ผู้เขียน หัวข้อ: จะขาย Alphard เปลี่ยนเป็น Series7 หรือ S-Class ดีไหมครับ  (อ่าน 5802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Drgozy

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านมี Alphard อยู่คันครับ
ปกติช่วงนี้ไม่ได้ค่อยได้ขับ เพราะเวลาจะขับก็ต้องให้ลูกน้องคุณพ่อมาขับให้
ช่วงเวลาปกติที่บ้านวันธรรมดาทั่วๆไป คุณแม่ก็จะใช้ Camry สลับกับ Almera
ซึ่งเวลาบางครั้งออกไปทานข้าวเป็นครอบครัวแล้วต้องนั่งรถคันเดียวกัน ซึ่งมี ผม คุณคุณ คุณแม่ ก็จะเอาเจ้า Camry หรือไม่ก็ Almera ไปใช้
ส่วนเจ้า Alphard ก็จอดไว้เฉยๆไม่ได้ขับเพราะคันมันใหญ่ ไม่ค่อยอยากขับเองเท่าไหร่
ส่วนมากจะได้ใช้ต่อเมื่อไปออกงานต่างๆ หรือ ไปทำธุระทำงานที่ต่างจังหวัดซึ่งมีคนขับให้

แต่ Alphard สะดวกมากๆ เช่น คุณพ่อสามารถเปลี่ยนชุดภายในรถได้เลย เช่นไป งานแต่งงาน ขากลับจะเปลี่ยนจากสูทเป็นชุดธรรมดา ก็สามารถเปลี่ยนชุดในรถได้เลย และด้วยลักษณะงานมีเหตุผลก็คือจะมีการเปลี่ยนชุดภายในรถบ่อยเหมือนกัน  และความสบายของตัวรถที่สามารถปรับเบาะเอนหลับได้ เวลาเดินทางไกลๆ

ทีนี้คำถามก็คือ ควรจะขาย Alphard ที่มักจะได้จอดทิ้งไว้ดีไหม และเปลี่ยนเป็น Series7 หรือ S class ดีไหมครับ จากไลฟ์สไตล์ที่ว่ามา  เพราะถ้าเปลี่ยนก็คือจะเอารถคันใหม่เป็นรถใช้งานประจำวันทั่วไปแทน Camry กับ Almera เลยคิดว่าจะเวิร์คไหมครับ ความสบายของ Series7 หรือ S-Class ตอบโจทก์ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: จะขาย Alphard เปลี่ยนเป็น Series7 หรือ S-Class ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 22:26:48 »
ทีนี้คุณพ่อจะเปลี่ยนชุดในรถลำบากเอานะครับ บ้านผมก็มีอัลพาท จอดไว้เฉยๆคล้ายๆกับคุณนี่แหล่ะครับ ปีนึงวิ่งแน่นอนแค่ 2 ครั้ง คือช่วงปีใหม่ กะเชงเม้ง น้องคนสุดท้องผมจะขับ ส่วนพวกผมจะมี SUV PPV ขับแยกคันกันไป อัลพาทนี่ถ้าไม่ใช่ 2 เทศกาลนี้ก็จอดตลอด มีแค่ไปรับส่งญาติผู้ใหญ่นานๆครั้ง

แต่ก็ยังไม่ขายครับ เพราะรถเพดานสูงเข้าออกสะดวกนั่งสบายเวลาเดินทางไกลแบบนี้ หารถมาแทนยากครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: จะขาย Alphard เปลี่ยนเป็น Series7 หรือ S-Class ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 22:39:56 »
ผมคิดว่าไม่คุ้มครับ เพราะยังไงๆ Series7 ก็รถแค่ 4 ที่นั่ง ซึ่งมี Camry อยู่แล้ว ไม่คุ้มที่จะขาย Alphard แน่นอน เพียงช่วงนี้อาจจะเที่ยวน้อย ไม่ค่อยได้ออก ตจว แต่ถ้าสถานะการณ์ปกติแล้ว ยังไงๆ ความสบาย Alphard ชนะ Series7 ขาดครับ เพราะถ้าถามผม ถ้าต้องนั่งหลัง ผมเลือกรถตู้ไม่ลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 22:52:24 »
ถ้าเป็นผม ผมไม่ขายนะ ผมยังอยากได้ Alphard หรือ Velfire ไว้ที่บ้านสักคันเลย

