ผู้เขียน หัวข้อ: 🌟ท่านที่ชอบรถยุโรป แต่ยังไม่ได้ซื้อ ถ้าอายุขึ้นเลข5 แล้ว ยังจะมีแผนซื้ออยู่ไหมครับ  (อ่าน 7073 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) หลายท่านคงมีที่ชอบรถยุโรป เคยตั้งความหวัง
ว่าอยากจะมีโอกาสเป็นเจ้าของให้ได้ซักคัน
ตั้งแต่เริ่มทำงาน แต่ด้วยเหตุใดก็ตาม
จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ออกซักคัน
แต่ก็ยังชอบดูคอยติดตามรถยุโรปที่ออกรุ่นใหม่ๆ
มาตลอด
 :) :) ถ้าผ่านมาจนอายุขึ้น เลข5 แล้ว
การเงินไม่มีปัญหาที่จะซื้อรถยุโรปป้ายแดง
เงินสดได้สบายๆ
 :) ท่านยังจะซื้ออยู่ไหมครับ
Passion ยังเหมือนเดิมอยู่ไหม 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 10:30:36 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เคยคิดจะซื้อมาตลอดครับ

ตอนแรกเล็งมือ2
หลังๆเห็น 320D ประกอบไทย ใจอยากได้มือ 1 ซึ่งเอาจริงๆก็ซื้อได้แต่ออกรถ7ที่นั่งเพราะตอบโจทย์การใช้งานครอบครัว

ตอนนี้ลูกเริ่มโต เปลี่ยนใจแล้วครับ
เก็บเงินไว้กินตอนแก่ดีกว่า ไม่อยากเหนื่อยทำงานอีกแล้ว (ผมรายได้ไม่เยอะมาก)
อายุผมไกล้ๆเลข 4 ครับ

ผมว่ารถยุโรปซื้อผ่อนก็ได้นะ ถ้ารายได้ถึงไม่ใช่ปัญหาอยู่แล้ว หมอที่รู้จักเปิดคลิกนิค(เฉพาะ ส-อ)ได้วันละ 1.5-2 แสน ก็ขับซีรีย์5 แบบผ่อนครับ

ออฟไลน์ wa330

ยุโรปซื้อแต่มือสองใช้ อายุมากเปลี่ยนมองแนวsuv แทนแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนตัวมองว่า ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็น่าลองนะครับ ได้ทำอะไรไรให้ตัวเองมีความสุขบ้างไรบ้างครับ
ผมอายุใกล้เลข 4 ชอบค่ายยุโรปหลายตัวเลย
ทุกวันนี้ ดูรถยุโรปมือสองบ่อยๆ แฟนก็ถามว่าจะดูไปทำไม ก็แหม ไม่ได้ซื้อขอแค่ดูก็ยังดี

ออฟไลน์ Turin

ขึ้นเลขสี่ เริ่มมอง "รถที่ฝัน" น้อยลงแบบรู้สึกได้เลยครับ

"รถที่ฝัน" ในอดีตหลายคันแม้จะมีเงินซื้อมีเงินซ่อม วันนี้เริ่มทำใจแล้วว่าอาจจะได้ใช้แล้วในชีวิตนี้ เพราะไม่มี "ที่ว่าง" สำหรับมันแล้ว (เช่น E39 530 E46 330 156 Altezza Aristo)
"รถในฝัน" ในปัจจุบัน ก็เริ่มรู้สึกว่าไม่รู้จะเอาไปใช้ตอนไหน เลยเริ่มกร่อยๆไปบ้าง

ออฟไลน์ aleebahbah

ถ้าการเงินไม่มีปัญหา จัดเลยครับ ขนาดคุณพ่อผม อายุ 65 ยังอยากได้อยู่เลยครับ
เหมือนเติมเต็มความฝันวัยเด็ก  ;D

