ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้ยอดเยี่ยม vs ต้นไม้ยอดแย่ สำหรับจอดรถ  (อ่าน 39116 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ช่วง WFH ทำให้ผมได้กลับมาอยู่บ้านที่ต่างจังหวัด (เป็นบ้านญาติ) นานเป็นสัปดาห์ครั้งแรกในรอบ 10 ปีเลยครับ ปกติคือแค่มาเยี่ยมเยียน อย่างมากก็นอนค้างคืนนึงเช้ากลับ ก้เลยได้จอดรถแปปๆไม่ได้คิดอะไร แต่พอได้มาอยู่นานจึงเจอปัญหาว่าหาร่มเงาให้รถจอดยากมาก ดีที่สุดคือโดนแดดครึ่งคันช่วงครึ่งวันบ่าย เลยเริ่มคิดว่าอยากมีต้นไม้ไว้หน้าบ้านหรือข้างบ้านเอาไว้จอดรถครับ

ผมควรจะปลูกต้นอะไรดี ต้นที่ให้ร่มเงาดี กิ่งก้านกว้างขวางพอให้จอดได้ทั้งวันโดยไม่ต้องขยับรถหลายรอบ (จอดตอนเช้าร่มไปทางนึง บ่ายร่มไปทางนึง) และเอาต้นที่ไม่มียางไม้ด้วยครับ และไม่เสี่ยงที่จะมีนกมาทำรังเยอะๆแล้วโดนขี้นกด้วย ปลูกวันนี้อาจจะใช้เวลาเป้น 10 ปีก็ไม่เป้นไรครับ เดี๋ยวพ้นช่วง WFH ก็คงไม่ได้มาจอดประจำทุกวัน แต่นานๆมาทีให้ได้มีร่มไว้ให้จอดง่ายๆหน่อยก็ยังดี

หรือเพื่อนๆเคยไปจอดไต้ต้นอะไรแล้วรู้สึกดี รู้สึกแย่ โดนขึ้นก โดนยางไม้ หรือประทับใจกับร่มเงาหนาๆ หรือเจอต้นที่จอดเหมือนร่มจะครอบคลุมทั้งคัน แต่ดันมีรูๆให้แสงส่องมาถึงรถอยู่ดี แชร์ได้หมดเลยนะครับ

ปล. ถ้าเป็นไปได้ขอเป้นต้นไม้ก่อนนะครับ ยังไม่อยากคิดถึงทำโรงรถหรือทำเพิ่งไม้ กลัวใช้ไม่คุ้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2020, 16:56:04 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ HLRx

Re: ต้นไม้ยอดเยี่ยม vs ต้นไม้ยอดแย่ สำหรับจอดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 15:55:02 »
เสนอ ต้นทุเรียนครับ  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
Re: ต้นไม้ยอดเยี่ยม vs ต้นไม้ยอดแย่ สำหรับจอดรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 16:06:37 »
หูกระจง ส่งเข้าประกวดครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 16:22:16 »
+1 ต้นหูกระจงครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 16:41:06 »
ต้นจามจุรีครับ ใบใหญ่ ไม่รกหลังคารถ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 16:47:53 »
หูกระจงควรปลูกให้ห่างตัวบ้าน ..

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 17:01:01 »

จามจุรี ใบใหญ่ โตไวอีกเสียง
หูกระจก กวาดไม่ไหวหรอกครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 17:14:27 »
มะม่วง.... ทำเสียตังค์ล้างรถเครียดเลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 17:37:59 »
แย่คือ  พวกใบเล็กทั้งหมดครับ  มะขาม  หูกระจง

เข้าไปติดซอกรถนี้คือแย่เลยครับ  รางน้ำฝนรถสะสมนี่เป็นปุ๋ยเลยครับ

แสงจันทร์นี่ปลูกได้เร็วแต่ต้องระวังกิ่งหักเป็นไม้เนื้ออ่อนแต่ใบใหญ่ดีครับหมั่นตัดแต่งเป็นใช้ได้ครับ

