ผู้เขียน หัวข้อ: Fortuner Mc ทำช่วงล่างให้ดีเท่า suv ได้มั้ยครับ  (อ่าน 10760 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apollo21

• Newbie
  • *
สอบถามครับ กำลังมองหา suv สำหรับที่บ้านอยู่ มีเด็กน้อย carseat ที่นึง
ไปจอง Xtrail ก็ไม่ได้รถ เลยมอง cx8 , Crv รอ MC ซึ่ง 2 ตัวงบ 1.5 +-

คราวนี้เห็น FTN legender เปิดตัวมาดูสวยดี จากที่ไม่เคยมองเลยครับ
แต่เคยได้ยินมาเรื่องที่รถโคลงจนเมามาเยอะกับตัวนี้
เลยอยากถามว่า สมมติเราเอา FTN มาโหลดลงหน่อย ให้พอๆกับ suv ทั่วไป มันจะโคลงน้อยลง และความแน่นในการขับขี่ดีขึ้นมั้ยครับ
เพราะมีภรรยา กับ เด็กนั่งหลัง จึง concern เบาะหลังมากครับ
แล้วเอา FTN มาโหลดลงหน่อยมันทำได้ หรือติดปัญหา หรือตลกมั้ยครับ
(เข้าใจว่ารถทำมาใช้ประโยชน์แบบสูงๆลุยๆแต่มันโคลงและโย่งเกินไป)

ตัวเลือก Cx8 ดีทุกอย่างครับ ขาดแต่แอร์แถว 3 ซึ่งไม่มีมาให้ และรอดูดีเฟคอยู่ว่ามีอะไรเพิ่มมั้ย
ส่วน CRV ที่บ้านมีแล้วคันนึงพี่ใช้ ไม่ค่อยอยากซื้อซ้ำแต่ถ้าไม่มีตัวเลือกอื่นก็ต้อดู crv mc
Forester ดีทุกอย่างยกเว้นหน้าตา ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ 55
CX5 เล็กไปสำหรับคนนั่งแถว 2

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถอะไรมาก รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2020, 22:05:00 โดย Apollo21 »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Fortuner Mc ทำช่วงล่างให้ดีเท่า suv ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 22:06:17 »
พื้นฐานรถมันต่างกันครับ

PPV มันมีแซสซีส์ ช่วงล่างหลังเป็นคานแข็ง การให้ตัวของโครงสร้างมีน้อย แถมพื้นฐานช่วงล่างก็มาจากกระบะ ปีกนกอันโตๆ เน้นถึกทน ดังนั้น ความสบาย จึงยากที่จะหาจากมันครับ

ถ้าไม่คิดมาก Terra ลูกเป็ดขี้เหร่ ช่วงล่างดีกว่า Fortuner ก่อน MC เยอะนะครับ (MC แล้ว ไม่รู้ ยังไม่เคยขับ ไม่กล้าวิจารณ์) ไปลองดูก็ได้ แต่ยังไม่เท่า SUV หรอก

หรือ ไม่อยากซื้อ CRV ซ้ำ ไปลูบๆคลำๆ Forester ก็ได้ เบาะหลังกว้างกว่า CRV อีก

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
Re: Fortuner Mc ทำช่วงล่างให้ดีเท่า suv ได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 22:46:24 »
ทำไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 22:50:58 »
สอบถามครับ กำลังมองหา suv สำหรับที่บ้านอยู่ มีเด็กน้อย carseat ที่นึง
ไปจอง Xtrail ก็ไม่ได้รถ เลยมอง cx8 , Crv รอ MC ซึ่ง 2 ตัวงบ 1.5 +-

