ผู้เขียน หัวข้อ: มนุษย์เงินเดือน สภาพการเงินประมาณนี้ ควรออกรถยุโรปคันแรก (2.5-3.0 M) ?  (อ่าน 10649 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามความเห็นครับ

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือน สายโรงพยาบาล อายุสามต้นๆ ยังไม่แต่งงาน
งานประจำหน่วยงานรัฐ งานเสริมเอกชน มั่นคงพอควร คิดว่าไม่โดน disruption ภายใน 10-20 ปีนี้
รายได้ประมาณ 250,000 ต่อเดือน ภาระผ่อนบ้านเดือนละแสน (อีกสิบปีหมด) ประกันบำนาญปีละสามแสน
มีรายจ่ายจิปาถะอื่นๆ ที่ไม่จำเป็นพอควร ลดได้ถ้าต้องลด
พอร์ตหุ้น ล้านต้นๆ
มีรถญี่ปุ่น ล้านถ้วน หนึ่งคัน เหลือยอดไฟแนนซ์อีกแสนห้าก็ปิดได้

พื้นฐานที่บ้าน ฐานะปานกลาง พอมีพอกิน ไม่มีหนี้สิน
พ่อเป็นข้าราชการเกษียณ ตอนนี้รับงานนอกสายเดียวกัน
ไม่มีใครในบ้านเคยขับรถยุโรป ขับแต่รถญี่ปุ่น ใช้คันละ 10-20 ปี
ที่บ้านมีความเห็นว่ารถยุโรปเป็นฟุ่มเฟือย

แต่ลึกๆ ส่วนตัวผมก็คิดว่าอยากลองเป็นเจ้าของรถยุโรปดูซักครั้ง
และความฝันลึกๆ ก็กลับมาใหม่ในช่วงนี้ เพราะช่วงโควิด ราคารถลงมามาก
พวกรถกลุ่มที่ราคาประมาณ 2.5-3.0 ล้าน ราคาลงมาก แบบ series 5 e class หรือ a5 ใหม่
มีโปรโมชั่นวิชาชีพ ที่จูงใจเพิ่มขึ้นมาเป็นองค์ประกอบ

ไม่แน่ใจว่า ถึงเวลารึยัง ที่จะออกรถพวกนี้
หรือจะตึงมือ เกินตัวมากไปสำหรับรายได้ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ก็แล้วแต่คุณซิคับ  ความอยาก กับ เหตุผล มันไม่ได้ไปด้วยกัน

ถ้าคิดว่าการเงินคล่อง ไม่เดือดร้อนก็ลุย

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
จากข้อมูลที่ให้มา ถ้า จขกท ชอบรถ มี passion อยากได้รถที่เกินคำว่าพาหนะ ผมว่าซื้อได้นะครับ อาจต้องทำใจเรื่องราคาขายต่อในอนาคตด้วยนะครับ

ออฟไลน์ AkE

อยากได้ก้ซื้อไปเลยครับ มีตังค์จ่ายตอนนี้ไม่ต้องคิดเยอะขนาดนั้น ซื้อรถไม่ซีเรียสเท่าทำธุรกิจครับ จัดเลย

แต่ล่ะคนมีเงื่อนไขในชีวิตไม่เหมือนกัน ถ้าสมมติคุณเดือดร้อนขึ้นมาคนที่เชียร์อย่างผม หรือ คนที่ไม่เชียร์

ก้ไม่ได้ช่วยอะไรคุณครับ ต้องจัดการเอง แต่เรื่องค่าบำรุงรักษาเพราะเห็นเขียนว่าใช้รถนานทำใจเลยนะครับ

แพงกว่ารถญี่ปุ่นหลายเท่าแน่นอน ตามงบถ้าเป็นผมก้ 330i & A5 ครับถ้าจะใช้นาน แต่ถ้าใช้ไม่เกิน 7 ปี

