ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo S90 Inscription ไฟแนนซ์ผ่านแล้ว แต่ยังลังเลว่าจะรับรถดีมั๊ย รบกวนเพื่อนๆ หน่อยครับ  (อ่าน 8522 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joeeeee

• Newbie
  • *
- Volvo S90 Inscription รวมส่วนลดทั้งหมดตอนนี้ได้ 900,000 บาท ดอก 1.79 (60 เดือน), ประกันชั้น 1, Wall Box, ฟิล์ม V-Kool รอบคัน ทีเหลือก็จิปาถะ
- ใจก็ยังอยากได้ Benz E350e Amg มือสอง สภาพสวยๆ ราคาประมาณ 2,590,000

- ตอนนี้ปัญหาคือไฟแนนซ์ผ่านแล้ว แต่ยังลังเลว่าจะทิ้งจอง 50,000 ดีมั๊ย แล้วไปเอา Benz E350e Amg มือสองแทน
- อ่านเรื่อง Volvo ไปเรื่อยๆแล้วก็เริ่มคิดถึงระยะยาวว่าราคาจะตกขนาดไหน (มีแต่คนบอกว่าราคาจะตกแบบรับไม่ได้เลย) ในวันที่เปลี่ยนรถรอบต่อไป หรือการใช้งานระยะยาวจะโอเคมั๊ย บลา บลา บลา ฯลฯ
- แต่ Benz E350e ก็ปัญหาเยอะเหมือนกันเท่าที่อ่านมา แต่ในใจก็ชอบภายในและ Option ที่ได้มามาก และเห็นราคามือสองก็พอเล่นไหว วันนึงเปลี่ยนรถจะเจ็บตัวน้อยกว่ารึเปล่า ก็คิดไปหลายอย่างครับ

เลยอยากจะรบกวนขอความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจครับผม

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ตระกูล 350e ผมว่าน่ากลัวกว่านะครับ

• Newbie
  • *
Volvo S90 Inscription ถ้าใช้ไปสัก 5 ปี คิดว่าขายได้อยู่ประมาณเท่าไหร่หรอครับผม

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
รถยี่ห้อไหนราคาตกหมดครับ ผมพึ่งปล่อย GLA ไปเมื่อต้นปีรถ2ปี ราคาหายไปเท่ากับรถญี่ปุ่นB segment
ซื้อที่ชอบครับ ใช้แล้วจะได้มีความสุขไม่มรอะไรคาใจครับ แต่e350e เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะครับ ถ้าชอบbenz
ลองดูรุ่นเครื่องดีเซลดีกว่าครับ :)

ออฟไลน์ oryor

ถ้าใช้ 5 ปีแล้วขาย
อย่าลืมคิดถึงค่าซ่อมด้วยนะครับ ในกรณีที่รถหมดประกัน
ค่าซ่อมพวก Hybrid ไม่ได้ถูกแน่นอน โดยเฉพาะตราดาว

ออฟไลน์ popo

ผมว่าครบ5ปี s90เหลือ 20-25% ของราคาซื้อครับ
เคยขาย v60ปี13อายุ6ปีไป ราคาซื้อ2.1ล้านขายเต็นท์ได้ 5.9แสน

• Newbie
  • *
Volvo ราคาหายหนักเลยครับ แล้วถ้า benz ล่ะครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: Volvo S90 Inscription
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:21:19 »
- Volvo S90 Inscription รวมส่วนลดทั้งหมดตอนนี้ได้ 900,000 บาท ดอก 1.79 (60 เดือน), ประกันชั้น 1, Wall Box, ฟิล์ม V-Kool รอบคัน ทีเหลือก็จิปาถะ
- ใจก็ยังอยากได้ Benz E350e Amg มือสอง สภาพสวยๆ ราคาประมาณ 2,590,000

