ผู้เขียน หัวข้อ: อกหักจาก X-Trail แล้ว แต่กิเลสในตัวมันดันไม่หายไป ทำยังไงดีคะ  (อ่าน 9681 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
สวัสดีค่ะ

หัวข้อนี้ อาจจะไม่ค่อยมีสาระนิดนึง ขออนุญาตใช้พื้นที่ระบายสิ่งที่อยู่ในหัวหน่อยนะคะ

หลังจากที่เมื่อต้นเดือน พ.ค นิสสันประกาศลดราคา X-Trail ทั้งตัวเบนซินและไฮบริด
เราเองก็เป็นหนึ่งในคนที่สนใจ เพราะชอบ X-Trail มานานมาก จึงตัดสินใจเริ่มหารถ รวมถึงประกาศขาย HR-V ของตัวเองไปด้วย

ตลกร้ายคือ นอกจากเราจะไม่ทันโปรราคาพิเศษแล้ว (ทั้งๆที คนใกล้ตัวเป็นผู้จัดการฝ่ายขาย ก็ยังช่วยไม่ได้) นิสสันยังเลิกผลิต X-Trail ไปเลย
ตอนนี้ เราเลยอยู่ในอาการเหมือนคนอกหัก ทั้งๆที่ เงินยังไม่ได้ออกจากกระเป๋าสักบาท

ใจนึงก็คิดว่า ไม่ต้องเสียเงินแล้ว ก็ดีสิ แต่อีกใจมันให้ความรู้สึกว่า เมื่อเริ่มแล้ว ฉันจะต้องไปให้สุด
ในหัวคือนึกภาพตัวเองไปรับรถป้ายแดงคันใหม่เรียบร้อยแล้วค่ะ  ::)

หลังจากทำใจได้ ว่าตัวเองคงไม่มีแต้มบุญได้เป็นเจ้าของ X-Trail อย่างแน่นอน เราเลยพาตัวเองไปดูรถรุ่นอื่นๆใน segment เดียวกัน

Honda CR-V: เห็นว่ามีโปรโมชั่นเพราะจะมี minor-change ในเร็วๆนี้
แต่โปรโมชั่นของตัวเบนซินก็ไม่ได้แรงเท่าไหร่ พอไปดูคันจริงแล้วก็เฉยๆกับภายในและภายนอก

Mazda CX-5: ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจนะคะ เพราะว่าเจ็บมาแล้วกับการบริการหลังการขายของค่ายนี้
พอไปดูแล้วเฉยๆกับภายนอก แต่ปลื้มกับห้องโดยสารภายในมาก แต่ราคาก็แรงกว่าที่ตั้งใจไว้ (ลังเลระหว่างตัว S MY2019 / SP MY2018)

Subaru Forester: เป็นค่ายที่รักมานานมาก พอดีไปเปิดเจอโปรโมชั่นน่าสนใจ เลยพาตัวเองไปดูที่ศูนย์
เราชอบภายนอกของคันนี้มาก แต่ไม่ประทับใจกับการออกแบบและวัสดุของภายในเท่าไหร่
จากเดิมคนที่บ้านก็ไม่ค่อยชอบรถค่ายนี้อยู่แล้ว บังเอิญเจอเซลล์ที่ดูแลไม่ค่อยน่ารัก ที่บ้านยิ่งไม่ประทับใจไปใหญ่

ถ้าถามเราว่า รถที่เราอยากได้ที่สุดคืออะไร คำตอบคือ Civic FK อยากได้มาตั้งแต่ตอนรถออกมา จนถึงทุกวันนี้
คนใกล้ตัวเริ่มเชียร์ว่า ไปซื้อ Civic FK แทนไหม ถ้าได้รถที่ชอบแล้ว จะได้จบๆกับเรื่องนี้ไปนานๆ
แต่ที่ไม่กล้าตัดสินใจซื้อ เพราะใจรัก แต่สมองรู้ว่า รถไม่สามารถตอบโจทย์เราได้เลย

ตอนนี้ เราแอบเอนเอียงไปทั้ง Mazda CX-5 แต่ก็ยังลังเล ว่าจะกลืนน้ำลายตัวเองกับ Mazda จริงๆหรอ
คนรอบข้างเอง เริ่มยุมาว่า ถ้าอยากได้รถใหญ่จริงๆ ทำไมไม่ไปดูพวก PPV ไปเลยละ จะได้ใหญ่สมใจ

ตอนนี้ก่อนนอนก็บอกตัวเองว่า พักก่อนไหม ใช้คันเดิมไปนี้แหละ ขายตอนนี้ก็ขาดทุนเยอะนะ
แต่ตื่นมาตอนเช้า ก็มีความรู้สึกว่ารถมันยังไม่ตอบโจทย์ เราอยากได้รถคันใหญ่กว่านี้ ในตอนที่ยังมีกำลังผ่อนไหว

ตอนนี้รู้สึกเหมือนกับว่า เราหาเรื่องปวดหัวมาให้ตัวเองยังไงก็ไม่รู้เลยค่ะ ทำยังไงถึงจะหยุดความคิดตรงนี้ได้สักทีนะ  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Sub com Suv เลือกแล้วปวดหัวแบบนี้แหละครับ ผมก็ปวดมาแล้ว ที่บ้านได้มาทั้ง Forester ตัวเก่า กับ Crv เบนซิน ก็ต้องยอมรับว่ามันก็ขับงั้นๆอ่ะครับ แต่มันมาแสดงประโยชน์ขั้นสูงสุดคือตอนขนของ ซื้อต้นไม้ กับขนเฟอร์น่ะครับ ซึ่งตอนนี้ผมมั PPV แล้วจะเปลี่ยนอีกคัน ก็ลำบากเพราะ C Suv ไม่ค่อยโดนใจเลยซักคัน แบบ 100% นะ แต่ลีะคันมันก็มีจุดเด่นของมันเอง

