ผู้เขียน หัวข้อ: มนุษย์เงินเดือน สภาพการเงินประมาณนี้ ควรออกรถยุโรปคันแรก (2.5-3.0 M) ?  (อ่าน 10795 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์ตัวเอง ขอตัดประเด็นเรื่องเงินไปก่อน เพราะแต่ละคนอาจคิดและทำต่างกันมาก มีเงินเยอะก็อาจไม่ซือ มีเงินน้อยก็หาทางซื้อได้ เลยขอข้ามประเด็นนี้ไปก่อน

เอาเรื่องความพึงพอใจล้วนๆ จากที่ขับรถญี่ปุ่นล้านกว่าๆมาหลายปีมากๆ จาก accord มา teana วนไปมาสองรุ่นนี้ เกือบสิบปี
หลักจากนั้นวันนึงเปลี่ยนมา serie5  และจากนั้น อีกเกือบ10 ปีต่อมา วนเวียนแต่รถยุโรป ทั้งคันเล็กคันใหญ่ และไม่หันไปพิจารณารถญุี่ปุ่นอีกเลย (ถ้าใช้เพื่อตัวเองและครอบครัวขับนะครับ) มันให้บางอย่างทั้งemotional + functional ที่รู้สึกไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Young Staff แรงเหลือ รับงานได้เยอะ ซื้อรถที่ชอบเป็นรางวัลชีวิต รายได้แบบนี้เหลือๆครับ ( แอบถามSub specialty อะไรครับ )

แต่ถ้ามองในอีกมุมหนึงว่าอยากเก็บเงินไว้ผ่อนบ้าน + ลงทุน เป็นอิสระทางการเงินนั้นก็แนะนำขับ C seg / D seg ก็พอ

ออฟไลน์ ibcbet

• Newbie
  • *
สำหรับผมเงินสดเท่านั้นครับ ทั้งบ้าน และรถ ผมเปลี่ยนรถมา 30 กว่าคัน ไม่ใช่เต๊นนะครับ บางทีใช้ 6 เดือนขาย 1ปีขาย เคยใช้มาทั้งรถเยอรมัน อิตาลี อังกฤษ ญี่ปุ่น เกาหลี มาหมดแล้ว ทั้งรถใหม่ทั้งมือสอง ถ้าเน้นรถใหม่ใช้ยาว ถ้าเน้นมือสองใช้ซัก 1-2 ปีขาดทุนน้อยมากครับ ถ้ามีเงินรายได้มากเก็บเงินอดทนรอหน่อยครับ คุณเสียดอกเบี้ยรถ 2-3 % แบบ flat rate  มี vat รวมๆเกือบ 5-7% แต่ดอกเบี้ยเงินฝากต่ำกว่า 1% แบบนี้ผมเสียดายดอกเบี้ยครับ ได้เร็วมาโก้ก่อน ก็เก่าก่อนครับ ซื้อสดมาเลยไม่ต้องเป็นหนี้ใครสบายใจกว่าครับ สุดท้ายแล้วแต่คนครับ ถ้าคนแบบผมเยอะๆรถขายไม่ได้แน่ครับ ถามพวกเซลล์รถคนจัด finance ประมาณ 80-90% ครับ ผมชอบเป็น 10% ที่ไม่กู้ใครครับ

ออฟไลน์ Kendow

รายได้ขนาดนี้ ไม่แพทย์ก็ทันตแพทย์แน่นอน

ถ้าเป็นผมนะ ผมจัดแน่นอน ไม่คิดมากเลย แต่ผมตัวค่อนข้างใหญ่ ผมคงไปเล่น Camry HV มากกว่า

โหว ผมก็สายการแพทย์เหมือนกัน แต่รายได้เนี่ย พอๆ กับผม 5 เดือนเลย 555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Drgozy

