ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ โช๊ค สำหรับ Freed ด้วยครับ  (อ่าน 5037 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ช่วยแนะนำ โช๊ค สำหรับ Freed ด้วยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:18:03 »
รถ freed ครับ เอาเข้าศูนย์ไป ศูนย์บอกว่า โช๊คหน้า ต้องเปลี่ยนแล้ว โช๊คหลัง ยังพอได้อยู่ วิ่งมา แสนสองกว่าโลแล้วครับ

เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ เปลี่ยนเป็น โช๊ค อะไรดีครับ รถครอบครัว ไม่ได้เอาไว้ซิ่งอะไรมาก แค่อยากให้ดีกว่าโช๊คเดิมติดรถเท่านั้นเอง

จำได้ว่ามีสมาชิกท่านนึง เปลี่ยน New SR มาแล้ว ตอน 8 หมื่นโล ซึ่งผมก็ค่อนข้างจะสนใจตัวนี้เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันมีตัวเลือกอื่นแนะนำหรือไม่ครับ

สุดท้าย ผมควรเปลี่ยนแค่ คู่หน้า หรือ จัด 4 ต้น ไปเลยดีครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ช่วยแนะนำ โช๊ค สำหรับ Freed ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 16:09:30 »
8 หมื่นโลก็ใกล้พังเต็มทีแล้วครับ โช้ค แนะนำของใหม่ใช้ยาวๆดีกว่ามือสองครับ

ลอง monroe oe ดูก็ได้ครับชุดนึงหมื่นบาทได้ ส่วน SR เกือบสองหมื่น และ tein endpro ก็สองหมื่นกลางๆ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
Re: ช่วยแนะนำ โช๊ค สำหรับ Freed ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 20:07:19 »
แนะนำ tein endurapro plus ครับ  ปรับหนืด16 ระดับ  ได้ตามความต้องการแน่นอน   

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:54:18 »
ใช้ tein durapro plus ปรับหนืดได้ วิ่งดีขึ้นพอสมควร ขับทางไกลเหนื่อยน้อยลง
แต่สปริงเดิมผมว่า ไม่ได้เรื่องเท่าไรครับ โยนแรงเหมือนเดิม

ถ้ามีใครใช้ขดทอง Tein H tech หรือ สปริง Freed Japan (เตี้ยกว่า Indonesia 1นิ้ว)
ขอรีวิวผลหน่อยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 10:12:42 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นผมหรือเปล่านะครับที่เคยแนะนำไว้

ตอนป้ายแดง ผมเปลี่ยนคู่หลังอย่างเดียวก่อน และใช้จนถึง 80000โล

และก็เปลี่ยนพร้อมกัน 4 ต้น ใช้จนตอนนี้ 1.8แสนโลแล้วครับ เท่ากับว่า 4 ต้นหลังสุด ใช้มาแสนโลเต็มๆ

คุ้มเกินคุ้มแล้วครับ มันจะเริ่มมีอาการไม่เฟิร์มตอน 8หมื่นโล คือถ้ามุด ซอกแซกที่ความเร็วสุง ท้ายเริ่มจะโยน และเขา 9หมื่นโล ระยะ rebound เริ่มหายไปบ้าง(เวลาเจอคลื่นถนนจากเดิมที่จะซับท้ายเอาไว้ไม่ให้กระดอนขึ้น แต่ตอนนี้เริ่มกระดอนเท่าโช้คเดิม)​แต่ถ้าขับเนิบๆ ยังไม่มีอาการอะไรมาก

ผมสังเกตุจากยาง ยังไม่เป็นคลื่นเลย ทนถึกจริงๆครับ กับราคาทั้งชุดไม่ถึง 2 หมื่น

ปล.ผมขับเร็วก็จริงแต่ไม่รูดหลุมหรือทางขรุขระนะครับ พวกบู้ชปีกนก แร๊คต่างๆ ยังสภาพดีมากตั้งแต่ป้ายแดง 1.8แสนที่ผ่านมา ผมเปลี่ยนแต่ลูกหมากกันโคลง​ชุดเดียว เลยไม่แน่ใจว่าโช้คทนเพราะเหตุผลการขับด้วยหรือเปล่า

Tein ผมก็อยากลองนะครับ เห็นอู่ที่รู้จักมีฟรีดใช้ tein อยู่ แต่เพื่อนผมเจ้าของอู่บอกว่า รถคันนั้นแข็งกว่ารถผมอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2020, 10:16:19 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 10:42:09 »
 8) 8) 8)......Monroe หรือ Gabriel เลย แกนโช๊คฯโต หนึบสาดโค้งเร็วๆ เอาอยู่แน่ :-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 12:25:01 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นผมหรือเปล่านะครับที่เคยแนะนำไว้

ตอนป้ายแดง ผมเปลี่ยนคู่หลังอย่างเดียวก่อน และใช้จนถึง 80000โล

และก็เปลี่ยนพร้อมกัน 4 ต้น ใช้จนตอนนี้ 1.8แสนโลแล้วครับ เท่ากับว่า 4 ต้นหลังสุด ใช้มาแสนโลเต็มๆ

คุ้มเกินคุ้มแล้วครับ มันจะเริ่มมีอาการไม่เฟิร์มตอน 8หมื่นโล คือถ้ามุด ซอกแซกที่ความเร็วสุง ท้ายเริ่มจะโยน และเขา 9หมื่นโล ระยะ rebound เริ่มหายไปบ้าง(เวลาเจอคลื่นถนนจากเดิมที่จะซับท้ายเอาไว้ไม่ให้กระดอนขึ้น แต่ตอนนี้เริ่มกระดอนเท่าโช้คเดิม)​แต่ถ้าขับเนิบๆ ยังไม่มีอาการอะไรมาก