ออฟไลน์ Tien.W

เด็กๆ อยากได้มาก แล้วความอยากได้ มันก็ค่อยๆหายลงไปเรื่อยๆ

คิดเอาไว้ว่า ถ้าจะต้องเปลี่ยนรถแทน CRV คันนี้ คันต่อไป ก็ต้องเป็นยุโรป หรือไม่ก็ ญี่ปุ่นพวก subaru outback หรือ Forester XT เท่านั้น ไม่งั้นก็ไม่เปลี่ยน แต่ก็ตั้งไว้ว่า ต้องมีก่อนอายุ 50 ปีนะ (แต่ก่อนจะมีรถพวกนั้น ก็ตั้งเป้าก่อนหน้านี้ว่า pulsar ต้องผ่อนหมด / บ้านต้องเคลียร์หมดก่อน ถึงจะฟุ่มเฟือยได้)

เพราะพอ 50 แล้ว ผมเหลือเวลาทำงานอีกแค่ 5 ปีเอง ก็จะเกษียณแล้ว เดี๋ยวไม่มีปัญญาดูแล เพราะตั้งใจว่า หลังเกษียณแล้ว อยากนั่งๆนอนๆ ปลูกต้นไม้ ทำสวนเบาๆ แล้วก็ขับรถเที่ยว ไม่อยากทำงานอีกแล้ว (ปล. จริงๆตอนนี้ ก็เริ่มหันมาดูกระบะ 4WD เผื่อจะเอาไป ทำไร่ ทำสวนละ เผื่อหาซื้อที่ ตาม ตจว ไกลๆลึกๆ)

ออฟไลน์ Sakutaro

:)ขอแจมนะครับ แม้จะ3ต้นๆ ผ่านเรื่องราวที่ต้องใช้อารมณ์มาเยอะ ตอนนี้สุขุมขึ้นมาก  8)
วนมาเรื่อง รถเนื่องจากเป็นคนชอบสมรรถนะ ปัจจุบันเบื่องานประจำที่ทำอยู่มาก ขานึงจึงลงไปสู่ธุรกิจที่ผลตอบแทนดีกว่า แต่ยังก้าวไม่ถึงจุดที่ว่าซื้อแล้วไม่เดือดร้อน เลยผลัดความพอใจไปไว้อนาคตแทน เงื่อนไขว่าชีวิตไม่เดือนร้อน ตอบแทนบุพการีได้ ผมซื้อแน่นอนไม่ลังเลครับพี่ :)

ออฟไลน์ samaklen

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
ซื้อครับ อาจจะเป็นแบบ 5 ปีเปลี่ยนที เพราะบั้นปลาย นอกจากเงินเก็บแล้ว ส่วนที่เหลือใช้ตามใจ กับอายุที่เหลือ คงเปลี่ยนได้เต็มที่แค่สองครั้ง เพราะถ้าตัวเอง เจ็บสิบ คงเลิกขับรถแน่นอน

ออฟไลน์ dht_tubes

ความอยากมันเปลี่ยนตามอายุ และเงินในกระเป๋าครับ

มันไม่มีหมดแน่ๆ พร้อมก้อจัดไปครับ

ออฟไลน์ Shimura

ของผมตอนนี้ 40 ต้น มียุโรปคันที่ 2 แล้ว แต่ก็ยังดูรถสวยๆหล่อๆ บนถนน อยากครอบครองเป็นเจ้าของอยู่ไม่จบ

แต่ไอ้ที่หายไปจากความคิดตอนนี้เลยคือ " เลิกแต่ง " ครับ ไม่ว่าจะเปลี่ยนชิ้นเล็กชิ้นน้อยก็ไม่เอาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 12:28:14 โดย Shimura »
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ DriveOnly

