ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้มอเตอร์ไซค์ขับขี่กันได้แย่มากเลยนะครับ  (อ่าน 4576 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ทั้งเรื่องฝ่าไฟแดง ไม่สวมหมวกกันน็อค ขี่ย้อนศร เดี๋ยวนี้คือเจอได้เป็นปกติทุกวัน หรือว่าพี่ตำรวจไม่ค่อยกวดขันกันครับ

เรื่องหมวกกันน็อคนี่เคยรณรงค์กันจนใส่กันทุกคนแต่ช่วงหลายปีมานี้ทำไมถึงใส่กันน้อยลงก็ไม่รู้

เรื่องฝ่าไฟแดงนี่ถ้าผมขับผ่านไฟเขียวโล่งๆบางทีต้องบีบแตรเตือนมาแต่ไกลเลย กลัวใจพวกคนที่ชีวิตมีค่าแค่ไม่กี่วินาทีที่รอไฟแดงไม่ได้

ส่วนขี่ย้อนศร เมื่อก่อนในกทม.มีไม่เยอะส่วนมากจะขี่บนฟุตบาทกัน แต่ว่าตั้งแต่กทม.มาปรับคนขี่บนฟุตบาท กลายเป็นว่ามาขี่ย้อนบนถนนกันแทนเลย ไม่แน่ใจว่ากทม.เก่งกว่าหรือไง คนเลยกลัวเทศกิจมากกว่าตำรวจ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
มันเป็ยยุคทองของการส่งของทางมอไซค์ทำเวลาหาเงิน ทำใจครับ

ผมก็สั่งของกินประจำ คำนวนเวลาที่มาส่งของถึงมือ ผมคิดว่าขับรถอาจจะไปยังไม่ถึงร้าน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
นานแล้วครับ ไม่ใช่เดี๋ยวนี้

กฏหมายบังคับใช้กับกลุ่มนี้น้อยมาก

ตัวอย่างเช่น ความเร็ว หรือ ฝ่าไฟแดง

อย่างแรกน่าจะเพราะไม่มีทะเบียนด้านหน้า เวลากล้องจับ เลยตามไม่ได้

ซึ่งในกรณีเดียวกัน ถ้าเป็นรถเก๋ง รถกระบะ รถทั่วไป ใบสั่งหล่นจากฟ้ามาถึงหน้าบ้านเรียบร้อย

เรียกได้ว่า กลุ่มนี้น้อยคนที่จะขับถามกฏหมาย ไฟแดงลักไก่ได้เป็นไป ไม่กลัวตายกันเลย ผมเจอประจำ แยกนราธิวาส บีบแตรค้าง+กระพริบไฟยาวๆ มันยังไม่กลัวเลย ชนไปก็ตายอย่างหมา

ออฟไลน์ Altima

จากใจคนที่ขี่มอไซทุกวัน ผมเห็นด้วยครับ ส่วนใหญ่ตายกันเพราะความประมาทและความมักง่ายของตัวเองล้วนๆ เวลาผมขี่มอไซเองผมไม่ค่อยกลัวโดนรถหรือรถบรรทุกชนหรอก เพราะหลบง่าย แต่มอไซอื่นๆเนี่ยแหละที่น่ากลัว

แต่ด้วยสังคมแบบนี้ มันไม่น่าแปลกใจครับ คนส่วนใหญ่ถ้าเลื่อกได้เค้าไม่อยากขี่มอไซหรอก คนที่โชคดีพอที่เกิดมาแล้วเลื่อกได้ว่าจะใช้อะไรเค้าก็มักจะเป็นคนที่ยินดีทำตามกฎหมายและขี่อย่างปลอดภัย แต่ส่วนคนที่ไม่มีทางเลื่อก คนพวกนี้ก็มักจะเป็นคนที่เราด่ากันบนถนนครับ ชีวิตเค้ามันมีสิ่งอื่นๆที่น่าเป็นห่วงมากกว่าการทำตามกฎหมายครับ