คราวนี้เห็น FTN legender เปิดตัวมาดูสวยดี จากที่ไม่เคยมองเลยครับ
แต่เคยได้ยินมาเรื่องที่รถโคลงจนเมามาเยอะกับตัวนี้
เลยอยากถามว่า สมมติเราเอา FTN มาโหลดลงหน่อย ให้พอๆกับ suv ทั่วไป มันจะโคลงน้อยลง และความแน่นในการขับขี่ดีขึ้นมั้ยครับ
เพราะมีภรรยา กับ เด็กนั่งหลัง จึง concern เบาะหลังมากครับ
แล้วเอา FTN มาโหลดลงหน่อยมันทำได้ หรือติดปัญหา หรือตลกมั้ยครับ
(เข้าใจว่ารถทำมาใช้ประโยชน์แบบสูงๆลุยๆแต่มันโคลงและโย่งเกินไป)

ตัวเลือก Cx8 ดีทุกอย่างครับ ขาดแต่แอร์แถว 3 ซึ่งไม่มีมาให้ และรอดูดีเฟคอยู่ว่ามีอะไรเพิ่มมั้ย
ส่วน CRV ที่บ้านมีแล้วคันนึงพี่ใช้ ไม่ค่อยอยากซื้อซ้ำแต่ถ้าไม่มีตัวเลือกอื่นก็ต้อดู crv mc
Forester ดีทุกอย่างยกเว้นหน้าตา ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ 55

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถอะไรมาก รบกวนแนะนำหน่อยครับ

Forester ดีทุกอย่างยกเว้นหน้าตาคือยังไงเหรอครับ รูปทรงรถไม่สวย หรือว่าหน้าตาที่ขับแล้วคนไม่รู้จัก?

ถ้าเป็นเรื่องรูปทรง อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ ผมเองว่ารถสวยนะครับ  แต่ถ้าความหมายว่าหน้าตาคือเรื่องคนไม่รู้จัก ผมว่า Subaru ก็แบรนด์มีชื่อนะครับ แต่คนอาจจะไม่รู้จักเท่าแบรนด์ดังอื่นๆ

อยากให้ไปลองขับนะครับ ราคาดีมากๆในรุ่นท๊อปด้วยซ้ำ ลดแล้วคุ้มมาก รถใหญ่ อ๊อปชั่นแน่นครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 22:53:58 »
ผมว่าเลือกคันที่ขับแล้วโอเคกับช่วงล่างเลยดีกว่าครับ

การปรับแต่งช่วงล่างทำให้พอดีกับที่เราชอบผมว่าไม่ง่ายนะ ไม่น่าจะถูกด้วย (ยกเว้นเราไปลองรถคนที่ทำมา แล้วตรงใจเรา อันนี้ก็รู้งบประมาณเลย)

เชียร์ CX8 เบนซินครับ รถกว้างขวาง เวลาใส่คาร์ซีทแล้วแถวสองนั่งได้อีกแค่คนเดียว เพราะคาร์ซีทกินที่
CX 8 ยังมีเบาะแถวสามเหลือ โดยสารได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2020, 22:55:30 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:07:33 »
น่าจะยากครับ
ผมนั่งฟอร์จูนเนอร์ทีไร ถ้าปรับเบาะไม่ดีเมาแทบทุกครั้งครับ
ยิ่งเจอลูกระนาดนี่ กระเด้งกระดอนพอสมควรครับ

ปล. ผมเมารถง่ายนะครับ ขับกระบะยกสูงเอง ยังเมาเองเลยครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:14:20 »
เสียใจด้วยนะครับ ทำไม่ได้แน่นอน อย่าไปเชื่อร้านช่วงล่างว่าทำแล้วดีอย่างนุ้น อย่านี้ หมดตังกันไปเยอะกับ ppv เนี่ย ร้านแต่งช่วงล่างรวยๆกันทั้งนั้น หุหุหุ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:15:19 »
เพลาหนัก กันสะเทือน/ชุดเบรคหนัก ล้อ/ยางจับชั่งดูก็คงหนักมากเช่นกัน ไหนจะเพลากลางเฟืองท้ายขนาดใหญ่แขวนเข้าไปอีก ได้ชิ้นส่วนร่วมพวกนี้มาจากรถบันทุกจะให้มันเบาก็คงไม่ดี สรุปว่าถ้าจะให้ช่วงล่างดีก็อาจจะต้องจับเปลี่ยนเป็นมัลติลิ้งค์วางบนซับเฟรมหรือระบบรองรับที่นิ่มนวลหน่อย.

