ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คระยะ CLA เจ็ดหมื่นกว่ากิโล  (อ่าน 16005 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
เช็คระยะ CLA เจ็ดหมื่นกว่ากิโล
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 15:20:07 »
พอดี ผมนำรถ CLA 250 เข้าศูนย์เพื่อซ่อมสีตัวถัง และเมื่อซ่อมสีเรียบร้อย

ผมแจ้งว่าขอส่งต่อเช็คระยะ เพราะเลยกำหนดเข้าเช็คระยะมาจากช่วงโควิด

ศูนย์แจ้งมาว่า มีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ กรองแอร์(ผมแจ้งว่ายังไม่เปลี่ยน)

มีเปลี่ยนแบต ลูกเล็ก ที่ใช้เกี่ยวกับ hold เบรก (ผมแจ้งว่ายังไม่เปลี่ยน)

สรุปเหลือเปลี่ยน น้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ ค่าใช้จ่ายที่แจ้งมาโดยประมาณ 3 หมื่นบาท

ผมก็ถามว่า นี่มันแพงเพราะน้ำมันเกียร์รึเปล่า ทางศูนย์บอกว่า ใช่ครับ

ในตอนนี้ผมยังไม่ทราบรายละเอียดว่ามีอะไหล่ปลีกย่อยอะไรอีกที่ต้องเปลี่ยนไปพร้อมกับ น้ำมันเกียร์ (รวมอยู่ใน 3 หมื่นบาท)

เลยอยากสอบถามสมาชิกว่า ราคาประมาณนี้รึเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2020, 15:28:37 โดย keng »

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: เช็คระยะ CLA เจ็ดหมื่นกว่ากิโล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 15:28:32 »
ของผม cls 250 พาไปเข้าเซอร์วิซ B เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองต่างๆ กับแบ็ตลูกเล็กเหมือนกัน กับรายละเอียดปลีกย่อยเล็กน้อยโดนไฟ 7 หมื่นครับ (ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเกียร์ รถวิ่งน้อยมาก 6 ปี ยังไม่ถึง 4 หมื่นกิโล)

ถ้าถามผมว่าราคานี้ปรกติมั้ย ผมว่าก็ปรกตินะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

Re: เช็คระยะ CLA เจ็ดหมื่นกว่ากิโล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 15:30:16 »
ของผม cls 250 พาไปเข้าเซอร์วิซ B เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองต่างๆ กับแบ็ตลูกเล็กเหมือนกัน กับรายละเอียดปลีกย่อยเล็กน้อยโดนไฟ 7 หมื่นครับ (ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเกียร์ รถวิ่งน้อยมาก 6 ปี ยังไม่ถึง 4 หมื่นกิโล)

ถ้าถามผมว่าราคานี้ปรกติมั้ย ผมว่าก็ปรกตินะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 15:36:20 »
แบตลูกเล็กแบบ AGM ให้ร้านแบตใหญ่ๆ มาเปลี่ยนให้ที่บ้าน น่าจะเหลือแค่ 8-9 พัน แต่ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์ คงมีใกล้ๆ เลข 2 เหมือนกัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 15:39:41 »
แบตลูกเล็กแบบ AGM ให้ร้านแบตใหญ่ๆ มาเปลี่ยนให้ที่บ้าน น่าจะเหลือแค่ 8-9 พัน แต่ถ้าเปลี่ยนกับศูนย์ คงมีใกล้ๆ เลข 2 เหมือนกัน

แบตลูกเล็กผมก็กะจะเปลี่ยนข้างนอกครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 15:57:41 »
เข้าศูนย์ราคานี้เลยครับ ถ่ายน้ำมันเกียร์  ประเก็น ซีลอ่างเกียร์ ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 15:57:49 »
ผมเจอซัพพลาย​เออร์ส่งแบต agm แท้ๆ 90ah ราคามาถึงไทย 3พัน++ cca สูงที่สุดในตลาดเลยมั๊ง

อ่านเว็ปนี้เยอะๆ ทำให้ผมรู้สึกอยากลองลงมาเล่นตลาดนี้บ้างจัง โดยส่งตรงเข้าอู่เฉพาะทาง ไม่ต้องผ่านดีลเล่อร์