ญาติผมอายุ 75 ข้าราชการบำนาน ไม่มีภาระใดๆ จะเปลี่ยน camry เป็น e class สักครั้งในชีวิต ปรากฎว่าผมเล่า service ค่าซ่อมของรถผมให้แกฟัง แกเปลี่ยนใจไปเอาแคมรี่ใหม่แทน โดยให้เหตุผลว่าเหลือดีกว่าขาดเพราะแกอายุเยอะแล้ว ถ้าขาดมันจะเดือดร้อน ผมยังไม่ใกล้เลข 5 แต่ก็สัมผัสได้ว่า 10 ปีที่ผ่านมา passion เรื่องรถมันลดลงเยอั อาจจะเพราะรายได้มันไม่ได้เหลือขนาดซื้อรถทิ้งๆ ขว้างๆ ได้ สำหรับผมยิ่งโตเหตุผลซื้อรถยิ่งมากขึ้น  ::)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แต่ก่อนวัยรุ่นอยากซื้อรถยุโรป เลยซื้อมือ 2 มาใช้
แต่เจ็บหนักเลย (ซ่อมห้างของยนตกิจ :P)

ตอนนี้เริ่มเฉย ๆ กับรถยุโรป แต่หากมีเงินเหลือมาก ๆ ก็จะซื้อมือ 1 ครับ ( suv )
ภาษีบ้านเราแพงมาก รู้สึกไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป

ปัจจุบัน ต้องการแค่รถที่ดูแลง่ายไม่เรื่องเยอะ สะอาดเงางาม ถึงที่หมายปลอดภัย
ผมไม่มีครอบครัว วางแผนเก็บเงินไว้เที่ยว+ใช้สบาย ๆ ในปั้นปลายยาว ๆ ครับผม  8)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ตอนหนุ่มๆอายุ 30 ได้ใช้ E36 มือสองไปแล้วครับ ซิ่ง-ซ่อม-วิ่งหาอะไหล่ ตอนนั้นรู้สึกสนุก มีความสุขที่ได้ขับ แต่ด้วยความจำเป็นก็ปล่อยไป  มาใช้รถญี่ปุ่นป้ายแดงยี่ห้อนึง แล้วก็เปลี่ยนมาเป็นอีกยี่ห้อนึง ซึ่งไม่เคยชอบมาก่อนเลย เพราะรู้สึกไม่ชอบการออกแบบ  แต่ปรากฎว่า  พอได้ใช้  สัมผัสเลยว่ามันทนทาน ประสิทธิภาพการขับขี่อยู่ในระดับที่ดี  แล้วพอขายไปมาซื้อรถมือสองที่คลาสสูงขึ้น (MPV) รู้เลยว่า มันแพงเพราะมันดี  และมือสองมันก็ใช้ดีในราคาที่ถูกลงจริงๆ (ถ้าเลือกรถเป็น)

คันต่อไปคงใช้แต่ยี่ห้อนี้ที่คลาสสูงขึ้นครับ ยุโรปคงไม่เอาแล้ว  แต่จะป้ายแดงหรือมือสองขึ้นกับงบตอนนั้นครับ  ;)

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
 ถ้าพร้อมก็เอาเลยครับ จะได้ลอง อายุ50 60 70 ก็ยังไม่สาย
สำหรับผมเรียนรู้ว่า รถยุโรปไม่ได้วิเศษวิโสอะไรสักนิด ฝรั่งปั้นมาให้มันดีกว่ารถยี่ปุ่น เกาหลีนิดหน่อย และแค่นั้น

ออฟไลน์ urangutang

เบื่อซ่อมแล้วครับ

ถ้าเบื่อซ่อม แนะนำให้เปลี่ยนใหม่เรื่อยๆครับ
.
.
.
.
.
.
.
.
555+ ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ palma

อารมณ์ไม่เคยอยู่เหนือเหตุผล สำหรับเรื่องรถครับ

เพราะรถญี่ปุ่น ปัจจุบันดีจนเหลือพอที่จะขับใช้งานตามปกติ ในแง่ความคุ้มค่าก็ทำได้ดี

และ ในเงินก้อนเดียวกัน สามารถเปลี่ยนเป็นรถญีปุ่นได้ 3 คัน ในการใช้งานหลายๆรูปแบบ ซึ่งผมพอใจและสนุกกับรถ 3 คัน มากกว่ามีใช้คันเดียวครับ

