ผู้เขียน หัวข้อ: audi ไม่มีตารางเซอวิสแต่ขายรถแล้วหรอครับ  (อ่าน 5051 ครั้ง)

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
มีแผนจะหารถที่ขนของได้มากหน่อย เลยลองตระกูล suv มา แต่คิดว่าจะมาจบที่ a7 หรือ a5 sportback เพราะขนของได้และรถไม่สูงด้วย

ถามข้อมูลเซล แจ้งว่า a7 ใช้เป็นเครื่องตัวใหม่ mild hybrid เหมือนกับ a5 แล้ว ทำให้ไม่มีตารางเซอวิสเลย

ผมสงสัยว่าแบบนี้คนที่ซื้อไป ก็ไม่มีตารางเซอวิสให้หรอครับ อยากถามคนที่รับรถที่เป็นระบบ mild hybrid แล้ว พอมีค่าใช้จ่ายคร่าวๆให้ชมมั้ยครับ หรือเราต้องไปลุ้นตอนวิ่งครบ อย่างเดียวเลย

เพราะเซลที่มาให้ข้อมูลงงมากเลยครับ ระบบในรถก็ใช้ไม่เป็นต้องเปิด google กดเอง ไม่รู้ audi thailand เคยจัด product training ให้เซลบ้างรึเปล่า แต่เซลบลัฟว่าเหล็ก volvo ประกอบมาเล กับ สวิส คนละชนิดกัน?? อีกทั้ง lexus ประกอบในประเทศไม่ได้นำเข้าด้วย เลยทำราคาออปชั่นได้ดีกว่า ไม่รู้ไปได้ข้อมูลมาจากไหน ให้ข้อมูลได้อย่างเดียวว่ารถ audi สปอร์ตมากๆๆๆ ไม่ได้ข้อมูลด้านอื่นเลย

พอถามเรื่อง driver assist เซลก็แจ้งว่า audi ยังมองว่าถนนที่ไทยไม่พร้อมกับระบบ ถ้าเป็นจริงผมแอบมองว่า audi เอง vision แคบไปหน่อยนะครับนิ รถตลาดใส่มาก็ยังไม่ได้มีปัญหาอะไร

เซลไม่ไหวแต่เซอวิสช่างโอเคใช่มั้ยครับ นิเลยลังเลจะไปจบที่ xc60 แทนดีกว่ามั้ย รอ audi ลงตัวกว่านี้หน่อย  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2020, 12:45:13 โดย axister »

ออฟไลน์ bingoman

Re: audi ไม่มีตารางเซอวิสแต่ขายรถแล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 12:40:36 »
Audi ไม่ทราบนะครับ แต่ BMW ก็ไม่มีให้ แต่ดูได้ใน idrive

ผมว่าจริงๆ แล้วถ้าอยากได้ ก็บอกเซลล์ให้ไปขอจากฝ่าย service ก็ได้นะครับ

แต่ผมอ่านที่จขกท. ตั้งโพสต์แล้วงง  เล็กซัสมันประกอบในประเทศเหรอครับ ผมนึกว่านำเข้าจากญี่ปุ่นมาทั้งหมด  ผมว่าจขกท. เขียนลงมาแบบนี้ จะพาคนที่ไม่รู้ เข้าใจผิดกันไปหมดนะครับ

ออฟไลน์ axister

Re: audi ไม่มีตารางเซอวิสแต่ขายรถแล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 12:42:26 »
Audi ไม่ทราบนะครับ แต่ BMW ก็ไม่มีให้ แต่ดูได้ใน idrive

ผมว่าจริงๆ แล้วถ้าอยากได้ ก็บอกเซลล์ให้ไปขอจากฝ่าย service ก็ได้นะครับ

แต่ผมอ่านที่จขกท. ตั้งโพสต์แล้วงง  เล็กซัสมันประกอบในประเทศเหรอครับ ผมนึกว่านำเข้าจากญี่ปุ่นมาทั้งหมด  ผมว่าจขกท. เขียนลงมาแบบนี้ จะพาคนที่ไม่รู้ เข้าใจผิดกันไปหมดนะครับ

bmw ผมขอเซลเค้าส่งมาให้นะครับ คงอาจจะมาจากฝ่าย service

ส่วนที่บอกมาเซลแจ้งครับ ผมใช้ lexus ก็แจ้งกลับไปว่าประกอบญี่ปุ่น เซลถึงได้หยุดเล่าต่อครับ เซลน่าจะอยากบลัฟเพราะผมบอกว่าไปดู lexus มา driving assistance มาครบแต่ราคาไม่ได้โดดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2020, 12:44:31 โดย axister »