• Newbie
  • *
รายได้ประมาณนี้ เท่าที่อ่านมา ผมว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นมาจริงๆ ที่บ้านคุณสามารถซับพอร์ทได้
ก็น่าสนนะ บางคนมีเงินเดือนน้อยกว่า จขกท. และยังสามารถออกรถยุโรปได้มีอยู่เยอะแยะครับ และผ่อนได้ด้วย

ออฟไลน์ aun

ดูจากสายงานผมว่าสบายๆเลยนะครับ อย่างแย่ที่สุดเกิดฉุกเฉินอะไรจริงๆ ผมว่าที่บ้านก็ซัพพอร์ทได้(จากที่อธิบายมาผมเชือว่ามีเงิน+ทรัพย์สินแปดหลักขึ้นไป) เป็นผมผมจัดครับ ไม่งั้นมันคาใจ แถมตอนนี้เป็นจังหวะที่ดีมากกสำหรับคนซื้อที่มีกำลังและไม่ได้รับผลกระทบ ถ้าให้ดีเลือกที่มีบำรุงรักษาฟรีครับช่วยทุ่นไปได้เยอะเลย

ออฟไลน์ PC CK

• Hero Member
ฝเท่าที่อ่านผมว่าบ้านพี่ซัพพอร์ทได้ชิวๆครับ​คุณพ่อพี่ท่านน่าจะเป็นหมอเหมือนกัน
จากรายได้​ผมว่าออกรถราคาประมาณนี้ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ
ผมก็ดูอีกคันเผื่อๆไว้เหมือนกันครับ​เห็นโปรโมชั่นช่วงนี้น่าโดนมาก​แต่ก็ยังชั่งใจเรื่องเดิมคือไม่มีศูนย์บริการครับเลยใช้รถญี่ปุ่นต่อไป​ที่บ้านผมมองคล้ายๆกับบ้านพี่ครับ​คือรถยุโรปเป็นสิ่งฟุ่มเฟือยไม่จำเป็นถึงแม้จะซื้อได้ก็ตาม
ณ​ ชั่วโมงนี้ทุกอย่างขึ้นอยู่กับความพอใจครับ​ถ้าชอบก็จัดครับ​ถ้าคิดว่า​camry​accordมันไม่พอกับความต้องการ​555
ทุกวันนี้ผมยังนั่งมองcontract line ของเซลล์อยู่เลยครับ
โดนเบรคประจำ555

แต่เศรษฐกิจแบบนี้​ผมว่า​โปรน่าจะมียาวๆไปอีกครับ
รถญี่ปุ่นที่ผมเพิ่งออกไปปลายปีที่ปล้วโปรตอนนี้ยังไม่น่าโดนเท่ารถยุโปรเลยครับ​เพิ่มเงินอีกไม่กี่แสนก็ได้ซีรีส์5ละ​คิดแล้วเจ็บปวดครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
คำนวนจากรายได้ ปีนึงน่าจะต้องเก็บเงินส่วนนึงไว้ลดหย่อนภาษีหรือจ่ายภาษีเยอะพอดูนะครับ อย่าลืมจุดนี้ด้วยครับ เงินก้อนเผื่อฉุกเฉินเช่นแต่งงาน ถ้ายังโสด
จากประสบการณ์ส่วนตัว เก็บเงินไว้โปะบ้าน หรือลงทุนดีกว่าครับ รถมีมาใหม่ทุกปี เดี๋ยวๆ ก็อยากได้ใหม่อีกแล้ว แต่ตอนขายคันเก่าไปทีไรรู้สึกเสียดายเงินส่วนต่างที่หายไปทุกที รถยุโรปนี่ค่าใช้จ่ายที่ไม่ใช่ราคาตัวรถรวมๆ ก็แพงเยอะขึ้นมากนะครับไหนจะค่าประกัน ค่าซ่อมที่ต่างกับรถญี่ปุ่นมาก
สรุปคือผมไม่เชียร์ครับ