อย่างแรกน่าจะเพราะไม่มีทะเบียนด้านหน้า เวลากล้องจับ เลยตามไม่ได้

ผมขี่มอไซ (CB650F) มาสองปีแล้ว ขี่เกิน 120 บ่อย ทั้งบน motorway จากทางออกสนามบิน Suvarnabhumi แต่ไม่เคยโดนใบสั่ง น่าจะเพราะไม่มีการตั้งกล้องให้จับจากด้านหลังเพราะการติดตั้งไม่ได้นึกถึงการจับมอไซ

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
คนที่ขับรถในเมือง รถติดน่าจะมีบาดแผลทุกคัน...อย่างอื่นก็ตามที่ว่ามา ไม่รู้จะด่าอะไร คงมีคนดีบางแต่น้อยจะเหมาก็คงไม่ถูกนัก   วันก่อนขี่มาชนท้ายกันชนรถผมเป็นรอยเลยเสียงดังเลย. ลงไปหน้าเหลือสองนิ้ว(เห็นเป็นรถเบนซ์มั่ง) ขอโทษขอโพยใหญ่ ขี้เกียจจะเอาเรื่อง เลยปล่อยๆไป เซ็ง

ออฟไลน์ bravo

แย่มานานแล้ว

และที่แย่มากๆ ก็คือ ถ้าโดนบีบแตร มอไซค์บางคันจะแสดงอาการกร่างทันทีครับ

จากใจคนที่ขี่มอไซทุกวัน ผมเห็นด้วยครับ ส่วนใหญ่ตายกันเพราะความประมาทและความมักง่ายของตัวเองล้วนๆ เวลาผมขี่มอไซเองผมไม่ค่อยกลัวโดนรถหรือรถบรรทุกชนหรอก เพราะหลบง่าย แต่มอไซอื่นๆเนี่ยแหละที่น่ากลัว

แต่ด้วยสังคมแบบนี้ มันไม่น่าแปลกใจครับ คนส่วนใหญ่ถ้าเลื่อกได้เค้าไม่อยากขี่มอไซหรอก คนที่โชคดีพอที่เกิดมาแล้วเลื่อกได้ว่าจะใช้อะไรเค้าก็มักจะเป็นคนที่ยินดีทำตามกฎหมายและขี่อย่างปลอดภัย แต่ส่วนคนที่ไม่มีทางเลื่อก คนพวกนี้ก็มักจะเป็นคนที่เราด่ากันบนถนนครับ ชีวิตเค้ามันมีสิ่งอื่นๆที่น่าเป็นห่วงมากกว่าการทำตามกฎหมายครับ

ผมขี่มอไซ (CB650F) มาสองปีแล้ว ขี่เกิน 120 บ่อย ทั้งบน motorway จากทางออกสนามบิน Suvarnabhumi แต่ไม่เคยโดนใบสั่ง น่าจะเพราะไม่มีการตั้งกล้องให้จับจากด้านหลังเพราะการติดตั้งไม่ได้นึกถึงการจับมอไซ

เรื่องทะเบียนหน้าไม่มีก็มีส่วน แต่ถนนบางเส้น มอเตอร์ไซต์วิ่งไม่ได้ ก็ยังวิ่งนะ ผมว่ามันไม่ควร

ผมก็มีมอเตอร์ไซต์ครับ ผมว่าหลายคนก็มีมอเตอร์ไซต์ ผมใช้ส่วนมากจะขับไปตลาด และ ในซอยแถวบ้าน ไม่ได้ขับเดินทางไปไกล

ความจำเป็น มันไม่ใช่เหตุผลที่จะทำผิดกฏหมายนะครับ ผมว่าต้องแยกประเด็น

ึคนขับรถยนต์ เขาก็มีความจำเป็น มีเมีย มีลูก มีอาชีพ หาเลี้ยงปากเลี้ยงล้อง ที่ต้องทำเหมือนกัน ดังเช่น คนขับมอเตอร์ไซต์ ก็เช่นกัน