แนะนำว่าถ้ายังไม่ตลกผลึก แสดงว่ายังไม่ตัดสินใจไม่ได้ ให้รอไปก่อนครับ 5555

ปล. อย่าเพิ่งไปคิดว่าไม่มีแต้มบุญได้ Xtrail ครับ เพราะผมไปไล่ดูในคลับ ปัญหาเยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ไม่ต้องเสียใจครับ รถมันไม่ได้น่าตกหลุมรักถึงขนาดต้องอกหัก จากคนใช้มา 5 ปี

Pro: ขับสบายดี ขับทางไกลๆ 500-600 โล ไม่รู้ลึกล้ามาก เจอถนนเป็นหลุมก็รูดไปสบายๆ ห้องโดยสารกว้างดี เบาะแถว 2 กับเบาะแถว 3 ไม่มี comment เพราะไว้วางกระเป๋า notebook กับรองเท้าอย่างเดียว
กินน้ำมันประมาณ 10 โล/ลิตร แต่ก็ไม่ได้สนใจเรื่องน้ำมันมากเพราะใช้ fleet card

Con: รู้สึกรถมันเปราะบางไปหน่อย oxygen sensor พังตอน 2 ปี ต่อมาปีที่ 4 โช๊คอัพหน้ารั่ว กับท่อแอร์ (ท่อ high/low) ถัดมาปีที่ 5 ท่อแอร์ที่เพิ่งเปลี่ยนรั่วอีกรอบ
ตอนนี้เจอปัญหาเวลาเจอคอสะพานมอเตอร์เวย์ต้องค่อยๆหยอด ไม่งั้นกระแทกดังตึงที่ล้อหน้าขวา หาไม่เจอว่าโช๊คยันหรือแก้มยางมันนิ่มจนกระแทก (ยาง michelin primacy SUV เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่เดือน ลมยาง 35psi)
ฝาท้ายดังแก๊กๆเฉพาะเวลา u-turn เจอทางขรุขระไม่ดังซะงั้น

สรูปตัวรถก็โอเคไม่เจออะไรหนักๆ แค่รำคาญ แต่ให้ซื้อนิสสันอีกมั้ย ก็คงไม่
ตอนนี้มีแผนรอ camry minor change, ยังตัดสินในไม่ได้ว่าจะปล่อย lancer 2009 หรือ xtrail 2014 ดี
แปลกตรงที่ lancer มีคนมาขอซื้อแต่ xtrail ไม่มีใครถาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2020, 19:17:14 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
คิดแบบเข้าข้างตัวเองก่อนครับ "ของๆเรา มันต้องเป็นของเรา"  ::)

ลองเช่าขับ fk หรือ cx5 สักสองวันไหมครับ
ลองใช้ชีวิตประจำวันกับมันดูหน่อย เลือกวันที่ใช้งานจริงๆ แล้วอาจจะได้คำตอบเร็วกว่าที่คิดก็ได้

**อาการนี้ผมเคยโดนน้องหมอจัดยาให้เลย 555 บอกผมว่า "กำลังวนนะ"
 :-X :-X

ออฟไลน์ Tom sawyer

ดีลเลอร์ต้องซื้อพ่วงเหมาเข่ง แต่ซื้อมาแล้วก็คงเอาไว้ขายราคาอื่น ไม่รู้จะมีสักกี่คนที่ได้ราคาโปร
ไม่งั้นก็ไปเอาฟอเรสเตอร์ แบบแบลงค์คาร์ แทนก็แล้วกัน ตัวท็อปราคาประมาณ 1.1x เท่านั้น

ออฟไลน์ mongolias

กิเลสระงับได้ด้วยการหยุดคิด หรือไม่ก็ซื้อไปเลยครับ 5555
ส่วนตัวผมมองว่าคุณเปลี่ยนรถบ่อย แต่ไม่เห็นจะแต่งรถเท่าไหร่เลย
ลองเอาเจ้า HRV ไปลงแม็กซ์ โช้คอัพสักชุด แล้วอาจจะหลงรักมากขึ้นก็ได้นะครับ

ตอนนี้เก็บเงินไว้ก่อนก็ดีครับ เศรษฐกิจตอนนี้เพิ่งเริ่มทรุด และดูแนวโน้มแล้ว น่าจะยาวพอสมควรเลยล่ะครับ

ปล. ผมขยับจาก Jazz ไป CX5 และภรรยาเพิ่งซื้อ Civic แต่ตอนนี้คันกับเจ้า City Turbo มากๆ แต่ดูจากเศรษฐกิจแล้ว หยุดกิเลสตัวเองไว้ก่อนครับ 55555

ออฟไลน์ Tien.W

หาเซลล์ Forester ใหม่ แล้วบอกเค้าว่า "อยากรู้ว่า รถมันมีดียังไง" ให้เค้าพาไปลองหน่อย

ออฟไลน์ basterias

เห็นว่าอยากได้ civic แล้วทำไมตอนแรกไปซื้อ cross over หล่ะครับ ผมก็ชอบ X trail เหมือนกันแต่ชอบแค่ดีไซน์ ส่วนตัวมองว่าขยับไป C-SUV คุ้มกว่ากลับไป C-seg ครับ ถ้าใช้ทุกวันอยู่ใน กทม ที่กำลีงเข้าหน้าฝน รถยกสูงก็คงได้เปรียบ แต่ถ้าจะไม่ขาย HRV แต่รับ Civic มาขับหรือแต่งรถตามใจรัก ผมว่าคุ้มครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Stp