ออฟไลน์ Apollo21

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:16:45 »

Forester ดีทุกอย่างยกเว้นหน้าตาคือยังไงเหรอครับ รูปทรงรถไม่สวย หรือว่าหน้าตาที่ขับแล้วคนไม่รู้จัก?

ถ้าเป็นเรื่องรูปทรง อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ ผมเองว่ารถสวยนะครับ  แต่ถ้าความหมายว่าหน้าตาคือเรื่องคนไม่รู้จัก ผมว่า Subaru ก็แบรนด์มีชื่อนะครับ แต่คนอาจจะไม่รู้จักเท่าแบรนด์ดังอื่นๆ

อยากให้ไปลองขับนะครับ ราคาดีมากๆในรุ่นท๊อปด้วยซ้ำ ลดแล้วคุ้มมาก รถใหญ่ อ๊อปชั่นแน่นครับ
หน้าตารูปทรงรถครับ มัยดูแก่ไป ไม่ค่อยถูกจริตผมสักเท่าไร
แต่ยอมรับเรื่องการขับขี่ครับว่าดีจริง
ด้านในผมรับได้นะ แต่ด้านนอกมันดูโบราณไปหน่อย (คหสต นะครับ)

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:36:19 »
ทีแรกกำลังจะตอบว่าได้
ได้ของผมคือ ทำให้เหมือน suv อย่าง Discovery 1 Prado Pajero แท้ๆ ที่ไม่ใช่รุ่น ppv พวกนี้จัดเป็น suv ประเภทคานแข็งที่แอบหรู มีดีที่ความแข็งแรงของช่วงล่างในการลุย ในขณะที่ยังคงความสบายไว้มากกว่าช่วงล่างแบบกระบะ แต่ก็ต้องแลกกับการเกาะถนนในทางเรียบที่อาจด้อยกว่าบ้าง

แต่ถ้าจะทำให้เหมือน suv ปีกนกที่มีพื้นฐานจากช่วงล่างรถเก๋งอย่าง CRV Captiva Xtrail Mazda รุ่นต่างๆ จบข่าว

ทางที่ดี หากเน้นการโดยสาร แนะนำให้ไป suv พื้นฐานรถเก๋ง ประเภทหลังที่ผมกล่าว จะจบง่ายกว่า ไม่ต้องไปยุ่งกับตัวรถมากด้วย คือตระกูลคานแข็ง จะนำมาทำช่วงล่างยังไงก็ไม่มีทางดีเท่าแน่นอน หรือถึงทำได้ก็ต้องใช้งบสูงแน่ๆ

ลองมอง 3008 หรือ 5008 เป็นทางเลือกเพิ่มไหมครับ น่าจะชอบนะ

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:50:23 »
นั่งรถเพื่อนผมตัวก่อน minor change หลังจากเขาลงทุนกับช่วงล่างไปร่วมแสน
ผมก็ยังรู้สึกใด้ว่ามันกระด้างไม่ต่างจากเดิมมากนัก ส่วนหนึ่งอาจด้วยเขาเน้นสวยเลย
ลดความสูงตัวรถลงด้วย

เทียบกับ CRV Gen 5 เดิมๆนั่งแล้วผ่อนคลายกว่า กระด้างน้อยกว่าแบบไม่ต้องเพ่งครับ

แต่ความทนทานของช่วงล่าง เครื่องยนต์ และเกียร์ Fortuner น่าจะเหนือกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 00:23:02 »
ทำได้แต่ต้องเพิ่มเงิน2.2 ล้าน
เป็น Land-cruiser Prado
 ;D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 00:52:31 »
อะไรก็ดูมีปัญหาไปซะหมด แนะนำรอดู B-SUV Toyota ครับ