ผมสังเกตุจากยาง ยังไม่เป็นคลื่นเลย ทนถึกจริงๆครับ กับราคาทั้งชุดไม่ถึง 2 หมื่น

ปล.ผมขับเร็วก็จริงแต่ไม่รูดหลุมหรือทางขรุขระนะครับ พวกบู้ชปีกนก แร๊คต่างๆ ยังสภาพดีมากตั้งแต่ป้ายแดง 1.8แสนที่ผ่านมา ผมเปลี่ยนแต่ลูกหมากกันโคลง​ชุดเดียว เลยไม่แน่ใจว่าโช้คทนเพราะเหตุผลการขับด้วยหรือเปล่า

Tein ผมก็อยากลองนะครับ เห็นอู่ที่รู้จักมีฟรีดใช้ tein อยู่ แต่เพื่อนผมเจ้าของอู่บอกว่า รถคันนั้นแข็งกว่ารถผมอีก

ไม่แน่ใจว่าใช้ โช๊ค ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนอยู่ครับ

ตอนนี้ถามราครา New SR ไป ได้ราคามา 24,500 บาท ตัวเลขนี้ โดนภรรยาบ่นหูฉีกแน่นอนครับ ถ้าอีกตัวของ คายาบา เหมือนกันก็เป็นกระบอก แดง ครับ ไม่แน่ใจรุ่นอะไร แต่ราคาถูกลงเยอะ ประมาณ 15,000 บาทครับ ไม่ทราบว่าคุณภาพเป็นอย่างไร

รถใช้ปกติครับ ไม่ได้เอาไปซิ่งอะไร เป็นรถครอบครัว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 22:08:14 »

ไม่แน่ใจว่าใช้ โช๊ค ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนอยู่ครับ

ตอนนี้ถามราครา New SR ไป ได้ราคามา 24,500 บาท ตัวเลขนี้ โดนภรรยาบ่นหูฉีกแน่นอนครับ ถ้าอีกตัวของ คายาบา เหมือนกันก็เป็นกระบอก แดง ครับ ไม่แน่ใจรุ่นอะไร แต่ราคาถูกลงเยอะ ประมาณ 15,000 บาทครับ ไม่ทราบว่าคุณภาพเป็นอย่างไร

รถใช้ปกติครับ ไม่ได้เอาไปซิ่งอะไร เป็นรถครอบครัว
Kayaba new sr กระบอกฟ้าครับ ตอนนั้นจัดมา 1.9หมื่นครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 22:28:32 »
ใช้ tein durapro plus ปรับหนืดได้ วิ่งดีขึ้นพอสมควร ขับทางไกลเหนื่อยน้อยลง
แต่สปริงเดิมผมว่า ไม่ได้เรื่องเท่าไรครับ โยนแรงเหมือนเดิม

ถ้ามีใครใช้ขดทอง Tein H tech หรือ สปริง Freed Japan (เตี้ยกว่า Indonesia 1นิ้ว)

ผมใช้ h tech ขดทอง กับ newsr ใส่กับล้อเดิมตั้งแต่ปีแรกๆ
ใช้ไปไม่ถึงพันโลถอดแต่สปริงออก ไม่ใช่อะไรครับ มันเตี้ยลงนิดนึงก็จริง
แต่มันติดลูกระนาดขนาดมหึมาแถวบ้านที่ต้องผ่านประจำเลยเอาออก

คันนี้เน้นให้พ่อตาใช้ แกไม่ค่อยหยอด เวลาผ่านลูกระนาด ขับละครูดไม่สะดวก สว เลยตามใจเค้าถอดออก
ส่วนตัวที่ใช้ใส่แล้วโยนน้อยลงโอเคมากขึ้นครับ เข้าโค้งก็ดี

ทุกวันนี้ยังกองอยู่ที่ห้องเก็บของเลยว่าจะปล่อยออก
: )

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2020, 09:43:28 »

ผมใช้ h tech ขดทอง กับ newsr ใส่กับล้อเดิมตั้งแต่ปีแรกๆ
ใช้ไปไม่ถึงพันโลถอดแต่สปริงออก ไม่ใช่อะไรครับ มันเตี้ยลงนิดนึงก็จริง
แต่มันติดลูกระนาดขนาดมหึมาแถวบ้านที่ต้องผ่านประจำเลยเอาออก

คันนี้เน้นให้พ่อตาใช้ แกไม่ค่อยหยอด เวลาผ่านลูกระนาด ขับละครูดไม่สะดวก สว เลยตามใจเค้าถอดออก
ส่วนตัวที่ใช้ใส่แล้วโยนน้อยลงโอเคมากขึ้นครับ เข้าโค้งก็ดี

ทุกวันนี้ยังกองอยู่ที่ห้องเก็บของเลยว่าจะปล่อยออก

กระซิบราคามาได้นะครับสนใจ ถ้าราคาไม่แรงมาก พี่ชายผมเคยเรียนกับพี่ด้วยครับ สะพานหัวช้าง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2020, 13:33:00 »
ขอบคุณคำแนะนำดีๆนะครับ

แต่โช๊คแต่ง ที่ราคาเกิน 2 หมื่น ภรรยาไม่อนุมัติแน่นอนครับ แม้ว่าผมจะเป็นคนจ่ายเงินก็ตาม  :'( :'( :'( :'( :'( :'(