อย่างที่ผมยกตัวอย่าง แยกนราธิวาส เนี่ยละ ถ้ารถฝั่งไฟเขียวทิ้งช่วง จะมีรถมอเตอร์ไซต์ประมาณ 50-60% ที่จะพลวดพลาด กรูกันเป็นขบวน ฝ่าไฟแดงไป แต่ยังมีอีก 30-40% ที่จอดรอตรงไฟแดง คนกลุ่ม 30-40% เขาความจำเป็นหรือมีเหตุผลเช่นกันนั้นละ แต่เขาเลือกที่จะไม่ทำ จะโดยกลัวโดนชน หรือ กฏหมาย ก็แล้วแต่

ผมแค่อยากให้คิดกลับกันว่า ถ้าเขากล้าเสี่ยงตาย กล้าทำผิดกฏหมายข้อนี้ มันก็มีสิทธิ์ที่จะทำผิดกฏหมายข้ออื่นๆ ด้วยเช่นกัน

พวกทะเบียนงุ้ม ซ่อนใต้บังโคลนเนี่ยะ กลุ่มนึง ที่พร้อมจะทำผิดกฏหมายได้ทุกเมื่อ ที่เห็นนี่ส่วนใหญ่เลย ผมเจอมากกับตัว มาเบียดรถผมแล้วหายจ้อย ตามตัวไม่ได้ เพราะทะเบียนงุ้มเนี่ยละ

ออฟไลน์ ynot9x

แย่มานานแล้ว

และที่แย่มากๆ ก็คือ ถ้าโดนบีบแตร มอไซค์บางคันจะแสดงอาการกร่างทันทีครับ

เขาเป็นจ้าวถนน ครับ เขาต้องได้ไปก่อน เข้าต้องถูกเสมอ เราแรกไปก็ไม่คุ้มครับ เขาก็คงรู้จุดนี้เลยกร่าง ส่วนใหญ่ถ้าตามมาจะเอาเรื่องผมผมตัดบทขอโทษไปเลย แรกไม่คุ้มครับ

ล่าสุดผมกำลังจะแซงรถเมย์ ก็บีบแตรใส่ผม คิดว่าผมจะแซงช้าแล้วขวาง ผมก็ให้ไปก่อน แต่พอเขาแซงเสร็จ ขับช้าขวางหน้าผมก็เร่งแซงคืน ทำไม่พอใจ ติดไฟแดงมาขับข้างผมให้เปิดกระจกคุย ผมก็บอกไปว่ารถผมทำความเร็วได้ไม่ต้องห่วงหรอกไม่ใช่รถคุณป้าจะได้แซงแล้วมาขวางคันอื่น แล้วก็ขอโทษไปจบๆ ไม่อยากแรกด้วยครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Yeahyeahs

แย่หมดแหละครับทั้งรถทั้งมอเตอร์ไซค์ ไม่ต้องแบ่งแยกหรอกครับ มันอยู่ที่คนขับขี่ซะส่วนใหญ่
การได้มาของใบขับขี่บ้านเรามันมีปัญหามาก

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ผมเบื่อเข้ามาขี่ในเลนทางด่วน เเต่ก่อนไม่มีเลย

จนยุคนึง บิ้กไบค์เริ่มนิยม เข้ามาบุกเบิกขี่ในเลนทางด่วนก่อน ทุกวันนี้ มอไซเล็กก็เข้ามาขี่ตาม

เรื่องกวดขันบอกตรงๆ เก๋งจับง่าย  มอไซค์จับยาก ย้อนศรหนีได้ ขึ้นฟุตบาทได้หลบเข้าซอยได้ ขับไล่ก็ตามทันยาก รถพวกเเรงๆกว่าของเจ้าหน้าที่ทั้งนั้น

ไม่บอกก็รุ้จะ จับอะไรมากกว่า

ออฟไลน์ Left lane driver

เจอประจำจนแทบกลายเป็นเรื่องปกติ แล้วปริมาณที่เจอแต่ละวันคือนับไม่ถ้วน
ทั้งฝ่าไฟแดง ขับย้อนศร เลี้ยวหรือวนกลับในที่ห้ามเลี้ยว แถมตอนเลี้ยวก็ไม่เปิดไฟเลี้ยว

