล้วคงไม่มีอะไรมาก แต่อะไรที่ยังไม่เริ่มอาจจะไม่มี​ต่อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ aumkung

• Newbie
  • *
แน่นอนครับ demand ลดลงอย่างมหาศาลขนาดนี้ ไม่ใช่แค่ธุกิจยานยนต์เท่านั้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีผลอยู่แล้วครับ กระทบถึงกันหมด

ออฟไลน์ lexus

New hrv, new civic คงอีกนานกว่านะได้เห็นสินะ ฮืออออ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมมองเป็นมุมกลับ หลังโควิท บริษัทรถจะพัฒนาการผลิตที่ใช้หุ้นเพิ่มมากขึ้น ลดจำนวนคนในระบบ

การออกแบบจะเป็นระบบออนไลน์มากขึ้น รถขนาดพอดีตัวจะขายดีขึ้นเพราะคนไม่ใช้ระบบสารธารณะ

ออฟไลน์ Auto

แยกให้ออกเรื่องพัฒนา วิจัย     กับการลากขายรถออกไป หรือการเลื่อนเปิดตัวรถ   คือมุมมองลูกค้ามองเป็นเรื่องเดียวกัน แต่ในทางบริษัทมันคนละเรื่องกัน

-  ถ้าเรื่องทำ New Model  รถอาจจะเลื่อนไป ให้ช้าลง
      - การลากขายรถ  บางค่ายอาจะทำก็ได้ เพราะเปิดตัวใหม่ไปตอนนี้  ลงทุนใหม่ทั้งเครื่องจักร ชิ้นส่วน แม่พิมพ์ ใช้เงินเยอะ แต่ขายไม่ดีแน่ ๆ  อาจจะเลื่อนไปก่อน      หรือบางค่ายอาจเลื่อนให้เร็วขึ้นก็ได้เพราะโลกกำลังเปลี่ยนแปลง
      - พัฒนารถ วิจัย ออกแบบ  ส่วนมากก็ทำงานปกติ   มีรูปวาดรถแนวคิดใหม่ ๆ ดินน้ำมันปั้นโมเดลรถใหม่  ๆ    รถอัจฉริยะขับเคลื่อนอัตโนมัติ ระบบช่วงล่างลิ้งค์ขั้นเทพ  ทุกอย่างมันก็เดินหน้าตามปกติของมัน 

ออฟไลน์ flybigbear

Model Change จะถูกเลื่อนออกไปอย่างต่ำ 5ปี
ส่วน minor Change จะมีมา2-3ปีครั้งหนึ่ง

แต่ถ้าค่ายรถไหนทำทุกอย่างเตรียมพร้อมไว้หมดแล้วเหลือแค่เปิดตัว ก็จะใช้ตัวที่จะเปิดตัวลากยาวๆๆๆไป

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันช้าลงทุกอย่างนะครับ
ไม่ว่าจะเป็นเศรษฐกิจ ฯลฯ
ชีวิตผมยัง slow life ลงเลย  สงสัยกักตัวนานไปหน่อย :P

ออฟไลน์ Symphonic

New hrv, new civic คงอีกนานกว่านะได้เห็นสินะ ฮืออออ

2 รุ่นที่ว่ามานี้ กรอบเวลาในการพัฒนามันคงดำเนินไปตามแผนเดิม และการเตรียมการ
ทั้งงานออกแบบและเตรียมแม่พิมพ์คงลุล่วงไปมากแล้วล่ะครับ 
ที่เหลือก็แค่ แผนการตลาดว่าจะ runout รุ่นปัจจุบันเมื่อไหร่ และจะเริ่มผลิตรุ่นใหม่เมื่อไหร่เท่านั้น

บริษัทคงต้องประเมินสถานการณ์ตลาดสักระยะก่อนตัดสินใจดำเนินตามแผนเดิมหรือจะปรับเปลี่ยน
สักระยะน่ะครับ แต่คิดว่าถ้าจะเลื่อน ก็คงเลื่อนไม่นาน 

แต่รุ่นอื่น ๆ ที่เพิ่งเริ่มวิจัยหรือเก็บข้อมูลนี่สิครับ อาจมีการพับโครงการไปก่อนก็ได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มีผลอยู่แล้วครับ

อยู่ที่ว่า รถ New Model คันนั้น อยู่ใน Phase ไหนแล้ว

ถ้าคันไหนอยู่ในช่วง R&D กว่าจะคลอดก็คงนานกว่าปกติแน่นอน เพราะก็คง Social Distancing กัน ทำงานมันก็ลำบาก หรือ ถึงขั้นปิด office ก็มีเยอะ

แต่ถ้าคันไหน ไกล้คลอดอยู่แล้ว ก็คงขยับการเปิดตัวออกไปนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้มากหรอก

ออฟไลน์ SM.

แน่นอนครับ อะไรที่ต้องใช้เงิน คงต้องคิดให้มากๆ ตอนนี้ต้องประคองธุรกิจให้ไปต่อก่อนครับ

ออฟไลน์ mongolias

มีผลแน่ครับ เพราะ WFH แถมยังมีประกาศหยุดเป็นระยะๆ งานไม่เดินแน่ครับ
แถมการลงทุน โดนชะลอทั้งโลกอีกต่างหาก