- ตอนนี้ปัญหาคือไฟแนนซ์ผ่านแล้ว แต่ยังลังเลว่าจะทิ้งจอง 50,000 ดีมั๊ย แล้วไปเอา Benz E350e Amg มือสองแทน
- อ่านเรื่อง Volvo ไปเรื่อยๆแล้วก็เริ่มคิดถึงระยะยาวว่าราคาจะตกขนาดไหน (มีแต่คนบอกว่าราคาจะตกแบบรับไม่ได้เลย) ในวันที่เปลี่ยนรถรอบต่อไป หรือการใช้งานระยะยาวจะโอเคมั๊ย บลา บลา บลา ฯลฯ
- แต่ Benz E350e ก็ปัญหาเยอะเหมือนกันเท่าที่อ่านมา แต่ในใจก็ชอบภายในและ Option ที่ได้มามาก และเห็นราคามือสองก็พอเล่นไหว วันนึงเปลี่ยนรถจะเจ็บตัวน้อยกว่ารึเปล่า ก็คิดไปหลายอย่างครับ

เลยอยากจะรบกวนขอความคิดเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เพื่อประกอบการตัดสินใจครับผม

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ เบนซ์ E220D AMG มือสองสภาพสวยๆก็ราคานี้เหมือนกัน  เครื่องดีเซลล้วนๆปัญหาน้ยกว่าไฮบริด  ราคาตกน้อยกว่าครับ  หรือถ้ารออีกสักพักไม่ถึงปีรุ่นไเนอร์เชนจ์ก็จะออกมาแล้ว  ราคา E220D AMG ราคาก็จะตกลงไปอีก  น่าจะได้ที่ราคาใกล้เคียง 2 ล้าน

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเข้าใจว่า ท่าน จขกท คงเป็นแนวที่คิดเรื่องไฟแนนเชียล เวลาซื้อรถมากเป็นอันดับต้นๆ เพราะกังวลเรื่องราคาขายต่อ แต่ก้ออดใจไม่ไหวพอมีดีลที่ยั่วยวนใจ

ความสุขในการมีรถ ถ้ามีเรื่องนี้มากวนใจ ต้องยอมตัดเรื่องที่รองกว่าไปบ้าง เช่นออปชั่นต่างๆที่ต่างกันในแต่ละแบรนด์และรุ่นย่อย

ดูจากตัวเลือก ผมไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรถึงเป็นรุ่นที่ hybrid ทั้งสองตัวเลือกเลยครับเพราะมันก้อขาดทุนหนักทั้งคู่ mb ลงท้ายด้วยe รุ่นใหม่ๆชื่อเสียงน่าห่วง ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันมาก ลองเปลี่ยนไปแนวดีเซลยุโรปพรีเมี่ยมก้อไม่เลว ไม่ก้อไปใบพัด 5 series ตอนนี้ก้อน่าจะงบใกล้เคียง ใช้ยาวสบายใจกว่า (แต่ไม่รู้ชอบมั้ย)

รถพวกนี้แตะลงไปแล้ว ต้องให้เจ็บแต่จบครับ จ่ายเงินเกือบ 3 ล้านมานั่งกังวล ส่วนตัวผมว่ามันไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ InBkk

ว่าด้วยเรื่องราคาขายต่อ เราคงไม่สามารถฟันธงตัวเลขในอนาคตได้ แต่ถ้าให้ประมาณราคาอีก 5 ปี S90 น่าจะเหลือ 7-9 แสน ส่วน Benz น่าจะประมาณ 1-1.3 ล้าน แต่ถ้ายังไม่มีโฉมใหม่ออกมา ราคาน่าจะดีกว่านี้

ออนไลน์ Sit: )

ถ้าห่วงเรื่องราคาตก
หันไปมอง e220d หรือ 520d หาส่วนลดเยอะๆน่าจะคุ้มกว่า

Hybrid ยังไงก็ตกไม่ว่าจะ benz หรือ volvo
แต่ตอนขับมันได้แรง ประหยัด แต่  Exxxe มันอาจจะไม่ประหยัดค่าซ่อมโดยเฉพาะถ้าซื้อมือสองที่หมดประกันแล้ว

คุณคงต้องเลือกว่าคันที่ชอบาดๆแต่าความเสี่ยง
หรือเสี่ยงน้อยลงแล้วน่าจะปลอกภัยกว่า ไม่มีอะไรชนะเลิศทุกด้าน

ออฟไลน์ apinui

ยังไม่ทันได้ขับเลย ... คิดถึงวันขายซะแล้ว ...