วันก่อนขับรถเส้นเลียบคลองประปา จากถนนสรงประภาไปออกถนนแจ้งวัฒนะ เป็นถนน 2 เลนสวนกัน ซึ่งปกติเส้นนี้มักจะชอบมีมอเตอร์ไซค์ขับคร่อมเลนระหว่างทางเดินรถที่วิ่งสวนกัน
ทีนี้ผมก็ขับตามรถตู้คันข้างหน้าตามปกติ ความเร็วประมาณ 50-60 เว้นระยะห่างไม่เยอะแต่ก็ไม่ได้จี้ท้าย (ระยะประมาณครึ่งคัน-หนึ่งช่วงคันรถ) ขับๆไปก็มีมอเตอร์ไซค์ไม่ใส่หมวกกันน๊อคทั้งคนขับและคนซ้อนรีบวิ่งแทรกเลนขึ้นมาทางขวาแล้วขึ้นมาอยู่ข้างหน้าผม ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรสำหรับถนนเส้นนี้ ผมก็เลยถอยระยะห่างจากรถตู้ออกมาหน่อย เพื่อให้มอเตอร์ไซค์มีพื้นที่วิ่งได้ (ระยะประมาณสองช่วงคันรถ)
แล้วมอเตอร์ไซค์คันนี้จากที่ขับแบบเร่งรีบ เร่งแทรกขึ้นมาเมื่อกี้ ก็ชะลอลงอย่างเร็วพร้อมขยับมาอยู่ทางซ้ายของเลน แล้วเบรคจนหยุดโดยที่ไม่มีอะไรบอกกล่าว สัญญาณไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด ซึ่งตรงนั้นมันมีสะพานสำหรับคนเดินข้ามคลองประปาที่ห้ามมอเตอร์ไซค์ขึ้น
หลังจากหยุดนิ่งอย่างนั้นประมาณ 2-3วิ แล้วคนขับมันก็หันมามองแล้วพูด "มึงรีบหรอ" ผมก็ไม่ได้พูดอะไรตอบโต้ แค่ปล่อยมือทั้งสองข้างจากพวงมาลัยแล้วยกนิ้วกลางให้มันไปสองดอก แล้วมันก็ขับขึ้นสะพานคนเดินนั้นไป (จังหวะนั้นก็มีมอเตอร์ไซค์อีกหลายคันขับอยู่บนสะพานนั้นด้วย)

ไอ้คนพวกนี้มันมักง่ายจนติดเป็นสันดาร ทำอะไรแบบหน้าด้านๆ

คนจำพวกนี้มักขับแบบไม่กลัวตาย ผมก็เลยถือคติว่าผมก็ไม่กลัวชนคนมักง่ายพวกนี้เหมือนกัน หลังๆคือผมไม่เบรคหรือหลบให้แล้ว เผลอๆจะเร่งส่งให้มันกลัวตายแล้วหักหลบกันเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

เจ้าถนนอ่ะครับทำอะไรก็ได้ บีบแตรใส่เผลอไมันตบกระจกมองข้างเลยนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Odd_yim

มีอีกข้อครับ ขี่กลางคืนไม่เปิดไฟหน้า ไฟท้าย  เจอบ่อยเหมือนกัน ผมมองว่า เป็นนิสัยแบบไทย ๆ ที่ ชอบอะไรง่าย ๆ เรื่องอื่นโดยเฉพาะ ความปลอดภัย เป็นเรื่องรอง ไม่ใช่แค่มอไซ นะครับ รถยนต์ก็มี  และเยอะเกินกว่าตำรวจจะไล่จับได้หมด ถ้าจะแก้ นอกจากการบังคับ กวดขันแล้ว ก็มีทาง Social นี่ล่ะครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง

ออฟไลน์ bingoman

มอไซก็ส่วนนึง อีกส่วนนึงที่บกพร่องยิ่งกว่า คือตำรวจครับ  ปล่อยให้ขี่ย้อนศร ทำผิด จนเป็นบรรทัดฐานไปแล้ว   น่าจะมีจับปรับ ตำรวจที่บกพร่องในหน้าที่ด้วย  สน. ไหน  ก็ส่งไปสั่งไปปรับเลย   แต่กลับกัน ผมวิ่งความเร็ว 100 km/h ไปตจว.  โดนจับปรับเฉย ทั้งๆ ที่ปกติ 120 ตลอด    อาศัยความคลุมเคลือ เลยจับปรับตามอารมณ์ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2020, 18:39:25 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Ball45

