ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับรถยุโรป ไฮบริดมีปัญาอะไรน่ากังวลมั้ยครับ  (อ่าน 3912 ครั้ง)

allnewvalinor2

• บุคคลทั่วไป
สอบถามครับปัจจุบัน รถยุโรป ไฮบริดมีปัญาอะไรน่ากังวลมั้ยครับ

prsps

มีทุกรุ่นและทุกเครื่องยนตร์ อยู่ที่ว่าแบรนด์ไหนสามารถทำความสมบูรณ์ให้ใกล้ 100% มากที่สุด
แนะนำให้เลยครับ ถ้าชอบรถรุ่นไหน เข้าไป join ในส่วนของกลุ่มผู้ใช้งานจริงใน Facebook
เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ปัญหาที่เจอกันบ่อยๆคืออะไรถ้ารับได้ก็ลุยย

ปล. ไฮบริดยุโรปน่ากลัวไหม : หมดวารันตีแล้วค่าใช้จ่ายน่ากลัว แต่ถ้าไปดับเอากลางป่ากลางเขา น่ากลัวเข้าไปใหญ่

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
สำหรับรถยุโรป ผมใช้แต่เบนซินหรือดีเซลเพียว เท่านั้น ไม่กล้าแม้แต่จะคิด ที่จะใช้รุ่นไฮบริดแม้แต่นิดเดียว

ต้องถามว่า เคยมีรถไฮบริดยุโรปตัวไหนที่ไม่มีปัญหาบ้าง นอกจาก bmw  ที่เอาเทคโนโลยีญี่ปุ่นมาใช้

ผมจึงอนุมานเอาว่าทางยุโรปไม่ชำนาญ หรือดีไซน์ระบบไฮบริดได้ไม่ดีพอ

ยิ่ง MB เปลี่ยนเครื่องไฮบริดมากี่เจนต่อกี่เจนก้อยังมีปัญหาเหมือนเดิม

คำตอบคือ น่ากลัวมาก รถยุโรปไฮบริด ขนาดรุ่นธรรมดาค่าอะไหล่ถือว่าโหดพอตัวอยู่แล้ว  เจออะไหล่ไฮบริดเข้าไปเผลอๆค่าอะไหล่จะซ่อมไม่คุ้มถ้าเทียบกับราคาขายมือสองที่ตกฮวบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 16:49:49 โดย arya »

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ลองดู Volvo T8 ก่อนได้ครับ เข้าไปสิงในคลับไม่ค่อยเจอปัญหา
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ axister

คงต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ เหมารวมว่ายุโรปไม่ได้

bmw ยังไม่ค่อยเห็นคนบ่น แต่ก็มีบ้าง / volvo เช่นกันครับไม่รู้เพราะรถน้อยรึเปล่า / porsche ไม่เห็นคนบ่นเลยครับ ตัวเยนอีบิด ไม่รู้เพราะลูกค้าระดับนั้น เฉ๊ยเฉย เวลามันมีปัญหารึเปล่า / audi ไม่มีครับ! เพราะ mild hybrid เพิ่งจะมาขาย a5 ตัวที่เพิ่งเข้า

benz มีปัญหาตั้งแต่ bluetec จนปัจจุบันยังสนุกกันอยู่เลยครับ น่ากังวลขนาดไหนต้องเข้าไปอ่านในคลับเอง

allnewvalinor2

อ้างถึง
คงต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ เหมารวมว่ายุโรปไม่ได้

bmw ยังไม่ค่อยเห็นคนบ่น แต่ก็มีบ้าง / volvo เช่นกันครับไม่รู้เพราะรถน้อยรึเปล่า / porsche ไม่เห็นคนบ่นเลยครับ ตัวเยนอีบิด ไม่รู้เพราะลูกค้าระดับนั้น เฉ๊ยเฉย เวลามันมีปัญหารึเปล่า / audi ไม่มีครับ! เพราะ mild hybrid เพิ่งจะมาขาย a5 ตัวที่เพิ่งเข้า

benz มีปัญหาตั้งแต่ bluetec จนปัจจุบันยังสนุกกันอยู่เลยครับ น่ากังวลขนาดไหนต้องเข้าไปอ่านในคลับเอง