ถ้าลองไปหาเช่าขับ Mazda CX-5 แล้วเจอดับกลางทาง ผมว่าคุณจะช็อคมากกว่าจอง X-Trail ไม่ทันอีกนะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
สรุปว่า xtrail เลิกผลิตแล้วหรอครับ อันนี้คอนเฟิร์มรึเปล่า เห็นพี่จิมมี่บอกในรายการว่า xtrail รุ่นนี้ยังผลิตต่อหนิครับ

ปล.ผลก็มองรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน กะรอโปรตอน all new xtrail มา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อาการแบบนี้แถวบ้านเรียกคันครับ ต้องเกาให้ถูกจุด
ถ้าขายทิ้งแล้วขาดทุนเยอะ ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็ไปจัดCX-5(ถ้าFKไม่ตอบโจทย์จริงๆอะนะ)
เพราะอ่านดูแล้วน่าจะชอบมากที่สุด ติดแค่หลังการขายที่เคยเจ็บกับปั้มติ๊ก ส่วนPPVตัดทิ้งไปเถอะไม่เหมาะหรอกครับ

ออฟไลน์ FyGI

ทำใจครับ

ไม่มีอะไรถูกใจเราไปซะทุกอย่างหรอกครับ

ออฟไลน์ Xyclop

1  เห็นกระทู้คุณ ชานมเลยรีบเข้ามาอ่าน
2   เข้าใจความรู้สึกวนเวียนแบบนี้ ผมก้อกำลังเป็นอยู่ แต่เรื่องแม็กนะ รู้สึกแบบนี้เปี้ยบ
3  เข้ามาบอกว่าอย่าเสียใจกับ x trailเลย ผม อยู่สายสาธารณสุข เซล2ที่ให้ทั้ง VL และ V พร้อมประกัน แต่สุดท้าย หลังศึกษา ปัญหาระยะยาวไท่ดี ใช้แล้วเครียด เลย ปล่อยผ่านทั้ง 2คัน  ตอนนี้โล่ง ไม่เครียดเลข
4   Hrv พร้อม แมก accord mc คันนี้สวยและใช้ดีอยู่แล้ว  อย่าได้ขายเลยครับ เห็นคุณรำ่ๆ อยากปล่อยหลายรอบ ผมเสียดายแทน  ถ้าไม่ติดว่าในบ้านมีคันนี้อยู่เเล้ว จะขอซื้อต่อจากคุณมาดูแลต่อเองเลย
5  อย่ากลับไป civic เลย ถ้าคุณขับ hrv อยู่แล้ว ไป c suv เหอะ
6 จากข้อ5 ที่คุณเคยโพสเกี่ยวกับ เรื่องราวคุณในอดีตเท่าที่ผมได้ติดตามมา  เลือก  crv เถอะครับ เหมาะกัน ผู้หญิงที่ต้องดูแลคนในบ้าน  อย่าเอา ปัญหาจุกจิกตัวรถเรื่องรถมาให้ปวดหัวอีกเลย
7 ถ้าไม่ใช่คุณชานม ผมไม่พิมพ ยืดยาวแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

ผมว่าHRVดีอยู่แล้วนะครับ จัดช่วงล่างสักชุดก็okละ ครับ enduro proplus
 เศรษฐกิจแบบนี้เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TCP

ไม่ได้รู้จักคุณมาก่อน / ไม่เคยอ่านกระทู้ของคุณผ่านตามาก่อนเลย กระทู้นี้ กระทู้แรก

แต่สิ่งที่อยากจะบอกคือ สรุปแล้ว ..

- คุณอยากได้ SUV / CUV คันใหญ่กว่าเดิม

ผมตอบ / แนะนำได้แค่ว่า ให้รอ Toyota ออก CUV รุ่นที่จะใหญ่กว่า C-HR เร็วๆ นี้ ละกัน

+ อาจมีโปรโมชั่นจากรัฐบาล ที่จะกระตุ้นกำลังซื้อ คล้ายๆ สมัย " รถคันแรก ลดภาษีไม่เกินแสน ปี 55-56 " ด้วยครับ

ออฟไลน์ Simethicone

• **
ให้คิดถึงภาษีสรรพสามิตรที่กำลังจะลดลงครับ ซื้อหลังลดภาษีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ muff

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับรอดู c-suv toyotaครับ ถึงเวลานั้นอะไรที่ไม่ใช่มันก็จะไม่ใช่ไปเอง

ออฟไลน์ sukhontha

มนุษย์ทุกผู้ทุกนาม  มีกิเลส ไม่จบ ไม่สิ้น 

จขกท ไม่แปลกครับ 

ส่วนคำแนะนำเรื่องรถ  เอาที่พึงพอใจเลยครับ 

ออฟไลน์ pjs6306

คนโสดขับรถคนเดียวไม่น่าซรเรียสสนะคับ

ออฟไลน์ ismael

ใช้คันเดิมไปก่อนคับ
เดียวรถรุ่นใหม่ๆโปรดีๆก็มายั่วกิเลสอีก
ขับคนเดียวกับรถคันเดิมชิวๆไปคับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คัน ก็ต้อง เกา ครับ

ส่วนจะเกายังไงนั้น ก็คงมีหลายเหตุผลประกอบ

ส่วนตัว ถ้าชอบ จะชอบรถที่โดยรวมโอเค ไม่ใช่ รถที่บอกช่วงล่างดีแต่ตัวถังไม่ใช่ รถที่ออฟชั่นเยอะแต่นั่งไม่สบาย รถที่สวยแต่พื้นที่ใช้สอยไม่มีเลย รถที่ดูว๊าวแต่พอได้กลับปวดหัว บลาาาาา พวกนี้ผมไม่เอา เหนื่อยตัวเองป่าวๆ

ถ้าชอบคันไหน ไปคันนั้น แล้วชั่งน้ำหนักเอาว่า จุดที่ไม่ชอบแก้ไขได้ไหม ถ้าแก้ไขก็จบคันนั้นได้เลยครับ

