ผู้เขียน หัวข้อ: อ๊อปชั่น ระบบช่วยจอดอัตโนมัติในไทย มีใครใช้จริงบ้างมั้ย ผมมองว่าเปลี่องทรีพยากร  (อ่าน 5513 ครั้ง)

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
ระบบช่วยจอดอัตโนมัติ มีใครใช้เปนประจำบ้างมัยครับ เท่าที่เหนในเฟสรถพรีเมียม แทบไม่มีใครใช้จริง ลองเล่นวันแรกๆ แล้วก็ลืมๆกันไป
ผมว่าเป็นอ๊อฟชั่นที่ผู้คนไม่ค่อยใช้ อาจจะไม่คล่อง ไม่ได้ฝึกการใช้ ผู้ขายก็ไม่เน้นให้ความรู้ตรงนี้ หรือเกรงว่าระบบจะผิดพลาด หรือพื้นที่จอดบ้านเราสภาพไม่อำนวยให้ใช้ระบบ  ..............เลยไม่ค่อยใช้กัน
ผมมองว่าเปนอ๊อฟชั่นที่คนไทยไม่ค่อยได้ใช้ในรถราคาประมาณล้านห้าชึ้นไป เปลี่ยนเปนอ๊อฟชั่นอื่นมาแทนยังจะคุ้มค่าเงินลูกค้ามากกว่า

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมใช้ครั้งเดียวเองครับ ที่ให้มันหาที่จอดที่ว่างอยู่แล้วหมุนๆพวงมาลัยเอง หลังจากนั้นจอดเองไวกว่าครับ  ::)

แต่ RCTA ใช้ทุกครั้งครับ ชอบมากๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ SM.

จริงครับ ผมก็ไม่ค่อยเจอใครใช้นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมใช้งานเรื่อยๆ ครับ แต่ไม่ได้ใช้ทุกครั้ง และก็ไม่ได้บ่อย

เรียกว่ามีให้ใช้ ก็ใช้ ไหนๆ ก็ซื้อมาแล้ว ของมันมี ไม่ใช้ก็ไม่เสียดาย

เวลาไม่รีบ ใจเย็นๆ ปล่อยมันจอดออโต้ จอดเองไป

ถ้ารีบๆ จอดเองเร็วกกว่า

ออฟไลน์ Stp

แทบจะไม่มีใครกล้าใช้ แถมเซ็นเซอร์กว่าจะตรวจจับกว่าจะเข้าจอดใช้เวลานานกว่าจอดเอง

แต่ไม่ได้เปลืองทรัพยากรอะไรหรอกครับ เพราะระบบนี้แทบทุกยี่ห้อจะมากับชุดเซ็นเซอร์หน้า/หลังอยู่แล้ว ถ้ารุ่นไหนให้เซ็นเซอร์หน้า/หลังระบบซอฟต์แวร์ก็เหมือนจะมีมาโดยอัตโนมัติอยู่แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออนไลน์ PREM

ใช้โชว์คนมานั่ง กับเวลาเบื่อๆ ครับ นั่งดูพวงมาลัย​หมุนเองก็แปลกดี
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ brownie

ผมใช้ระบบช่วยจอดของ BMW ตอนจอดขนานทุกครั้งเลย จอดเก่งกว่าผมอีก ถอยเข้าครั้งเดียว ล้อขนานกับฟุตบาทไม่ชิดไม่ห่างไป ถือว่ากริ๊บงานดี

แต่ถ้าถอยเข้าซอง คนจอดเองเร็วกว่าใช้ระบบ เพราะระบบต้องโยกอยู่ 2-3ครั้ง กว่าจะเสร็จ รถที่รอเราจอดอยู่คงหงุดหงิดน่าดู

