ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้ารถในปัจจุบัน ?  (อ่าน 3958 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
ไฟหน้ารถในปัจจุบัน ?
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 10:01:40 »
สอบถามครับรถในปัจจุบันไฟรถ FULL LED ควรเป็นพื้นฐานของรุ่นเกรดต่ำสุดของค่ายรถยนต์ในไทยในปัจจุบันไหมครับ (รวมทั้งไฟท้ายด้วย)

1.ส่วนตัวผมมองว่าสมัยนี้แล้วผมว่าค่าอุปกรณ์กับอะไหล่มันก็มันน่าจะแพงมากถ้าไฟไม่ใช่แบบระดับ benz,bmw,audi
2.ผมคิดเผื่อเองว่า ค่ายนั้นๆคงจะทำให้มีความแตกต่างถ้าอยากได้ ไฟ FULL LED ก็เพิ่มขึ้นไปเล่นอีกรุ่นนึงแทนประมาณนี้ เหมือนทั่วๆไปในปัจจุบันที่รถเกรดสูงกว่าจะได้ของดีกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ไฟหน้ารถในปัจจุบัน ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 10:14:26 »
เรื่องสวย ผมคิดคล้ายๆ กัน ว่า ตัวถูกๆ ตัวต่ำๆ ก็อยากสวยเหมือนกัน ใครจะไม่ได้อยากได้รถสวยๆ

แต่มองในอีกแง่นึง ตัวถูกๆ ตัวต่ำๆ ถ้าไฟหน้า FULL LED ขาดที เปลี่ยนยกโคม ราคามี 2-3 หมื่นได้นะ (เหมือนกับพวกที่เบิกโคมตัวท๊อปมาใส่ตัวรองนั้นละ)

ซึ่งผมมองว่า ราคาตรงนี้ ถ้าเป็นรถไฟหน้าแบบ Halogen ก็ค่าหลอดไฟหน้า หลักสิบบาท ร้อยบาท หรือจะ HID ก็ราคาหลอดหลัก 1-4 พัน ประมาณนี้

ถามว่า เวลาใช้งานได้สวย แต่ซ่อม ก็ไม่ได้ถูกใจคนเช่นกันนะ แต่ก็ละ ในอนาคตอาจจะถูกลง หรือ บางคนก็เลือกจะซ่อม เปิดโคม บักรีออก แล้วใส่เม็ด LED แทนการเปลี่ยนยกโคม ก็ได้เช่นกัน

ในอนาคต ก็คงเป็น FULL LED กันมากขึ้น อาจจะตั้งแต่ตัวเริ่มต้น ตัวถูก เลยก็ได้ ตาม Trend ตามสมัยนิยม ตามเทคโนโยลี ละครับ จะไว จะช้า แค่นั้นเอง แล้วตัวบนๆ ตัวท๊อปๆ ก็อาจจะข้ามไปอีกเทคโนโลยีนึงแล้วก็ได้

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 10:22:02 »
ก็ถ้ามันสวยตั้งแต่รุ่นเริ่ม รุ่นท็อปคงขายได้น้อยลง

ยอมรับเลยว่ายุคนี้ คนซื้อรุ่นท็อปเพราะอยากได้ไฟสวย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 10:35:09 »
ไฟหน้าเกรดต่ำสุดไม่ต้องถึงกับ Full LED ก็ได้ ผมยังให้ HID ก็ดีเหลือๆ สบายแล้วครับ คือเป็นหลอดไส้ Halogen นี่เกินไปหน่อย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 10:43:44 »
full led ซ่อมยาก
ผมเป็นคนใช้รถเกินสิบปีไม่เคยอยากได้เลย 
เอาของพวกนี้ไปเพิ่มระบบความปลอดภัย ผมชอบมากกว่า

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 11:23:45 »
ทาง ตจว. ฝนตก แบบนี้

ผมไม่เอาเลยนะ LED

ขอฮาโลเจนเหลืองๆดีกว่ามากมาย  จับถนนดีกว่าเยอะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 12:01:33 »
ผมว่าให้ระบบโคม Projector มาเป็นพื้นฐานดีกว่าคับ
แล้วก็ไปเลือกที่ขั้วหลอด ว่าจะเป็นฮาโลเจนแบบเดิม ,LED หรือ Xenon เลยก็ยังได้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 12:32:24 »
ส่วนตัวมองว่าไม่จำเป็นครับ

เพิ่มต้นทุนไปทำไม ยกเว้นว่า Full LED ที่ว่านั่นมันจะถูกกว่าหลอดฮาโลเจน โบราณๆ  ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 12:43:32 »
ต้องดูว่ารถกลุ่มไหนก่อน ถ้าเป็นตลาดรถหรูหรือรถที่ใช้ในเมืองเป็นหลักก็ต้องแต่งหน้าทาปากกันดีๆหน่อย แต่ถ้าเป็นรถในเชิงพานิช รถลุยๆ เหลือโคมรีเฟล็กเตอร์+หลอดฮาโลเจนไว้ซักรุ่นเถอะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 12:46:36 »
Smart Phone บางยี่ห้อ รุ่นถูก ก็ยังต้องกั๊กหนวยความจำเลยครับ

ทำมาเหมือนกันหมด บางคนก็บ่น ว่าไม่มีตัวเลือก

ทำมาหลากหลาย ก็บ่น ว่าทำไมออฟชั่นนี้ถึงมีแต่ตัวท๊อป

ในอดีต เรื่องกระจกไฟฟ้า ก็เคยเป็นประเด็น ว่าทำไมไม่ใส่มาในตัวล่างบ้าง

พอใส่มาครบทุกรุ่น บางคนก็บอกว่า เขาไม่อยากได้กระจกไฟฟ้า เกิดตกน้ำหรือขัดข้องขึ้นมา(ประตุูเปิดไม่ออก) เปิดกระจกหนีไม่ได้