ไม่ทราบซื้อรถมารอขาย หรือซื้อรถมาใช้งานครับเนี่ย ....

รถยุโรปถ้าขายมันหายหลักล้านทุกยี่ห้อล่ะครับ ... รถยนต์การได้ขับขี่รถยนต์ที่ชอบ มั่นใจและเราภูมิใจ ใช้ไป 4-5ปี เรามีแต่รอยยิ้ม ถึงแม้ตอนขายราคาจะตกแต่เวลาที่ใช้งานมาเรามีแต่ความสุข เท่านั้นก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ bennieT8

ยังไม่ทันได้ขับเลย ... คิดถึงวันขายซะแล้ว ...

ไม่ทราบซื้อรถมารอขาย หรือซื้อรถมาใช้งานครับเนี่ย ....

รถยุโรปถ้าขายมันหายหลักล้านทุกยี่ห้อล่ะครับ ... รถยนต์การได้ขับขี่รถยนต์ที่ชอบ มั่นใจและเราภูมิใจ ใช้ไป 4-5ปี เรามีแต่รอยยิ้ม ถึงแม้ตอนขายราคาจะตกแต่เวลาที่ใช้งานมาเรามีแต่ความสุข เท่านั้นก็คุ้มแล้ว

เท่าที่ใช้ Hybrid XC60 มา 9 เดือนแล้ว  มีความสุขมาก  รถแรง,นิ่มเงียบ,ขับสบาย,ปลอดภัย,เครื่องเสียงเยี่ยม  ประหยัดเป็นของแถม  ใช้แล้วไม่คิดจะเปลี่ยนเลยจนกว่าจะเจอปัญหาหนักจริงๆซึ่งต้องรอดูกันต่อไป ยังไงก็มี VSVP ครอบคลุมอยู่แล้ว  คิดแบบนี้แล้วราคาขายต่อไม่ใช่ประเด็นเลย  ยังไงรถยุโรปก็เจอแน่  ใช้รถให้มีความสุขเถอะครับ

ตระกูล e ของ MB เลี่ยงเถอะครับ  ถ้ากังวลมากก็หาดีเซลเถอะ  ผมเห็นส่วนลดวอลโว่ตอนนี้แล้วใจสั่นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......รถ OK ครับ ใช้ดี เตรียมค่า maintenance 2-3 หมื่นติดกระเป๋าไว้ เชื่อว่าคุณคงสบายๆ ส่วนราคาขายต่อ ก็ตามที่รู้ๆกันอยู่แล้วครับ :-X

ออฟไลน์ CookiE

E350e

ตัวปัญหาระบบไฮบริดหน่ะไม่มีหรอกครับ

ใช้มา 2 ปีครึ่ง 8 หมื่นกว่ากิโลเมตร เจอแต่ปัญหาจุกจิก เช่น

1 ช่วงล่างดัง
2 ช่วงล่างทรุด
3 เสียงกุกกัก
4 คอมแอร์พัง 2 ลูก
5 ม่านหลังไฟฟ้า ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง
6 พวงมาลัยปรับขึ้นแล้วไม่ยอมลงบ้าง

ปัญหาที่เจอก็เท่านี้ครับ ส่วนปัญหาระบบไฮบริดหรือแบตเตอรี่โดยตรง ผมยังไม่เคยเจอ

ที่ปวดใจคือ ต้องจ่ายเงินเพิ่มเพื่อซื้อประกันปีที่ 4 - 5 ไปครับ แถมตอนออกรถก็ได้ส่วนลดมาแค่ 3 หมื่นบาท  :(

