ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกว่าจะเอารถเข้าศูนย์หรืออู่ดีหมดประกันแล้ว (Benz)  (อ่าน 9415 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
รถหมด warranty เมื่อวานจะขับรถไปต่างจังหวัดแล้วอาการของรถคือขับๆอยู่รู้สึกอยู่ๆแอร์ก็เย็นน้อยลง ลมแอร์เบาก็เลยลองลดอุณหภูมิแอร์ลงมาจาก 23 เป็น 20 ลมแอร์ก็แรงขึ้นแต่มันแรงแบบมีเสียงดังๆแบบไม่ปกติ จากนั้นไฟเครื่องยนต์ก็ติดโชว์ขึ้นมาทันทีเลย จากนั้นเราก็เข้าห้างจอดรถให้เครื่องเย็นสักหน่อย (ประมาณ 1 ชั่วโมงได้) แล้วลองติดเครื่องใหม่เปิดแอร์กลับมาเย็นปกตินะ แต่ไฟเครื่องยนต์ก็ยังโชว์อยู่จึงไม่กล้าขับต่อไปต่างจังหวัด อย่างสอบถามค่ะว่าอาการนี้น่าจะเป็นที่อะไรค่ะ และควรซ่อมศูนย์หรืออู่ดี (ปกติเราจะ Service ศูนย์ตลอด) แต่ถ้าเป็นอู่ช่วยแนะนำเราด้วยค่ะ เราอยู่จรัญค่ะ แต่ค้นๆดูใน google เหมือนจะแนะนำอู่นิรันดร์กันไม่แน่ใจเขียนผิดไหม

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
รถยุโรปหลังประกัน ลองเสริจกูเกิ้ลดูคีย์เวิร์ดว่า Bosch MMS ครับ เผื่อเป็นอีกตัวเลือกนึง

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
เฃ็คทุก 10000 โลที่ 0 คับแต่เวลาจะทำค่อยเลือกคับว่าจะทำที่อู่หรือ 0  เพราะอู่จะทำเมื่อเสียไม่ค่อยเช็คล่วงหน้า

ออฟไลน์ panjap

อาการนี้คอมเพรสเซอร์แอร์หมดกำลังอัด เข้าศูนย์เปลี่ยนใหม่ประมาณ ห้าหมื่น ข้างนอก ราว สองหมื่น หน่อยๆ เคยทำรถเพื่อนไปหลายคันแล้ว ราวๆนี้แหละ  สาเหตุเป็นเพราะ น้ำมันคอมเพรสเซอร์มันรั่ว  ร้านแอร์ที่ไหนก็ทำได้ แต่ใช้ของ sanden แท้ๆละกัน มันจะมีเบอร์ตรงรุ่นอยู่

• **
เห็นราคาแล้วถ้าเป็นที่คอมเพรสเซอร์แอร์อู่นอกดูคุ้มกว่ามากเลย แต่ติดตรงเราดูไม่ค่อยเป็น กลัวสั่งแท้ไปแล้วได้ของเทียบมาแทน พอจะมีอู่แนะนำเราไหมค่ะ

ใช้เบนซ์คันแรกก็เจอปัญหาเลย ทำไมบีเอ็ม เล็กซัส ไม่มีปัญหาพวกนี้เลยน้อ สงสัยจะเป็นเบนซืคันแรก และคันสุดท้าย แอบบ่น  ;D

ออฟไลน์ Annethekop

• **
อู่นิรันดร์อยู่แถวราชพฤกษ์ ลองเอาเข้าไปเช็คแล้วให้ช่างเสนอราคาเปรียบเทียบกับของศูนย์ก็ได้ค่ะ รถหมดประกันแล้ว เข้าศูนย์นี่ตัวเบาเลยนะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Sleepy Boy

หาร้านแอร์ครับ เก่งกว่าศูนย์แน่นอน

ออฟไลน์ apinui

คือสำหรับคนที่ขับ BENZ เนี่ย ... การเข้าศูนย์เปลี่ยนอะไหล่บางตัวผมคิดว่าคงไม่หนักหรอกครับ

แต่สิ่งที่ได้คือ การรับประกันอะไหล่ที่น่าไว้ใจกว่า ... ถ้าเข้าอู่ เราใส่ของเค้ามา ออกจากอู่แล้วปรากฏว่าไม่หาย จะมีสักกี่ที่ ที่ยอมรับผิดชอบครับ ...

เข้าศูนย์มาตลอด ผมว่าเข้าศูนย์เถอะครับ ผู้หญิงด้วย โดยศูนย์พัน ยังฟ้องร้องได้ ... อู่ฟันราคาฟ้องลำบากนะครับ ...

ออฟไลน์ Stp

ลองเข้าศูนย์ให้ตีราคาอะไหล่ก่อนก็ได้ครับ คอมแอร์ถ้าไม่ใช่ไฮบริด/เสียบปลั๊กข้างนอกน่าจะทำได้ แต่ไฮบริด/เสียบปลั๊กไม่แน่ใจว่าอู่นอกทำกันได้รึยัง หรือบางทีถ้าใช้ กม. น้อยๆ ต่อรองศูนย์ขอเคลมฟรี อะไหล่ศูนย์ประกัน 2 ปีไม่จำกัดระยะทาง (อู่นอกแล้วแต่อู่และความเชื่อมั่น)

ถ้าได้ราคาอะไหล่ของศูนย์ ค่อยนำไปเปรียบเทียบรายการกับอู่นอก แล้วดูว่าคุ้มไหมกับราคาส่วนต่างและเงื่อนไขการรับประกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้ากลัวอะไหล่ปลอม ของเทียบ