330e ถือว่าน่าใช้ครับ ที่แนะนำนี่คือเป็นรถ performance ดีพอสมควรนะครับแต่ถ้าจะแค่ต้องการขับรถ Eu

ก้พวก diesel ทั้งหลายได้ครับ

*ถ้าผมจะใช้รถเกิน10ปี ผมสนใจรถญี่ปุ่น c & d seg มากกว่าครับไม่งั้นก้ lexus เพราะรถ eu มันความแข็งแรงของโครงสร้างอาจจะดีจริงแต่ปัญหางอแงมันมาเยอะกว่าและถ้าซ่อมแพงกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ V221

รายได้แบบนี้น่าจะเป็นแพทย์ ซื้ออะไรก็ได้ครับสำหรับวิชาชีพนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
รายได้ขนาดนี้ แนะนำc43coupeครับ ช่วงนี้ลด5-6แสน เหลือ 3.6ได้
ซื้อคันนี้ จบทุกปัญหาครับ  ไม่ต้องเสียวหลังหรือเสียฟอร์มเวลามีใครมาดัน

ออฟไลน์ InBkk

ลองคิดดูว่า ถ้าสิ่งที่คุณต้องแลก คือประมาณนี้ คุณรับได้ไหม เมื่อเทียบกับรถที่คุณเคยใช้มา

1. ผ่อนรถเดือนละ ... หมื่นบาท เป็นเวลา 5 ปี
2. จ่ายค่าประกันปีละ 4-6 หมื่นบาท ตลอดการใช้งาน อาจถูกลงหลังจาก 5 ปี
3. จ่ายค่าซ่อมเฉลี่ย ปีละ 2-4 หมื่นบาทช่วง 4 ปีแรก หลังจากนั่นอาจอยู่ระหว่าง 2 หมื่น - 1 แสนบาทต่อปี แล้วแต่ช่วง
4. ถ้ารถคุณล้อ 19 นิ้วหรือมากกว่านั้น ราคายางอาจสูงกว่า 3 หมื่นบาท/ชุด
5. หลังจาก 10 ปี คุณจะขายต่อรถของคุณได้ ในราคาราวๆ 4-7 แสนบาท ถ้าได้มากกว่านี้ ถือว่ากำไร

คหสต น่าจะพอซื้อได้ครับ ควรจำกัดงบไม่เกิน 3 ล้าน แต่ต้องลดค่าใช้จ่ายฟุ่มเฟือยลงบ้าง หรือไม่ก็รีบโปะบ้านให้หมดก่อน เพราะเป็นภาระที่ค่อนข้างหนักเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Turin

คหสต. ถ้ายังมีคำถามในใจแบบนี้ ผมว่าท่านรู้สึกลึกๆว่าไม่ควร (แต่อาจจะมาหาพวก 55 .. ผมก็เป็น)

"ใจ"ยังมาไม่เต็มครับ

ปล. ไม่พูดถึงเงินเก็บ/ทรัพย์สินส่วนอื่น ถ้ามีแค่ port หุ้นกับบ้าน ผมว่าน้อยอยู่เหมือนกัน (เทียบกับรายได้) ซึ่งผมว่าท่านเองก็พอจะรู้สึกอยู่เหมือนกันจึงเป็นที่มาของความลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2020, 14:18:14 โดย Turin »

ออฟไลน์ pjs6306

หักค่าผ่อนบ้านเหลือเดือนละ150, 000ถ้าซื้อรถอาจผ่อนราว5x, xxxเหลือเงินใช้ราว5x, xxxบาท/เดือน.. ผมว่าตึงไปครับควรตุ้บบ้านให้หมดก่อน

ออฟไลน์ bahamu

ถ้าเหล็กที่ใช้ประกอบตัวถังรถยุ่น ไม่ต่างจากรถยุโรปมาก
ขับขี่ก็ด้อยกว่าแบบรับได้ แต่ซ่อมง่าย ทนทาน อะไหล่ถูกกว่า
แล้วจะซื้อรถยุโรปด้วยเหตุผลใด ในภาวะแบบนี้