ทั้งนี้ผมว่า ถ้ารถไม่มีปัญหา เจ้าของเดิมคงไม่ขาย

หากเป็นผม ขอเลือกรถใหม่ดีกว่า

• Newbie
  • *

เท่าที่ใช้ Hybrid XC60 มา 9 เดือนแล้ว  มีความสุขมาก  รถแรง,นิ่มเงียบ,ขับสบาย,ปลอดภัย,เครื่องเสียงเยี่ยม  ประหยัดเป็นของแถม  ใช้แล้วไม่คิดจะเปลี่ยนเลยจนกว่าจะเจอปัญหาหนักจริงๆซึ่งต้องรอดูกันต่อไป ยังไงก็มี VSVP ครอบคลุมอยู่แล้ว  คิดแบบนี้แล้วราคาขายต่อไม่ใช่ประเด็นเลย  ยังไงรถยุโรปก็เจอแน่  ใช้รถให้มีความสุขเถอะครับ

ตระกูล e ของ MB เลี่ยงเถอะครับ  ถ้ากังวลมากก็หาดีเซลเถอะ  ผมเห็นส่วนลดวอลโว่ตอนนี้แล้วใจสั่นเหมือนกันครับ

ก่อนหน้านี้ส่วนลดๆ กันอยู่ ประมาณเท่าไหร่หรอครับผม

ออฟไลน์ mick

เอาที่ชอบดีกว่าครับ ฟังแล้วไม่น่าอยากได้ volvo ครับ รู้อะไรไม่สู้รู้งี้

ออฟไลน์ kiwiwi

Volvo gen ใหม่เป็นอะไรที่ตอบยากมากนะครับ
ตั้งแต่จีนเป็นเจ้าของมานี่ มันขึ้นอยู่ที่อนาคตอย่สงเดียวเลย ให้ตอบตอนนี้คงตอบไม่ได้แน่ๆ

มองในแง่ดีนะครับ
ถ้าอะไหล่หลักๆมันมีของเทียบที่เบิกได้ทั่วไป และไม่แพง ราคามือ 2 คงดีไม่น้อย ยกตัวอย่าง xc40 ที่อยากได้มือ 2 ผมลองไปศึกษาอะไหล่ตัวนี้ที่ alibaba ก็ค่อนข้างไม่น่ากลัวเลย แต่... ที่จีนตอนใต้ ผมพยายามหา xc40 ตามท้องถนน จะบอกว่า หาไม่เจอซักคัน ก็น่าคิดนะครับ

ถ้าแง่ร้าย
จีนดันวอลโว่เป็นรถพรีเมี่ยมเต็มตัว ราคามือสองก็คงตกพอๆกับรถทางฝั่งยุโรปแหละครับ แต่ข้อดีคือ คุณก็จะได้รถที่ใช้ๆไป เผลอๆจะไม่อยากขายเปลี่ยนรถใหม่เพราะความชอบใช้ไปเลย

ผมก็อยากให้เป็นแง่ดีนะ xc40 มือสองก็เป็นตัวเลือกในอนาคตของผมอยู่เหมือนกัน

ถ้าซีเรียสเรื่องขายต่อจริงๆ เบ๊นซ์ไฮบริดก็ราคาตกจนน่าใจหายเหมือนกันครับ ปล่อยยากด้วยนะครับ

ผมเข้าใจเลยล่ะ ว่าถ้าออกรถโดยมีการเงินเข้ามาเป็นปัจจัยในการตัดสิน มันก็จะมองลึกๆแบบนี้

ออฟไลน์ PREM

E 350 e ระวังจะเจอปัญหาเยอะนะครับ รถยังไม่กี่ปีเจ้าของไม่น่าขายถ้ามันใช้ได้ดี
ถ้าเกิดซื้อมือสองมาแล้วโชคร้ายเจอคันปัญหาเยอะ ใช้แล้วเซ็ง ตัดใจขายระวังจะเจ็บตัวไม่แพ้กันครับ :-X

ผมเข้าใจที่กังวลเรื่องราคาตก ถ้าคิดยังงั้นไปรถดีเซล (E 220 d หรือ 520d) จะดีกว่าครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ก่อนหน้านี้ส่วนลดๆ กันอยู่ ประมาณเท่าไหร่หรอครับผม