แต่เดี๋ยวก็เครื่องเล็กไปอีกอะนะ 555

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 01:10:36 »
พาภรรยาไปนั่งดูครับเชื่อผม ไม่ต้องห่วงเด็กวัยแค่นั้นเขาไม่รู้สึกต่างอะไร ปัญหาใหญ่คือคุณภรรยานี่ล่ะ
ผมเช่นกันชอบ ppv แต่จบเพราะภรรยาไม่ชอบ และเชื่อผมมั๊ยถ้าคุณเคยนั่งsuvแบบเก๋งหรือขับเก๋งมาตลอด
คุณมีปัญหากับช่วงล่างมันแน่ๆ ppvมันได้ความเอนกประสงค์ ขนของได้คนนั่งได้ ทนถึก แต่เรื่องสบายมันไม่สุดมันไม่ผ่อนคลาย
ส่วนเรื่องช่วงล่างนั้นตามที่หลายท่านด้านบนบอกเลยครับ
ปล.น้องผมซื้อเก๋งรุ่นนึงไม่ไหวกับช่วงล่าง อยากอัพช่วงล่างให้เหมือนคันเดิมที่ใช้
    หมดเงินไปเยอะ ยังไม่ใกล้เคียงที่อยากได้เลย ได้แต่เกวียนกับเรือ ::) ::) นี่ขนาดเก๋งด้วยกันนะ ไม่ต้องลุ้นว่าคนละรูปแบบช่วงล่างจะเป็นไงครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 01:39:31 »
มันทำให้นุ่มขึ้นได้ แต่ไม่ถึงระดับ SUV พื้นฐานเก๋ง
แต่การที่คุณไปเริ่มเล็ง Legender แม็ก 20 แล้วอยากนุ่ม มันเหนื่อยครับ
เอาตัวธรรมดาแม็ก 18 ยางหนาๆ เอามาเซ็ทให้นุ่ม ง่ายกว่าเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 05:37:12 »
เดี๋ยวนะ... Fortuner มันเป็น SUV นะครับ

เพราะฉะนั้น สิ่งที่ครอบครัวพี่ต้องการคือความสบายแบบเก๋ง
แต่ยกสูงและมีพื้นที่มากหน่อย นั่นคือรถ crossover หรือ
เก๋งยกสูงนั่นเอง ไม่ใช่ SUV เพราะพี่ไม่ได้ต้องขายลุยป่า
ลงทางฝุ่น ข้ามลำธาร จึงไม่จำเป็นต้องใช้รถพวกนี้

ดังนั้น พี่มองพวก C-RV, X-Trail, CX-5, MG HS นั่นถูกแล้วครับ
(พวกนี้คือเก๋งยกสูง จึงให้ความสบายแบบเก๋ง แต่หน้าตาทะมัดทะแมง
เท่านั้นเองครับ)

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 06:43:45 »
Fortuner คือ PPV ราคา 1.8ล้าน
จากประมวล คำถาม คิดว่า ซื้อ Camry Accord มาใช้น่าจะดี กับทุกฝ่าย
และในราคาที่ถูกกว่า

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 06:57:50 »
ท่านจขกททราบว่ามันโคลงแปลว่าเคยสัมผัสมาก่อนใช่ไหมครับ ผมเคยพาที่บ้านไปเปลี่ยนโช้คทำช่วงล่างอยู่สองครั้ง มันไม่ได้ทำให้ดีขึ้นเหมือนขับ SUV คันอื่นๆเลยครับ นั่งแถวกลางยังพอว่าแถวหลังนี่เลิกคิดได้เลย นั่งไม่สบายแถมเวียนหัว ผมว่ารถมันเหมาะกับสายลุยครับขับความเร็วช้าๆลุยหลุมได้ มาขับเร็วๆเจอฝาท่อในเมืองผมไม่ไหวจริงๆครับ พอมีโอกาสได้ออก SUV เป็นของตัวเองผมให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นอันดับต้นๆเลย เลยได้คันอื่นมาแทนครับ ตอนนั้นผมไปลอง CX-5 ผมว่าโอเคนะ ติดที่ชื่อเสียงไม่ค่อยดี

ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 07:04:58 »
ทำให้เกาะถนน ลดอาการดีดเด้ง โยนไปโยนมา จั้มคอสะพานแล้วจบ ทำได้

แต่ยังแข็งเหมือนเดิม ตอนบั้มลงไปยังไงก็แข็ง
ยิ่งเจอโช๊คหนึบๆนะ จั้มแล้วเก็บอาการได้อยู่ แต่คนในรถจุก
ว่ากันตรงๆ ขับยาริส ขับอัลติส นุ่มสบายก้นกว่ากันมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 08:15:59 »
ถ้าจะเอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่

SUV เกิดมา มันก็คือโครงสร้างแบบ Fortuner นี่แหละ

SUV กลุ่มแรก ที่เกิดมา ก็เป็นแหนบ เป็นคานแข็ง เป็นโครงสร้างบอดีบนคัสซี แบบที่หลายคนเรียกว่า PPV ทุกวันนี้ละ ลองไปหาข้อมูลดูได้ครับ

บางคนก็รู้แล้วว่าหมายถึงยี่ห้ออะไร ที่เป็นเจ้าพ่อ SUV มาตั้งแต่ต้น อย่าง Land Rover

ดังนั้น กลุ่ม CR-V, CX-5, X-Trail หรืออื่นๆ มันเรียกว่า Crossover SUV หรือจะเรียกง่ายๆ ก็คือ "เก๋งยกสูง" ครับ

...

ทีนี้ มาพูดถึง Fortuner ที่คิดจะทำช่วงล่าง ให้ "ทุกอย่าง" ออกมาเหมือนกัน Crossover SUV ? ผมเข้าใจถูกใช่ไหม

ผมตอบแบบนี้

1. ทำได้ แต่ลงทุนไม่ใช่น้อย ลองดู ลูกพี่ Land Cruiser หรือจะ Land Rover ได้ครับ ว่าช่วงล่างมีอะไรบ้าง แค่ยกถุงลมมาใส่ ก็นั่งสบายขึ้นอีกเยอะ ถ้าอยากทำจริง ผมมีร้านที่เขาทำถุงลมแนะนำนะ

2. คุณกำลังจะเปลี่ยนเด่นของรถ ที่มันเกิดมาเป็น(born to be) ให้กลายเป็นสิ่งที่คุณอยากให้เป็น(wanna be) เลือกซื้อกลุ่มที่ born to be ดีกว่าครับ

แต่ผมเลือกจะ ไม่ทำ แบบนี้

ทำไมเหรอ?

เพราะช่วงล่าง แบบ Crossover SUV มีดีตรงนุ่ม ก็จริง แต่ค่อนข้างเปราะบาง ชิ้นส่วนเล็ก ทนทานต่อการกระแทกกระทั้นหรือแรงกระทำน้อย

แต่พอรถที่ช่วงล่างออกแบบมาให้ลุยได้ ตั้งแต่ลุยธรรมดา ยันลุยหนัก แบบ SUV อย่าง Fortuner เนี่ย กลับกลายเป็นต้องเปลี่ยนบุคลิคของรถ หรือ เปลี่ยนจุดเด่นที่มันควรจะเป็นไปซะ ผมเลือกไม่ทำ

ถ้าชอบการขับขี่ ช่วงล่าง และ อื่นๆ แบบ Crossover SUV ผมก็คงเลือก Crossover SUV ตั้งแต่ต้นครับ คงไม่เลือก Fortuner ครับ

สุดท้าย

เอาแบบทั่วไป Fortuner เปลี่ยนโช้คที่ปรับระดับได้สักชุดนึง + สีปริงโปรเกสซิฟ(ที่มี 2 ค่า K ใน 1 ตัว) มันช่วยขับดีขึ้น นุ่มขึ้น และ เฟิร์มขึ้นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2020, 09:40:34 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 08:27:17 »
ถ้าจะเอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่