ออฟไลน์ YZA

ข่าวว่า all new xtrail เปิดตัวเมืองนอก ปลายปี
ไทยอาจจะขายซักปลายปีหน้า......ถ้ารอไหวนะครับ ก็เป็นตัวเลือกนึง

ออฟไลน์ Sai151088

• **
ใช้ x-trail น้ำมันล้วนยุครับ 3ปีครึ่งแล้ว รถดีจริงๆ ไม่จุกจิกใดๆ โชคดีละมั่ง
แต่ตัว HB เกียร์รุ่นใหม่ๆไม่รุ้ปัญหายังเยอะยุมั้ย
ส่วนตัวคิดว่า เป็นรถที่คุ้มค่าดีนะครับ อเนกประสงค์มาก ช่วงล่างดี
ส่วนตัวว่าดีกว่า CR-V เรื่องความนุ่ม รอชมตัวใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Boattamon

ผมก็ไม่เชิงอกหักมาเหมือนกันครับ

ใจมองเจ้า X-Trail มานานมาก ตัว 2.5 ยิ่งพอไมเนอร์เชนจ์แล้วสวยขึ้นเป็นกอง เมียผมก็ชอบมากด้วย
เวลามีงานโชว์รถทีไร ต้องขึ้นไปนั่ง ไปลอง ขึ้นๆ ลงๆ กับเมียตลอดเลย 5555
แต่จากที่สิงอยู่ในคลับเค้ามาร่วมปี ผมก็เห็นปัญหาเยอะอยู่เหมือนกัน ค่อนข้างเปราะบางกับอะไหล่สำคัญๆ บางตัว
แถมกินน้ำมันมากๆ วิ่งทางไกลก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่ แถมเราใช้งานในเมืองช่วงเวลารถติด สถานที่รถติดตลอดอีกด้วย

ซึ่งใจจริงๆ คืออยากได้รถเงียบ จากก่อนหน้านี้ขับแต่รถไม่เงียบมาตลอด CR-V ตัวแรก, Jazz ตัวแรก จนมาเป็น CX-5 2.2 XDL ตัวแรก
ซึ่งก็ใช้อยู่ในปัจจจุบัน รถหมดประกันเดือน 8 นี้ละ รถดีนะ แถมยังวิ่งไม่ถึงเกณฑ์ที่น้ำจะดันเสียด้วย (ใช้รถน้อย แค่กทม.เป็นหลัก)

จนพอเจอเจ้าโปรฯลดราคาแบบเททิ้ง ก็ไปเอากับเค้าด้วยเหมือนกัน ทั้งๆที่น้องสาวแท้ๆ ของผมก็เป็นหมอ ผมยังชวดเลย
ว่าจะเอา CX-5 ไปเปลี่ยนประสบการณ์หน่อย แต่ก็นะ ไม่ได้ครอบครอง เลยต้องใช้ CX-5 ตัวนี้ต่อไป
อย่างน้อยมันก็ประหยัดกว่า X-Trail 2.5 แน่ๆ แล้วล่ะ ทั้งในและนอกเมือง

ครั้นพอจะมามองช้อยส์อื่น
CX-5 ใหม่ หรือแม้กระทั่ง CX-8 : ลาขาดยี่ห้อนี้ รถดี แต่........
CR-V : สวยมาก ชอบ แต่ไม่ชอบการเก็บเสียงแบรนด์นี้ + งานประกอบ
Forester : เพื่อนใช้แล้ว แต่ตัวก่อนปัจจุบัน บอกกินดุอยู่ในเมือง 2.0
MG : ม่ายยยย
แบรนด์ยุโรป : มิอาจเอื้อม

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2020, 10:01:05 โดย Boattamon »

ออฟไลน์ 20TRF

แอบเข้ามาเชียร์ฟอเรสเตอร์ครับ มันเป็นรถที่จะไม่หลงถ้าไม่ได้ลองขับจริงๆครับ ::) ::)

Sub com Suv เลือกแล้วปวดหัวแบบนี้แหละครับ ผมก็ปวดมาแล้ว ที่บ้านได้มาทั้ง Forester ตัวเก่า กับ Crv เบนซิน ก็ต้องยอมรับว่ามันก็ขับงั้นๆอ่ะครับ แต่มันมาแสดงประโยชน์ขั้นสูงสุดคือตอนขนของ ซื้อต้นไม้ กับขนเฟอร์น่ะครับ ซึ่งตอนนี้ผมมั PPV แล้วจะเปลี่ยนอีกคัน ก็ลำบากเพราะ C Suv ไม่ค่อยโดนใจเลยซักคัน แบบ 100% นะ แต่ลีะคันมันก็มีจุดเด่นของมันเอง

แนะนำว่าถ้ายังไม่ตลกผลึก แสดงว่ายังไม่ตัดสินใจไม่ได้ ให้รอไปก่อนครับ 5555

ปล. อย่าเพิ่งไปคิดว่าไม่มีแต้มบุญได้ Xtrail ครับ เพราะผมไปไล่ดูในคลับ ปัญหาเยอะเหมือนกันนะครับ

ปวดหัวมาตั้งแต่ B-SUV พอจะเขยิบไป C-SUV ก็ยังปวดหัวอยู่เลยค่ะ ไม่มีตัวไหนในตลาดที่ถูกใจ 100% จริงๆ ^^"

ไม่ต้องเสียใจครับ รถมันไม่ได้น่าตกหลุมรักถึงขนาดต้องอกหัก จากคนใช้มา 5 ปี

Pro: ขับสบายดี ขับทางไกลๆ 500-600 โล ไม่รู้ลึกล้ามาก เจอถนนเป็นหลุมก็รูดไปสบายๆ ห้องโดยสารกว้างดี เบาะแถว 2 กับเบาะแถว 3 ไม่มี comment เพราะไว้วางกระเป๋า notebook กับรองเท้าอย่างเดียว
กินน้ำมันประมาณ 10 โล/ลิตร แต่ก็ไม่ได้สนใจเรื่องน้ำมันมากเพราะใช้ fleet card