มีนักบินบางคนขับเป็นอย่างเดียว ผ่อนใบพัดเพราะขับแล้วชอบ
วันดีคืนดีถูกพักงาน แต่ดอกก็เดินต่อไป
เพราะยังคิดว่าจะไม่ถูกเลิกจ้าง คงได้อุ้ม หมดประกันแลกซื้อคันใหม่
เพราะขายมือสองต่ำล้าน เทิร์นได้ราคากว่า

บางองค์กร ไม่มีงานทำช่วงนี้ แถมลดเงินเดือนพนักงาน เลิกจ้างพนง.ชั่วคราว
แต่ผู้บริหารถอยกบยกสูงป้ายแดง แล้วพนักงานจะคิดยังไง

หุ้นไม่ติดดอย มีปันผลก็โชคดี
ถ้าดิ่งก็ติดมือ จะเปลี่ยนเป็นเงินสดก็ลำบาก

ชม.นี้เอาเงินจะถอยรถยุโรปไปปิดบ้าน กับหนี้ที่เหลือให้หมดก่อน
เก็บเงินเย็นๆไว้ เดี๋ยวจะลดมากกว่านี้ หรือวิ่งน้อยสภาพดีมาล่อใจ
เล่นรถยุโรปรอใส่ถ่านก็ไม่สาย ดูท่าจุกจิกน้อยกว่าด้วย
เอาเงินไปทำโรงรถกันฝนสาด เดินไฟสายใหญ่เพื่อวางแท่นไฟดีกว่า
จะขับรถแพง ต้องมีโรงจอดที่ดี ไม่ตากแดดฝน รถถึงจะทน
แต่ถ้าห้าปีขายเทิร์น ก็ไม่ต้องคิดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2020, 15:21:41 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Odrecranon

เป็นคำถามที่คนที่ชอบรถ อยากลองรถยุโรปสักครั้ง

ผมคิดว่าถ้างานคงตัว รายได้เอกชนไม่ลดลงจาก COVID-19
ไม่อยากต่อ Subspecialty หรือไปต่อต่างประเทศ (หรือต่อจบแล้ว)
การเงินไม่มีปัญหา ก็น่าสนใจครับ
ไม่อย่างนั้นมันก็คาใจ พออายุมากขึ้น passion อาจจะลดลง
สุดท้ายความฝันก็ไม่ถูกเติมเต็ม

ถ้าเป็นผมเอง ผมคงปิดบ้านก่อนครับ เสียดายดอกเบี้ย
คำนวณเอง บ้านดูแล้วสิบกว่าล้าน ก็เยอะพอควร

ตอนจบใหม่ ๆ ผมก็อยากได้รถยุโรป แต่ก็เสียดายเงิน
เลยออก ตัวราคาต่ำสุดคือ V40
เพราะภาษีฐานสูง 30% + ลดหย่อน LFT RMF รวม 30% ประกันชีวิตอีก 100K
(ตอนนี้ลดยอดจากกองทุนได้สูงสุด 700K ก็ต้องเสียภาษีมากขึ้นอีก)

ถามว่ามันดีกว่ารถบ้านทั่วไปมากไหม
ผมคิดว่าดีกว่าเล็กน้อยมาก ๆ (อาจเป็นเพราะ มันไม่ใช่รถสายขับสนุกด้วย)
รู้สึกว่าคิดผิด เงินไปลงทุนดูคุ้มค่ากว่า
ซื้อรถดี ๆ ไปเลยตอนพร้อมจะดีกว่า

อย่างไรก็ตาม เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าพร้อมก็ซื้อเลย
ต้องคิดเสมอว่ารถเป็นหนี้เสียนะครับ มีแต่ค่าใช้จ่าย จะขายก็ขาดทุน
ถ้าคิดว่าพร้อม ก็ซื้อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2020, 16:36:30 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ Vici

