ผู้เขียน หัวข้อ: ติดขอบยางประตูเสริมแล้วลมดันทุกครั้งเวลาปิดประตู  (อ่าน 3570 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
เพิ่งติดตังตัวยางเส้นสำหรับติดที่ขอบประตูเพื่อเพิ่มความแน่นให้กับขอบยางประตูครับ (ติดที่ตัวรถนะครับ)

ผลลัพธ์ที่ออกมาค่อนข้างพอใจเลยครับ
แต่ติดตรงที่มันทำให้ปิดประตูยากขึ้นมาหน่อยครับ
จากที่เอานิ้วผลัก ตั้งเอามือดันหน่อยๆ
ซึ่งเวลาปิดจะได้ยินเสียงลม ฟี่ๆ ตรงประตู
รวมถึงเวลาที่มีคนนั่งอยู่ในรถ แล้วมีการปิดประตู จะรู้สึกว่ามีลมเข้ามากระแทกหูด้วย
ซึ่งอันนี้ผมว่าค่อนข้างอันตราย กลัวส่งผลต่อแก้วหูในระยะยาวน่ะครับ

มีใครมีวิธีแก้อื่นไหมครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
แง้มกระจกใว้หน่อยนึงก่อนปิดครับ
มันแน่นไปลมมันหาทางออกไม่เจอ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ไม่อันตรายหรอก เป็นปกติ ครับ

คัน CRV ผม ตอนออกมานี่ นิ้วเดียวสะกิด มันก็ลง แต่เก็บเสียงไม่ดี เลยติดทั้งยางเสริม แถมสอดท่อออกซิเจนตู้ปลาอีก ก็จะปิดยากขึ้นหน่อย (แต่ถือว่า ง่าย ถ้าเทียบคันอื่น)

คัน pulsar เดิมๆ ปิดยากกว่า CRV นิดนึง ติดแค่ยางเสริม ก็ออกแรงเพิ่มอีกหน่อย

คัน Mazda 2 เดิมปิดยากอยู่แล้ว ใส่ท่อออกซิเจนเข้าไป ปิดทีเดียวไม่เคยลง ... ถอดทิ้งในบัดดล

ออฟไลน์ apinui

ช่องลมในรถผมว่ายังไงก็ระบายทันครับ

แต่ที่ได้ยินเสียงลมฟี่ๆ หรือลมกระแทกหู นั่นเพราะยางขอบประตูที่ติดไป รูระบายลมมันไม่พอครับ ..

สังเกตุขอบยางเดิมจะมีรูระบายลมเป็นจุดๆ เวลาปิดมันจะนุ่มไม่กระแทก

ส่วนยางที่ติดเพิ่มผมแนะนำลองเจาะรูเพิ่มครับ

ช่องลมในรถผมว่ายังไงก็ระบายทันครับ

แต่ที่ได้ยินเสียงลมฟี่ๆ หรือลมกระแทกหู นั่นเพราะยางขอบประตูที่ติดไป รูระบายลมมันไม่พอครับ ..

สังเกตุขอบยางเดิมจะมีรูระบายลมเป็นจุดๆ เวลาปิดมันจะนุ่มไม่กระแทก

ส่วนยางที่ติดเพิ่มผมแนะนำลองเจาะรูเพิ่มครับ

หมายถึงลมที่อยู่ในยางเส้นใช่ไหมครับ

ปกติแล้วเวลาเราปิดประตู ลมที่ดันออกมาจะถูกระบายออกยังไงถึงไม่มีอาการลมดันแบบนี้หรอครับ

ออฟไลน์ apinui

หมายถึงลมที่อยู่ในยางเส้นใช่ไหมครับ

ปกติแล้วเวลาเราปิดประตู ลมที่ดันออกมาจะถูกระบายออกยังไงถึงไม่มีอาการลมดันแบบนี้หรอครับ

ถูกครับ ลมในเส้นยางครับ ยางขอบประตูมันกะกลวงด้านใน เวลาปิดประตูมันจะแบนลงดังนั้นจึงต้องมีรูระบายลมออกครับ ถ้าระบายไม่ทันมันก็จะดังฟี่ๆหรือไม่ก็ปิดยากอย่างที่เป็นนั่นล่ะครับ

ส่วนช่องระบายลมในรถ จะอยู่บริเวณหลังรถใต้กันชนหลังครับ เมื่อถอดกันชนหลังออกจะเห็น เป็นรูขนาดใหญ่แต่จะมีแผ่นเปิด/ปิดเป็นครีบ ระบายแรงดันลมในรถตอนปิดประตูครับและเป็นช่องหายใจของเราด้วย  ตามภาพเลย รถถูกรถแพงมีหมดครับ ที่หลายคนอาจสงสัยว่านั่งในรถแล้วหายใจออกได้ไง ก็ช่องนี้ล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2020, 11:11:06 โดย apinui »

ถูกครับ ลมในเส้นยางครับ ยางขอบประตูมันกะกลวงด้านใน เวลาปิดประตูมันจะแบนลงดังนั้นจึงต้องมีรูระบายลมออกครับ ถ้าระบายไม่ทันมันก็จะดังฟี่ๆหรือไม่ก็ปิดยากอย่างที่เป็นนั่นล่ะครับ

ส่วนช่องระบายลมในรถ จะอยู่บริเวณหลังรถใต้กันชนหลังครับ เมื่อถอดกันชนหลังออกจะเห็น เป็นรูขนาดใหญ่แต่จะมีแผ่นเปิด/ปิดเป็นครีบ ระบายแรงดันลมในรถตอนปิดประตูครับและเป็นช่องหายใจของเราด้วย  ตามภาพเลย รถถูกรถแพงมีหมดครับ ที่หลายคนอาจสงสัยว่านั่งในรถแล้วหายใจออกได้ไง ก็ช่องนี้ล่ะครับ

เป็นความรู้ใหม่เลยครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

เดี๋ยวผมจะลองเจาะรูดูครับผม

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
ขอเรียนถามจากกรณีเคส CR-V ว่าพอมันเก็บเสียงไม่ดี แล้วเสริมจุดที่เป็นยาง กับท่ออกซิเจนตู้ปลา มันเงียบขึ้นไหมครับ
แบบต่างขนาดไหน คุ้มมั้ยที่จะออกแรงทำ/ลงทุน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. รถผม Jazz GD ครับ

ไม่อันตรายหรอก เป็นปกติ ครับ

คัน CRV ผม ตอนออกมานี่ นิ้วเดียวสะกิด มันก็ลง แต่เก็บเสียงไม่ดี เลยติดทั้งยางเสริม แถมสอดท่อออกซิเจนตู้ปลาอีก ก็จะปิดยากขึ้นหน่อย (แต่ถือว่า ง่าย ถ้าเทียบคันอื่น)

ออฟไลน์ alpha14

ใช้ไปนานๆขอบจะนุ่มลงเองปิดง่ายขึ้น แต่ช่วงแรกๆต้องแง้มกระจกลงหน่อยแล้วค่อยปิดครับ ไม่งั้นมีหูอื้อฉับพลัน เก็บเสียงดีขึ้นบ้างแต่ก็แลกมากับการหูอื้อเวลาเดินทางไกลนะครับ

เมื่อวานลองเจาะรูเพิ่มเรียบร้อยครับ ผลคือยังมีอาการปิดยากอยู่ครับ