แต่ตอนศึกษาราคาจากเจ้าอื่นๆ เค้ายังขาย6พัน-1.2หมื่นอยู่เลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 19:00:34 »
เข้าศูนย์ราคานี้เลยครับ ถ่ายน้ำมันเกียร์  ประเก็น ซีลอ่างเกียร์ ตามนั้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 20:23:39 »
เป็นสาเหตุนึงที่ผมปล่อย gla ผมเช็คระยะ2หมื่นโล เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องกับกรองแอร์โดนไปหมื่นเจ็ด แจ้งผ้าเบรคหน้าบาง ผมบอกยังไม่เปลี่ยน
ขับได้ไม่ถึงพันโล ไฟเบรคขึ้นเตือนเข้าศูนย์เปลี่บนผ้าเบรคหน้ากับสายเซ็นเซอร์โดนไปอีกประมาณ1หมื่นบาทครับ แฟนขับไปชนเป็นแผลตรงกันชนแค่ทำสีกันชนแก้มข้าง
เปลี่ยนกรอบไฟตัดหมอก บิลรายการเคลมประกันแจ้งราคาออกมาค่าซ่อม4หมื่น แบตถ้ายังอยู่ในวารันตีเคลมได้นะครับ ทั้งลูกเล็กลูกใหญ่
ผมรับกับค่าอะไหล่กับค่าประภัยแพงมากไม่ได้ เลยปล่อยไปครับ อย่าเห็นว่ารถแพงกว่ารถญี่ปุ่นนิดหน่อยแต่ค่าดูแลผิดกันเยอะครับ ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 20:42:57 »
เป็นสาเหตุนึงที่ผมปล่อย gla ผมเช็คระยะ2หมื่นโล เปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องกับกรองแอร์โดนไปหมื่นเจ็ด แจ้งผ้าเบรคหน้าบาง ผมบอกยังไม่เปลี่ยน
ขับได้ไม่ถึงพันโล ไฟเบรคขึ้นเตือนเข้าศูนย์เปลี่บนผ้าเบรคหน้ากับสายเซ็นเซอร์โดนไปอีกประมาณ1หมื่นบาทครับ แฟนขับไปชนเป็นแผลตรงกันชนแค่ทำสีกันชนแก้มข้าง
เปลี่ยนกรอบไฟตัดหมอก บิลรายการเคลมประกันแจ้งราคาออกมาค่าซ่อม4หมื่น แบตถ้ายังอยู่ในวารันตีเคลมได้นะครับ ทั้งลูกเล็กลูกใหญ่
ผมรับกับค่าอะไหล่กับค่าประภัยแพงมากไม่ได้ เลยปล่อยไปครับ อย่าเห็นว่ารถแพงกว่ารถญี่ปุ่นนิดหน่อยแต่ค่าดูแลผิดกันเยอะครับ ;D

รถผมปี 2014 หมดวารันตีแล้วครับ ตอนแรกตั้งใจว่า ใช้รถประมาณ 5-7 ปีจะเปลี่ยนรถ

แต่ด้วยรถที่ออกใหม่ในช่วงที่ผ่านมายังไม่เจอรุ่นที่ชอบ รถยังไมล์น้อยด้วย และปีนี้มาเจอโควิดอีก

ผมก็เลยเปลี่ยนแผนใช้ต่ออีกซักพักครับ ปกติค่าเซอร์วิสหมื่นกว่าถึงสองหมื่น แต่รอบนี้มาถึงสามหมื่นเลยสงสัยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 06:19:17 »
GLA เช็ค 40,000vkm. ต้นปีเปลี่ยนถ่ายแค่ นม.เครื่อง กับ หัวเทียน ก็โดนไป 16,xxx ครับ กรองอากาศกับกรองเครื่องผมบอกจนท.ยังไม่ต้องเปลี่ยนเพราะวิ่งมาน้อยมากเช่นกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 08:58:35 »
ของในศูนย์ก็ราคานี้แหละ โดยเฉพาะพวก CLA GLA คนซื้อเพราะรถมันถูกแต่อะไหล่มันจะแพงมาก เมื่อเทียบกับ C เพราะมีคนใช้เยอะกว่า อะไหล่หาง่ายและถูกกว่า
อย่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกียร์ ถ้าข้างนอก อย่างแพงก็ไม่เกิน 1.7 หมื่นหรอก

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 10:45:28 »
คิดจะครองดวงดาว ก็ต้องจ่ายแพงหน่อยครับ