แทบจะไม่มีใครกล้าใช้ แถมเซ็นเซอร์กว่าจะตรวจจับกว่าจะเข้าจอดใช้เวลานานกว่าจอดเอง

แต่ไม่ได้เปลืองทรัพยากรอะไรหรอกครับ เพราะระบบนี้แทบทุกยี่ห้อจะมากับชุดเซ็นเซอร์หน้า/หลังอยู่แล้ว ถ้ารุ่นไหนให้เซ็นเซอร์หน้า/หลังระบบซอฟต์แวร์ก็เหมือนจะมีมาโดยอัตโนมัติอยู่แล้ว
ผมไม่รู้ลึกนัก แต่ระบบน่าจะมีวงจรควบคุมเพิ่มขึ้น + กับพวงมาลัยต้องเปนแบบไฟฟ้า + ระบบเบรคอัตโนมัติ +เซนเซอรรอบคัน

ออฟไลน์ mozart

มีมาสามปี ไม่เคยใช้เลยซักครั้งครับ ถ้าเลือกได้คงไม่เอาครับ เปลืองเงิน

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถมา 6 ปีแล้ว ยังไม่เคยลองสักครั้ง มีไว้แค่คุยเวลาคนอื่นถามว่ารถมีออฟชั่นไรบ้าง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
ใช้จอดขนานนี่อย่างเทพ เนียนกว่าผมจอดอีก เผลอๆเร็วกว่าผมอีก ผมจอดขนานไม่เก่ง เลยใช้เกือบทุกครั้งที่จอดขนาน ถ้าเข้าซองจะถอยจอดเองครับ

ออฟไลน์ TonSL65

• **
ไม่ครับ แค่ลองเล่นตอนได้รถใหม่ๆ อยากรู้ทำงานยังไง พอรู้เท่านั้นล่ะคับ ไม่ใช้จะดีเสียกว่า😂😂
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ DriveOnly

ใช้บ้างตอนไม่รีบครับ ที่สำคัญบริเวณนั้นต้องโล่งจริงๆ กลัวคันหลังด่าพ่อ  ;D

ออฟไลน์ CarameLon

เคยพยายามจะใช้แต่ติดอยู่นิดนึงทั้ง หมา คนเดิน กรวย แท่งปูน รถกับข้าว
มอเตอร์ไซค์แซงซ้ายและสวนมาเลนซ้าย ท่อระบายน้ำที่ยังไม่ปิด
รถพ่วงรถเมล์ที่พยายามแซงและตุ๊กๆที่ไม่เข้าจัยว่าเราทำอะไรอยู่พยายามไล่
อย่าไปกดใช้เลย ให้ทักษะการจอดเองไวกว่าปลอดภัยที่สุดบนถนนเมืองไทย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ให้ช่อง usb สองช่องที่นั่งแถวสองมาแทน ระบบช่วยจอด ยังได้ใช้งานมากกว่า
ให้ม่านบังแดดข้าง หรือให้เบาะแถวสองปรับเอนได้ ยังได้ใช้บ่อย

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
รถบางรุ่นบางยี่ห้อ Optionท่วมคัน แต่ใช้จริงไม่ถึง20%
แต่ถ้าไม่มี ก็จะโดนหาว่ารถราคาขนาดนี้ กั๊กOption

เอาจริงๆเรื่องถอยจอด ขอแค่มีกล้องถอยหลังก็พอแล้ว
กล้องรอบคัน360 ระบบช่วยจอดต่างๆนาๆ หลายคนแทบจะไม่ได้ใช้

หลายคนตอนจะซื้อบอกของมันต้องมี มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี 555

ออฟไลน์ p.pooh

• **
เวลาไปโรงงานได้ใช้ครับ ที่จอดมันไม่ต้องระวังรถ และอื่นๆ แต่อยากได้ระบบเรียกรถมาแบบ tesla ครับ ขี้เกียจเดินไปเอารถไกล หรือ บางทีตอนกลางคืน ออกมาจากห้างปิด(ตจว) ลานจอดรถโล่ง ไม่มีคน ก็อยากให้เรียกรถออกมาได้เหมือนกัน
ส่วนตัวไม่ได้ซีเรียสครับ ถ้ามีแล้วไม่ค่อยได้ใช้ หรือใช้น้อย คุ้มกับเงินที่จ่ายไปก็พอใจล่ะ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าเป็นผม ผมคงใช้แต่แบบจอดขนานครับ เข้าซอง ยังไงคนก็ไวกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช้จริงครับใน Everest หลายครั้งแล้วด้วยที่แคบๆปล่อยให้รถมันทำให้ดีจะตาย ใครว่าได้แต่ที่กว้างๆขอเถียง ที่แคบแบบพอดีคันโยกหลายๆครั้งนี่แหละใช้แล้วโคตรดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ The_Wizard