ไม่ว่าจะทำออกมาแบบไหน ก็ไม่มีทางถูกใจคนทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 13:06:58 »
ไฟแบบไหนก็ได้ครับ ที่ขอให้ส่องสว่างเห็นทางได้ชัดโดยเฉพาะตอนฝนตกหรือหมอกลงจัด เวลาขับรถกลับบ้านต่างจังหวัดที่ไม่มีไฟตามถนน เส้นถนนไม่ชัด หรือทำถนนใหม่ยังไม่ได้ตีเส้น และที่สำคัญ ขอให้ไม่แยงตาเพื่อนร่วมทางเป็นพอครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 13:11:46 »
Full LED ขอบายด้วยคน

พังทียกโคม ก็หมื่นกว่าต่อข้าง (เห็น Fortuner มีพังหลายคันแล้วนะ) แถมฝนตก มองทางไม่เห็นอีกครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 13:45:55 »
Full LED นี่คือรวมไฟเลี้ยวเป็น LED ด้วยใช่มั้ยครับ
ถ้ารวม ผมว่าแบ่งเกรดแบบนี้ดีแล้วล่ะ

แต่เชื่อเถอะครับ เดี๋ยวถึงเวลามันก็จะกระจายลงมาในรุ่นรองๆ ราคาถูกลง ด้วยต้นทุนที่ถูกลงทุกวันครับ
ดูอย่างโคมลูกแก้ว Projector ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 15:50:22 »
เอาจริงๆ ผมว่าพวกรถตลาดบ้านๆ  led vs halogen  ผมว่าไม่ได้แตกต่างกันสักเท่าไหร่เลย
เผลอๆhalogenจับผิวถนนดำมองเห็นได้ชัดกว่าด้วยซ้ำ

แต่ถ้ารถพวกใช้เทคโนโลยีสูงๆอันนี้เห็นชัดเลยว่าLEDระยะส่องไฟเห็นไกลกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 17:31:13 »
บริษัทรถเขาน่าจะทำการวิจัยตลาดมามากแล้วนะครับว่ากลุ่มไหนอยากได้แบบไหน​ รถใช้งานหนักๆก็อยากได้ซ่อมง่าย ส่วนคนกระเป๋าหนักยัดอ็อพชั่นได้เต็มที่​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 19:39:45 »
ถ้าคันไหนกะว่าใช้ไม่เกิน 5 ปีแล้วขาย ผมก็จัด LED ครับ มันสบายตาและคัทออฟคมดีจริงๆ
แต่ถ้าเก็บยาวๆ เกิน10ปี อยากได้เป็น Halogen หรือ Xenon มากกว่าครับ เปลี่ยนหลอดง่ายดี
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 22:05:57 »
led มันดียังไงหว่า ผมคนนึงไม่ชอบเลย ขับรถตอนฝนตกนี่ยิ่งกว่าไฟส่องกบอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 22:18:07 »
Full LED โคตรขยะเลยเมื่อเจอฝน ไม่ขอเลือกด้วยคน  เลือก HID แล้วไฟสูงกับตัดหมอกเป็นฮาโลเจนดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 00:26:22 »
led มันดียังไงหว่า ผมคนนึงไม่ชอบเลย ขับรถตอนฝนตกนี่ยิ่งกว่าไฟส่องกบอีก
ผมก็คิดนะว่าทำไมเค้าไม่ทำหลอดLED ที่มีอุณหภูมิสีของหลอดไฟให้อมเหลืองบ้าง  เวลาฝนตกหมอกลงทีมันไม่จับพื้นถนนครับ 
Full LED ขอบายด้วยคน

พังทียกโคม ก็หมื่นกว่าต่อข้าง (เห็น Fortuner มีพังหลายคันแล้วนะ) แถมฝนตก มองทางไม่เห็นอีกครับ
โคมนยี่ห้อไหนบ้างครับที่ตัวโคมนั้นเปลี่ยนหลอดLEDกันง่ายๆ เห็นหลายรุ่นพังทีเปลี่ยนยกโคม   ไฟไม่จับถนนแล้วยังเปลี่ยนหลอดยากอีก

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 10:31:36 »
ปกติขับ Altis หน้าแบน ไฟฮาโลเจนธรรมดา จะสิบปีแล้วยังใช้หลอดเดิมอยู่เลย ไม่ได้สว่างมากแต่ก็ยังใช้งานได้ดี

พอมาขับตับ 2014 ที่เป็น Full LED หรูหรา มองนอกรถอย่างจ้าเลย แต่ในวันที่ฝนตก แทบจอดรอฝนหยุดเลยครับ มันมองไม่เห็น แสงไม่เกาะถนนเลย

แต่ CX-5 2018 ตัวกลางที่เป็น HID เลี้ยวได้ด้วย อันนั้นสว่างคมจริงๆ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 21:35:13 »
ไฟหน้า led ถนนแห้งขับดีมากครับสว่างคมชัด แต่พอฝนตกนี่มองไม่เห็นเลย ผมชอบสุดก็ไฟหน้า HID ของ cx5 ตัวแรก กับ Camry acv40 เลี้ยวตามได้แสงไม่ขาวไม่เหลืองกำลังดี