เก็บเงินไปเรื่อยๆ รอซื้อสดไปเลย สบายใจกว่า ตอนนี้อะไรๆ ก็ไม่แน่ไม่นอน ไม่เป็นหนี้ดีที่สุด

ออฟไลน์ bennieT8

คาดว่าอยู่ในสายงานเดียวกัน  แต่ผมอยู่แต่เอกชนตลอด  รายได้มากกว่านี้มาราวสามสิบปีแล้วโดยไม่มีหนี้สินหรือภาระใดๆเลย  ผมใช้แต่รถญี่ปุ่นมาตลอดแม้ว่าจะอยากสัมผัสยุโรปมาตลอดเช่นกัน  แต่ห้ามใจเก็บเงินสำหรับครอบครัวเป็นหลัก แค่เปลี่ยนรถตามการใช้งานแต่แพงขึ้นเรื่อยๆ  พอแก่ตัวความอยากยุโรปก็น้อยลงเรื่อยๆ  เพราะรถญี่ปุ่นดีๆก็ใช้ดี ปลอดภัยและไม่จุกจิกเลย  จนถึงวันที่มีเงินเก็บมากพอจะซื้อยุโรปเงินสดเมื่อไหร่ก็ได้เลยก็ยังไม่ได้อยากมากนัก  แต่จับพลัดจับผลูช่วงที่ราคาและเงื่อนไขเร้าใจมากอย่างนี้  ถึงได้ออกยุโรปมาคันแรกแบบเงินเหลือๆ  ใช้แล้วก็แฮปปี้ดีกว่าญี่ปุ่นโดยผมเน้นความปลอดภัยให้ครอบครัวเป็นหลัก  แต่ก็ไม่ใช่จะเลิศเลออะไร  ยังคิดเล่นๆจะซื้อใหม่อีกสักคันเพราะตอนนี้เป็นโอกาส  ซึ่งก็ยังจะพิจารณาญี่ปุ่นตัวท็อปอยู่ดีเพราะไม่ได้เป็นรองยุโรปสักเท่าไหร่  แต่ไม่จุกจิกเท่า

คุณอยู่ในวัยนี้  อารมณ์จะมาก่อนเหตุผลก็ไม่แปลก  ผมก็ผ่านประสบการณ์นี้มาแล้ว  แต่ถ้าอยากมากจริงๆก็คิกว่าน่าจะพอไหวมังครับ

ออฟไลน์ mamaman

เรื่อง เงินทองนี่ ตัวเอง รู้ดีที่สุดครับ
สำหรับผมเงินเหลือถึงจะซื้อครับ
ผมเห็น พวก ค้าขาย รวยๆ เค้าขับรถ ญี่ปุ่นเก่าๆ ทั้งที่มีเงิน 10 ล้าน
เลยถามเค้าดูว่า ทำไมไม่ออกรถให้ สมฐานะ
เค้าบอก เอาเงินไป ไว้หมุน ธุรกิจดีกว่า ไม่ต้องการ ภาพลักษณ์

รถ ยุโรป เรทราวๆ นี้ มันเหนือกว่า ญี่ปุ่น แค่ตรงภาพลักษณ์
ออกรถมา เงิน ก็หายไป ทันที่ มากกว่า 60 % ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2020, 16:35:14 โดย mamaman »

ออฟไลน์ jame894561

โป๊ะบ้านก่อน ไม่งั้นโดนดอกบ้าน+ค่าเสื่อมรถยุโรป เสียดายเงินที่สูญไป

ลองกดเครื่องคิดเลขเล่นๆดูครับ ว่าดอกบ้านอีก 10 ปีข้างหน้ากี่บาท + รถยนต์อีก 10 ปีข้างหน้าขายแทบไม่ได้ราคาจาก 3ล้าน อาจจะเหลือไม่ถึง 3 แสน = เชื่อว่าตัวเลขออกมาเงินหายหลายล้านบาท นั่นคือสิ่งที่ต้องแลกมา ตัวคุณเท่านั้นที่รู้คำตอบครับ

