ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ยอดขาย Toyota Corolla Cross  (อ่าน 8824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
Re: วิเคราะห์ยอดขาย Toyota Corolla Cross
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:43:02 »
น่าจะขายดีช่วงแรกๆ สักพักยอดก็จะมากกว่า CHR แต่ก็จะสลับกับ HRV เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ชอบ
็Hybrid ก็เยอะนะครับ แถม 1.8 ก็มาแบบขาดๆด้วย สุดท้ายยอดก็น่าจะเหมือนกับ Altis

ikky

• บุคคลทั่วไป
Re: วิเคราะห์ยอดขาย Toyota Corolla Cross
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 10:48:23 »
น่าจะขายดีช่วงแรกๆ สักพักยอดก็จะมากกว่า CHR แต่ก็จะสลับกับ HRV เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ชอบ
็Hybrid ก็เยอะนะครับ แถม 1.8 ก็มาแบบขาดๆด้วย สุดท้ายยอดก็น่าจะเหมือนกับ Altis

น่าคิดครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:07:56 »
ยอดจะเหมือนอัลติส ถ้าไม่ทำรุ่นที่ห้า.........1.8 sport ลูกรัก.....

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:50:44 »
ส่วนตัวผมว่าแพ้ MG ครับ ยอดน่าจะเป็นตอนรวบรวมยอดหลายๆเดือน

MG > HRV > TOYOTA

เป็นไปตามยอด อัลติส กับ ซีวิค

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 11:57:14 »
ส่วนตัวผมว่าแพ้ MG ครับ ยอดน่าจะเป็นตอนรวบรวมยอดหลายๆเดือน

ผมว่าอิงยอด Civic กับ Altis ไม่ได้นะ สองตัวนี้ Altis แพ้หลายอย่าง ทั้งหน้าตา ขนาด ซึ่งเป็นส่วนหลักๆเลยในการเลือกซื้อรถ

แต่ Corolla Cross เทียบกับ Hrv ขนาดก็กว้างกว่า หน้าตาก็สวยเทียบกันได้(ผมลองถามคนไม่รู้เรื่องรถ หลายคนบอก Corolla Cross สวย) แถมเป็นเซกเม้นที่โตโยต้าขาดมานานด้วย ผมว่ายอดตัวนี้พุ่งแน่ๆ

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 12:01:58 »

ผมว่าอิงยอด Civic กับ Altis ไม่ได้นะ สองตัวนี้ Altis แพ้หลายอย่าง ทั้งหน้าตา ขนาด ซึ่งเป็นส่วนหลักๆเลยในการเลือกซื้อรถ

แต่ Corolla Cross เทียบกับ Hrv ขนาดก็กว้างกว่า หน้าตาก็สวยเทียบกันได้(ผมลองถามคนไม่รู้เรื่องรถ หลายคนบอก Corolla Cross สวย) แถมเป็นเซกเม้นที่โตโยต้าขาดมานานด้วย ผมว่ายอดตัวนี้พุ่งแน่ๆ

ผมให้พุ่ง 1-3 เดือนแรกครับเหมือนตอน CHR  มาแล้วก็ดับครับ ม้ามืดแซงตามเดิม

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 12:46:18 »

ผมให้พุ่ง 1-3 เดือนแรกครับเหมือนตอน CHR  มาแล้วก็ดับครับ ม้ามืดแซงตามเดิม

Chr คนบ่นกันส่วนใหญ่บ่นเรื่องที่นั่งหลังอึดอัดครับ ตัวนี้แก้มาแล้วผมว่าปังแน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 12:48:56 »
XV เหนื่อยแน่ครับ ราคาเริ่มต้นก็สูงกว่าคนอื่น ได้มีการเทส่วนลดกันออกมาแน่ๆ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 14:08:20 »
ผลตอบรับ บอกยากครับ สภาวะแบบนี้

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 14:23:46 »
Segment นี้มองยากครับ
แต่ผมยังแอบคิดว่า ไม่ปังเท่าไหร่
เพราะคนไทยส่วนใหญ่น่าจะยังไม่ค่อยอยากใช้ Hybrid

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 14:48:53 »
ยอดขายคงจะเป็นรอง HRV ครับ
สาเหตุก็อย่างที่เพื่อนๆสมช.พูดถึงกัน เกี่ยวกับ option ในตัว 1.8na