SUV เกิดมา มันก็คือโครงสร้างแบบ Fortuner นี่แหละ

SUV กลุ่มแรก ที่เกิดมา ก็เป็นแหนบ เป็นคานแข็ง เป็นโครงสร้างบอดีบนคัสซี แบบที่หลายคนเรียกว่า PPV ทุกวันนี้ละ ลองไปหาข้อมูลดี

บางคนก็รู้แล้วว่าหมายถึงยี่ห้ออะไร ที่เป็นเจ้าพ่อ SUV มาตั้งแต่ต้น อย่าง Land Rover

ดังนั้น กลุ่ม CR-V, CX-5, X-Trail หรืออื่นๆ มันเรียกว่า Crossover SUV หรือจะเรียกง่ายๆ ก็คือ "เก๋งยกสูง" ครับ

...

ทีนี้ มาพูดถึง Fortuner ที่คิดจะทำช่วงล่าง ให้ "ทุกอย่าง" ออกมาเหมือนกัน Crossover SUV ? ผมเข้าใจถูกใช่ไหม

ผมตอบแบบนี้

1. ทำได้ แต่ลงทุนไม่ใช่น้อย ลองดู ลูกพี่ Land Cruiser หรือจะ Land Rover ได้ครับ ว่าช่วงล่างมีอะไรบ้าง แค่ยกถุงลมมาใส่ ก็นั่งสบายขึ้นอีกเยอะ ถ้าอยากทำจริง ผมมีร้านที่เขาทำถุงลมแนะนำนะ

2. คุณกำลังจะเปลี่ยนเด่นของรถ ที่มันเกิดมาเป็น(born to be) ให้กลายเป็นสิ่งที่คุณอยากให้เป็น(wanna be)

แต่ผมเลือกจะ ไม่ทำ แบบนี้

ทำไมเหรอ?

เพราะช่วงล่าง แบบ Crossover SUV มีดีตรงนุ่ม ก็จริง แต่ค่อนข้างเปราะบาง ชิ้นส่วนเล็ก ทนทานต่อการกระแทกกระทั้นหรือแรงกระทำน้อย

แต่พอรถที่ช่วงล่างออกแบบมาให้ลุยได้ ตั้งแต่ลุยธรรมดา ยันลุยหนัก แบบ SUV อย่าง Fortuner เนี่ย กลับกลายเป็นต้องเปลี่ยนบุคลิคของรถ หรือ เปลี่ยนจุดเด่นที่มันควรจะเป็นไปซะ ผมเลือกไม่ทำ

ถ้าชอบการขับขี่ ช่วงล่าง และ อื่นๆ แบบ Crossover SUV ผมก็คงเลือก Crossover SUV ตั้งแต่ต้นครับ คงไม่เลือก Fortuner ครับ

สุดท้าย

เอาแบบทั่วไป Fortuner เปลี่ยนโช้คที่ปรับระดับได้สักชุดนึง + สีปริงโปรเกสซิฟ(ที่มี 2 ค่า K ใน 1 ตัว) มันช่วยขับดีขึ้น นุ่มขึ้น และ เฟิร์มขึ้นด้วยครับ

คิดว่าคงเล่าได้เรื่อยๆแหละครับ คนไม่เข้าใจไส้ในของรถประเภทนี้ยังมีอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 08:36:45 »
ทำได้!!

เพียงแต่ว่า "งบที่สามารถจ่ายได้ เพื่อทำช่วงล่าง สูงพอไหม?"

ถ้ามีงบอยู่ระดับ "แสน" ขึ้นไป สามารถทำให้ PPV ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ช่วงล่าง "ดีกว่า" SUV บางรุ่นได้แน่นอน!!
เพียงแต่ว่าคุณ จะเลือกไปเทียบกับรุ่นไหน?