บ้านยิ่งหมดไวยิ่งดีไม่โดนดอกเบี้ย รถยิ่งซื้อช้ายิ่งได้ใหม่กว่า ดีกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

ลางเนื้อชอบลางยา

คำถามแบบนี้ น้อยคนที่ตัดใจได้ครับ ผมว่าผมเข้าใจได้ดีพอควร

เพื่อน สมช ที่มาแนะนำมีบทเรียน และ ปสก หลากหลาย ถูกทุกคนครับไม่มีใครผิด อยู่ที่เหตุผลไหนใกล้เคียงในบริบทเดียวกับคำถาม

ลองคิดแบบนี้ว่า ถ้าเกิด worst case scinario ขึ้นมา มีแผนรับมือยังไง แก้ได้มั้ย ถ้าได้ยังหนุ่มแน่น ลองเลยครับ ยิ่งถ้าไม่มีภาระต้องรับผิดชอบครอบครัว บุพการี ลองให้ทันรู้แนวไปเลย เด่วพอเริ่มอยากมีครอบครัว จะเริ่มยากละ

ส่วนตัวผมว่าเรื่องที่น่าห่วงคือสุขภาพ เพราะอาชีพคงต้องใช้ฝีมือ ใช้แต่ความคิดไม่ได้

เด่วคำตอบจะมาเอง ถ้าใช้เหตุผลนำ ก่อชัดว่าไม่ต้องซื้อ

ถ้าอารมณ์นำ ไม่จัดก้อคาใจไปเรื่อย เสียสมาธิแน่นอน

ออฟไลน์ godzodiac

• **
ผมซื้อตั้งแต่รายได้เดือนละแสนละครับ

อยากได้ก็ซื้อ เกิดมาชีวิตเดียว

ออฟไลน์ XyteBlaster

อยู่ที่ใจครับ แต่ดูจากภาระคุณ มันจะฝืดครับ คุณจะไม่ค่อยเหลือเงินไปโปะบ้าน ดอกจะวิ่งสนุกสนานเลยล่ะ
แล้วก็พวกเงินเก็บ ประกัน กองทุน ที่จะเริ่มได้ ก็จะลดสัดส่วนลงไป เพราะว่าทั้งผ่อนบ้านผ่อน รถ และ ดูแลรักษา + life style ด้วยครับ

อันนี้ภริยาผมทำเอกชนเต็มตัวนะครับ รายได้น้อยกว่าคุณหน่อยเพราะทำแค่ มินิมัมการันตีครับ

แต่ถ้าอยากได้จริง ๆ ผมแนะนำให้เล่นระดับ c class series 3 ที่ราคา 2 ล้านกว่า ไปก่อนครับ  หรือ series 5 ที่ลดเหลือ 2.5  ก็ได้ครับ

ที่ รพ แฟนผม มีหมอที่รับเวร ดึก ต่อเช้า ต่อดึก   เสาร์ อาทิตย์ บลาๆ  แทบไม่กลับบ้าน แต่ขับ e class มาจอดชาร์ตไฟที่ รพ.  เพื่อ ??
หาเงินมาส่งรถที่จอดอยู่เฉย ๆ คงเป็นความสุขของเค้า แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นความสุขของคุณด้วยรึเปล่านะครับ 

ออฟไลน์ CHANOM

อยากสอบถามความเห็นครับ

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือน สายโรงพยาบาล อายุสามต้นๆ ยังไม่แต่งงาน
งานประจำหน่วยงานรัฐ งานเสริมเอกชน มั่นคงพอควร คิดว่าไม่โดน disruption ภายใน 10-20 ปีนี้
รายได้ประมาณ 250,000 ต่อเดือน ภาระผ่อนบ้านเดือนละแสน (อีกสิบปีหมด) ประกันบำนาญปีละสามแสน
มีรายจ่ายจิปาถะอื่นๆ ที่ไม่จำเป็นพอควร ลดได้ถ้าต้องลด
พอร์ตหุ้น ล้านต้นๆ
มีรถญี่ปุ่น ล้านถ้วน หนึ่งคัน เหลือยอดไฟแนนซ์อีกแสนห้าก็ปิดได้