ส่วนอยากขับรถยุโรป ก็สามารถเช่าขับได้ เลือกรุ่นได้มากมายในยุโรป อยากขับแบบไหนมีให้หมด แถมถนนที่ให้วิ่งได้เต็มที่ที่รถวิ่งได้ ไม่ต้องลงทุนซื้อขับเอง แถมเปลี่ยนรุ่นรถได้เรื่อยๆตามต้องการ

เคยนึก 2-3 ครั้งว่าอยากขับไหม แต่ก็เพียงแว๊บเดียว เพราะมันไม่สามารถหักล้างเหตุผลข้างบนได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 13:36:34 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ CHANOM

คุยกับคุณพ่อ (ห้าสิบต้นๆ) คุณพ่อบอกว่าถ้า 45 ยังไม่ได้ซื้อ คงไม่ซื้ออีกแล้วค่ะ เพราะต้องเริ่มคิดเรื่องเกษียณมากกว่า
ตอนนี้ที่บ้านมีอยู่สองคัน เคยคิดจะเปลี่ยนใหม่มาหลายรอบ แต่ถ้าดูจากอายุคุณพ่อคุณแม่แล้ว คิดว่ารถญี่ปุ่น น่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะกว่าค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ ToryJung

เมื่อก่อนที่อยากได้เพราะ option อำนวยความสะดวก safety หลายๆอย่างมันมีแต่ในรถยุโรป

ตอนนี้ได้รถจีนรุ่นนึงมาขับ option safety ครบ วิ่งเองหยุดเอง เลี้ยวเอง ไฟสูงต่ำเอง ฯลฯ ได้ลองหมดแล้ว ขับมา 7 เดือนละ เลิกเห่อแล้วครับ

ออฟไลน์ vatmee

• Newbie
  • *
เคยซื้อ X3 ป้ายแดงเงินสดครับ ขับได้ปีกว่าขายไปออก Accord ป้ายแดงเหมือนกัน
แต่ล่าสุดก็ขายให้หลานสาวไปอีก เดี๋ยวจะกลับไปยุโรปอีกรอบ แต่กำลังเลือกว่าไปตัวไหนดี
ความเห็นส่วนตัวผมยังไงก็ยังชอบขับยุโรปอยู่ดี(ผมชอบกลิ่นภายในของหนังครับ)

ออฟไลน์ XMSL

ความคาดหวังของแต่ละคนไม่เหมือนกันกับรถยุโรป เช่น ความปลอดภัย (passive/active) ฟิลลิ่งการใช้งาน ภาพลักษณ์ ความสะดวกสบาย ประสิทธิภาพ ฯลฯ สำหรับครอบครัวผมผมก็จัดไปแล้วเพราะเน้นความปลอดภัยเป็นหลัก แต่ถ้าเอาเพื่อตัวเองจริงๆผมไม่เอา...อาจจะเพราะมองแง่เศรษฐกิจที่ไม่ได้มีเหลือเฟือด้วยครับ.

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าคนหรือเจ้าของรถอายุเยอะ

แล้วยังจะเอายุโรปนะ

ผมว่าเป็นเรื่องดี ที่ต้องเน้น ป้ายแดง สถานเดียวเลย อย่างน้อยก็มี warranty 3-5 ปี ไว้ อุ่นใจในระดับนึง เพราะอายุประมาณนี้ คงไม่อยากจุกจิกอะไรมาก เรียกว่าเน้นใช้งานก็ได้

เพราะจะเล่นมือสอง บางทีต้องหาอู่ หาอะไหล่ หรือ สังคมรถคันนั้นๆ อยู่บ้าง เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ ปัญหา และ วิธีแก้ไขเบื้องต้น ไว้บ้าง

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา จะเล่นมือสอง แล้วเข้าศูนย์ 100% เลย ก็ไม่ว่ากัน เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ Tak

