ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถมือสองต่อจากเจ้าของรถ ซื้อเงินสด ต้องเตรียมเอกสารยังไบ้างครับ  (อ่าน 12693 ครั้ง)

ออฟไลน์ วัท

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำด้วยครับ
เรื่องสัญญาซื้อขาย
เรื่องการโอน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ซื้อเงินสดง่ายเลยครับ
ซื้อแคชเชียร์เช็คสั่งจ่ายคนขายรถ ถ่ายส่งไลน์ให้คนขายแล้วนัดเจอที่ขนส่ง คนซื้อเตรียมเอกสารบัตรประชาชน,ทะเบียนบ้าน เซ็นโอนปุ๊บก็จ่ายเช็คปั๊บ ตกลงกันให้ดีก่อนด้วยว่าใครออกค่าโอน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขอคำแนะนำด้วยครับ
เรื่องสัญญาซื้อขาย
เรื่องการโอน

ขอบคุณครับ

สัญญาซื้อ-ขาย
ใบมอบอำนาจ
ใบโอนรถ
สำเนาบัตรประชาชน

ออฟไลน์ Devil13

แนะนำโอนที่ขนส่งครับ
ถ้ามีปัญหาจะโอนไม่ผ่าน งานไม่งอก
โอนลอย หากมีปัญหา อาจตามตัวคนขายไม่เจอแล้วนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แนะนำโอนที่ขนส่งครับ
ถ้ามีปัญหาจะโอนไม่ผ่าน งานไม่งอก
โอนลอย หากมีปัญหา อาจตามตัวคนขายไม่เจอแล้วนะครับ
ใช้ครับ ไม่แนะนำโอนลอย เพราะเสี่ยงสูง ถ้าเป็นเต้นยังตามที่เต้นได้ แต่เป็นคน เรื่องยาว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตามที่ คห ข้างบน ๆ บอกเลยครับ

ไปที่ขนส่งทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย จนท.ที่ขนส่งเค้าก็จะแนะนำช่วยเหลือด้วยครับ

ค่าโอนออกคนละครึ่ง วิน ๆ ก็ได้ครับ

ผมเคยมีประสบการณ์ขาย สนุกดี

แต่ตอนนี้คิดถึงรถจังเลยครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ฝากไว้นิดนะครับ จะนัดไปโอนขนส่งควรเตรียมเวลาไว้อย่างน้อยครึ่งวัน อาจจะต้องมีการตรวจสภาพรถ+เก็บเลขตัวถังก่อนโอนด้วย

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ถ้าผมเป็นคนขาย คงลำบากใจถ้าจะโอนลอย

กลัวคนซื้อไม่โอน แล้วเอารถไปทำอะไร โดนไปด้วยเลย ต้องเสียเวลาไปคุยกับตำรวจ

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
ถ้าผมเป็นคนขาย คงลำบากใจถ้าจะโอนลอย

กลัวคนซื้อไม่โอน แล้วเอารถไปทำอะไร โดนไปด้วยเลย ต้องเสียเวลาไปคุยกับตำรวจ
เคยโดน ครั้งแรกมีใบขนส่งแจ้งว่าขาดเสียภาษี 3 ปี ทั้งที่ขายไปนานกือบ5-6ปี ครั้งที่สอง ปาเจโร่ ขายไปแล้วยังมีใบสั่งว่าขับรถเร็วแต่ทั้งสองรายยังมีใบซื้อขายที่เก่ามากๆเก็บไว้ คันล่าสุดก็ถ่ายใบซื้อ ขายกับบัตรประชาชน เก็บไว้ เพราะเต็นท์ที่ซื้อยังไม่ได้โอนแน่ๆ
 *ที่มีข่าวซวยสุด นักมวยขายแล้วมีคนเอารถไปขนยาเสพติดโดนตำรวจทำคดีชุ่ยๆติดคุกฟรีไปปีกว่าๆรอดเพราะศาลยกฟ้อง*

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member

เคยโดน ครั้งแรกมีใบขนส่งแจ้งว่าขาดเสียภาษี 3 ปี ทั้งที่ขายไปนานกือบ5-6ปี ครั้งที่สอง ปาเจโร่ ขายไปแล้วยังมีใบสั่งว่าขับรถเร็วแต่ทั้งสองรายยังมีใบซื้อขายที่เก่ามากๆเก็บไว้ คันล่าสุดก็ถ่ายใบซื้อ ขายกับบัตรประชาชน เก็บไว้ เพราะเต็นท์ที่ซื้อยังไม่ได้โอนแน่ๆ
 *ที่มีข่าวซวยสุด นักมวยขายแล้วมีคนเอารถไปขนยาเสพติดโดนตำรวจทำคดีชุ่ยๆติดคุกฟรีไปปีกว่าๆรอดเพราะศาลยกฟ้อง*

นั่นหละครับ สงสารมาก คุกฟรี 14 เดือน