พื้นฐานที่บ้าน ฐานะปานกลาง พอมีพอกิน ไม่มีหนี้สิน
พ่อเป็นข้าราชการเกษียณ ตอนนี้รับงานนอกสายเดียวกัน
ไม่มีใครในบ้านเคยขับรถยุโรป ขับแต่รถญี่ปุ่น ใช้คันละ 10-20 ปี
ที่บ้านมีความเห็นว่ารถยุโรปเป็นฟุ่มเฟือย

แต่ลึกๆ ส่วนตัวผมก็คิดว่าอยากลองเป็นเจ้าของรถยุโรปดูซักครั้ง
และความฝันลึกๆ ก็กลับมาใหม่ในช่วงนี้ เพราะช่วงโควิด ราคารถลงมามาก
พวกรถกลุ่มที่ราคาประมาณ 2.5-3.0 ล้าน ราคาลงมาก แบบ series 5 e class หรือ a5 ใหม่
มีโปรโมชั่นวิชาชีพ ที่จูงใจเพิ่มขึ้นมาเป็นองค์ประกอบ

ไม่แน่ใจว่า ถึงเวลารึยัง ที่จะออกรถพวกนี้
หรือจะตึงมือ เกินตัวมากไปสำหรับรายได้ ประมาณนี้ครับ

ส่วนตัวคิดว่า รอให้บ้านใกล้หมดกว่านี้หน่อยไหมคะ แล้วค่อยซื้อ ระหว่างนี้ก็โปะบ้านไปก่อนดีกว่า ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CJ.

รายได้ 250,000 แต่มีผ่อนบ้าน 100,000 ก็เยอะมากพอสมควรนะครับ เทียบสัดส่วนกับเงินเดือนแล้วถือว่าเยอะ
ซื้อเงินสดดีกว่า รถยนต์ถ้าไม่ใช่รุ่นที่ประหลาดหรือเด็ดจริง ราคาร่วงทั้งนั้น อย่าหาหนี้ผ่อนมาเพิ่มอีกเลย นอกจากว่าซื้อรถได้โปรผ่อนดอกเบี้ย 0% ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Dreamer

• **
จริงๆ สินเชื่อบ้าน สัญญาผ่อน 60000 30 ปีครับ
แต่ผม รวบมาส่งเดือนละแสนครับ จะได้หมดไว้ขึ้น

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เก็บเงินไปเรื่อยๆ รอซื้อสดไปเลย สบายใจกว่า ตอนนี้อะไรๆ ก็ไม่แน่ไม่นอน ไม่เป็นหนี้ดีที่สุด
ชอบความเห็นนี้ที่สุด
เยี่ยมครับ
สุดยอดมาก