ผมซื้อ XC60 R-design สค. 19  ส่วนลด 430K+VSVO 150K, ผ่อน 0% และของแถมอื่นๆอีกหลายอย่าง  รวมผลประโยชน์ที่ได้ทั้งหมดแล้ว  ประมาณว่าราคารถจาก 3.59> เกือบ 2.9 ครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
ถ้าให้ผมเดา อีก 5 ปีทั้งสองรุ่นราคาจะอยู่ที่ 1.0-1.3 ล้านครับ แล้วแต่สภาพกับไมล์รถ อันนี้ผมเทียบจากราคา XC60 กับ W212 ในปัจจุบันนะครับ
ดังนั้นราคาขายต่อทั้งสองรุ่นไม่น่าหนีกันครับ
เบนซ์มือสอง ถ้าผ่อนจบ ราคาอาจไม่ต่างกับ V90 มือหนึ่งนะครับ ถ้าให้ผมเดา
แต่ที่ต่างคือค่าบำรุงรักษาระหว่างทาง
V90 คงมีแค่เปลี่ยนยางกับที่ปัดน้ำฝน แต่เบนซ์น่าจะหมดประกันก่อน ซึ่งสำหรับ E350e ผมว่าน่ากลัว (คอมฯแอร์พัง ได้ยินบ่อย+จุกจิกอื่นๆ) ซึ่งถ้าซื้อประกันเพิ่มแบบไม่จำกัดระยะทาง เป็นเวลา 5 ปี ราคาตอนนี้อยู่ที่ สามแสนกว่าบาทครับ
ดังนั้นลองคำนวณดูอีกที โดยเอาราคา E350e มือสองที่เล็งไว้ + ซื้อประกันเพิ่มแบบไม่จำกัดระยะทาง 5 ปีสามแสนกว่าดูครับ ว่าผ่อนจบเสร็จแล้ว เทียบกับ V90 ที่จองไว้ ส่วนต่างจริงๆเท่าไหร่ และคิดว่าคุ้มค่าทางอารมณ์ไหม ลองชั่งใจดูครับ เพราะดูๆเหมือนชอบเบนซ์มากกว่า

ทั้งสองตัวนี้ ความจุกจิกได้ยินจากเบนซ์มากกว่าตามกลุ่มผู้ใช้ในเฟซบุ๊ค แต่ผมไม่ได้ใช้ เลยไม่กล้าฟันธง อาจจะเพราะเบนซ์ขายเยอะกว่า ในกลุ่มคน Active มากกว่าหรือเปล่า ก็ไม่แน่นะครับ แต่ที่แน่ๆ E350e มือสองปีใหม่ๆ วิ่งน้อยๆ มีขายเยอะกว่า V90 เยอะครับ ผมเลยเดาก่อนว่า E350e จุกจิกกว่าแน่ๆ

เพื่อนผมใช้ XC90T8 Inscription ก่อนแล้วไปออก  S350d AMG มา ขับได้ไม่ถึงเดือน เอา S350d ไปต่างจังหวัด รถตายกลางทาง ต้องสไลด์เข้าศูนย์ ด่าสาปส่งเบนซ์ไปหลายเดือน ชม XC90 มาก...
ไม่กี่เดือนถัดมา เจอแจ๊คพอตกับ XC90 จอกลางเสีย ขับไม่ได้ รออะไหล่อยู่หลายเดือนเหมือนกัน ทะเลาะกับวอลโว่ต่อ...