Con: รู้สึกรถมันเปราะบางไปหน่อย oxygen sensor พังตอน 2 ปี ต่อมาปีที่ 4 โช๊คอัพหน้ารั่ว กับท่อแอร์ (ท่อ high/low) ถัดมาปีที่ 5 ท่อแอร์ที่เพิ่งเปลี่ยนรั่วอีกรอบ
ตอนนี้เจอปัญหาเวลาเจอคอสะพานมอเตอร์เวย์ต้องค่อยๆหยอด ไม่งั้นกระแทกดังตึงที่ล้อหน้าขวา หาไม่เจอว่าโช๊คยันหรือแก้มยางมันนิ่มจนกระแทก (ยาง michelin primacy SUV เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่เดือน ลมยาง 35psi)
ฝาท้ายดังแก๊กๆเฉพาะเวลา u-turn เจอทางขรุขระไม่ดังซะงั้น

สรูปตัวรถก็โอเคไม่เจออะไรหนักๆ แค่รำคาญ แต่ให้ซื้อนิสสันอีกมั้ย ก็คงไม่
ตอนนี้มีแผนรอ camry minor change, ยังตัดสินในไม่ได้ว่าจะปล่อย lancer 2009 หรือ xtrail 2014 ดี
แปลกตรงที่ lancer มีคนมาขอซื้อแต่ xtrail ไม่มีใครถาม

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะคะ

Xtrail เป็นรถที่เราชอบมาตั้งแต่ตอนเปิดตัวเลย แต่เหมือนไม่มีโอกาสไม่เคยตรงกันสักที
ตอนที่ Nissan จัดโปร 0% 72 เดือนก่อนเปิดตัว MC ตอนนั้นเราเงินเดือน 25,000 บาทเอง ดาว์นได้ แต่ไม่น่าจะผ่อนไหว
พอมาตอนนี้ ผ่อนได้แล้ว แต่ไม่มีแม้แต่รถให้จองซะงั้น  ::)

คิดแบบเข้าข้างตัวเองก่อนครับ "ของๆเรา มันต้องเป็นของเรา"  ::)

ลองเช่าขับ fk หรือ cx5 สักสองวันไหมครับ
ลองใช้ชีวิตประจำวันกับมันดูหน่อย เลือกวันที่ใช้งานจริงๆ แล้วอาจจะได้คำตอบเร็วกว่าที่คิดก็ได้

**อาการนี้ผมเคยโดนน้องหมอจัดยาให้เลย 555 บอกผมว่า "กำลังวนนะ"
 :-X :-X

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำนะคะ น่าสนใจเหมือนกันค่ะ
ส่วนตัวแล้วเป็นคนเกรงใจเซลล์ ไม่ค่อยกล้าไปขอลองขับเหมือนกันค่ะ ^^"

ดีลเลอร์ต้องซื้อพ่วงเหมาเข่ง แต่ซื้อมาแล้วก็คงเอาไว้ขายราคาอื่น ไม่รู้จะมีสักกี่คนที่ได้ราคาโปร
ไม่งั้นก็ไปเอาฟอเรสเตอร์ แบบแบลงค์คาร์ แทนก็แล้วกัน ตัวท็อปราคาประมาณ 1.1x เท่านั้น

คนใกล้ตัวเราทำงานอยู่ดีลเลอร์นิสสัน เห็นว่านิสสันมอเตอร์ส่งรถมาให้แค่ศูนย์ละ 2-3 คันเองค่ะ
ฝ่ายขายโดนด่ากันกระจุยกระจาย เพราะตอนรับจองก็ไม่รู้ว่ามีรถแค่นี้ ^^"

ปล. หลังจากเจอเซลล์ Subaru เข้าไป น่าจะต้องให้เวลาที่บ้านสักพักเลยค่ะ ตอนนี้แผลยังสดอยู่ สำหรับเราก็เช่นกัน

กิเลสระงับได้ด้วยการหยุดคิด หรือไม่ก็ซื้อไปเลยครับ 5555
ส่วนตัวผมมองว่าคุณเปลี่ยนรถบ่อย แต่ไม่เห็นจะแต่งรถเท่าไหร่เลย
ลองเอาเจ้า HRV ไปลงแม็กซ์ โช้คอัพสักชุด แล้วอาจจะหลงรักมากขึ้นก็ได้นะครับ

ตอนนี้เก็บเงินไว้ก่อนก็ดีครับ เศรษฐกิจตอนนี้เพิ่งเริ่มทรุด และดูแนวโน้มแล้ว น่าจะยาวพอสมควรเลยล่ะครับ

ปล. ผมขยับจาก Jazz ไป CX5 และภรรยาเพิ่งซื้อ Civic แต่ตอนนี้คันกับเจ้า City Turbo มากๆ แต่ดูจากเศรษฐกิจแล้ว หยุดกิเลสตัวเองไว้ก่อนครับ 55555

ข้อสองน่าจะทำง่ายกว่าข้อแรกนะคะ ใช้เงินแก้ปัญหานี้ งานถนัดเลย 5555

อันที่จริง HRV เราก็เปลี่ยนมาทั้งล้อ ทั้งโช้ค แล้วนะคะ แต่ใช้ล้อโรงงาน เลยทำให้ดูเหมือนไม่แต่ง
สงสัยต้องลองเอาไปใส่ล้อแต่งดูมั้งคะ เผื่อจะทำให้หายเบื่อดูบ้าง อิอิ