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
ผมไม่ใช่สายแพทย์ แต่ก็เป็นสายเฉพาะทางหนึ่งเหมือนกัน เคยอยู่ในสถานะการคล้ายๆกันและติดอยู่ใน dilemma คล้ายๆกัน ผมเองมาจากเด็กต่างจังหวัด เคยลำบากมาก่อน เคยมีความฝันถึงรถยุโรปมาก่อน เมื่อสิบปีที่แล้วอย่าว่าแต่รถยุโรปเลย รถประมาณ camry ป้ายแดงยังเกินจินตนการว่าเมื่อไหร่จะมีปัญญาซื้อ ตอนโครงการรถคันแรกที่บ้านยังใช้ isuzu cameo ที่ซื้อมือสองมาอีกต่างหาก ตอนนั้นวิ่งมาสี่แสนกว่าโลแล้ว เลยไปซื้อ suzuki swift แทน  ผมก็ใช้คันนี้มาเรื่อยๆจากเป็นรถที่คนที่ทำงานใช้กันทั่วๆไป งานก็ก้าวหน้าไปเรื่อยๆจนเลเวลเดียวกันไม่มีใครเค้าใช้กันแล้วก็ยังใช้อยู่ คิดมาตลอดว่ารถเป็นของสิ้นเปลือง ใช้ถูกๆก็ได้ ขับไม่เร็ว ไม่ได้ไปไหน อยู่แต่ในกรุง ความเสี่ยงน้อยมากน่า

จนปีที่แล้ว เกิดเหตุการณ์หนึ่งที่ต้องออกเงินแทนคนรู้จักคนหนึ่ง 3 ล้านด้วยความจำเป็นบางอย่าง ทั้งๆที่เค้ามีตังกว่าเรามากมาย วันนั้นกลับบ้านมานั่งนึก ตูทำงานมาสิบกว่าปี แทบไม่เคยใช้อะไรเลย ประหยัดเพราะเคยจนมาก่อน ครอบครัวก็ไม่มี ความสำเร็จในงานที่ทำได้มาเพราะแลกไปด้วยชีวิตในวัยรุ่นทั้งหมด ทำแต่งาน แทบไม่เคยไปเที่ยว แทบไม่เคยได้เจอคนอื่นนอกจากคนที่ทำงานด้วยเป็นสิบปี เฮ้ย นี่เรากำลังทำอะไรอยู่ จะรอถึง 70 ค่อยไปซื้อรถยุโรปที่เป็นความฝันของเราตอนเด็กเหรอ เอาไปทำไมตอนแก่ จะขับไปไหน ช่างหัวมันแล้ว ตอนนี้ก้อพร้อมระดับนึงแล้วนี้หว่า เราพึ่งเอาเงินไปถลุงให้คนอื่นได้ ทำไมให้ตัวเองไม่ได้ ตัดสินใจซื้อเดี๋ยวนั้นเลย แล้วก็ใช้เวลาเลือกอยู่พักนึงก็ได้ G30 มา

ที่เวิ่นเว้อมายืดยาว ผมว่ารถแบบนี้ไม่ได้ซื้อด้วยความจำเป็น ดังนั้นมันไม่ได้ซื้อด้วยความคุ้มค่าทางเศรษฐกิจเป็นหลักถ้าไม่ได้เอาไปให้เช่าหาตัง ความคุ้มมันอยู่ที่ใจเจ้าของแหละครับ เสียตังแล้วต้องพอใจกับมัน คุณไม่เดือดร้อน มีสำรองหมุนมาได้ ถ้ายังตะขิดตะขวงใจมันก็อาจจะไม่ใช่เวลานี้แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ koko86

ผมลองวิเคราห์งบการเงินของ จขกท ดูนะครับ
เอาแค่ส่วนที่เป็นหนี้สินก่อน
- บ้าน ผ่อนเดือนละแสน 10 ปีหมด = 12 ล้านบาท
- รถคันเก่า 1.5 แสน
รวม 12.15 ล้านบาท ถือว่าไม่น้อยทีเดียว
รายได้เยอะจริงแต่ถ้ารวมรายจ่าย จะเหลือประมาณ 1.5 แสน ไม่รวมที่ต้องส่งรถคันเดิม
ถ้าโสดอาจจะรู้สึกสบายๆ แต่ถ้าใน10 ปีนี้ คิดจะมีครอบครัว ถ้ามีหนี้รถคันใหม่อีก ผมว่าตึงมือมากๆ