• **
ส่วนตัวคิดว่ากระทู้ประเภท กระบะซิ่ง มอเตอร์ไซค์ ขับแย่ๆ ไม่ค่อยสร้างสรรค์ครับ เหมือนเป็นการแบ่งแยกกันในสังคม
โดยส่วนตัวผมใช้รถยนต์และมอเตอร์ไซค์ เลยได้เห็นทั้งสองด้าน คนขับรถทุกประเภทมีทั้งดีและไม่ดีทั้งนั้น

"แอสการ์ดไม่ใช่รถที่ขับ แต่คือผู้คน" (โอดิน ไม่ได้กล่าวไว้)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สองล้อฝ่าไฟแดงกันเป็นเรื่องปกติ ส่วนเรื่องอื่นๆต่างกรรมต่างวาระ รถยนต์ก็ใช่ย่อย

ออฟไลน์ basterias

เดือนก่อนผมโดนมอเตอร์ไซด์ แซงซ้ายปาดหน้าบนสะพานข้ามแยกผมมองไม่เห็นเลย เพราะโค้งสะพานมันสูง ดีที่ระบบรถหักพวงมาลัยหลบแล้วเบรคให้ไม่งั้นพี่แกคงได้ลงไปวัดพื้นถนนแล้ว ยังดีที่พอพี่แกขับผ่านไปมาโบกมือขอโทษ  >:(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ turbo lover

คนขับมอไซต์ที่มีลักษณะแบบนี้
ผมขอใช้คำว่าสันดานนะครับ
เป็นเหมือนกันทั้งประเทศครับ
แยก นราธิวาส แถว ออฟฟิศผมมัน ฝ่าไฟแดง ทีเป็นพรวนตลอด
ช่วงนี้ผมวิ่งเส้นพระราม2 มอไซต์เข้ามาวิ่ง เส้นทางด่วนด้วยตลอดไม่ว่าครับ ทีโมโหคือ มันขับปาดทุกคัน เพื่อให้มันได้ไปก่อน เวลาแค่เสี่ยววินาที มีค่ามากกว่าความปลอดภัย
วันนี้สดๆ วิ่งเส้น ปทุม เข้า คลอง1แล้ววิ่งยาว เจอ มอไซต์ วิ่ง ย้อนศร ตลอด ผมวิ่งเลนซ้ายสุด ต้องคอยหลบมันอยู่ตลอด ตกลงคือ มอไซต์ผิด แต่รถเก๋งต้องยอม เพราะ แลกไม่คุ้ม
ก็ได้แต่ระบายกันไปครับ
เพราะผมว่า จริงๆ มันอ่อนที่ตัว
กฏหมาย และ ผู้ใช้กฏหมายครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
แยก นราธิวาส แถว ออฟฟิศผมมัน ฝ่าไฟแดง ทีเป็นพรวนตลอด

แยกนี้ +1 ครับ ผ่านทุกวัน เจอทุกวัน เสียวชนทุกวัน ที่เบื่อสุดคือ ฝั่งเรากำลังไฟเขียว ไหลๆไปแล้วรถติดสลับอยู่กลางแยก เจอมอไซต์ที่มาจากฝั่งซ้าย ตัดหน้าและแทรกฝ่าไฟแดงไปฝั่งขวา เราไหลๆตามคันหน้าอยู่ ก็กลัวชน

เอาจริงๆ มันคืออยู่กับ พฤติกรรม คนขับ/คนขี่ จริงๆครับ มอไซต์บางคันก็ขี่แบบน่ารักมากๆ เปิดไฟเลี้ยว ให้สัญญาณไฟตลอด อันนี้ขอชื่นชมเลย แต่บางคันนี่ก็สุดจะบรรยายจริงๆ ที่เจอบ่อยๆคือ ขับส่ายไปส่ายมากลางเลนอยู่ดีๆ ก็ชิดเส้นซ้าย แล้วพอเราเร่งจะแซง ก็ส่ายมากลางเลน ไอ้เราก็ต้องเบรกสิ สักพักก็ไปชิดขวา พอเราจะแซงก็ปาดมาซ้ายซะงั้น

