ผู้เขียน หัวข้อ: Coupe/Sport Sedan ราคา 2.5-3.5 ล้าน กับเงื่อนไขที่ผมต้องกุมขมับเบาๆ  (อ่าน 14396 ครั้ง)

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
คุณแม่เลยมีแผนจะเปลี่ยนรถ โดยในรอบนี้รับโจทย์มาแบบกว้างๆ คือ "รถ Sedan หรือ Coupe ที่ดู เก๋ๆ ออกสปอร์ตๆ หน่อย" โดยตัวเลือกที่เสนอไปคือ

Jaguar XF > แม่ผมชอบมากเป็นพิเศษ เพราะเห็นเพื่อนขับ แต่ปัญหาคือ เสปคมันธรรมดามากๆ ไม่ค่อยน่าใช้ ทักเซลล์ไปก็เหมือนไม่ค่อยอยากขาย เพราะไม่มีรถในสต็อค (เดาว่าจะหันมาเน้น Land Rover)

Audi A4/A5 45 > ผมสนใจมาก แม่ผมสนใจอยู่บ้าง แต่กลัวว่าจะซ่อมบ่อย+แพง เหมือนกับ tts mk2 ที่เคยใช้ (ถ้า Audi รุ่นใหม่ ยังต้องซ่อมบ่อยเหมือน tts mk2 ผมเองก็ไม่เอาเหมือนกัน)

BMW 330e G20 และ 430i F32 มือสอง > ผมมีแผนจะพาไปดู แต่เบื่องต้นคุณแม่บอกไม่ชอบ บอกว่ามันดูไม่เหมาะกับผู้หญิง

Volvo S60 T8 > เหมือนจะไม่สนใจ

Benz > รอบนี้ตัดทิ้ง เพราะไม่อยากซ้ำกับคันเดิม

ผมคิดอยู่หลายรอบ จนดูเหมือนว่า หวยอาจจะมาออกที่ Tesla Model 3 SR+/Long Range ซึ่งน่าจะเป็นรถที่ตอบโจทย์นี้ได้ดีเลยทีเดียว แต่ก็แอบหวั่นๆ กับค่าประกันที่อาจจะแพงระยับ (เซลบอกว่า 80k แต่จากข้อมูลที่หาได้ น่าจะ 6 หลัก ++ มากกว่า)

เพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้าง มาแบ่งปันกันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2020, 23:47:10 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ H.

ด้วยความที่คุณแม่ชอบ XF ผมเลยคิดว่าสไตล์คุณแม่น่าจะมีความ Grand พอสมควร แต่จากโจทย์ตรงนี้ผมว่านอกจาก XF กับ Benz แล้วแบรนด์อื่นมันออกไปทางดุดัน ไม่อ่อนช้อยเสียเลย ก็ไม่แปลกที่คุณแม่จะไม่ชอบเกือบทั้งหมดในตัวเลือก

ไม่งั้นก็คงต้องป้ายยาไปทาง Mini SUV น่าจะมีตัวเลือกมากขึ้นครับ

ส่วน Model3 ต้องวัดใจกับงานประกอบครับ ขึ้นชื่อเหลือเกินเรื่องการประกอบ
H.

ออฟไลน์ AkE

330e & A5 45 ครับถ้าจะเอา performance รถส่วนเหตุผลอื่นๆเรื่องความชอบคงยากที่จะเปลี่ยน

งบนี้ผมลืม S60 & XF ไปก่อนเลยครับ ยกเว้นไม่ได้เน้น performance ครับ ส่วน Tesla ผมไม่เอาเพราะไม่

นิยมวิธีการของเจ้าของบริษัทนี้ครับ มันดูออก และอีกอย่าง model 3 หน้าตาไม่ได้ดูดีแบบ model s ครับ

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
เป็นผมใน choice ตัวที่ดูสนใจคือ audi a5 sportback ครับดู sport สุด ราคาและ option ดูน่าสนใจ เชื่อว่า ad รายใหม่เอาอยู่ครับเรื่อง aftersales หรือไม่ก็รอ new lexus is อาจจะมรช่วงปลายปีครับ ลดปัญหาเริ่องจกจิกไปได้เลยครีบตาม style ของ toyota ครับ

ออฟไลน์ Poppuppop

• Jr. Member
  • **
 jaguar xf facelift ปีหน้าครับ
Audi a5 , 330e , s60  ณ ตอนนี้ สภาพเศรษฐกิจแบบนี้ น่าซื้อมากครับ ลดราคามาเยอะ

ออฟไลน์ AgentMolder

Z4 ล่ะครับ ผมว่าเก๋มากนะ ผญ. ขับ ดูดีด้วย

ออฟไลน์ Auzi

• Newbie
  • *
ขอเสนอ mazda mx-5 เข้าร่วมประกวดครับ
สปอร์ต เก๋ๆ :)

ออฟไลน์ basterias

Z4 ล่ะครับ ผมว่าเก๋มากนะ ผญ. ขับ ดูดีด้วย

+1 ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าขึ้นลงรถเตี้ยไม่ใช่ปัญหา ผมเชียร์ roadster เลยครับ

ยิ่งถ้าไม่เกี่ยงมือสอง เติมงบนิดนึงไป porsche cayman เท่ห์ๆเลย

ไม่ก้อ slk slc แต่ถ้าเบื่อ MB ก้อไป Z4

เวิคเลยครับ

ออฟไลน์ V221

ตอนเดือน4เซลล์แจ้งว่าเหลือXF Portfolio ดีเซล180แรงม้าสีดำปี2020ในสต็อคคันเดียว เป็นรถที่สั่งเข้ามาสต็อคครับ ราคา3.299ล้าน ผ่อน0%4ปี แต่ตอนนี้สั่งใหม่เบนซินตัวเริ่มต้น200แรงม้าราคา3.4ล้าน ถ้าเป็น250แรงม้าราคาไป4.299ล้าน ราคาแพงกว่าปีที่แล้วเกือบล้านครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

A5 น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ถามก่อนได้ไหมคะ ว่าตอนนี้คุณแม่ขับรถอะไรอยู่ จะได้ดูว่าต้องเทียบกับรุ่นไหนค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ InBkk

ถามก่อนได้ไหมคะ ว่าตอนนี้คุณแม่ขับรถอะไรอยู่ จะได้ดูว่าต้องเทียบกับรุ่นไหนค่ะ ^^

CLS300d ครับ แต่คุณพ่อจะขายคันเดิมและเอาคันนี้ไปใช้แทนครับ เลยได้โอกาสซื้อเพิ่ม

ออฟไลน์ bingoman

ลองดู Lexus IS, ES ด้วยไหมครับ

ES ผมชอบมา หญิงได้ชายดี

IS จะดูแมนๆ หน่อย แต่ก็ดูสปอร์ตและเด่นพอสมควร