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 12:46:52 »
เท่าที่ผมทราบมา สำหรับวอลโว่คือโรงงานมาเลย์เป็นแค่ที่ประกอบนะครับ ส่วนโครงรถนั้นนำเข้ามาทั้งชิ้น เรื่องใช้วัสดุต่างกันน่าจะเป็นรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆมากกว่าครับ (พูดในกรณีที่ถ้าเกิดมีนะครับ เพราะผมส่องห้องเครื่องหลายครั้งก็ไม่เจอวัสดุนอกกลุ่ม EU)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 12:49:52 »
ดูจากข้อมูลที่เซลให้ ผมเปลี่ยนครับ มั่วหนักเลย สำำหรับผมต้องการความหน้าเชื่อถือ
สำหรับตารางเซอร์วิส ผมว่าน่าจะต้องมีนะครับ ลองโทรเข้าศูนย์ต่อสายฝ่ายบริการ แล้วสอบถามน่าจะพอมีลุ้นครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 12:54:02 »
audiควรtrainพนักงานขายให้ดีกว่านี้นะครับ จขกท.feedbackไปทีaudiโดยตรงเลยครับ
ให้ข้อมูลลูกค้าแบบนี้ ฆ่าตัวตายชัดๆ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 13:59:35 »
เคสนี้ผมว่าเซลตั้งใจบลัฟคู่แข่งมากไปจนคิดว่าลูกค้าไม่รู้เรื่อง เจอแบบนี้ถ้าใจรัก Audi ลองเปลี่ยนเซลส์ก่อน แต่ถ้ายังบรรยากาศไม่ดีอีกก็คงบอกลา ศูนย์ก็น้อยมากไม่ขยายตามแผนที่โฆษณา เจอแบบนี้อีกก็ไม่ไหวนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:00:28 »
สิ่งเเรกที่ควรทำคือเปลี่ยนไปคุยกับเซลล์คนใหม่ ครับ 

การตลาดเเนว บลัฟคู่เเข่งนี้มันตลาดล่างมากๆเลยครับ เเถภมบลัฟด้วยข้อมูลที่มั่วซั่วอีก วิชั่นเเบบนี้ ขายรถพรีเมี่ยมยาก  เพราะรถระดับพรีเมี่ยม ส่วนไหญ่เจ้าของเค้าไม่ได้ใช้เเค่ยี่ห้อเดียวหรอก เค้ามีมาหมดทั้งยี่ห้อคุณเเละยี่ห้อคู่เเข่ง

หวังว่ากระทู้นี้ คงผ่านตาไปถึงผู้บริหาร  จะได้เทรนนิ่งฝ่ายขายให้มืออาชีพกว่านี้

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:02:28 »
สอบถามทางSAได้เลยครับ
คุณณัฐพล 02-023-4888 064-301-1823
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:16:43 »
เซลล์ตอบแบบนี้คือพลาดนะครับผมว่า
ยังไงลองติดต่อช่องทางอื่นดูไหมครับถ้ายังสนใจ AUDI อยู่ เช่นที่คุณ V221 ให้ไว้
อาจได้คำตอบที่เข้าหูกว่า

**เห็นด้วย ควร feedback ไปที่ AUDI ทราบครับ  :'(

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:23:53 »
เป็นผมผมคงบอกเซลล์ไปตรงๆแบบดีๆว่า คุณเป็นเซลล์ Audi ข้อแรกที่ควรรู้เลยคือ
ลูกค้าหรือว่าที่ลูกค้า Audi แทบทั้งหมดไม่ใช่คนไม่รู้เรื่องรถ มีข้อมูลอยู่ประมาณนึงแล้วจนแทบจะไม่ด้อยไปกว่าเซลล์เลย
และส่วนมาก Audi จะไม่ใช่รถคันเดียวหรือคันแรกในบ้าน และโดยทั่วไป ต่อให้เป็นเซลล์ขายอะไรก็ตาม สิ่งที่ไม่ควรทำคือบลัฟยี่ห้ออื่น
ดังนั้นถ้าอยากรุ่ง ควรเปลี่ยนทัศนคติใหม่โดยด่วน

