ผู้เขียน หัวข้อ: ฉีดน้ำปัดน้ำฝนไม่ออก แต่สตาร์ทใหม่ทำงานปกติ?  (อ่าน 11678 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
คือปกติผมไม่ค่อยได้ฉีดน้ำล้างกระจกอยู่แล้วอ่ะครับ เรียกว่าไม่ได้ใช้เลยดีกว่า เพราะล้างรถทุก 2 อาทิตย์ และรถก็ไม่ค่อยได้วิ่งด้วยเลยไม่เลอะเท่าไหร่ แต่ครั้งล่าสุดประมาณเดือนที่แล้วจำได้ว่าฉีดน้ำล้างก็ทำงานปกติ แต่เมื่อวานเอากุญแจสำรองที่ทำเพิ่มไปใช้ และกดฉีดน้ำแต่น้ำไม่ออกครับ มอเตอร์เงียบไม่ได้ยินเสียง ใบปัดทำงานปกติ จนกลับบ้านเอากุญแจดอกที่ใช้ปกติมาสตาร์ทใหม่ฉีดน้ำออกปกติ เลยลองดับเครื่องเอากุญแจใหม่มาสตาร์ท คราวนี้ฉีดออกเหมือนกันครับ

ไม่แน่ใจเกี่ยวกับกุญแจที่ทำเพิ่มไปไหม เพราะรู้สึกว่ากุญแจ keyless ที่ทำเพิ่มมันไม่ค่อยดีเท่าของเดิม แตะมือจับประตูก็ดูจะรวนๆ พอล็อคปุ้ปรถก็ปลดล็อคเองเลย ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง เมื่อวานใช้สตาร์ทก็ขึ้นที่จอว่า remote control อะไรสักอย่าง เหมือนหาสัญญาณไม่เจอ แต่สตาร์ทได้ปกติ ต้องกดรีโมทเอาชัวร์กว่า ผมเลยไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกันไหม

ถ้าไม่เกี่ยวแบบนี้น่าจะมีสาเหตุจากอะไรครับ ฟิวส์, มอเตอร์ฉีดน้ำ หรือว่าส่วนใดได้บ้าง ตอนนี้ยังคาใจอยู่เลย ถ้ามอเตอร์หรือฟิวส์เสียต้องฉีดไม่ออกแล้วหรือเปล่า

รถ BMW 325i ครับผม
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ basterias

Re: ฉีดน้ำปัดน้ำฝนไม่ออก แต่สตาร์ทใหม่ทำงานปกติ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 16:42:23 »
ตอนแรกที่ฉีดไม่ออกเพราะไม่ได้ฉีดมานานรึเปล่าครับ พอกดอีกทีหายน่าจะเพราะมัน flow แล้ว

ลองทำซ้ำดูยังติดขัดไหมครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: ฉีดน้ำปัดน้ำฝนไม่ออก แต่สตาร์ทใหม่ทำงานปกติ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 16:48:49 »
ตอนแรกที่ฉีดไม่ออกเพราะไม่ได้ฉีดมานานรึเปล่าครับ พอกดอีกทีหายน่าจะเพราะมัน flow แล้ว

ลองทำซ้ำดูยังติดขัดไหมครับ

อาจใช่ด้วยครับ เพราะไม่ได้ฉีดเลย แต่สงสัยตรงที่มอเตอร์มันเงียบเลยนะครับ ไม่มีเสียงมอเตอร์เลย แอบงงพอดับเครื่องเอาอีกดอกมาสตาร์ทคราวนี้ฉีดปกติเลย และฉีดปกติทั้งสองดอกด้วยครับ ตอนนี้ปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 10:31:27 »
1. มอเตอร์ค้าง
2. กระแสไฟครั้งแรกอาจกระตุ้นการหมุนไม่ขึ้นเพราะมีติดขัดจากการทิ้งไว้นิ่งๆ
น่าจะแบบนี้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 21:50:13 »
1. มอเตอร์ค้าง
2. กระแสไฟครั้งแรกอาจกระตุ้นการหมุนไม่ขึ้นเพราะมีติดขัดจากการทิ้งไว้นิ่งๆ
น่าจะแบบนี้

ต่อจากนี้คงต้องใช้บ้างครับ เดี๋ยวพังจริง 55

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2020, 09:13:56 »
พยายามใช้สัปดาห์ละครั้งก็ยังดีครับ