ในสภาวะปกติ ผมเองยังไม่ค่อยอยากให้ซื้อเลยครับ ถ้าไม่ได้ลงทุนทางอื่นที่ผลตอบแทนดีกว่า อยากให้เอาเงินไปปิดบ้านให้หมดเร็วที่สุด
เคยลองดูใบสลิปตอนจ่ายค่าบ้านไหมครับ ว่าจ่ายเงินต้นเท่าไหร่ จ่ายดอกให้แบงค์เท่าไหร่ ถ้าเริ่มผ่อนมาไม่นาน จ่ายดอกเยอะมากนะครับ
ซึ่งส่วนที่เป็นดอกเบี้ยนี้จะบั่นทอนความมั่งคั่งในอนาคต และถ้าทำได้ควรคุยกับธนาคารเพื่อขอผ่อนแบบ fix ดอกเบี้ย เพราะอนาคตมีโอกาสสุงมากๆ ที่ดอกเบี้ยจะขึ้น

จริงๆชีวิตคนเรามีต้นทุนนะครับ
   เหมือนกับที่เราพออยู่พอกินในวันนี้ เพราะเราลงทุนไปกับความลำบากมาก่อน ขยันอ่านหนังสือช่วง ม.ปลาย ขยันอ่านหนังสือ หาความรู้ช่วง สอบตอนเป็นหมอ ช่วงสอบบอร์ดต่างๆ
   เช่นเดียวกับเรื่องการเงิน ถ้าอนาคตอยากสบายกว่านี้ มั่นคง มั่งคั่ง กว่านี้ ก็ต้องลงทุนกับความรู้ทางด้านการเงิน ลองอ่านหนังสือ หลายๆเล่มดู เช่น เงินสี่ด้านของ robert T kiyosaki, new buffetology หรือ once upon a time in wall street ของ peter lynch ดูครับ มุมมองด้านการเงินจะเปลี่ยนเลย หรือ จะลงทุนในด้านอสังหา หรืออะไรก็ได้ที่เราสนใจ แต่ไม่ได้บอกให้ต้องลงทุนเดี๋ยวนี้เลยนะครับ ต้องหาจังหวะดีๆด้วย ตอนนี้หุ้นบางตัวราคาก็ยังแพงเกินไป ต้องหาจังหวะดีๆ

ผมมองว่า วิกฤติครั้งนี้พึ่งเริ่มต้น เป็นโอกาสทองในการสร้างความั่นคง มั่นคั่ง ที่ดีที่สุด โอกาสในการลงทุนมีมากมายเต็มไปหมด หุ้นก็ถูก อสังหาก็ถูก
ซึ่งถ้าซื้อมาถูก ผลตอบแทนในอนาคตจะดีมากๆ
ตัวผมเองเข้าใจเรื่องนี้ดี จึงขาย 86 ไป เพื่อลงทุนในวิกฤติครั้งนี้นี่แหละครับ
ในขณะเดียวกันอนาคตสายอาชีพเรา ก็ไม่แน่นอน เพื่อนผมหลายๆคนที่เป็น part timeเอกชน ถูกบีบให้ออก ด้วยการตัดค่าการันตีรายชั่วโมง, full time เคสน้อย โดนลดการันตีก็มี หลายที่

รายได้ของคุณ ยังไงก็ซื้อได้อยู่แล้ว G30, A5 
แต่ของพวกนี้ ผมก็ยังมองเป็นของฟุ่มเฟือยครับ เพราะใช้คันเก่า ก็พาเราไปทำเงินได้เหมือนกัน
และเงินที่จะเอามาซื้อควรเป็นเงินที่ได้มาฟรี จากการลงทุนในวันนี้มากกว่า