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 14:43:21 »
เซลเกทับบลัฟแหลกแถมใส่ไข่อีกต่างหาก  ผมใช้ทั้ง XC60 และ Forester ประกอบมาเลย์ทั้งคู่  คุณภาพต่างกันมากมาย  อยากบอกว่าวอลโว่มาเลย์ประกอบดีมากๆ  ไม่นับว่าวัสดุเท่าที่ผ่านตามายังไม่เห็นชิ้นส่วนไหนมาจากนอกโซนยุโรปเลย  ยางติดรถยังเป็นมิชลินผลิตจากฝรั่งเศสเลย นอกจากใช้รถมาเกือบปี  ปัญหาเล็กๆน้อยๆได้รับการดูแลอย่างดีมาก การรับประกันรถมีรายละเอียดชัดเจน  อีกอย่างบริการดูแลลูกค้าของวอลโว่ประทับใจทีเดียว  เมื่อกี้เพิ่งโทรมาตามให้เข้าเช็ค 1 ปีเอง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 15:12:02 »
เรื่องตารางอันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันเพราะยังไม่ได้ซื้อครับ ส่วนเรื่องคนขายผมว่าแล้วแต่คนครับอาทิตย์ที่แล้ว

ผมไปดู A5 มาศูนย์เลียบด่วนคนขายดีเลยนะครับ อายุพอๆกับผมผู้ชายพูดตามความจริงทุกอย่าง ชอบตรงไหน

ของ A5 ก็พูดไม่ชอบตรงไหนนั่งไปกับผมตอนลองขับก้พูด น่าจะเป็นเพราะคนที่ผมเจอไม่น่าจะเป็นคนขายรถมา

ก่อนที่มาขายเหมือนเพราะแค่ชอบรถ รู้เรื่องพอสมควรแต่ไม่ครบ ส่วนใหญ่สายอวยยี่ห้อที่ตัวเองขายคือมือ

อาชีพครับเพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ติดตามเรื่องรถมากมายหรอกครับ อวยแล้วเชื่อกันคนขายเลยมีพฤติกรรม

แบบนี้กันพอสมควร ส่วนเรื่องที่ จขกท. พูดถึง product training สำหรับแต่ละยี่ห้อผมว่าเป็นทุกยี่ห้อนะ

ส่วนหนึ่งคือรถยุคนี้มีอะไรเยอะพอสมควรและอีกอย่างถ้ามาคุยใน hlm ผมกล้าพูดเลยว่าคนในนี้หลายๆคน

แต่ไม่ทั้งหมดนะครับ รู้มากกว่าคนขายรถเยอะครับแถมรู้ละเอียดหลายยี่ห้อด้วยครับ เพราะฉะนั้นจะว่ายี่ห้อใด

ยี่ห้อหนึ่งน่าจะยาก หลายยี่ห้อถึงมีการtraining ก้ไม่น่าจะเยอะมากแถมความจำหรือทักษะของแต่ล่ะคนก้

ไม่เท่ากันด้วยครับ ผมเลิกคาดหวังมานานแล้วครับเท่าที่ดูรถมาหลังๆ คนขายก้มึนๆกับรถ ผมเจอมา Toyota,

Honda, Mazda, Bmw, Audi, Mercedes, Porsche, Volvo คนขายก้รู้ไม่เยอะทั้งนั้น บางอันเกือบหลุด

ขำด้วยซ้ำแต่ผมไม่อยากให้เค้าเสียความมั่นใจครับ ค่ายอื่นๆผมไม่รู้เพราะไม่ได้ดู ไม่แน่นะค่ายที่มีราคาแพง

กว่านี้อาจจะรู้เป้ะๆเลยก้ได้ใครได้ลองมาเล่าหน่อยละกันครับ สำหรับผมแค่ไม่กวน.... ก้พอแล้วครับสำหรับ

คนขาย ผมให้ที่ว่า genius ของบางยี่ห้อเลยที่มาอธิบายเราเวลาจะออกรถ เค้าก้รู้พอสมควรเกี่ยวกับอะไรที่

ลูกค้าถามประจำ ลองถามครับว่ารถรุ่นที่เราซื้อเวลาเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไร เบอร์อะไร

ลองดูว่าตอบได้กี่คน ซึ่งสำหรับผมแล้วเป็นข้อมูลที่ผมต้องรู้นะ ผมไม่ได้ถามไปเรื่อยครับ ส่วนเรื่อง audi assist

ต่างๆคนขายที่นั่งไปกับผมพูดว่านี่แหละจุดด้อยที่สู้คู่แข่งไม่ได้ครับเพราะหลายคนต้องการ แต่ผมกับคนขายผม