ที่ควรจะถามต่อ คือ ทำร้านไหนต่างหาก?
อันนี้ผมตอบไม่ได้ เพราะ ไม่ได้ "คลุกคลี" ในด้านนี้มานาน
และก็อีกอย่าง "ตูดใครตูดมัน"

ดูอย่างรถแข่ง "งบเยอะ" สำหรับทุกอย่างเกี่ยวกับรถ
Altis ที่มีไปทำ Taxi,  CHR ที่เป็นรถจ่ายกับข้าว ยังไปวิ่งไล่รถระดับ Supercar ในสนามเดียวกันได้เลย
เพราะ ช่วงล่างที่ใส่ไป มัน "เหนือกว่า" ของเดิมๆ ไม่รู้กี่เท่า

ก็บอกแล้วว่า ขึ้นอยู่ที่ "งบประมาณ"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 08:51:57 »
ใช้ Fortuner / PJS ว่าโคลงแล้ว เคยเช่า Ford Expedition (F-150 Base) ลืมความโคลงของ FTN/PJS ไปเลย เพราะมัน โคลงกว่า โยนกว่าเยอะ เหมือนเอา Volvo 940 ย้วยๆ มายกสูง ขับเองยังเวียนหัว... ไม่รู้พวก LC VX200/GLS ช่วงล่างจะต่างกันแค่ไหน

คิดว่าถ้า ไม่ถูกใจช่วงล่าง และตัวเองไม่ใช้คนชอบแต่งรถ หนีไปหารุ่นที่ถูกใจดีกว่า เพราะช่วงล่าง นุ่มของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางชุดคนอื่นว่าดีแต่เปลี่ยนมาแล้วไม่ถูกใจ ก็ต้องเปลียนกลับ กว่าจะลองจนหาตัวที่ถูกใจจริงๆ น่าจะต้องเปลี่ยนหลายชุด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 08:59:38 »
สำหรับผม มันดีไม่เท่า SUV ครับ
ถ้าคุณขับแบบเดิม ขับแบบเก๋ง ฟอจูน ไม่ตอบโจทย์คุณครับ
โช๊ค Fox ตัวท๊อปยกชุด ยางขอบ 18 ช่วยได้บ้าง แต่ไม่ดีรู้สึกเหมือนนั่งใน CRV แน่นอนครับ

เท่าที่ผมดูๆ คุณน่าจะเหมาะกับ CX-8 มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 09:26:46 »
เรื่องโมช่วงล่าง ppv ลางเนื้อชอบลางยา ผมเห็นมาเยอะ ใจอยากลอง ฟังคนอื่น อ่านรีวิว มีใจ ก้อต้องลองเท่านั้นครับ เจ็บแต่จบ หรือไม่จบตอบยาก ถ้าเป็นผมผมจะหาร้านที่หารถที่ทำแล้ว ให้ลองขับ หรือนั่ง วิธีนี้เสี่ยงน้อยสุด ต่อให้ต้องเสียค่าลองขับก้อตามครับ

ไม่ก้อลองถอยหลังมาตั้งหลักใหม่ชัดๆ ลองจัดอันดับความต้องการเรียงดูซัก 3 ข้อครับว่า เน้นเรื่องไหนที่สุดให้ได้ก่อน

สวย ทน นุ่ม

นุ่ม ทน สวย

นุ่ม สวย ทน

สวย นุ่ม ทน .....ฯลฯ

แต่ถ้าข้อที่ว่า ภรรยา และลูกนั่งแล้วต้องปลอดภัย สบายหล่ะก็ คนมีลูกเมียแล้วจะตอบเป็นเสียงเดียวกันหมดแน่นอนว่าเอาที่เธอชอบที่สุด แฮปปี้ที่สุดแค่นี้คือ ....จบครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:04:33 »
ทำได้!!

เพียงแต่ว่า "งบที่สามารถจ่ายได้ เพื่อทำช่วงล่าง สูงพอไหม?"