ส่วนตัว รู้สึกว่า Alphard มันเหมาะกับการใช้งานมากกว่า Series7 หรือ S-Class ได้ทั้งความสะดวกสบาย อเนกประสงค์ จะใช้นั่งสบายๆ ก็ได้ วันไหนจะไปซื้อของชิ้นใหญ่ Alphard ก็ขนได้ ในขณะที่ S-Class กับ 7Series ดูเป็นรถที่เหมาะกับการนั่ง โก้ๆ หรูๆ สไตล์ผู้บริหารมากว่า อีกอย่าง แอบรู้สึกว่า 2 คันนี้ ดูจะเป็นรถที่เหมาะกับการนั่งสบายๆที่เบาะหลังและมีคนขับ มากกว่า Alphard ซะอีกครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 22:55:44 »
S7 หรือ S-Class คันมันยาวนะ แถมกว้างไม่แพ้ หรือ มากกว่า alphard มีดีแค่เตี้ยกว่า ผมว่า ไม่สะดวกใช้งานในชีวิตประจำวันพอกันนี่แหละ ยิ่งถ้าบอกว่า จะเอาไว้เปลี่ยนชุดด้วย ยิ่งลำบากครับ

ดังนั้น เห็นด้วยกับท่านอื่นคือ ผมเก็บ Alphard ไว้ครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 23:20:14 »
รถระดับ S-class, 7 series มีเบาะที่นั่งสบายไม่แพ้กัน Legroom ที่กว้างขวาง ช่วงล่างที่นุ่มนวลเท่ากันหรือดีกว่า สมรรถนะการขับขี่ที่เหนือกว่ามาก เหมาะกับการขับเองมากกว่า

แต่สิ่งที่จะหายไปคือ Headroom ที่สูงโปร่งแบบรถตู้ เบาะที่เอนนอนไม่ได้ ไม่สามารถยืนและเดินในรถได้ เปลี่ยนชุดในรถไม่ง่ายเหมือนเดิม ที่สำคัญคือ ความคล่องตัว ก็คงไม่ได้ดีขึ้นอยู่ดี

บ้านผมก็มี Alphard เหมือน จขกท ต่างกันตรงที่ การใช้งานกลับมา Load อยู่ที่มัน ผมเองไม่ได้ชอบขับมันสักเท่าไหร่ (แต่ก็ชอบตรงที่มี Adaptive Cruise Control)  แต่พ่อแม่ผมชอบนั่งมันมากๆ นอกจากความสบายแล้ว ยังได้พื้นที่ใช้สอยที่มากกว่ารถ Suv เป็นของแถม

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 23:27:19 »
Alphard มันก็แค่สูงกว่าเฉยๆนะครับ
แต่มันสั้นและแคบกว่าทั้ง s class และ s7

ผมขับ alphard ทุกเสาร์อาทิตย์เลย เวลาอาทิตย์ไหนต้องไปเปลี่ยน s class มาใช้ เพราะพ่อแม่ขอแลกรถ ผมนี่อย่างเอือมเลย ถอยเข้าออก เข้าห้าง เข้าซอยเล็ก ลำบากกว่า alphard มากมาย

ยิ่งปกติผมใช้ honda freed เป็นรถจ-ศ ด้วยแล้ว เจอ s class เข้าไป เหมือนคนขับรถไม่เป็นเลย

แต่แปลกนะ h1 ก็มีแลกมาใช้บ้างแต่ไม่อึดอัดเท่า s class

ถ้าเป็นผม ผมเก็บ alphard ไว้นะ และอยากลองแนะนำให้ลองเอาคันนั้นไปใช้เป็นชีวิตประจำวันดูนะครับ