จำปี  จำปา  ต้นตีนเป็ด   เป็ดแดงนี่ดีเหมือนกันนะครับ   มะยมพอได้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 17:40:52 »
 ชัยพฤกษ์ ใบหนา-ดกดีครับ ไม่โดนแดดทั้งวัน เรื่องขี้นก ที่บ้านจะน้อย เพราะมันไปอยู่ต้นที่ใบห่างกว่านี้ สังเกตพอต้นใบดกแบบนี้ มันไม่ค่อยมาเกาะ สงสัยจะกลัวงู

อย่างไรต้องศึกษาเพิ่มเติม เช่น ที่คล้ายกันมากคือกัลปพฤกษ์ เวลาผลัดใบพี่แกผลัดหมดต้นโล้นไปพักนึงเลยครับ

ส่วนหางนกยูง ก็ยังโปร่งแสงกว่าซึ่งนกก็ชอบมาเกาะ
ต้นสน, ก้ามปู ฯลฯ หรือต้นใดๆที่อายุมาก ต้องระวังกิ่งหักร่วงลงมาด้วยครับ

ขอให้พบเจอต้นไม้ที่ถูกใจนะครับ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2020, 17:43:12 โดย arlao »

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 18:06:09 »
ต้นหูกวาง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 19:09:33 »
อโศกครับ  ใบหนาทั้งปี...  ไม่เจอแดด  ดอกสวย...

ผมปลูก หูกระจง-หูหนู หูกวาง  อโศก  มะม่วง ปีบ(กาสะลอง)  พยุง ฯลฯ

ทั้งหมดสู้อโศกไม่ได้เลยถ้าพูดถึงร่มเงา

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 19:34:23 »
อโศกน้ำครับ โตเร็ว ใบใหญ่ กิ่งแข็งแรง มีดอก มีฝักร่วงปีละครั้ง

ตีนเป็ดถ้าคนไม่ชอบกลิ่นดอกมันนี่นรกดี ๆ เลย

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 20:05:44 »
ที่บ้านผมปลูกต้นลำไยไว้ทำร่มเงาครับ แถมได้ผลไว้กินด้วย

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 20:09:42 »
มาโหวด หูกวางเป็นต้นยอดแย่ครับ

ผมไปติดต่องานหลายที่ หนักสุดก็หูกวางนี่แหล่ะ ทั้งขี้นก ทั้งเม็ด ใบ เกสรดอกไม้ จะร้องไห้
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 21:31:20 »
อโศกครับ  ใบหนาทั้งปี...  ไม่เจอแดด  ดอกสวย...

ผมปลูก หูกระจง-หูหนู หูกวาง  อโศก  มะม่วง ปีบ(กาสะลอง)  พยุง ฯลฯ

ทั้งหมดสู้อโศกไม่ได้เลยถ้าพูดถึงร่มเงา

อโศกน้ำครับ โตเร็ว ใบใหญ่ กิ่งแข็งแรง มีดอก มีฝักร่วงปีละครั้ง

ตีนเป็ดถ้าคนไม่ชอบกลิ่นดอกมันนี่นรกดี ๆ เลย

สนใจอโศกน้ำครับ ขอถามเพิ่มคือ ถ้าปลูกริมฟุตบาท ไว้ให้ร่มเงา จะมีปัญหาเกี่ยวสายไฟฟ้า และจะดันฟุตบาทให้แตกมั๊ย

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 23:37:02 »
เสนอ ต้นทุเรียนครับ  8) 8) 8) 8)

เดี๋ยววววว 55+ ที่บ้านแฟนปลูกทุเรียนไว้หน้าบ้านครับ ใบเล็กและจำนวนใบน้อยมาก ไม่น่ารอดฮะ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 23:45:17 »
หูกระจง ส่งเข้าประกวดครับ

