ผู้เขียน หัวข้อ: อิจฉาฝรั่งตอน$25000 civic si 2020 รถดีราคาถูกที่คนไทยได้แค่ฝัน  (อ่าน 5957 ครั้ง)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
พูดถึงเรื่องรถอย่างเดียวนะ

ของเขารถถูก แต่ภาษีและประกันแพง มันก็มาพร้อมกับคุณภาพในการคุ้มครอง การดูแลหลังการขาย และการดูแลสิทธิ์ของผู้บริโภคที่ดีกว่าด้วยนะ เพราะหากรถมีปัญหาหรือผู้ประกอบการกระทำความผิด โดนฟ้องได้ง่ายๆ หรือแม้แต่โดนด่าลง Social Media จนเละ ไม่มีข้อแม้ อีกอย่าง บ้านเขายังนำเข้ารถเองได้สบาย แม้จะมีกฎหมายในบางรัฐที่ห้ามนำเข้ารถอายุต่ำกว่า 25 ปีก็ตาม

ส่วนบ้านเรา เก็บภาษีตอนซื้อรถเยอะ แถมนำเข้าส่วนตัวไม่ได้อีก ลำบาง Grey โดนหัวคิวอีก แต่กลับได้ผลตอบแทนคืนสังคมน้อยหรือจำกัดมาก ๆ กลายเป็นรถมีราคาแพงอีก ในตรงกันข้าม ประกันก็ถูก บริการแบบขอไปที เสียเวลา ทำอะไรก็ยากลำบาก พอมีปัญหาหรือโดนเอาเปรียบ กลับไม่มีใครช่วยหรือเหลียวแล ต้องกัดฟ้นสู้ด้วยตัวคนเดียว สคบ. ก็ห่วยแตก ทำอะไรไม่ได้ ปล่อยให้ผู้ผลิตทำตลาดตามใจ ไม่สนใจเสียงผู้บริโภค เน้นกำไรเกินควร เอาเปรียบเพราะมีเงินและอำนาจเหนือผู้บริโภค

แถมตอนรถที่ในบ้านเราขายแล้วมีปัญหาในต่างประเทศ ค่ายในบ้านเรากลับเงียบ จนปัญหาเงียบค่อยแจ้ง Recall หรือส่งจดหมาย ผู้บริโภคได้แต่ทำใจหรือไม่สนอะไรจนเสียสิทธิ์ที่ควรจะได้

บ้านเราเจริญแต่วัตถุครับ แต่ที่เหลือดิ่งลงเหว พูดตรงๆ ต้องเหนื่อยพึ่งกันเองอีก

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
กำแพงภาษีสูงลิ่วและโครงสร้างภาษีพันกันมั่วในไทย คือเอาไว้ปกป้องอุตสาหกรรมเฒ่าทารกในประเทศ เพื่อให้กดขี่ มัดมือชก เอาเปรียบผู้บริโภคด้วย รถสเปคง่อยๆ เทคโนเก่าๆ ในราคาแพงๆคับ ทำแบบนี้มาห้าสิบกว่าปีแล้ว
   ตอนนี้อุตสาหกรรมยานยนต์กำลังตกต่ำ    โรงงานผลิตชิ้นส่วนทำงานกันไม่ครบ 5 วัน   ทยอยปลดคนงานมาตั้งแต่ปีที่แล้ว 
                          ถ้าวันหน้าไม่มีอุตสาหกรรมยานยนต์ในไทยอีกต่อไป    เหมือนออสเตรเลีย     คุณคิดว่าคนงานอีกหลายแสนคนในประเทศไทยจะเป็นอย่างไรครับ    เศรษฐกิจโดยรวมของประเทศจะเป็นยังไง               แต่ผมว่าถึงวันนั้นเหลือสภาพคนซื้อรถไม่มากแล้วแม้ว่ามันจะมีราคาถูกก็ตาม
ใช่ครับ การตกงานเศรษฐกิจตกต่ำมันสะเทือนไปทุกวงการ   คนที่ไม่คิดถึงคนอื่นมักจะไม่คิดถึงเรื่องนี้กันแถมมาว่าชาตินิยมกันอีก.  แต่ไม่เลย ถ้าล้มกันนี่มันลุกลามเป็นโดมิโน่แน่ๆ. สุดท้ายผลกระทบอาจจะโดนเค้าเอง

ทำไมพวกผมต้องอดทนยอมโดนการเอารัดเอาเปรียบจากอุตสาหกรรมเฒ่าทารกที่อ้างตัวเองว่ามีบุญคุณสำคัญมากกับประเทศด้วย!? ทุกคนอยากใช้รถที่มีคุณภาพดี ความปลอดภัยดี เทคโนทันสมัยทั้งนั้น ไอ้ที่สับหัวโขกกันเลือดซิบๆ แล้วรับโบนัสกันหลายๆเดือนนี่มันแฟร์กับผู้บริโภคมากจริงๆครับ  ;D