เข้า 0 ดีกว่าครับ ขออย่างเดียวหาที่เจ็บแล้วจบครับ

อู่นอก ลองคิดแค่นี้พอว่า ถ้าอะไหล่เราจะเอาแท้ 0 จริงๆ เน้นว่าต้องแท้จาก 0

อู่เค้าไม่มีทางไปซื้อจาก 0 มาหรอกครับ 99% เลย เค้าต้องซื้อกับร้านนอก นี่ก้อ 1 ตัวแปรละ

ถ้าอู่มั่วด้วย 2 ต่อหล่ะทีนี้ ราคาถ้าถูกกว่าศูนย์เกิน 20% เสี่ยงเจอปลอมละ

จะทำอู่นอก เจ้าของต้องเป็นระดับนึงครับ แยกแยะเข้าใจรถ ฟังช่างจับผิดช่างได้ระดับนึง

ต้องไม่ลืมนะครับว่าราคาซ่อมรถตามอู่นอกหลายที่มันขึ้นอยู่กับยี่ห้อรถไม่ใช่คุณภาพการซ่อม ชั่งใจดูดีดีครับ

ออฟไลน์ basterias

ถ้ามีประวัติเข้าศูนย์ตลอดตอนขายต่อก็ขายง่ายกว่านะครับ ถ้าศูนย์คิดราคาที่เราจ่ายไหว ไปศูนย์สบายใจกว่าเยอะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ tatum0022

อะไรพังหาอู่นอกครับ ศูนย์เหลือไว้แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลวพอครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

• **
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ หลังจากอ่านทุกความเห็นแล้วคิดอีกทีแล้วสรุปเอาเข้าให้ศูนย์ดูแลดีกว่าจะได้ไม่ต้องมาปวดหัวทีหลัง ยิ่งดูไม่เป็นด้วย  :)

ออฟไลน์ V221

เอาเข้าศูนย์ตรวจสอบก่อนตัดสินใจก็ได้ครับ ถ้าเป็นคอมแอร์อาจจะเปลี่ยนใจหลังเจอใบเสนอราคาก็ได้เพราะE200 W212 ของที่บ้าน2คันเจอค่าเปลี่ยนคอมแอร์แสนกว่าบาท ผมเลยเอาไปทำที่Star air sound เพราะเพื่อนๆเอาBenzที่ขับไปทำมาหลายคนแล้วไม่มีปัญหา เอาไปทำทั้ง2คัน เข้าเช้า เย็นเสร็จ ตอนนี้ยังปกติครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Pegasus7700

รุ่นไหนครับ. ผมเคยเปลี่ยนคอมแอร์ ราคาพอสมควรนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• **
รุ่นไหนครับ. ผมเคยเปลี่ยนคอมแอร์ ราคาพอสมควรนะ

E300 Bluetec HYBRID ค่ะแต่เราก็ไม่รู้ราคาตลาดอยู่ดีนะว่าที่ศูนย์เสนอมาถูกหรือแพงกว่าข้างนอก พี่พอจะแนะนำได้ไหมว่าราคาประมาณเท่าไหร่ซ่อมได้ ถ้าเกินนี้ควรไปข้างนอก

ออฟไลน์ tatum0022

E300 Bluetec HYBRID ค่ะแต่เราก็ไม่รู้ราคาตลาดอยู่ดีนะว่าที่ศูนย์เสนอมาถูกหรือแพงกว่าข้างนอก พี่พอจะแนะนำได้ไหมว่าราคาประมาณเท่าไหร่ซ่อมได้ ถ้าเกินนี้ควรไปข้างนอก

รุ่นนี้คอมแอร์แพงมากครับ 2 แสน หาอู่นอกกว่าไหมครับ รู้สึกอู่แถวพระราม 2 เปลี่ยนได้อยู่นะครับรุ่นนี้ ยังไงถามศูนย์ก่อนได้ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ InBkk

รถที่บ้านเข้าปีที่ 7 แล้วก็ยังคงเข้าศูนย์อยู่ครับ แต่อะไหล่ชิ้นใหญ่ๆ ที่มีราคาแพง หรือตรงไหนสามารถซ่อมได้ไม่ต้องเปลี่ยนยกชุด ค่อยหาอู่นอกครับ

ออฟไลน์ V221

โทรไปถามเลยครับ เคสน้องผมก็ได้เสนอราคาจากศูนย์แล้วโทรไปถามทางสตาร์แอร์ก็ทราบราคาเลยครับ ทราบว่ามีสาขาที่พระราม2 ไม่ไกลจากบ้านคุณด้วย แอร์รถBenz Hybridเค้าก็ซ่อมครับ
http://www.starairsound.co.th/benz/%e0%b8%8b%e0%b9%88%e0%b8%ad%e0%b8%a1%e0%b9%81%e0%b8%ad%e0%b8%a3%e0%b9%8c%e0%b8%a3%e0%b8%96%e0%b8%a2%e0%b8%99%e0%b8%95%e0%b9%8c-benz-class/
BMW 750E M SPORT

• **
ขอบคุณทุกความเห็นเลยค่ะ.

ออฟไลน์ eaton fuller

คอมแอร์ไฟฟ้า

E300   E350e  1.5 แสน ไม่พอแน่ แปลงก็ไม่ได้ไฟโชว์

หาอู่นอกครับเผื่อซ่อมได้ เข้าศูนย์ไม่มีการซ่อม เปลี่ยนอย่างเดียว