ออฟไลน์ Auto

ผมทราบละ  ท่านเป็นหมอ  พ่อของท่านก็เป็หมอเหมือนกัน   ผมตอบให้ดังนี้ครับ     

สายแพทย์ ตอนนี้มีโปรหลายยี่ห้อเลย  Audi  ก็มีครับผ่อน 72 เดือนฟรีดอกเบี้ยมั้ง  ชวนให้เป็นหนี้มากครับ 555 
ผมกับภรรยา ใกล้ชิดกับหมอ  รพ หลายคนครับ      รายได้ของท่าน สามารถเล่นรถยุโรปได้อยู่แล้ว  อยู่ที่ว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ    ถ้ากังวลค่าใช้จ่ายก็ไป BMW  เพราะมีวารันตีซ่อมฟรี  ใช้แล้วสบายใจครับ       ส่วนยี่ห้ออื่น  ๆ เตรียมค่าซ่อมไว้ประมาณ ปีละ 3x,xxx-5x,xxx   บาท  ปกติท่านก็เสียภาษีเดือนนึงประมาณนี้อยู่แล้ว       ถ้า Audi  10 ปี มีซ่อมใหญ่ก็ประมาณ 1xx,xxx-2xx,xxx บาท    ถ้ารับไหวก็เล่นเลยครับ 
 หรือถ้ากังวลก็หายุโรปมือ 2   เก็บเงินส่วนต่างที่ราคาตกจากป้ายแดงเป็นล้านบาทมาเก็บซ่อมก็ได้เหมือนกัน   

ผมเห็นแพทย์มาหลายคน  คือการซื้อรถขึ้นกับรสนิยม บางคนไม่เห็นความสำคัญเรื่องรถมีแค่พอขับได้  แอร์เย็น       หลานผมก็เป็น พญ ขับแค่ Swift  กับ Expander  เท่านั้นละ  เพราะอยากได้รถเล็กขับง่าย ไว้ใจได้     เพราะเค้าไม่ได้ชอบเรื่องรถ  มีรถแค่พอขับ
  หมอผู้ชายบางคน ชอบ ทั้ง BMW Mini  SUPRA   ของพวกนี้แล้วแต่ความชอบมากกว่า    รายได้นะซื้อได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ basterias

แนะนำซื้อสดเหมือนกันครับ เก็บเงินไปเรื่อยๆก่อน ยกเว้นในใจมีคันที่อยากได้จริงๆก็ต้องหาทางจัดการวางแผนการเงินใหม่ แล้วผ่อนไปด้วยกัน ถ้ารายได้หักรายจ่ายทุกอย่าง กันเงินลงทุนกันเงินฉุกเฉินแล้วเหลือเดือนละ 50,000฿ ก็เล่นได้แล้วครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คำนวณให้เงินเหลือเดือนละแสน สำหรับรถยุโรปสองล้านห้า น่าจะกำลังดี เผื่อซน มีของเล่นเพิ่ม ส่วนต่างบริหารจัดการไหวแน่ๆ

Passion ทั้งหาและใช้เงินของคุณเยอะดี ห้ามคนสไตล์คุณน่าจะไม่สนุก เพราะบ้านนี่ก็น่าจะสิบล้านได้ เอาให้ชัวร์แค่ว่ารายได้โตแน่นอน โตเรื่อยๆ ก็ซื้อได้เลยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
อันดับแรก ดูก่อนเลยว่าไหวมั้ยครับ ถ้าผ่อน จะตึงเกินไปมั้ย ถ้ารออีกหน่อยเก็บเงินซื้อเงินสดไปเลย น่าจะดีกว่า แต่จะใช้เวลา 2-3 ปีครับ คือพิจารณาจากรายได้แล้วไหวแน่นอนครับ ถ้าไม่มีภาระอื่น ๆ เพิ่มนะครับ

ถ้าไหว ลองดูเหตุและผล รวมถึงความจำเป็นครับ
-ถ้ารถเป็นรางวัลชีวิต เป็นความฝัน ได้ขับแล้วมีความสุขมาก ๆ มีกำลังใจในการทำงาน ก็ซื้อเลยครับ เพราะพร้อมที่จะเหนื่อยหาเงินเพื่อมันอยู่แล้ว
-ถ้ารถเป็นสิ่งจำเป็น เช่น ต้องขับรถทางไกลๆ ตลอดเวลา ขับรถไปโรงพยาบาลต่าง ๆ ดีก ๆ หรือ ใช้ความเร็วสูงบ่อยครั้ง การขับรถดี ๆ แพง ๆ ก็จะช่วยให้ผ่อนคลายและเหนื่อยน้อยลงได้ ปลอดภัยมากขึ้นกับระบบช่วยเหลือต่าง ๆ อีกทั้งยังเพิ่มกำลังใจในการหารายได้ ก็ซื้อเลยครับ