คนใช้a5 mild hybid ต้องทดลองเองเป็นกลุ่มวิจัยใช่มั่ยครับ  เพราะผมสนใจตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
ใช้ Hybrid ของค่าย BMW อยู่ แต่คันนี้ใช้น้อย
ผ่านไป 2 ปี เลขไมล์ประมาณ 13,xxx km ยังไม่เจอปัญหาใดๆครับ
แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นสมาชิกในกลุ่มเจอกัน จะเป็นปัญหาเกี่ยวกับแบตเตอรี่ลูกเล็กที่อยู่บริเวณหน้าห้องเครื่อง เริ่มทยอยเสื่อมหลังจากใช้งานไปประมาณ1-2ปี และมีบางเคสที่เซลล์แบต hybrid บางเซลล์เสีย แต่ถ้าอยู่ในระยะการรับประกันก็สามารถเคลม warranty/bsi ได้ครับ
ส่วนปัญหาอื่นๆ รอสมาชิกท่านอื่นมาให้คำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 07:53:50 โดย :P »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
ใช้ BMW F30 330e อยู่ครับ
รถ 2 ปี วิ่ง 22,xxx km
วิ่งแค่ระยะทางใกล้ ส่วนมากใช้แต่ไฟฟ้า ชาร์จไฟบ้านเกือบทุกวัน นานๆ 3-4 เดือนถึงเติมน้ำมันที
เมื่อต้นปี เลิกงาน ขับกลับบ้าน จู่ๆดับกลางอากาศ คือมีแจ้งเตือนเรื่องระบบไฮบริดจ์ เลยเริ่มขับช้าๆลง
แล้วรถก็บังคับให้จอด แล้วความเร็วค่อยๆลดลงเอง ผมก็ค่อยๆประคองเข้าข้างทาง ต้องเรียกรถสไลด์มายกไป 0
จอดอยู่ 10 วัน สรุปแบตไฮบริดจ์เสียไป 1 เซลล์ (เปลี่ยนฟรี เพราะอยู่ในระยะประกัน)
ล่าสุดเมื่อวาน จู่ๆ แอร์ก็ไม่เย็น พอกลับมาจอดที่บ้าน สตาร์ทใหม่ ก็หายเป็นปกติ
ส่วนตัวคิดว่าพอใจกับสมรรถนะรถครับ ขับสนุกกว่าคันเก่าเยอะ (คันเก่าขับของค่ายญี่ปุ่น)
แต่เสียตรงปัญหาจุกจิกเยอะ แล้วต้องไปจอดศูนย์หลายวัน
แนะนำว่าควรมีรถคันอื่นไว้ด้วย กรณีเผื่อมีปัญหาต้องยกขึ้นรถสได์ไปจอดศูนย์นานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 11:51:35 โดย bestjita »

ออฟไลน์ CarameLon

C350e ปัญหาคอมแอร์เสีย เป็นเกือบทุกคัน เปลี่ยนฟรี ดองรถศูนย์ 5 วันจบ
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ urangutang

ถ้าอยากลองใช้จริงๆ แนะนำลอง BMW ครับ น่าจะปัญหาน้อยสุด ส่วนที่ควรเลี่ยงไว้เลย(ไม่ว่าจะได้ส่วนลดมากขนาดไหน) คือ Benz hybrid

เพื่อนผมคนนึงใช้ C300 Bluetec Hybrid รถมีปัญหาเรื่องระบบ hybrid และแอร์มาหลายครั้งแล้วครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

ต้องแยกเป็นรายยี่ห้อครับ เหมารวมไม่ได้
BMW ผมว่าทำรถไฮบริดได้เสถียรมากพอสมควรทั้งAH และ30e เจอปัญหาหนักน้อยเคส ถ้าเจอ ส่วนมากแก้แล้วจบ
MB มีปัญหาตั้งแต่รุ่น 300Bluetech จนมาถึง350e จนตอนนี้มาทำmild hybrid แทน ก็ดูเหมือนจะดีขึ้น
Volvo ปัญหาน่าจะไม่ค่อยมี ไม่ค่อยได้ข่าว อาจเพราะไม่มีปัญหาหรือคนใช้ไม่เยอะเท่า2ยี่ห้อด้านบน

ถ้าจะเอาแบบสบายใจหน่อย ก็BMW ได้วารันตีรถทั้งคัน6ปี ไม่จำกัดไมล์+วารันตีแบตเตอรี่10ปี 150,000km

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

สำหรับผมกังวลครับ เเละตัดออกจากตัวเลือกก่อนเลย

ขนาด เพียวเอนจิ้น ยังมีเสียจุ้กๆจิ้กๆ   เพิ่มไฮบริดมาอีก ไม่ไหว