ผมเสียดายครับ
โอกาสที่จะลงทุนในวิกฤติแบบนี้
10 ปีมีแค่ครั้งเดียว

จากใจคนที่พลาดโอกาส ช่วงปี 2008
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 06:46:56 โดย koko86 »

ออฟไลน์ tswift

• **
อายุสามต้นๆ ผมว่ายังพูดอะไรยากนะครับเรื่องสถานะ ไอ่เรื่องแบบนี้บทมันจะปิ๊งมันก็ปิ๊งเลยซะด้วย  ::)

มาดูเรื่องฐานะ เงินเดือน คชจ. ผมว่าไหวสบายๆครับ ช่วงนี้ซื้อได้ซื้อ อนาคตไม่น่าได้ราคานี้แล้วครับ มีแต่แพงขึ้น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทำไมต้องรีบซื้อรถยุโรป entry level ด้วย

เก็บไว้ซื้อตัวหรูนั่งสบาย ๆ ตอนมีครอบครัว

ตอนนี้ยังหนุ่ม ขับสปอร์ตดีกว่าครับ เด๋วแก่แล้วขึ้นรถไม่ไหวนะครับ

5555  ;D

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
บรรยายมาแบบนี้ ใจท่านมันไปแล้วล่ะครับ

ด้วยสถานะทางรายได้ ค่าใช้จ่ายของท่าน  คิดว่าความเสี่ยงไม่มาก

ถ้าช่วงนี้นั่งอ่านโบรชัวร์ ดูรีวิว คิดแต่เรื่องซื้อรถทั้งวัน   --> เป็นผม ผมซื้อครับ เอาให้จบๆ ไป   เอาให้หายคาใจ  แล้วเอาเวลาที่ใช้คิดเรื่องพวกนี้ไปตั้งใจทำงานต่อ  ความอยากได้อะไรมากๆ ก็ทำให้เราเสียควมตั้งใจด้านอื่นไปครับ

ออฟไลน์ SM.

ตอนนี้ โปร Audi ยั่วยวนมาก สำหรับสายแพทย์ ผมเข้าใจเลย ทำกิเลสขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

ออกได้ครับ เงินเดือนขนาดนี้
แต่ถ้ารอคันเก่าหมดก่อน ค่อยซื้อคันใหม่ จะโล่งขึ้นอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ Tak

ผ่อนได้สบาย + อยากได้ = ซื้อเลยครับ

นั่งดูไปนั่งอ่านรีวิวรอดูไปเรื่อยๆ ฟีลลิ่งมันไม่เหมือนซื้อมา ได้สัมผัส ได้ขับเอง

รถราคา 2.5 - 3 mb. ถ้าดาวน์ 1.xx mb.  = ผ่อนต่ออีกเดือนละ 10-20% ของรายได้ของ จขกท.

วันๆอยู่ในรถกี่ชั่วโมง = ระยะเวลาที่เรามีความสุขถ้าได้อยู่ในรถที่ถูกใจ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันแล้วแต่ชีวิตท่านนะครับ
เจ้าของโรงงานใหญ่ที่รู้จัก
เขาก็ออกรถเต็มที่แค่ accord / camry เท่านั้น ( เมียไม่อนุมัติรถยุโรป )  ;D
เพราะจะเอาเงินไปทำกิจกรรม + ต่อยอดธุรกิจอื่นครับ 8)

ออฟไลน์ choomodify

ผมเขียนบรรยายยาวๆไม่เป็น เอาเป็นว่าถ้ามันยังวนอยู่ในหัวแสดงว่าต้องการจริงๆครับ ซื้อเถอะครับแล้วทุกอย่างจะชัดเจนขึ้น

**ขับแล้วไม่ชอบก็ขาย ผ่อนไม่ไหวก็ปล่อยยึด**

ประสบการณ์ชีวิตมันมีราคาทุกอย่างครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ  :-*