คือรถไฮบริดยุโรป ถ้าซื้อต้องเตรียมใจไว้บ้างครับ เราอาจเจอแจ๊คพ๊อตได้ ขนาด BMW 330e ที่ว่าคนบ่นน้อย ค่อนข้างนิ่ง ยังมีคนขายทิ้งทั้งๆที่เพิ่งออกในปีแรก ไปออก 520d แทนครับ รถในกระกันเคลมได้จริง แต่เบื่อเข้าศูนย์ฯครับ

คหสต.  ผมว่าไฮบริดวอลโว่กับบีเอ็มฯเสถียรกว่าเบนซ์ครับ

ตอนจะขายอีกที ผมว่าขายยากทั้งคู่ครับ กับรถไฮบริดยุโรป ไม่งั้นหา E220d แทนครับ น่าจะปล่อยง่ายกว่า แล้วซื้อประกันเพิ่มเอา แล้วคำนวณแบบที่บอกด้านบนครับ

ถ้าให้เทียบจากการเป็นคนนั่ง ระหว่างสองรุ่นนี้ ผมชอบเบนซ์มากกว่าครับ ภายในโปร่งกว่า ดูหรูหรากว่า ล้ำๆดี เป็นเพราะมันสดกว่าด้วยครับ V90 มันออกมานานกว่า เลยไม่ค่อยว้าวแล้วครับกับภายใน และหน้าตา
แต่ V90 ระบบ Active Safety ดีและค่อนข้างเสถียรคับ ใช้งานได้จริง ที่ผมชอบมากๆคือ Belt จะกระชากเราลงไปในเบาะเลย เวลาที่ตัวเราลอยออกมานิดๆอย่างจั๊มพ์สะพานแรงๆ อันนี้ผมคิดว่าเบนซ์ไม่มีให้ ลองเช็คดูอีกทีครับ หรือ เบรคให้เรา เมื่อรถมันคำนวณแล้วว่าเราเบรคตื้นไป ซึ่งรถจะเบรคแบบหัวทิ่มเลยครับ ตกใจตอนโดนครั้งแรก แต่ดีคือไม่ชน ช่วยลดอุบัติเหตุได้ ระบบนี้เบนซ์มี แต่ผมไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ที่ได้ลองระบบ ตอนเป็นผู้โดยสาร เลยตอบไม่ได้ว่าต่างกันไหม แต่เดาว่าไม่ต่างกัน

ถ้าเป็นผม จะเอา E220d มือสอง+ ซื้อประกันเพิ่ม มาเทียบแทนครับ หรือมอง 520d ป้ายแดงแทน เพราะตัว LCI เปิดตัวมาแล้ว ราคาส่วนลดน่าจะดีไปอีก รถใหม่ใช้สบายๆ แต่ระบบ Active Safety จะด้อยกว่าอีกสองค่าย

• Newbie
  • *

ผมซื้อ XC60 R-design สค. 19  ส่วนลด 430K+VSVO 150K, ผ่อน 0% และของแถมอื่นๆอีกหลายอย่าง  รวมผลประโยชน์ที่ได้ทั้งหมดแล้ว  ประมาณว่าราคารถจาก 3.59> เกือบ 2.9 ครับ

แสดงว่าส่วนลดก็ไม่ได้ต่างจากตอนนี้เท่าไหร่นะครับผม

• Newbie
  • *
ถ้าให้ผมเดา อีก 5 ปีทั้งสองรุ่นราคาจะอยู่ที่ 1.0-1.3 ล้านครับ แล้วแต่สภาพกับไมล์รถ อันนี้ผมเทียบจากราคา XC60 กับ W212 ในปัจจุบันนะครับ
ดังนั้นราคาขายต่อทั้งสองรุ่นไม่น่าหนีกันครับ
เบนซ์มือสอง ถ้าผ่อนจบ ราคาอาจไม่ต่างกับ V90 มือหนึ่งนะครับ ถ้าให้ผมเดา
แต่ที่ต่างคือค่าบำรุงรักษาระหว่างทาง
V90 คงมีแค่เปลี่ยนยางกับที่ปัดน้ำฝน แต่เบนซ์น่าจะหมดประกันก่อน ซึ่งสำหรับ E350e ผมว่าน่ากลัว (คอมฯแอร์พัง ได้ยินบ่อย+จุกจิกอื่นๆ) ซึ่งถ้าซื้อประกันเพิ่มแบบไม่จำกัดระยะทาง เป็นเวลา 5 ปี ราคาตอนนี้อยู่ที่ สามแสนกว่าบาทครับ
ดังนั้นลองคำนวณดูอีกที โดยเอาราคา E350e มือสองที่เล็งไว้ + ซื้อประกันเพิ่มแบบไม่จำกัดระยะทาง 5 ปีสามแสนกว่าดูครับ ว่าผ่อนจบเสร็จแล้ว เทียบกับ V90 ที่จองไว้ ส่วนต่างจริงๆเท่าไหร่ และคิดว่าคุ้มค่าทางอารมณ์ไหม ลองชั่งใจดูครับ เพราะดูๆเหมือนชอบเบนซ์มากกว่า