รถยนต์ก็เหมือนกัน หลายคันก็ขับดีมาก ทั้งให้ทาง ทั้งหลบให้แซง เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง ไม่ปาดกระชั้นชิด เคารพกฎจราจร แต่บางคันก็สุดๆเหมือนกัน ล่าสุด เพิ่งเจอเย็นเย็น ขับอยู่บนทางเลนขวาสุดด่วนประมาณ 110 ถนนว่าง 3 เลนทั้งหน้า-หลัง เรามองเห็นข้างหน้าว่ามีรถขับช้าน่าจะประมาณ 70 อยู่เลนกลางอยู่แค่คันเดียว เราก็กำลังจะขับผ่านไปตามปกติ อยู่ดีๆคันนั้นก็เปลี่ยนเลนขวาแบบดื้อๆ แถมไม่เปิดไฟเลี้ยวและไม่เร่งด้วย ไอ้เรามาเร็ว ก็เบรกสิครับ โชคดีรถว่างเลยหักเข้ากลางแล้วต้องแซงซ้ายไป ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนเลนเพื่อ ?

สุดท้าย เราคงทำได้แค่เตือนตัวเองให้ระมัดระวังและตั้งใจขับขี่ตามกฎจราจรที่ถูกต้อง แล้วภาวนาใครคนอื่นๆคิดได้และทำตาม หวังว่าสักสันมันจะดีขึ้น ;D ;D ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ InBkk

มอเตอร์ไซค์ส่งอาหาร ทุกวันนี้ขับกันเร็วมาก เอาแต่เร่งทำรอบ โดยไม่สนใจความปลอดภัยของตัวเองและผู้อื่น

ออฟไลน์ SM.

ผ่าไฟแดงกันทุกแยก และที่เบื่อมากๆ คือ สวนเลน

ออฟไลน์ ACE

• **
เรื่องปกติของชีวิตคนในเมืองครับ  ::)
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

แยกนี้ +1 ครับ ผ่านทุกวัน เจอทุกวัน เสียวชนทุกวัน ที่เบื่อสุดคือ ฝั่งเรากำลังไฟเขียว ไหลๆไปแล้วรถติดสลับอยู่กลางแยก เจอมอไซต์ที่มาจากฝั่งซ้าย ตัดหน้าและแทรกฝ่าไฟแดงไปฝั่งขวา เราไหลๆตามคันหน้าอยู่ ก็กลัวชน

เอาจริงๆ มันคืออยู่กับ พฤติกรรม คนขับ/คนขี่ จริงๆครับ มอไซต์บางคันก็ขี่แบบน่ารักมากๆ เปิดไฟเลี้ยว ให้สัญญาณไฟตลอด อันนี้ขอชื่นชมเลย แต่บางคันนี่ก็สุดจะบรรยายจริงๆ ที่เจอบ่อยๆคือ ขับส่ายไปส่ายมากลางเลนอยู่ดีๆ ก็ชิดเส้นซ้าย แล้วพอเราเร่งจะแซง ก็ส่ายมากลางเลน ไอ้เราก็ต้องเบรกสิ สักพักก็ไปชิดขวา พอเราจะแซงก็ปาดมาซ้ายซะงั้น

รถยนต์ก็เหมือนกัน หลายคันก็ขับดีมาก ทั้งให้ทาง ทั้งหลบให้แซง เปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง ไม่ปาดกระชั้นชิด เคารพกฎจราจร แต่บางคันก็สุดๆเหมือนกัน ล่าสุด เพิ่งเจอเย็นเย็น ขับอยู่บนทางเลนขวาสุดด่วนประมาณ 110 ถนนว่าง 3 เลนทั้งหน้า-หลัง เรามองเห็นข้างหน้าว่ามีรถขับช้าน่าจะประมาณ 70 อยู่เลนกลางอยู่แค่คันเดียว เราก็กำลังจะขับผ่านไปตามปกติ อยู่ดีๆคันนั้นก็เปลี่ยนเลนขวาแบบดื้อๆ แถมไม่เปิดไฟเลี้ยวและไม่เร่งด้วย ไอ้เรามาเร็ว ก็เบรกสิครับ โชคดีรถว่างเลยหักเข้ากลางแล้วต้องแซงซ้ายไป ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนเลนเพื่อ ?