ถ้ามีงบอยู่ระดับ "แสน" ขึ้นไป สามารถทำให้ PPV ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ช่วงล่าง "ดีกว่า" SUV บางรุ่นได้แน่นอน!!
เพียงแต่ว่าคุณ จะเลือกไปเทียบกับรุ่นไหน?

ที่ควรจะถามต่อ คือ ทำร้านไหนต่างหาก?
อันนี้ผมตอบไม่ได้ เพราะ ไม่ได้ "คลุกคลี" ในด้านนี้มานาน

ดูอย่างรถแข่ง "งบเยอะ" สำหรับทุกอย่างเกี่ยวกับรถ
Altis ที่มีไปทำ Taxi,  CHR ที่เป็นรถจ่ายกับข้าว ยังไปวิ่งไล่รถระดับ Supercar ในสนามเดียวกันได้เลย
เพราะ ช่วงล่างที่ใส่ไป มัน "เหนือกว่า" ของเดิมๆ ไม่รู้กี่เท่า

ก็บอกแล้วว่า ขึ้นอยู่ที่ "งบประมาณ"

ใส่รุ่นไหนครับพี่ แล้วดีกว่ารุ่นไหนบ้างครับ ผมนี่เจ็บกับ ppv ไปสองคันละ ตอนนี้ทำใจกับสภาพมันไปนานละ ให้พ่อขับไป ผมไม่ใช้อีกเลย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:05:53 »
ใช้ Fortuner / PJS ว่าโคลงแล้ว เคยเช่า Ford Expedition (F-150 Base) ลืมความโคลงของ FTN/PJS ไปเลย เพราะมัน โคลงกว่า โยนกว่าเยอะ เหมือนเอา Volvo 940 ย้วยๆ มายกสูง ขับเองยังเวียนหัว... ไม่รู้พวก LC VX200/GLS ช่วงล่างจะต่างกันแค่ไหน

คิดว่าถ้า ไม่ถูกใจช่วงล่าง และตัวเองไม่ใช้คนชอบแต่งรถ หนีไปหารุ่นที่ถูกใจดีกว่า เพราะช่วงล่าง นุ่มของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางชุดคนอื่นว่าดีแต่เปลี่ยนมาแล้วไม่ถูกใจ ก็ต้องเปลียนกลับ กว่าจะลองจนหาตัวที่ถูกใจจริงๆ น่าจะต้องเปลี่ยนหลายชุด

vx200 นั่งเหมือนเรือนิดๆ แต่ไม่เมาครับ ไม่สะทือนด้วยความเร็วระดับ 140-150 นี่ไม่ได้รู้สึกอะไรเลย ถนนคอนกรีตนะ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:13:26 »
ทำได้!!

ใส่รุ่นไหนครับพี่ แล้วดีกว่ารุ่นไหนบ้างครับ ผมนี่เจ็บกับ ppv ไปสองคันละ ตอนนี้ทำใจกับสภาพมันไปนานละ ให้พ่อขับไป ผมไม่ใช้อีกเลย

อยากทราบด้วยครับ เผื่อคราวหน้าจะลองเปลี่ยนบ้าง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ mandize

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:13:54 »
ใส่คาร์ชีทด้วย ลอง grand Carnival ดูครับ
ขับดี ช่วงล่างดี เบาะคู่หน้านั่งสบายสุด

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:15:25 »

vx200 นั่งเหมือนเรือนิดๆ แต่ไม่เมาครับ ไม่สะทือนด้วยความเร็วระดับ 140-150 นี่ไม่ได้รู้สึกอะไรเลย ถนนคอนกรีตนะ

ตระกูล LC มันเป็นเรือทุกรุ่นเป็นปกติครับ บางรุ่นมี AHC ก็ดีหน่อยแต่ก็เรืออยู่ดีครับคนชอบเค้าก็ชอบกันจริงๆๆ ถ้าไม่ชอบก็เกลียดเลย