+1 ต้นหูกระจงครับ

ต้นสวยมากเลยครับ ถึงจะติดเรื่องใบเล็กและไม่เหมาะกับการเอารถไปจอดแบบที่หลายๆท่านบอก แต่จะพิจารณาปลูกไว้ประดับบ้านนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 23:46:55 »
ต้นจามจุรีครับ ใบใหญ่ ไม่รกหลังคารถ

จามจุรี ใบใหญ่ โตไวอีกเสียง
หูกระจก กวาดไม่ไหวหรอกครับ

ขอบคุณครับ เป้นต้นแรกๆที่ผมคิดถึงเลยเหมือนกันครับ เพราะแถวบ้านมีต้นจามจุรีต้นใหญ่ๆ แผ่กิ่งก้านสาขากว้างมากเลย แถมเค้าบอกว่าดินไต้ต้นจามจุรี (ที่หมักหมมใบจามจุรีมานาน) เป็นดินที่มีคุณภาพสูงเหมาะกับเอาไปปลูกต้นไม้ประดับมาก

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 23:49:09 »
มะม่วง.... ทำเสียตังค์ล้างรถเครียดเลย

ขอบคุณครับ ที่บ้านผมเคยทำสวนมะม่วง ผมเลยคุ้นเคยกับยางมะม่วงเป้นอย่างดี ไม่เอามันมาทำร่มให้รถแน่นอนครับ ฮ่าๆๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 23:51:39 »
แย่คือ  พวกใบเล็กทั้งหมดครับ  มะขาม  หูกระจง

เข้าไปติดซอกรถนี้คือแย่เลยครับ  รางน้ำฝนรถสะสมนี่เป็นปุ๋ยเลยครับ

แสงจันทร์นี่ปลูกได้เร็วแต่ต้องระวังกิ่งหักเป็นไม้เนื้ออ่อนแต่ใบใหญ่ดีครับหมั่นตัดแต่งเป็นใช้ได้ครับ

จำปี  จำปา  ต้นตีนเป็ด   เป็ดแดงนี่ดีเหมือนกันนะครับ   มะยมพอได้

ต้นตีนเป็ด เป็ดแดง แสงจันทร์ 3 ต้นนี้ผมไม่เคยรู้จักมาก่อนเลยครับ ไป search google ดูยิ่งแน่ใจว่าไม่เคยเห้นเลย ส่วนมะยม เท่าที่ผมเคยเจอมันไม่ค่อยร่มหรือเปล่าครับ ต้นใบน้อย แถมกิ่งเปราะด้วยครับจำได้ว่าตอนเด็กๆเคยปีนแล้วกิ่งหัก 555+ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 23:53:55 »
ชัยพฤกษ์ ใบหนา-ดกดีครับ ไม่โดนแดดทั้งวัน เรื่องขี้นก ที่บ้านจะน้อย เพราะมันไปอยู่ต้นที่ใบห่างกว่านี้ สังเกตพอต้นใบดกแบบนี้ มันไม่ค่อยมาเกาะ สงสัยจะกลัวงู

อย่างไรต้องศึกษาเพิ่มเติม เช่น ที่คล้ายกันมากคือกัลปพฤกษ์ เวลาผลัดใบพี่แกผลัดหมดต้นโล้นไปพักนึงเลยครับ

ส่วนหางนกยูง ก็ยังโปร่งแสงกว่าซึ่งนกก็ชอบมาเกาะ
ต้นสน, ก้ามปู ฯลฯ หรือต้นใดๆที่อายุมาก ต้องระวังกิ่งหักร่วงลงมาด้วยครับ

ขอให้พบเจอต้นไม้ที่ถูกใจนะครับ ;D ;D

ชัยพฤกษ์  ดูจากความหนาของพุ่มแล้ว น่าจะเป้นตัวเลือกที่ดีเลยครับ ชอบๆ
ต้นสน ดูมันจะไม่ค่อยแผ่กว้างนะครับ ต้นสูงๆตรงแหน่วเลย
ก้ามปู ก็คือชื่อเดียวกับ จามจุรี และฉำฉา ใช่ไหมครับ เป็นต้นแรกๆที่ผมคิดถึงเลยครับ ต้นใหญ่ แผ่กิ่งกว้างมาก และใบหนามากเลย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 23:56:09 »
ต้นหูกวาง