ส่วนผม ถ้าเรื่อง ma ไม่ได้ออกเอง ผมอยากขายฟรีดและขับ alphard ทุกวันเลยด้วยซ้ำแต่ cost การ ma ค่อนข้างสูงสำหรับผม แต่สำหรับคุณ ถ้าเอา s class หรือ s7 มาใช้ชีวิตประจำวันได้ alphard นี่จิ๊บๆไปเลย ^^

เรื่องความสะดวก สมช.ท่านอื่นก็บอกไปหมดแล้ว ชอบตรงที่เปลี่ยนเสื้อในรถได้เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 23:30:08 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 23:56:53 »
ถ้าจะเอาไว้ใช้แทน camry หรือ almera ต้องปรับตัวเยอะพอสมควร โดยเฉพาะในเมือง เรื่องการจอด ไม่ว่าจะเป็นในห้าง หรือเทียบฟุตบาท s7 คันยาวจอดลำบากครับ แต่ก็มีกล้อง 360 ระบบเซนเซอร์ช่วยจอดได้ครับ แต่กว่าจะชินผมก็ใช้เวลาสักพัก  ในส่วนการขับทางไกล series 7 ขับสบายมากมาย  ช่วงล่างการเก็บเสียง ดีกว่าอัลพาร์ดพอสมควรเลยครับ
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 00:43:55 »
Camry ยาวกว่า alphard นะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 01:10:45 »
 Alphard เป็นรถที่ใครที่เป็นคนขับ จะเป็นที่รักของคนที่นั่งจริงๆ 555

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 03:09:44 »
Honda stepwagon ตัวปัจจุบัน นำเข้าโดย Grey ไม่ก็ Toyota Voxy อาจจะดีนะครับ เล็กกว่านั้นก็ Toyota Sienta

ถ้าเอาขับสะดวก BMW 6gt

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 07:08:53 »
จากเหตุผลที่ว่ามาผมว่ายังไม่น่าเปลี่ยนครับ ถ้าคิดว่าอัลพาร์ทใหญ่ขับเองยาก sกับ7ก็น่าจะไม่ต่าง

แต่ถ้าเปลี่ยนเพราะอารมณ์อันนี้ก็จัดได้ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 07:51:36 »
เบาะนั่งของS Classใหม่นุ่มกว่าAlphardที่ไม่ใช่Executive Loungeแน่นอน แต่Headroomไม่ได้เยอะเท่าและนั่งห้อยขาไม่ได้เหมือนรถตู้ ถ้าอยากเปลี่ยนCamryเป็นรถใช้ประจำวันก็ซื้อได้ครับ ส่วนมิติก็ตามที่สมาชิกแจ้งไว้ว่าS ClassและSeries 7 ขนาดภายนอกใหญ่กว่าAlphardนะครับ S350Dกว้าง1905มม.ยาว5271มม. ขณะที่Alphardกว้าง1850และยาว4945มม.เท่านั้น และถ้าเน้นเบาะหลังผมยืนยันว่าS Classเบาะดีกว่าSeries 7พอสมควรเพราะเคยเอาSeries 7มาลองใช้แล้วด้านหลังสู้S Classไม่ได้ครับแต่การขับขี่Series 7รวมถึงAudi A8จะสนุกและนิ่งกว่าS Class
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 07:58:13 »
ดีครับ ถ้าคุณอยากได้รถเก๋ง ยังไงก็ไม่ชอบทรงเหมือนรถตู้
ไม่ดีครับ ถ้าคุณอยากได้ความโปร่งสบายในสไตล์รถตู้ แบบช่วงล่างนุ่มนวลเหมือนรถเก๋ง