ซื้อสิครับ!!! ตราบใดที่ยังชอบและยังอยากได้อยู่

ในเมื่อเงินก็ไม่ใช่ปัญหา หรือต้องรอให้ 60 70 ก่อนครับ(แซวๆนะครับ ::))

เมื่อไรที่เงินซื้อความสุขได้ ไม่เดือดร้อนใคร จัดไปเถอะครับ ยังไงก็มีความแตกต่างกันทั้งญี่ปุ่นและยุโรป ลองดูครับ

ออฟไลน์ kumpol2511

ยุโรปซื้อแต่มือสองใช้ อายุมากเปลี่ยนมองแนวsuv แทนแล้ว
เหมือนกันเลย แต่กลับเป็นว่าดีคือราคาที่ตกมามากเหลือแค่ 25-30 เปอร์เซ็นด์ แถมได้เห็นว่ารุ่นไหนทนหรือปัญหาเยอะไหมแค่อาจไม่ใช่รุ่นปัจุบันเท่านั้น ตอนนี้ยังใช้ w203 เต็มที่็อาจจะใช้อีกครั้ง น่าจะเป็น w212-3
โดยตอนนี้มี mpv พี่ โตInnova crysta ที่ทนๆดูแลง่ายเลยไม่กังวลมากหากมีปัญหา

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมโชคดีที่ตอน 20-25 ทางบ้านให้ใช้แต่ยุโรปมือสองมาตลอด พอทำงานแล้วก็รุ้สึกเฉยๆกับยุโรปไป แถมเอียงไม่ทางไม่อยากใช้ด้วย ถ้ารถยุโรปนั้นอายุเกิน 5 ปี ไมล์เกินแสนไป เพราะทุกคันที่ผ่านมา ผ่านจุดนั้นมาเสียเวลาหาอู่ ตีซี้อู่ ขับไกลๆไปซ่อมรถ ซึ่งย้อนกลับไปได้ ผมอยากได้เวลานั้นกลับคืนมาแล้วใช้แค่ญี่ปุ่น แต่มีเวลาพาแฟนไปดูหนังกินข้าวมากกว่าครับ

สรุปคือถ้าซื้อป้ายแดง แล้วรับได้ว่า 5-7 ปีก็เริ่มจุกจิก และเงินไม่ใช่ปัญหา ก็ซื้อเลยครับ แต่สำหรับผมตอนนี้ผมความคุ้มค่า และความชัวร์ เลยไม่มีความอยากได้ยุโรปเลย

ออฟไลน์ thor

• Newbie
  • *
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ซื้อแน่นอนครับ

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
Passion ยังมี เงินสดถึง อย่างไรก็ต้องซื้อครับ  .. ครั้งนึงในชีวิต

ออฟไลน์ rapee001

ที่บ้านเล่นตอนหลังเกษียณ opel vectra b

รถถูกเป็นขี้ ขับดี เร็วปลาย หนักแน่น แต่ต้องแลกด้วยค่าอะไหล่ที่เอาเรื่องเพราะหายาก แถมต้องไล่เปลี่ยนแทบทุกชิ้นด้วยอายุรถที่มากแล้ว

ถ้าไม่ติดว่ามีรถคันใหม่เข้า ที่บ้านคงจะไม่ขายทิ้งเป็นอันขาด

ออฟไลน์ EVA01

คนที่รู้จักบางคนเค้าเกษียณก็พอมีเวลาศึกษา ซ่อม หาอะไหล่ คุยกับอู่ ก็เห็นมีความสุขดีครับ ชอบมาโม้ให้ฟังบ่อยๆ ว่าซ่อมถูก หรือบางอย่างเสียก็ให้ช่างดัดแปลงแก้ไขเอา แบบไม่ต้องเข้า 0 ผมฟังแกก็เออซ่อมถูกจริงๆ ถูกกว่าผมเอารถญี่ปุ่นซ่อมอู่แถวบ้านอีก เคสนี้รถตราดาวนะครับ