ทั้งสองตัวนี้ ความจุกจิกได้ยินจากเบนซ์มากกว่าตามกลุ่มผู้ใช้ในเฟซบุ๊ค แต่ผมไม่ได้ใช้ เลยไม่กล้าฟันธง อาจจะเพราะเบนซ์ขายเยอะกว่า ในกลุ่มคน Active มากกว่าหรือเปล่า ก็ไม่แน่นะครับ แต่ที่แน่ๆ E350e มือสองปีใหม่ๆ วิ่งน้อยๆ มีขายเยอะกว่า V90 เยอะครับ ผมเลยเดาก่อนว่า E350e จุกจิกกว่าแน่ๆ

เพื่อนผมใช้ XC90T8 Inscription ก่อนแล้วไปออก  S350d AMG มา ขับได้ไม่ถึงเดือน เอา S350d ไปต่างจังหวัด รถตายกลางทาง ต้องสไลด์เข้าศูนย์ ด่าสาปส่งเบนซ์ไปหลายเดือน ชม XC90 มาก...
ไม่กี่เดือนถัดมา เจอแจ๊คพอตกับ XC90 จอกลางเสีย ขับไม่ได้ รออะไหล่อยู่หลายเดือนเหมือนกัน ทะเลาะกับวอลโว่ต่อ...

คือรถไฮบริดยุโรป ถ้าซื้อต้องเตรียมใจไว้บ้างครับ เราอาจเจอแจ๊คพ๊อตได้ ขนาด BMW 330e ที่ว่าคนบ่นน้อย ค่อนข้างนิ่ง ยังมีคนขายทิ้งทั้งๆที่เพิ่งออกในปีแรก ไปออก 520d แทนครับ รถในกระกันเคลมได้จริง แต่เบื่อเข้าศูนย์ฯครับ

คหสต.  ผมว่าไฮบริดวอลโว่กับบีเอ็มฯเสถียรกว่าเบนซ์ครับ

ตอนจะขายอีกที ผมว่าขายยากทั้งคู่ครับ กับรถไฮบริดยุโรป ไม่งั้นหา E220d แทนครับ น่าจะปล่อยง่ายกว่า แล้วซื้อประกันเพิ่มเอา แล้วคำนวณแบบที่บอกด้านบนครับ

ถ้าให้เทียบจากการเป็นคนนั่ง ระหว่างสองรุ่นนี้ ผมชอบเบนซ์มากกว่าครับ ภายในโปร่งกว่า ดูหรูหรากว่า ล้ำๆดี เป็นเพราะมันสดกว่าด้วยครับ V90 มันออกมานานกว่า เลยไม่ค่อยว้าวแล้วครับกับภายใน และหน้าตา
แต่ V90 ระบบ Active Safety ดีและค่อนข้างเสถียรคับ ใช้งานได้จริง ที่ผมชอบมากๆคือ Belt จะกระชากเราลงไปในเบาะเลย เวลาที่ตัวเราลอยออกมานิดๆอย่างจั๊มพ์สะพานแรงๆ อันนี้ผมคิดว่าเบนซ์ไม่มีให้ ลองเช็คดูอีกทีครับ หรือ เบรคให้เรา เมื่อรถมันคำนวณแล้วว่าเราเบรคตื้นไป ซึ่งรถจะเบรคแบบหัวทิ่มเลยครับ ตกใจตอนโดนครั้งแรก แต่ดีคือไม่ชน ช่วยลดอุบัติเหตุได้ ระบบนี้เบนซ์มี แต่ผมไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ที่ได้ลองระบบ ตอนเป็นผู้โดยสาร เลยตอบไม่ได้ว่าต่างกันไหม แต่เดาว่าไม่ต่างกัน