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:00:59 »
บางทีก็ไม่เข้าใจค่ายรถ ออกรถใหม่มาแก้ปัญหารุ่นเดิม แต่ก็สร้างปัญหาใหม่มา  ;D
แต่ถ้าตอบโจทย์หมดก็คงไม่มีใครไปซื้อฟอร์ ซื้อ CHR สินะ โชคดีที่ผมไม่ได้เป็นสาวกพี่โตเลยไม่ต้องมานั่งปวดหัวว่าจะเลือกอะไรดี
ปล. กลับมาที่คำถามกระทู้ ผมว่ายังไงคนก็ไป ZS HRV kick cx30 ไม่ก็ข้ามไป SUV อย่าง HS หรือ CRV เลย ถ้าเป็นสาวกพี่โตก็คงเลือก CHR กับ fortuner ไม่ก็ innova ไม่มีเหตุผลที่จะมองเจ้าตัวนี้

งงกับความคิดเห็น
1. จะไปเทียบกับ Fortuner ทำไม มันคนละขนาด ราคาก็ต่างกันเกือบครึ่งคัน ยิ่ง Innova แทบไม่ต้องพูดถึงเลย ดูยอดขายปัจจุบัน / เห็นรถรุ่นนี้วิ่งบนถนนเมืองไทยบ้างมั้ย ?
2. ผมมั่นใจว่า สู้ CX30 กับ Kick ได้แน่นอน เหลือแค่ ZS (ที่ถูกกว่า 2-3 แสน) และ HR-V (ราคาพอกัน เกรดเดียวกัน) 2 คันหลัง ต้องลุ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2020, 20:36:21 โดย TCP »

ออฟไลน์ Simplify

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 16:50:02 »
ผมว่าจิตวิทยาการตั้งราคาน่าจะมีผลหรือเปล่าครับ อย่าง Mazda 3 เพิ่มเงินอีกแค่ 1000 บาท มาเป็น CX-30 option ทุกอย่างเหมือนกันแต่ได้ Sunroof กับฝาท้ายไฟฟ้าเพิ่ม คนมองว่า CX-30 คุ้มกว่า ยอดเลยย้ายจาก Mazda 3 มา CX-30 กันเยอะ แต่ยอด Altis แพ้ Civic อยู่แล้ว พอมาเป็น Corolla Cross ราคากลับแพงกว่า Altis 1 แสนบาท Option แทนที่จะเหมือน Altis แล้วได้เพิ่ม Moonroof กับฝาท้ายไฟฟ้า แล้วเพิ่มเงินจาก Altis อีกแค่ 1000 บาท แบบนี้คนที่ไม่ชอบ Altis แล้วรอ Corolla Cross ก็อาจจะมองว่าแพงก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 19:02:10 »
ผมว่าไม่เกิดเท่าที่ควรเพราะ ไม่มีรุ่นกลางเครื่องเบนซินออฟชั่นคุ้มๆให้ซื้อ  ซึ่งปกติรุ่นกลางคือรุ่นที่ทำยอดขายได้เป็นหลักอยู่เเล้ว

ไม่เอาบทเรียนจาก อัลติสมาใช้เลย

จัดรุ่นจัดออฟชั่น  บังคับ ให้คนเอาไฮบริดก็เห็นอยู่ว่าเละ ยอดขายพังพาบ บังคับได้เเค่ในเเบรนตัวเอง

เเต่อย่าลืม ยี่ห้ออื่นรุ่นกลางๆ เครื่องเบนซินปรกติ ออฟชั่นคุ้มๆ ยังมีให้เลือก

ออฟไลน์ Depart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 21:34:30 »
ผมว่ายอดไม่มามาก  เพราะให้ option ขาดในส่วนที่ควรจะให้ไปหลายจุด  บวกกับสภาพเศรษฐกิจปัจจุบัน

รอ hrv ใหม่  เปิดตัวปีหน้า  ไม่เกิน 6 เดือนให้หลัง cross ปรับเพิ่ม option แน่

เหมือน toyota ยังทำตลาดกล้าๆ กลัวๆ ที่ต้องเปิดตัว cross ในสภาพเศรษฐกิจตอนนี้  เลยยังกั๊กๆ option ไว้ก่อน  ถ้ายอดมาก็ดีไป
แต่ถ้ายอดไม่มา  แล้วปีหน้ายังต้องมาเจอ hrv ใหม่อีก  cross จะยอดดิ่งไปเลย  เลยต้องกั๊ก option ไว้

รอให้ hrv เปิดตัว ค่อยปรับ option มาสู้

** ถ้าผมจะต้องเลือก cross ตอนนี้ผมขยับไปเลือก crv ตัวล่างสุดดีกว่า **
** แต่ถ้า cross ปรับให้มี break hold , เบรคไฟฟ้า , ช่อง usb ด้านหน้า , ช่องไฟ 12v ไว้ต่อกล้องหน้า , sensor ถอยหลัง 4 จุด ผมเลือก **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2020, 22:12:11 โดย Depart »