ของที่บ้านผม ก็เป็นคล้าย ๆ กับคุณเลยครับ ทำงานสาย รพ. เหมือนกัน พ่อผมก็เกษียณแล้ว แต่ยังทำงานอยู่ ส่วนผมกำลัง training ไม่ค่อยมีตังค์
บ้านที่พักอยู่ กับที่ทำงานพ่อและผมตอนนี้ ระยะทาง 1.3 km ถ้าขับรถ (700 m ถ้าเดิน) ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 50 km/h ปีนึงใช้รถ 3,000-4,000 km ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัด ถ้าไปประชุมไกล ๆ คือเช่ารถตู้ หรือเครื่องบิน ผมมีความอยากได้รถยุโรปสูงมาก ๆ ถ้าพ่อแม่ซื้อให้ก็จะตั้งใจเรียนสุด ๆ ไปเลย อิอิ

แต่ถ้าพิจารณาถึงความจำเป็นในการใช้งานนั้น คือ แทบไม่มีความจำเป็นจะต้องใช้รถยุโรปเลยครับ เก็บเงินไว้ไปทำอย่างอื่น ลงทุนอย่างอื่นดีกว่า พ่อผม ก็ให้รางวัลชีวิต ด้วย Subaru Forester แทนครับ เนื่องจากใฝ่ฝันมาตั้งแต่วัยรุ่นว่าอยากขับรถตราดาวลูกไก่ และได้พิจารณาถึงคุณสมบัติ ความปลอดภัย ช่วงล่าง การขับขี่ ก็เป็นรถที่ดีมากครับ ราคาก็เป็นรถญี่ปุ่นคันนึงครับ แค่นี้ก็มีความสุขละ ตอนนี้ รถญี่ปุ่นขับดี ๆ ก็มีให้เลือกเยอะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Sakutaro

:) สายเดียวกัน อายุสูสีกัน แต่ท่านรายได้มากกว่าผมเยอะ
สบายๆ วางแผนอย่างอื่นแล้ว อยากได้ก็จัด เงินเราเรารู้ดีสุด ถามคนอื่นไปก็ค้างคาใจ รุ่นน้องพึ่งจบยังออก320i มาขับสบายใจเฉิบ ไม่ซื้อตอนพร้อมจะซื้อตอนไหน อีกหน่อยอายุมากกว่านี้ มีเมียข้างกายแบบผม ระวังท่านได้แต่มอง :) :) :)

ออฟไลน์ Mr.Joe

รายได้ดี มั่นคงแล้ว
แต่ในสภาวะเศรษฐกิจตกทั่วโลก ผมแนะนำประมาณ C-class, ซีรี่ส์ 3, V60, A4 หรือ A5 แถวๆนั้นครับ
เล็กกว่านี้ คุณจะไม่สามารถสัมผัสถึงความเป็น European premium
เลยไปกว่านี้ ผมมองว่ายังไม่จำเป็นเทียบกับอายุ และเศรษฐกิจโลกที่ไม่แน่นอน
ถ้าจะจิ้มให้ลงลึก ผมมอง 320d ที่มี BSI + Warranty 5-6 ปีให้ อย่างน้อยสบายใจ สบายกระเป๋าไปอีกหลายปี ส่วนเครื่องดีเซล 2.0 ตัวนี้ก็พิสูจน์ได้ว่าทนทาน ประหยัด แรงดี
ลองดูครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อาชีพหมอ มั่นคงมาก แถมทำงานราชการ พ่วงเอกชนอีก

จะออกอะไรก็ออกไปเลยครับ สบายๆ

ออฟไลน์ I_AM_M

รายได้ผมทำทั้งปียังไม่เท่าพี่ทำเดือนเดียวเลย  สุดยอดเลย