ปล. มุขชาตินิยมที่ใช้กันเกลื่อนๆในปัจจุบันนี่มันไม่ขลังแล้วครับ ใช้ไม่ได้ผลกับผู้บริโภครุ่นผม และเจนใหม่ๆ  ::)
ต้องแยกกันสสิครับ   ภาษีเงินได้เราเก็บได้เท่าไหร่ อเมริกาเก็บได้เท่าไหร่  ถ้าไม่มีภาษีเหล่านี้จะมีงบประมาณต่างๆได้ไง  โดยเฉพาะสวัสดิการการรักษาทางการแพทย์ที่ไทยดีกว่าอเมริกาแน่ๆ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
กำแพงภาษีสูงลิ่วและโครงสร้างภาษีพันกันมั่วในไทย คือเอาไว้ปกป้องอุตสาหกรรมเฒ่าทารกในประเทศ เพื่อให้กดขี่ มัดมือชก เอาเปรียบผู้บริโภคด้วย รถสเปคง่อยๆ เทคโนเก่าๆ ในราคาแพงๆคับ ทำแบบนี้มาห้าสิบกว่าปีแล้ว
   ตอนนี้อุตสาหกรรมยานยนต์กำลังตกต่ำ    โรงงานผลิตชิ้นส่วนทำงานกันไม่ครบ 5 วัน   ทยอยปลดคนงานมาตั้งแต่ปีที่แล้ว 
                          ถ้าวันหน้าไม่มีอุตสาหกรรมยานยนต์ในไทยอีกต่อไป    เหมือนออสเตรเลีย     คุณคิดว่าคนงานอีกหลายแสนคนในประเทศไทยจะเป็นอย่างไรครับ    เศรษฐกิจโดยรวมของประเทศจะเป็นยังไง               แต่ผมว่าถึงวันนั้นเหลือสภาพคนซื้อรถไม่มากแล้วแม้ว่ามันจะมีราคาถูกก็ตาม
ใช่ครับ การตกงานเศรษฐกิจตกต่ำมันสะเทือนไปทุกวงการ   คนที่ไม่คิดถึงคนอื่นมักจะไม่คิดถึงเรื่องนี้กันแถมมาว่าชาตินิยมกันอีก.  แต่ไม่เลย ถ้าล้มกันนี่มันลุกลามเป็นโดมิโน่แน่ๆ. สุดท้ายผลกระทบอาจจะโดนเค้าเอง

ทำไมพวกผมต้องอดทนยอมโดนการเอารัดเอาเปรียบจากอุตสาหกรรมเฒ่าทารกที่อ้างตัวเองว่ามีบุญคุณสำคัญมากกับประเทศด้วย!? ทุกคนอยากใช้รถที่มีคุณภาพดี ความปลอดภัยดี เทคโนทันสมัยทั้งนั้น ไอ้ที่สับหัวโขกกันเลือดซิบๆ แล้วรับโบนัสกันหลายๆเดือนนี่มันแฟร์กับผู้บริโภคมากจริงๆครับ  ;D

ปล. มุขชาตินิยมที่ใช้กันเกลื่อนๆในปัจจุบันนี่มันไม่ขลังแล้วครับ ใช้ไม่ได้ผลกับผู้บริโภครุ่นผม และเจนใหม่ๆ  ::)
ต้องแยกกันสสิครับ   ภาษีเงินได้เราเก็บได้เท่าไหร่ อเมริกาเก็บได้เท่าไหร่  ถ้าไม่มีภาษีเหล่านี้จะมีงบประมาณต่างๆได้ไง  โดยเฉพาะสวัสดิการการรักษาทางการแพทย์ที่ไทยดีกว่าอเมริกาแน่ๆ

นี่คงพยายามเลี่ยงไม่ยอมรับไม่กล้าพูดถึงเรื่องเอาเปรียบ โขกหัวสับสินะครับ ทำไมเรื่องแทงใจดำนี้รับความจริงกันไม่ได้ต้องอวยไว้ก่อนหรอ...ผมพูดเรื่องรถอย่างเดียว คุณพยายามไถหลุดไปเรื่อง heath care โน้น

- ไหนๆคุณพยายามอ้างบุญคุณของพวกอุตสาหกรรมเฒ่าทารกแล้ว เอาหลักฐานว่าเม็ดเงินภาษีที่เก็บได้จากตลาดรถยนต์ได้ถูกเอามาใช้ในวงการ health care จริงๆ ปริมาณเท่าไร ข้อมูลย้อนหลังสักห้าปีด้วยนะคับ จะได้วิเคราะห์กันสนุก ;D   

- ประสิทธิภาพของการนำเงินภาษีที่เก็บมาได้ไปใช้ทำประโยชน์ของไทยแลนด์น่าเป็นห่วง...ก้อเห็นกันได้เกลื่อนๆคับ ซื้อเศษเหล็กมาจากต่างประเทศ มือสอง กินคอม  8) 8)

- ผมเดาๆนะ คุณกำลังบอกสรุป "โดนเอาเปรียบ โดนขูดรีด ก็ต้องยอม เพราะอุตเฒ่าทารกมันมีบุญคุณกับประเทศ" ใช่ป่าวคับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2020, 10:20:35 โดย Ivy Modernist »