อยากได้ออพชั่น ช่วยหาที่จอดให้มากกว่า เวลาไปเที่ยวห้างวันหยุด ยากกว่าการถอยจอดก็คือการหาที่จอด  ;D

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมใช้ครับ. ทุกคัน มากน้อยก้อใช้

อย่าไปเชื่อคนไม่เคยใช้.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ jickoP

ในบีเอ็มผมอยากได้ฟังชั่นขยับรถเข้าออกจากที่จอดด้วยรีโมทมากกว่าครับ คิดว่าได้ใช้บ่อยแน่ๆ ทำไมเป็นออปชั่นที่โดนตัดออกก็ไม่รู้ แต่ฟังชั่นจอดออโต้ (ที่น่าจะแพงกว่า) ดันใส่มาให้

ออฟไลน์ D Water Law

รถผมก็มี เคยใช้อยู่ 2-3 ครั้ง  ก็ถือว่าจอดได้ดีนะครับ ตรงเป๊ะ เสียแต่ว่าใช้เวลานานไปหน่อย  ถ้าออปชั่นนี้มีมาตั้งแต่ตอนผมหัดขับรถใหม่ๆ คงได้ใช้บ่อยๆ แน่ๆครับ

ผมเข้าใจว่าออปชั่นนี้มันใช้ทรัพยากรเดิมอยู่แล้วนะครับ  อย่างรถผม พวกเซ็นเซอร์รอบคัน  พวงมาลัยไฟฟ้า ระบบช่วยเบรค มันให้มากับรถอยู่แล้ว
น่าจะแค่เอาโค้ดทางซอฟท์แวร์ที่มีอยู่แล้วใส่เพิ่มเข้าไป ในเชิงต้นทุนการผลิตน่าจะไม่มีผลกับต้นทุนการผลิตอย่างมีนัยยะนะครับ   
สมมติว่ารถ 3.2 ล้านบาท ถ้าใครไม่เอาออปชั่นนี้ ราคาลดได้สัก 1-2000 บาท  จะมีใครไม่เอาออปชั่นนี้บ้างครับ  เป็นผม ผมเอาไว้ก่อนครับ ถึงจะไม่ได้ใช้เองแต่เวลาขายต่อให้คนอื่นมันจะได้ไม่คาใจครับ

เรื่องออปชั่นรถมันแบบนี้ก็ดีแล้วครับ ใส่มาไว้ก่อน ให้คนใช้ไปเลือกใช้เอาเอง  ออปชั่น 1 อย่าง คน 100 คนก็ต้องการออปชั่นไม่เหมือนกัน อาจจะมีคน 80 คนไม่ได้ใช้ แต่ก็มีคนอีกตั้ง 20 คนที่ต้องการใช้ 

ในเชิงการผลิต ก็ใส่ไว้เลยให้คนใช้ไปเลือกใช้น่าจะได้ต้นทุนที่ต่ำกว่าการทำออปชั่นเทลเลอร์เมดตามความต้องการรายคน
การแยกในไลน์ผลิตว่าคันนี้ใส่ อีกคันไม่ใส่ ตรงนั้นต้นทุนน่าจะสูงกว่าด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ nett

ลืมไปเลยว่ารถผมก็มีฟังก์ขั่นนี้

ออฟไลน์ TeslaX

ส่วนมากคนกลัวจะไปชนรถข้างๆกัน

ออฟไลน์ V221

2ปีมานี้ยังใช้ไม่ถึง20ครั้งเลยครับ หลายครั้งที่รถหาที่จอดไม่เจอทั้งๆที่มี บางทีก็หาเจอช่องที่เราไม่ต้องการจอด
BMW 750E M SPORT