หาเซลล์ Forester ใหม่ แล้วบอกเค้าว่า "อยากรู้ว่า รถมันมีดียังไง" ให้เค้าพาไปลองหน่อย

เซลล์คนแรกก็พาลุยข้างทางมาเลยค่ะคุณ Tien ให้โหดกว่านี้ เราน่าจะหัวใจวายก่อนกลับถึงศูนย์ 555

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

เห็นว่าอยากได้ civic แล้วทำไมตอนแรกไปซื้อ cross over หล่ะครับ ผมก็ชอบ X trail เหมือนกันแต่ชอบแค่ดีไซน์ ส่วนตัวมองว่าขยับไป C-SUV คุ้มกว่ากลับไป C-seg ครับ ถ้าใช้ทุกวันอยู่ใน กทม ที่กำลีงเข้าหน้าฝน รถยกสูงก็คงได้เปรียบ แต่ถ้าจะไม่ขาย HRV แต่รับ Civic มาขับหรือแต่งรถตามใจรัก ผมว่าคุ้มครับ

ที่ตัดสินใจซื้อ HRV เพราะว่า Civic ไม่ตอบโจทย์ชีวิตเราเท่าไหร่ค่ะ
- เราขับรถไม่เก่ง คนรอบข้างบอกว่ารถยกสูงจะทัศนวิสัยดีกว่า
- Civic เตี้ยมาก วันที่เราไปดูรถที่ศูนย์ เราใส่ส้นสูงไปด้วย แทบจะลุกจากรถไม่ขึ้นเลยค่ะ

ถ้าเขยิบต่อ เราคงไป C-SUV เหมือนกัน ถ้าให้ซื้อขนาดเท่าเดิม ไม่เสียเงินเปลี่ยนเลยน่าจะดีกว่าค่ะ ^^"

ถ้าลองไปหาเช่าขับ Mazda CX-5 แล้วเจอดับกลางทาง ผมว่าคุณจะช็อคมากกว่าจอง X-Trail ไม่ทันอีกนะครับ

หายใจเข้า ปั้มติ๊ก หายใจออก ยานแม่ สะกดจิตตัวเองอยู่เหมือนกันค่ะ   ::)

สรุปว่า xtrail เลิกผลิตแล้วหรอครับ อันนี้คอนเฟิร์มรึเปล่า เห็นพี่จิมมี่บอกในรายการว่า xtrail รุ่นนี้ยังผลิตต่อหนิครับ

ปล.ผลก็มองรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน กะรอโปรตอน all new xtrail มา

ส่วนตัวเราเอง ก็เข้าใจว่ายังมีผลิตต่อเหมือนกันนะคะ ที่ราคาพิเศษ ก็คือแค่สำหรับรถค้างสต๊อก
แต่คนข้างตัวทำงานอยู่ดีลเลอร์นิสสัน เขาบอกว่าไม่มีผลิตแล้ว ตอนนี้ทางมอเตอร์ให้ดัน Kicks แทนไปก่อน ก็เลยงงๆเหมือนกันค่ะ ^^"

อาการแบบนี้แถวบ้านเรียกคันครับ ต้องเกาให้ถูกจุด
ถ้าขายทิ้งแล้วขาดทุนเยอะ ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็ไปจัดCX-5(ถ้าFKไม่ตอบโจทย์จริงๆอะนะ)
เพราะอ่านดูแล้วน่าจะชอบมากที่สุด ติดแค่หลังการขายที่เคยเจ็บกับปั้มติ๊ก ส่วนPPVตัดทิ้งไปเถอะไม่เหมาะหรอกครับ

อยากให้ร้านขายยามียาแก้คันประเภทนี้จังเลยค่ะ น่าจะถูกกว่าการเกาเยอะเลย 555

เท่าที่คำนวนนะคะ ขายตอนนี้น่าจะขาดทุนประมาณ 20-25% ของราคารถ ถามว่าเดือดร้อนกับเงินก้อนนี้ไหม ก็ไม่
แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็ไม่อยากเอาเงินเป็นแสนไปโยนทิ้งเหมือนกัน เป็นความเสียดายเหมือนกันค่ะ

เราเองก็คิดว่า ถ้าตัด X-Trail ออก CX5 น่าจะตอบโจทย์ที่สุดแล้วค่ะ แต่ดูแล้ว CRV น่าจะเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยกว่าในระยะยาวนะคะ ^^

ทำใจครับ

ไม่มีอะไรถูกใจเราไปซะทุกอย่างหรอกครับ

อยู่ในช่วงพยายามจะปลงนะคะ แต่เหมือน Facebook มันจำ algorithm การค้นหาของเราไปได้แล้ว
ตอนนี้ News Feed เต็มไปด้วยโปรโมชั่นรถเลยค่ะ 555

1  เห็นกระทู้คุณ ชานมเลยรีบเข้ามาอ่าน
2   เข้าใจความรู้สึกวนเวียนแบบนี้ ผมก้อกำลังเป็นอยู่ แต่เรื่องแม็กนะ รู้สึกแบบนี้เปี้ยบ
3  เข้ามาบอกว่าอย่าเสียใจกับ x trailเลย ผม อยู่สายสาธารณสุข เซล2ที่ให้ทั้ง VL และ V พร้อมประกัน แต่สุดท้าย หลังศึกษา ปัญหาระยะยาวไท่ดี ใช้แล้วเครียด เลย ปล่อยผ่านทั้ง 2คัน  ตอนนี้โล่ง ไม่เครียดเลข
4   Hrv พร้อม แมก accord mc คันนี้สวยและใช้ดีอยู่แล้ว  อย่าได้ขายเลยครับ เห็นคุณรำ่ๆ อยากปล่อยหลายรอบ ผมเสียดายแทน  ถ้าไม่ติดว่าในบ้านมีคันนี้อยู่เเล้ว จะขอซื้อต่อจากคุณมาดูแลต่อเองเลย
5  อย่ากลับไป civic เลย ถ้าคุณขับ hrv อยู่แล้ว ไป c suv เหอะ
6 จากข้อ5 ที่คุณเคยโพสเกี่ยวกับ เรื่องราวคุณในอดีตเท่าที่ผมได้ติดตามมา  เลือก  crv เถอะครับ เหมาะกัน ผู้หญิงที่ต้องดูแลคนในบ้าน  อย่าเอา ปัญหาจุกจิกตัวรถเรื่องรถมาให้ปวดหัวอีกเลย
7 ถ้าไม่ใช่คุณชานม ผมไม่พิมพ ยืดยาวแบบนี้นะครับ