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
เท่าที่อ่านๆ ดู ถามว่าซื้อมาแล้วตึงมือไหม ตอบว่าไม่ครับ เงินเหลือเก็บน้อยลงเท่านั้นเอง

ถ้าใจมาแล้ว อยากครอบครองรถยุโรปซักครั้งก็จัดได้เลยครับ ราคาพร้อมส่วนลดมันน่าสนใจจริงๆช่วงนี้

แต่หากว่า ใจอยากยังมาไม่เต็ม บางอารมณ์อยาก บางทีก็เฉยๆ หรือไม่มีเวลาขับ เก็บเงินไปเรื่อยๆ ค่อยซื้อสด หรือดาวน์สูงๆ ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ  ::)

ออฟไลน์ joufo

แล้วแต่ครับ  ::)

คุณหมอบางคนที่ผมรู้จัก บางคนก็ขับแต่รถยุโรป
บางคนก็ขับแต่รถญี่ปุ่น
บางคนชอบ BMW มาก ที่บ้านมีเกือบครบทุก Series (8 ก็มี)
บางคนชอบ Benz SLK มาก ก็มี SLK จอดในบ้าน 4 คัน

บางคนก็ขับแค่แจ๊ซ
แต่ภรรยาขับเบนซ์ E300e
ก็มี

บางคนก็ยังใช้ มาสด้า 3 รุ่นแรกอยู่เลย แต่ดูป้ายช่องที่จอดรถแล้ว ไม่ธรรมดา

บางคนไม่เรื่องมากเรื่องรถ ก็เอาที่ขับง่ายๆ จอดง่ายๆ ไม่ต้องดูแลมาก
บางคนชอบรถ มีเงินก็ซื้อครับ

ออฟไลน์ น้ำเขียว

ทำตามความต้องการของตัวเองเลยครับ คุณไม่ซื้อตอนนี้สุดท้ายก็ต้องซื้ออยู่ดี ใจมันไปแล้วลองดูซะครั้งอนาคตก็จะได้รู้ว่ามันดีหรือมันไม่ดียังไงรถยุโรป พออายุมากขึ้นมีครอบครัวมีลูกรายจ่ายมากขึ้นเงื่อนไขก็ต้องเปลี่ยนเพราะเราจะเอาครอบครัวกับลูกมาเป็นเงื่อนไงในการตัดสินใจซื้อรถละ
ตอนนี้คุณตัวคนเดียวตัดสินใจได้เลยชอบรุ่นไหนอะไรใช้คนเดียว ลองเลยครับ
ส่วนตัวใช้รถยุโรปอยู่ค่าบำรุงรักษาค่าประกันอีกคงจะเปลี่ยนมาใช้รถญี่ปุ่นละ พอมีครอบครัวมีลูกรายจ่ายมาเพียบ เอาเงินไปลงกับลูกอย่างเดียวโดยเฉพาะเรื่องเรียน ตอนนี้เอาลูกเป็นหลักเรื่องความต้องการของตัวเองนี้ไม่มีละ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เขาก็ออกรถเต็มที่แค่ accord / camry เท่านั้น ( เมียไม่อนุมัติรถยุโรป )  ;D
เพราะจะเอาเงินไปทำกิจกรรม + ต่อยอดธุรกิจอื่นครับ 8)

มีลูกค้าผมที่ ตจว เยอะแยะที่ไม่สนใจเรื่องรถ

เจ้าของโรงแรม ขับแค่ CHR ไฮบริด

เจ้าของโรงงาน ขับแค่ Swift

คือเค้ามองว่าชอบแล้วไม่แพงแค่นั้นเลยจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