สุดท้าย เราคงทำได้แค่เตือนตัวเองให้ระมัดระวังและตั้งใจขับขี่ตามกฎจราจรที่ถูกต้อง แล้วภาวนาใครคนอื่นๆคิดได้และทำตาม หวังว่าสักสันมันจะดีขึ้น ;D ;D ;D

บางวันมี คนมาตั้งกล้องถ่ายด้วยนะครับ ไม่ใช่ตำรวจ(ไม่ได้แต่งชุดตำรวจ)

ไม่แน่ใจว่าเป็นนักข่าว หรือ พวก video blogger หรือ youtuber หรือป่าวนะ

เพราะแยกนี้ผมว่า เป็นอะไรที่เกินจะเยียวยา ตำรวจนั่งแช่แอร์อยู่ในป้อมตำรวจ ไม่ทำอะไรเลย

ถ้ามีคนแจ้งละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ ม.157 ไปคงโดนย้ายรายวันแล้วมั้ง

ผมเชื่อว่าคนขับมอเตอร์ไซต์ดีๆ ก็มี แต่พฤติกรรมมันมอเตอร์ไซต์ตามโพส มันฟ้องว่าคนกลุ่มนี้ เยอะๆๆๆๆๆๆๆๆ มาก

ออฟไลน์ HHHsung

ควรบังคับให้ติดทะเบียนด้านหน้าได้แล้ว

ออฟไลน์ absolutelybright

• Internship
  • *
ตอนเด็กนั่งรถคนอื่นขับก็สงสัยว่า ทำไมคนขับด่าพวกสองล้อตลอด
จนบัดนี้ที่ผมขับรถในกทม. มาสิบปี crystal clear เลยครับว่าทำไม

ผมกลายเป็นคนที่เกลียดพวกสองล้อมากจนเหมารวม เพราะผมเคยเกิดอุบัติเหตุเข้าแบร์ริเออร์ โดยมีต้นเหตุมาจากกากเดนพวกนี้ ไม่รวมความเสียหายยิบย่อยพวกเฉี่ยวกระจกมองข้างพับ เกี่ยวกันชนหน้าหลังไฟมุม โดนมาเป็นสิบครั้ง ไม่เคยมีใครรับผิดชอบอะไร ส่วนใหญ่หันมาโค้งขอโทษซะทีก็ไม่มี ตีหน้ามึนขับผ่านไป พอไล่ทันก็มาอ้างว่าจนแล้วรีบไปทำมาหากินไม่ใช่ครับ มอเตอร์ไซต์คุณแพงกว่ารถยนต์คันที่ผมใช้ประจำอีก

ที่เกลียดมาก คือรีบมุดซ้ายขวาตาลีตาเหลือกไฟเลี้ยวไม่เปิด แล้วมาปาดอยู่ข้างหน้าเพื่อคลานต็อกแต๊ก ทั้งที่ถนนโล่งเพื่ออะไรครับ จะแซงก็แซงไปซิไม่ได้ว่าอะไร ไปให้พ้นๆ เถอะ บทจะเบรกก็เบรกเฉย จะทิ่มหลายทีละ บีบแตรก็ไม่ได้ ตีไฟสูงเตือนก็เคือง จนต้องหาช่องปาดแล้วตบให้พอสำนึก (ซึ่งก็ไม่น่ามี) ค่อยมุดหนี หรือ พวกที่มุดมาตอนเราจะเลี้ยวอีก ไฟเลี้ยวก็เปิดรอไว้นานแล้ว ยังต้องมาแทรกเข้าฝั่งที่ผมจะเลี้ยว ทั้งที่อีกฝั่งว่าง?