ตามที่ท่านอื่นแนะนำไปแล้ว ลองแบบนี้ไหมครับ ในเมื่อคุณมี Camry ก็ลองใช้คันนี้ขับไปใช้งานในสไตล์ที่เคยทำกับ Alphard (แต่นั่งไม่เกิน 4 คน) แล้วรู้สึกอย่างไรกับการใช้รถเก๋งเป็นหลักโดยไม่มี Alphard อีกต่อไป น่าจะพอให้สมาชิกในบ้านทุกคนช่วยตัดสินใจจากความรู้สึกได้

ยกเว้นถ้าใจคุณอยากได้ Series 7 หรือ S-Class อันนี้ก็อีกเรื่องนึง การดูแลรักษารถยุโรปแตกต่างกว่าแน่นอน แถมพี่ใหญ่ก็เป็นสาย Plug-in แทบทั้งนั้นแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 10:06:35 »
ผมกลับรู้สึกว่าปัญหานี้ แค่พยายามหัดขับ alphard ให้คุ้นเคย ก็น่าจะแก้ปัญหาได้แล้วนะครับ

ซึ่งจริงๆ รถแบบนี้ไม่ได้ขับยากอะไรเลย dimension ก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไร เล็กกว่า 7-series ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 10:35:10 »
เก็บ alphard ไว้เพราะความเอนกประสงค์ของมัน 7serie หรือ S class ก็แทนไม่ได้
ถ้าคุณไม่มีปัญหาที่จอดรถ เอาเงินส่วนต่างไป ออก 5 serie หรือ e class มาใช้ในชีวิตประจำวันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:03:36 »
ผมเห็นมีรถซีดานอยู่แล้ว เก็บอัลพาร์ดไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:06:18 »
ลองเช่ามาขับซักอาทิตย์ครับว่า ตอบโจทย์ได้มั้ย  :-*

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 13:29:28 »
เก็บอัลพาร์ด แล้วเอา 7 หรือ S มาแทนแคมรี่ครับ

เพื่อนผม ลูกสอง มีทั้งคาเยน ทั้ง RX300 ทั้ง E class พอได้อัลพาร์ดมา ใช้แต่อัลพาดเกือบทุกวัน ขับเองนะ ไม่มีคนขับรถ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 14:31:04 »
ก้เปลี่ยนได้ครับ ไม่มีความจำเป็นใดๆต้องใช้รถทรงvan แต่ถ้าเป็นผมๆเอา Panamera ไม่ก้ cls 53 amg

ครับ S & 7 ผมว่ามันดูไม่ดีเหมือนสมัย 10 กว่าปีที่แล้ว ไม่ก้ถ้าวบไม่อั้นก้ LS ไปเลยครับภายในประเสริฐ

มาก

ออฟไลน์ Drgozy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 15:11:19 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จากที่ลองชั่งน้ำหนักดูแล้ว น่าจะยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องขาย Alphard
ขอเก็บไว้เป็นรถอีก segment ของบ้านละกันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 16:24:57 »
ถ้าต้องขาย Alphard แล้วเปลี่ยนมาใช้ ss7 หรือ s-class โดยที่รถจอดอาจจะกลายเป็นแคมรี่หรืออัลเมร่าแทน
อาจจะต้องเสียความสูง ความโปรง ความสะดวกในการใช้งานแบบรถตู้ไป ก็แลดูจะไม่คุ้มเท่าไหร่

ผมว่าลดมามอง ss5 ไม่ก็ e-class มาใช้แทน แคมรี่จะแลดูได้ใช้รถคุ้มกว่าครับ คุณแม่ขับได้สบายแน่นอน ไม่ยาวเกินไป
เพราะยังไง Alphard ก็มีคนขับให้อยู่แล้วเวลาจะใช้

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 17:58:13 »
ถ้าติดเรื่องขนาดเปลี่ยนเป็น s หรือ 7 ไม่ตอบโจทย์แน่ๆครับ

เพราะผมขับ alphard คล่องตัวกว่า 7 หรือ s มากๆ รถเหลี่ยมขับง่ายกว่ารถยาวสำหรับผมนะ