คาดว่าอยู่ในสายงานเดียวกัน  แต่ผมอยู่แต่เอกชนตลอด  รายได้มากกว่านี้มาราวสามสิบปีแล้วโดยไม่มีหนี้สินหรือภาระใดๆเลย  ผมใช้แต่รถญี่ปุ่นมาตลอดแม้ว่าจะอยากสัมผัสยุโรปมาตลอดเช่นกัน  แต่ห้ามใจเก็บเงินสำหรับครอบครัวเป็นหลัก แค่เปลี่ยนรถตามการใช้งานแต่แพงขึ้นเรื่อยๆ  พอแก่ตัวความอยากยุโรปก็น้อยลงเรื่อยๆ  เพราะรถญี่ปุ่นดีๆก็ใช้ดี ปลอดภัยและไม่จุกจิกเลย  จนถึงวันที่มีเงินเก็บมากพอจะซื้อยุโรปเงินสดเมื่อไหร่ก็ได้เลยก็ยังไม่ได้อยากมากนัก  แต่จับพลัดจับผลูช่วงที่ราคาและเงื่อนไขเร้าใจมากอย่างนี้  ถึงได้ออกยุโรปมาคันแรกแบบเงินเหลือๆ  ใช้แล้วก็แฮปปี้ดีกว่าญี่ปุ่นโดยผมเน้นความปลอดภัยให้ครอบครัวเป็นหลัก  แต่ก็ไม่ใช่จะเลิศเลออะไร  ยังคิดเล่นๆจะซื้อใหม่อีกสักคันเพราะตอนนี้เป็นโอกาส  ซึ่งก็ยังจะพิจารณาญี่ปุ่นตัวท็อปอยู่ดีเพราะไม่ได้เป็นรองยุโรปสักเท่าไหร่  แต่ไม่จุกจิกเท่า

คุณอยู่ในวัยนี้  อารมณ์จะมาก่อนเหตุผลก็ไม่แปลก  ผมก็ผ่านประสบการณ์นี้มาแล้ว  แต่ถ้าอยากมากจริงๆก็คิกว่าน่าจะพอไหวมังครับ

:) :) น่าจะเหมือนกันเลยครับ ผมก็เกือบ 30 ปี เหมือนกัน
แต่ยังได้แค่ ญี่ปุ่นตัว top มาตลอดครับ
ยังไม่ได้ขยับไป ยุโรป ซะที 555
จนตอนนี้. Passion เริ่มน้อยแล้วครับ
ถ้า จขก ไหวเอาได้นะครับ ขับตอนนี้ได้
ผมว่าสนุกกว่า ตอนอายุเยอะขึ้นนะครับ
555

ออฟไลน์ D Water Law

มีลูกค้าผมที่ ตจว เยอะแยะที่ไม่สนใจเรื่องรถ

เจ้าของโรงแรม ขับแค่ CHR ไฮบริด

เจ้าของโรงงาน ขับแค่ Swift

คือเค้ามองว่าชอบแล้วไม่แพงแค่นั้นเลยจริง ๆ ครับ

+1 ครับ
passion ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
ใครมาบอกว่าคนรวยๆ ที่ใช้ eco car  แสดงว่าสมถะ ประหยัด อันนี้ผมบอกได้เลยว่ามันไม่เสมอไปครับ มันอยู่ที่ว่าของนั้นๆ มันอยู่ในความชอบ ความสนใจของคนนั้นหรือเปล่า

เพื่อนผมคนนึงเป็นเจ้าของกิจการ  ขับรถแค่ Swift มาตั้งหลายปีไม่คิดจะเปลี่ยน
แต่ชุดเครื่องเสียงของมันรวมๆ กันหลายล้าน แค่สายลำโพงก็หลักแสนแล้ว  ทั้งๆ ที่แต่ละวัน มันมีเวลาฟังเครื่องเสียงน้อยกว่าเวลาขับรถเสียอีก

ออฟไลน์ kitto26

อาชีพหมอ มั่นคงมาก แถมทำงานราชการ พ่วงเอกชนอีก

จะออกอะไรก็ออกไปเลยครับ สบายๆ

ผมว่าไม่เสมอไปครับ

อะไรอะไร ไม่มีแน่นอนหรอกครับ

กัปตันยังตกงานเพียบ