ส่วนผมเข็ดกับยี่ห้อนี้มานานแล้ว  55555

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 10:57:52 »
เห็นราคาแล้ว รักนังญี่ปุ่น 2 คัน ขึ้นอีกจมเลย เข้าศูนย์ทีหลักพันเอง

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 13:51:17 »
.
.
แบตลูกเล็กมันก็คือแบตรถมอไซค์เปลี่ยนข้างนอกแค่ 3 พัน แต่ศูนย์ฟันเละเลย
เป็นผมจะถ่ายน้ำเครื่องอย่างเดียว น้ำมันเกียร์ทำอู่นอกได้ครับ

ไม่รู้ของคนอื่นเป็นไหมแต่ CLA ผมต้องเปลี่ยนผ้าเบรคและจานเบรค
ย้ำว่าต้องเปลี่ยนจานเบรคด้วยทุก 2 หมื่นโลเลย รถผม 60,000 เปลี่ยนมา 3 ครั้งแล้ว
เข้าศูนย์โดนเฉพาะผ้าเบรคกับจานครั้งละ 40,000 กว่าบาท
แต่ก็ต้องบอกว่าเบรคมันก็สุดยอดจริงๆ ใช้ดีมากๆ
เป็นรถที่เบรคเดิมๆดีที่สุดตั้งแต่ใช้รถมาเลย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 14:17:06 »
.
.
แบตลูกเล็กมันก็คือแบตรถมอไซค์เปลี่ยนข้างนอกแค่ 3 พัน แต่ศูนย์ฟันเละเลย
เป็นผมจะถ่ายน้ำเครื่องอย่างเดียว น้ำมันเกียร์ทำอู่นอกได้ครับ

ไม่รู้ของคนอื่นเป็นไหมแต่ CLA ผมต้องเปลี่ยนผ้าเบรคและจานเบรค
ย้ำว่าต้องเปลี่ยนจานเบรคด้วยทุก 2 หมื่นโลเลย รถผม 60,000 เปลี่ยนมา 3 ครั้งแล้ว
เข้าศูนย์โดนเฉพาะผ้าเบรคกับจานครั้งละ 40,000 กว่าบาท
แต่ก็ต้องบอกว่าเบรคมันก็สุดยอดจริงๆ ใช้ดีมากๆ
เป็นรถที่เบรคเดิมๆดีที่สุดตั้งแต่ใช้รถมาเลย

ของผมไม่ได้เปลี่ยนขนาดนี้ครับ แสดงว่าคุณน่าจะขับเร็วค่อนไปทางเร็วมากครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 14:40:17 »
คิดจะครองดวงดาว ก็ต้องจ่ายแพงหน่อยครับ

ส่วนผมเข็ดกับยี่ห้อนี้มานานแล้ว  55555

คือผมเอง ก่อนหน้านี้เคยใช้ BMW ตั้งแต่ออกป้ายแดงมาสองคัน

และใช้นานคันละหลายปี(เกิน 7 ปีทั้ง 2 คัน) เข้าศูนย์ตลอดครับ ก็พอทราบค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์บริการ MB ว่าคงไม่ห่างกัน

ที่ผมมาถามในบอร์ด ยอมรับว่า ระแวงศูนย์นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 17:54:28 »
ผมเปลี่ยนแบตเองตลอดทั้งลูกเล็กลูกใหญ่ ประหยัดไปหลายเงินครับ ส่วนผ้าเบรคเปลี่ยนทุก 2 หมื่นกว่าโล เปลี่ยนผ้า 2 ครั้งถึงเปลี่ยนจาน 1 ครั้ง ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนกรองน้ำมันชาโคลไป4พันกว่าบาทอู่นอกตลอด ไม่จำเป็นต้องส่งส่วยให้ศูนย์ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 20:46:42 »
ผมเปลี่ยนแบตเองตลอดทั้งลูกเล็กลูกใหญ่ ประหยัดไปหลายเงินครับ ส่วนผ้าเบรคเปลี่ยนทุก 2 หมื่นกว่าโล เปลี่ยนผ้า 2 ครั้งถึงเปลี่ยนจาน 1 ครั้ง ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนกรองน้ำมันชาโคลไป4พันกว่าบาทอู่นอกตลอด ไม่จำเป็นต้องส่งส่วยให้ศูนย์ครับ

ผมเองก็จะเริ่มเปลี่ยนข้างนอกบ้างเป็นบางอย่างเหมือนกันครับ