พวกสวนทางวิ่งกลางเลนเปิดไฟสูงใส่ก็อีก หลังๆ ผมไม่เบาไม่หลีกละ เปิดไฟสูงสวน สับเกียร์ลง คันเร่งจมพื้นวัดกันเลย พอละกับการหักหลบจนเสียหลัก หรืออารมณ์เสียยาวตลอดการขับ อย่ามาเรียกร้องน้ำใจครับ พฤติกรรมพวกนี้ไม่สมควรได้รับมันเลย ผมกล้าพูดครับว่าผมไม่ใช่คนขับรถที่ดี เรียกว่าเลวได้เลย แต่ผมเชื่อว่าไม่ได้ก่อความเดือดร้อนได้ครึ่งหนึ่งของพวกนี้

ปล. สองล้อที่ดีก็มี อันนี้ผมชื่นชม อย่างขี่ช้าชิดซ้าย เปิดไฟเลี้ยวขอดีๆ จังหวะมีผมเบาให้ หรือ มุดมาแล้วแซงขาด แต่พอเราทำความเร็วได้ เขาก็หลบให้ ซึ่งเจอยากมากยิ่งกว่าถูก lottery และมักจะเป็นจยย. ราคาสูงขึ้นมาจากในตลาดระดับนึง

ออฟไลน์ alpha14

มันแย่กว่าเมื่อก่อนมากๆ แบบเห็นได้ชัด มีทุกรูปแบบอ่ะ เบิ้ดคำซิเว่า!

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
ผมว่าอยู่ทีสันดานคนมากกว่า ไม่อยากไปโทษพาหนะสองล้อมันเป็นเครืองจักร

มอเตอร์ไซค์มันเคลื่อนคัวคล่องกว่ารถยนต์ หักเลียว กลับรถ ซอกไปตามรูเล็กรูน้อยได้
ทำให้เห็นการทำผิดในแบบที่เปนจุดเด่นของรถมอเตอรไซค์มาก บนท้องถนน

คนขับรถยนต์แย่ๆบนถนนก็ม่ให้เห็นตลอดเวลาบนถนน  มุด  สวนเลน เปิดเลน จอดซ้อนขวางแวะซื้อเงาะข้างทาง
สลับเปลี่ยนคนประเภทนี้มาขับรถมอไซค์สลับกับรถยนต์ เราก็จะได้เห็นภาพพวกนี้ทำผิดอยู่วันยังค่ำ ไม่ว่าจะขับสี่ หรือ สองล้อ

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ช่วงผมว่ามอเตอร์ไซค์(ส่งของ) ขับได้ท้านรกมาก

ออฟไลน์ Sleepy Boy

มันขึ้นอยู่กับวุฒิภาวะของคนขี่ครับ เผอิญว่าบ้านเราคนขี่มอไซค์เยอะกว่ารถยนต์มากๆ เราก็เลยเจอคนอย่างว่าเยอะ
ที่ผมกลัวมากที่สุด คือ รถพวกนี้ไม่มีประกัน ทะเบียนไม่ต่อ นับประสาอะไรกับพรบ. เวลาชนเขา หนีอย่างเดียว ไม่มีปัญญาจ่ายค่าเสียหาย เวลาโดนชน จะเอาเรื่องแทบตาย

ออฟไลน์ p.pooh

• **
ส่วนตัวคิดว่ากระทู้ประเภท กระบะซิ่ง มอเตอร์ไซค์ ขับแย่ๆ ไม่ค่อยสร้างสรรค์ครับ เหมือนเป็นการแบ่งแยกกันในสังคม
โดยส่วนตัวผมใช้รถยนต์และมอเตอร์ไซค์ เลยได้เห็นทั้งสองด้าน คนขับรถทุกประเภทมีทั้งดีและไม่ดีทั้งนั้น

"แอสการ์ดไม่ใช่รถที่ขับ แต่คือผู้คน" (โอดิน ไม่ได้กล่าวไว้)

ใช่ครับ ไม่น่ามี ทะเลาะกัน แบ่งแยกกันเปล่าๆ ทุกวันนี้อยู่ที่คนครับ คนไม่ดี ขับรถอะไรก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละครับ เจอหมด รถมอเตอร์ไซค์ รถยนต์