พูดเหมือนกันว่าชอบ เบื่อรถที่ต้องมาคอยนั่งปิดระบบเยอะแยะครับ ก้นะแล้วแต่คนครับ

*สำหรับผมถ้า Suv audi น่าซื้อรุ่นเดียวคือ Q8 ซึ่งผมว่าสวยมากน่าใช้แต่ถ้าเป็นตัวอื่นผมเอา Xc60 T8
ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2020, 15:16:32 โดย AkE »

ออฟไลน์ 405

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:03:26 »
audiควรtrainพนักงานขายให้ดีกว่านี้นะครับ จขกท.feedbackไปทีaudiโดยตรงเลยครับ
ให้ข้อมูลลูกค้าแบบนี้ ฆ่าตัวตายชัดๆ

ตอนนี้เซลก็ยังเอ๋ออยู่หรอ  ผมดันหลงไปเป็นลูกค้า Audi เพชรบุรี 3ปีก่อน บริษัทนี้พัฒนาการช้ามาก
ผมเคยใช้ Benz BMW อาวดี้นี่ถือว่ามั่วสุด ค่าบริการแพงสุด  รถนะก็ขับมันแต่เบื่อตัวแทน  คันต่อไป ลาหละ พอกันที

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:34:51 »
เกลียดมาก ประเภทบลัฟคู่แข่งเนี่ย ถ้าเจอผมเปลี่ยนเซลล์ทันทีครับ

บลัฟแบบมั่วๆด้วยสิ

Lexus คันไหนประกอบไทยหว่า นึกไม่ออก ????

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 17:43:20 »
คิดว่าเซลย้ายค่ายจาก AUDI ไปแบรนอื่นๆ
เขายังมีทัสนคติกับ AUDI แบบเดิมหรือปล่าว  ???

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 23:07:38 »
เอาจริงเป็นเซลล์ขายรถพรีเมี่ยม ผมว่าง่ายกว่าขายรถตลาดอีก เพราะลูกค้าส่วนใหญ่ มีข้อมูลมาอยู่แล้ว แทบไม่ต้องป้อนอะไรให้ลูกค้าเลย เซลล์มีหน้าที่แค่ชี้แจงข้อเท็จจริงในจุดที่ลูกค้าสงสัยแค่นั้น ความจริงใจตรงไปตรงมา สำคัญที่สุด
เรื่อง driving assist ทั้งหลายนี่ เหตุผลมันชัดเจนมากครับ ว่าต้นทุนมันสูง ถ้าใส่มาแล้วมันทำราคาแข่งกับคู่แข่งลำบาก บอกลูกค้าไปตามตรงแบบนี้ ไม่เห็นจะมีอะไรเสียหายตรงไหนเลย เพราะมันเป็น fact ผมว่าลูกค้าส่วนใหญ่ก็เข้าใจด้วย ผมกำลังดูๆ A7 อยู่เหมือนกัน เห็นเครื่อง 6 สูบ 3 ลิตร 340 แรงม้าในราคานี้ เลยพอจะทำใจมองข้าม active safety ไปได้บ้าง  โชคดีที่ผมได้เซลล์ดี เวลาจี้จุดที่เอาดี้สู่คนอื่นไม่ได้มาถาม ก็หัวเราะแหะๆ  แล้วก็ยอมรับไป ไม่มีมาบลัฟชาวบ้านให้ฟัง ถ้ายังสนใจเอาดี้อยู่ แนะนำเหมือนท่านอื่นครับ เปลี่ยนเซลล์เถอะ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:36:34 »
เซลล์มีหลายประเภทครับ แต่คนที่ผมติดต่อด้วยและเพื่อนผมซื้อกับเค้าก็ไม่ได้มีทัศนคติแบบนั้นนะครับ อาจจะเพราะน้องเค้ามาจากVolvoก็ได้ เพื่อนผมซื้อQ7กับเค้าไปก็ยังชมว่าให้คำแนะนำและบริการดีครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:48:54 »
สงสัยเวลาเดินเข้าโชว์รูม เอาดี้ ต้องบอกว่าผมมาจากแฟนรายการ HLM นะ จะพูดอะไรให้คิดให้ดีก่อน 5555
ผมยอมรับเลยว่าสมาชิกส่วนใหญ่รู้เยอะกว่าเซลแน่นอน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 11:20:04 »
แค่ Camry เซลยังไม่รู้ระบบอะไรอีกเยอะเลยครับ เพราะ ศ. โตต้าแถวบ้านผมขายแต่กระบะ 80%

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 03:23:30 »
ผู้ซื้อคนแรกๆเป็นกลุ่มวิจัยให้คนรุ่นหลังๆครับ