มาโหวด หูกวางเป็นต้นยอดแย่ครับ

ผมไปติดต่องานหลายที่ หนักสุดก็หูกวางนี่แหล่ะ ทั้งขี้นก ทั้งเม็ด ใบ เกสรดอกไม้ จะร้องไห้

คุ้นๆว่าหลังบ้านตอนเด็กๆเคยมีต้นหูกวาง แต่มันไม่ค่อยร้่มกว้างครับ ออกแนวสูงอย่างเดียวไม่ค่อยกว้าง ใบใหญ่และหนาดีครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 00:01:42 »

สนใจอโศกน้ำครับ (เพิ่งเคยได้ยินครั้งแรก) ขอเก็บไว้ใจลิสต์อีกต้นครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 00:02:49 »
ที่บ้านผมปลูกต้นลำไยไว้ทำร่มเงาครับ แถมได้ผลไว้กินด้วย

ตอนเด็กๆเคยมีต้นนึงครับที่บ้าน เวิร์คอยู่ครับ ได้ร่มด้วย แถมได้กินผลหวานๆด้วย

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 00:06:21 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ได้ต้นไม้ในใจ จากคำแนะนำของหลายๆท่านเลยครับ
1. กัลปพฤกษ์ - ใบหนา ใบถี่ ร่มเยอะ
2. จามจุรี (หรือฉำฉา หรือก้ามปู) - ใบใหญ่ โตไว แผ่กิ่งกว้าง
3. อโศกน้ำ - ใบใหญ่ โตไว กิ่งแข็งแรง ใบหนาทั้งปี
4. หูกระจง อันนี้กะปลูกสวยๆ อาจจะไม่ได้หวังเอารถไปจอดครับ

ได้รู้จักต้นไม้ใหม่ๆที่บางต้นผมไม่เคยได้ยินชื่อเลยสักครั้ง ต้องขอขอบคุณที่แนะนำมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 00:09:31 โดย #อินเดียหน้าโจร »

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 05:49:19 »
หลังคาน่าจะเวิร์คสุด จอดใต้ต้นไม้ไม่ว่าจะต้นอะไรก็ไม่เวิร์ค

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 07:26:50 »
ปัญหาคือนกมาทำรังแล้วขี้ใส่รถครับ ไหนจะเรื่องกิ่งไม้ ใบไม้ ตกใส่รถอีก ผมไม่ค่อยกล้าจอดใต้ต้นไม้อ่ะ ถ้าต้นไม้สูงก็อาศัยร่มเงาพอแล้วจอดห่างออกมา ส่วนตัวเลยคิดว่าต้นสนน่าจะมีประโยชน์กว่าเพราะต้นไม่กว้างและสูง แต่ถ้าช่วงเที่ยงก็ไม่ช่วยอะไร ไม่ก็ต้นปาล์ม ใบกว้างพอจะเป็นร่มเงาได้ แล้วนกไม่ค่อยทำรัง แต่ก็บังแดดไม่ได้มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 07:31:47 โดย Jacob »

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 08:29:22 »
ถ้าปลูก ปลูกชัยพฤกษ์ กัลปพฤกษ์ครับ

ต้นยอดแย่ก็ต้นหูกวาง ต้นตีนเป็ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2020, 08:31:49 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2020, 08:33:53 »

สนใจอโศกน้ำครับ ขอถามเพิ่มคือ ถ้าปลูกริมฟุตบาท ไว้ให้ร่มเงา จะมีปัญหาเกี่ยวสายไฟฟ้า และจะดันฟุตบาทให้แตกมั๊ย

ผมว่าดันฟุตบาทครับ  น่าจะมีปัญหากับสายไฟครับ

บ้านผมปลูกต้นเดียว ให้ร่มเงาได้ดีจริง ๆ ครับ