ขอบคุณที่สำหรับคำแนะนำนะคะคุณ Xyclop ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกันด้วยค่ะ

เราเองก็แอบคิดเหมือนกันนะคะ ว่า CRV น่าจะไม่ใช่รถที่ว้าวที่สุด แต่ดูแล้วน่าจะเป็นรถที่เหมาะสมที่สุดในระยะยาว
ช่วงหลังๆนี้ เราหาแต่ข้อมูลของ CX5/Forester/X-Trail สงสัยต้องลองหาข้อมูลของ CRV เพิ่มซะแล้วค่ะ

1 ปีที่ผ่านมากับ HRV โดยรวมก็แฮปปี้ดีนะคะ แต่ที่บ้านก็ยังดูนั่งกันอึดอัดเหมือนเดิม ถ้ามีที่เพิ่มอีกนิดนึงก็จะดี
บางทีก็เสียดายเหมือนกัน ว่าทำไมไม่ยืมของพี่สาวมาลองขับก่อนซื้อ แต่อันนี้เราไม่แน่ใจว่าตัวเองคิดไปเองไหมนะคะ ^^

ปล. แอบเล็งล้อของ Accord Hybrid ตัวปัจจุบันอยู่ ไม่รู้จะช่วยแก้คันถูกจุดไหม คุณ Xyclop คิดว่าสวยไหมคะตัวนี้

ผมว่าHRVดีอยู่แล้วนะครับ จัดช่วงล่างสักชุดก็okละ ครับ enduro proplus
 เศรษฐกิจแบบนี้เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

เราเห็นสภาพเศรษฐกิจแล้วก็นึกกังวลเหมือนกันค่ะ แต่อีกใจก็ลังเลว่าเอ.. ถ้าอยากจะไปขายทีหลัง จะยิ่งยากกว่าเดิมไหม ^^"

ปล. จัด Endura Pro Plus ตามคำแนะนำของหลายๆท่านมาแล้วนะคะ โดยรวมก็แฮปปี้ขึ้นอยู่นะคะ

ไม่ได้รู้จักคุณมาก่อน / ไม่เคยอ่านกระทู้ของคุณผ่านตามาก่อนเลย กระทู้นี้ กระทู้แรก

แต่สิ่งที่อยากจะบอกคือ สรุปแล้ว ..

- คุณอยากได้ SUV / CUV คันใหญ่กว่าเดิม

ผมตอบ / แนะนำได้แค่ว่า ให้รอ Toyota ออก CUV รุ่นที่จะใหญ่กว่า C-HR เร็วๆ นี้ ละกัน

+ อาจมีโปรโมชั่นจากรัฐบาล ที่จะกระตุ้นกำลังซื้อ คล้ายๆ สมัย " รถคันแรก ลดภาษีไม่เกินแสน ปี 55-56 " ด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ มีเพื่อนแนะนำมาเหมือนกันว่าให้รอดูตัวนี้ก่อนไหม
แต่ก็ยังคิดอยู่ว่าแล้วระหว่างรอละ ควรขายรถไปก่อนเลยไหม หรือว่าใช้ไปเรื่อยๆก่อน เผื่อไม่ชอบ (คิดเยอะ 555)

Sold

ให้คิดถึงภาษีสรรพสามิตรที่กำลังจะลดลงครับ ซื้อหลังลดภาษีดีกว่าครับ

ซื้อหลังลดภาษีน่าจะดีกว่า แต่ถ้าจะขาย ก็ควรขายก่อนภาษีจะลง เพราะถ้าภาษีลงแล้ว น่าจะยิ่งขาดทุนหนักเลย
อันนี้คือตามที่เราเข้าใจนะคะ ทุกวันนี้ถึงได้เครียดหนักเลย ^^"

เห็นด้วยกับรอดู c-suv toyotaครับ ถึงเวลานั้นอะไรที่ไม่ใช่มันก็จะไม่ใช่ไปเอง

ขอบคุณค่ะ ^^

มนุษย์ทุกผู้ทุกนาม  มีกิเลส ไม่จบ ไม่สิ้น 

จขกท ไม่แปลกครับ 

ส่วนคำแนะนำเรื่องรถ  เอาที่พึงพอใจเลยครับ

กำลังคิดว่า หรือจะเริ่มจากการขายไปก่อน แล้วค่อยมานั่งคิดนอนคิดว่าจะเอายังไงต่อดีค่ะ
ยังไงช่วงนี้ก็ WFH อยู่แล้ว ไม่น่าจะมีเหตุให้ต้องใช้รถมาก(มั้ง) ^^"

คนโสดขับรถคนเดียวไม่น่าซีเรียสสนะคับ

เวลาอยู่คนเดียว ขนาดมันก็โอเคนะคะ แต่พอพาคุณพ่อคุณแม่ไปไหนด้วย เราว่ามันก็ยังดูแออัดไปยังไงก็ไม่รู้ อยากให้ท่านนั่งสบายกว่านี้น่ะค่ะ ^^