ถ้าเป็นผม จะเอา E220d มือสอง+ ซื้อประกันเพิ่ม มาเทียบแทนครับ หรือมอง 520d ป้ายแดงแทน เพราะตัว LCI เปิดตัวมาแล้ว ราคาส่วนลดน่าจะดีไปอีก รถใหม่ใช้สบายๆ แต่ระบบ Active Safety จะด้อยกว่าอีกสองค่าย

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วกระจ่างเลยครับ

แสดงว่าส่วนลดก็ไม่ได้ต่างจากตอนนี้เท่าไหร่นะครับผม

ตอนนั้นผมได้เงื่อนไขดีมากครับ  เซลบลัฟของแถมกันกระจายเลย  โชคดีได้ผ่อน 0% เอาเงินก้อนมางอกได้ค่าผ่อนรถได้เยอะมากเลยครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมซื้อ R-design ล๊อตแรกมาไม่ได้ส่วนลดเลยครับ

ปล. ผมว่าคนซื้อวอลโว่เขาทราบครับว่าราคาขายต่อมันไม่ดี แต่หลายๆอย่างก็ทำให้เขารับได้กับจุดนี้ครับ ขอให้คุณได้รถที่ถูกใจนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Pegasus7700

Volvo สักครั้งเถอะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ prosth

• Newbie
  • *
ผมว่ารถทุกคันมีข้อดีและข้อเสียในตัวมันเองอยู่แล้วครับขึ้นอยู่กับว่าเรารับได้ไหม ใครบอกว่าเบนซ์ BMW ราคาไม่ตก ผมใช้อยู่ทั้งสองคันก็ตกไปเยอะพอสมควรเลยครับมากน้อยต่างกันไม่มากซึ่งถ้าเทียบกับ option ความปลอดภัยของ volvo ที่ให้มาเยอะมากๆ ผมว่าก็คุ้มนะครับสำหรับผมเองก็จะไปทาง volvoอยู่หลายครั้งแต่ติดที่ ภรรยาไม่ชอบเลยครับ :-X

ออฟไลน์ aekoy

ชอบ Benz ก็ไป Benz เลยครับ รถยุโรปราคาตกหมดครับไม่ต้องห่วงแต่มือสอง E350e นี่ผมว่าไม่น่าเสี่ยงนะครับโดนกันมาเยอะจริงๆ จะว่าไปมีหมดครับที่มีปัญหาเมื่อตอนช่วงปีใหม่เพื่อนผมออก BMW 520d ขับไปต่างจังหวัดวันแรกพังต้องขึ้นรถสไลด์กลับกรุงเทพต้องทิ้งรถไว้ที่ศูนย์อีก 2 สัปดาห์ ถ้าเป็น 2 รุ่นนี้นะครับผมเอารถใหม่สบายใจกว่ามี warranty 5 ปี free maintenance 5 ปี ราคา 2.7 ล้าน ผมว่าคุ้มกว่า Benz มือสองค่าซ่อมบำรุงน่าจะหนักกว่าแน่ใช้ต่อไปอีก 5 ปี
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Ty ESC

ชอบอะไรก็ไปอันนั้น

ถ้าไม่ชอบจริงๆก็อย่าไปเอามาถือไว้เลยครับ

อยู่กับมันอีกนาน

พอไม่ชอบอะไรมันก็ไม่ดีไปหมด ยันราคาขายต่อ

ถ้าชอบแล้ว ข้อเสีย เหล่านั้นก็จะเป็นเรื่องรองไป

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
เศรษฐกิจแบบนี้ ถึงจะไฟแนนซ์ผ่านก็ควรระวังอย่างมาก  ยิ่งลังเลแบบนี้คุณไม่น่าซื้อทั้งสองคัน   ทิ้งเงิน 5 หมื่นไปดีกว่านะ