ใช้คันเดิมไปก่อนคับ
เดียวรถรุ่นใหม่ๆโปรดีๆก็มายั่วกิเลสอีก
ขับคนเดียวกับรถคันเดิมชิวๆไปคับ

ขอบคุณค่ะ ^^

ข่าวว่า all new xtrail เปิดตัวเมืองนอก ปลายปี
ไทยอาจจะขายซักปลายปีหน้า......ถ้ารอไหวนะครับ ก็เป็นตัวเลือกนึง

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ^^

ใช้ x-trail น้ำมันล้วนยุครับ 3ปีครึ่งแล้ว รถดีจริงๆ ไม่จุกจิกใดๆ โชคดีละมั่ง
แต่ตัว HB เกียร์รุ่นใหม่ๆไม่รุ้ปัญหายังเยอะยุมั้ย
ส่วนตัวคิดว่า เป็นรถที่คุ้มค่าดีนะครับ อเนกประสงค์มาก ช่วงล่างดี
ส่วนตัวว่าดีกว่า CR-V เรื่องความนุ่ม รอชมตัวใหม่ดีกว่าครับ

ส่วนตัวไม่กล้ากับ X-Trail Hybrid เหมือนกันค่ะ ถ้าซื้อ ก็มองๆเป็นตัวน้ำมันเหมือนกัน
ขอบคุณสำหรับรีวิว X-Trail นะคะ อ่านแล้วกิเลสมาอีกแล้ว 555

ผมก็ไม่เชิงอกหักมาเหมือนกันครับ

ใจมองเจ้า X-Trail มานานมาก ตัว 2.5 ยิ่งพอไมเนอร์เชนจ์แล้วสวยขึ้นเป็นกอง เมียผมก็ชอบมากด้วย
เวลามีงานโชว์รถทีไร ต้องขึ้นไปนั่ง ไปลอง ขึ้นๆ ลงๆ กับเมียตลอดเลย 5555
แต่จากที่สิงอยู่ในคลับเค้ามาร่วมปี ผมก็เห็นปัญหาเยอะอยู่เหมือนกัน ค่อนข้างเปราะบางกับอะไหล่สำคัญๆ บางตัว
แถมกินน้ำมันมากๆ วิ่งทางไกลก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่ แถมเราใช้งานในเมืองช่วงเวลารถติด สถานที่รถติดตลอดอีกด้วย

ซึ่งใจจริงๆ คืออยากได้รถเงียบ จากก่อนหน้านี้ขับแต่รถไม่เงียบมาตลอด CR-V ตัวแรก, Jazz ตัวแรก จนมาเป็น CX-5 2.2 XDL ตัวแรก
ซึ่งก็ใช้อยู่ในปัจจจุบัน รถหมดประกันเดือน 8 นี้ละ รถดีนะ แถมยังวิ่งไม่ถึงเกณฑ์ที่น้ำจะดันเสียด้วย (ใช้รถน้อย แค่กทม.เป็นหลัก)

จนพอเจอเจ้าโปรฯลดราคาแบบเททิ้ง ก็ไปเอากับเค้าด้วยเหมือนกัน ทั้งๆที่น้องสาวแท้ๆ ของผมก็เป็นหมอ ผมยังชวดเลย
ว่าจะเอา CX-5 ไปเปลี่ยนประสบการณ์หน่อย แต่ก็นะ ไม่ได้ครอบครอง เลยต้องใช้ CX-5 ตัวนี้ต่อไป
อย่างน้อยมันก็ประหยัดกว่า X-Trail 2.5 แน่ๆ แล้วล่ะ ทั้งในและนอกเมือง

ครั้นพอจะมามองช้อยส์อื่น
CX-5 ใหม่ หรือแม้กระทั่ง CX-8 : ลาขาดยี่ห้อนี้ รถดี แต่........
CR-V : สวยมาก ชอบ แต่ไม่ชอบการเก็บเสียงแบรนด์นี้ + งานประกอบ
Forester : เพื่อนใช้แล้ว แต่ตัวก่อนปัจจุบัน บอกกินดุอยู่ในเมือง 2.0
MG : ม่ายยยย
แบรนด์ยุโรป : มิอาจเอื้อม

ขอบคุณครับ

เรามาเหมือนคุณ Boattamon เลยค่ะ นั่ง X-Trail ทุกงานมอเตอร์โชว์ 555
แล้วตอนนี้คิดว่าจะไปทางไหนต่อดีคะ จะใช้ CX-5 ต่อไปก่อน หรือว่า คันเนื้อคันตัวเหมือนกันคะ อิอิ

แอบเข้ามาเชียร์ฟอเรสเตอร์ครับ มันเป็นรถที่จะไม่หลงถ้าไม่ได้ลองขับจริงๆครับ ::) ::)

ลองแล้ว รักในช่วงล่าง Forester เลยนะคะ แต่การออกแบบภายใน ยังไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ เลยกลับมาคิดอยู่เหมือนกันค่ะ ^^"

Sold

ออฟไลน์ joufo

ไม่รัก HRV แล้วเหรอครับ :)

ถ้าคัน ผมว่าไป CR-V ก็ดีครับ เคยขับแว๊บๆ ผมว่าเข้าท่ากว่า HR-V หนะครับ

ส่วนซูบารุนี่
ถ้าไม่อยากจิตตกแบบตอนขับมาสด้า ผมว่าเลี่ยงๆ ไว้ก็ดี
ผมใช้ซูบารุมาก่อน เจอมาสด้านี่เด็กๆ เลยครับ
แต่ตอนนี้ ซูบารุเค้าคงปรับปรุงแล้วมั้ง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
X-Trail ยกเลิกไลน์อัพ ICE เหลือแค่ HEV อย่างเดียวครับ ไม่รู้นิสสันคิดอะไรอยู่  :-\