ผู้เขียน หัวข้อ: ศุนย์เบ้นซ์พระราม3 ให้เปลี่ยนกรองชาโคล​ทุกหมื่นโล​ 32xx ปกติไหมครับ  (อ่าน 5149 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
 Benz w205  service ทุกหมื่นโล​ราคา 13xxx

ทุกรายการดุปกติ​ แต่มี​ กรองชาโคล​ ราคา38xx ลดเหลือ​32xx, ถามจนท.ย้ำแล้วว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนทุกหมื่นโลเลยหรอ​ จนท.บอกรุ่นนี้ต้องทุกหมื่นโล​

สภาพกรองคือใสมากไม่มีฝุ่นเลย

แบบนี้ปกติไหมครับ

ออฟไลน์ 0%

บิลเข้าบริการ​ เชคหมื่นโลคือ​13000​ - 14000ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2020, 20:02:46 โดย 0% »

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
เกินไปครับเปลี่ยนทุก 10000โล
ของผมกว่าจะเปลี่ยน 30000โลครั้งครับหรือ ปีละครั้ง
ศูนย์นี้ราคาแรงเหมือนกันนะครับ

ออนไลน์ Stp

คุ้นๆ ว่าปกติจะเปลี่ยนทุก 2 ปีหรือราว 20,000 กม. แต่หลายคนเปลี่ยนตอน 3+ ปีก็มีถ้าใช้น้อย รอให้แอร์มีกลิ่นอับๆ ก่อนสั่งเปลี่ยน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ maggie

กำหนดมันทุกๆ2ปีถึงเปลี่ยนมั้งคับ แต่ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนนะ 555 แอร์เหม็นแล้วถึงเปลี่ยนอะ

ออฟไลน์ kez

ขอดูตาราง maintanance   เปลี่ยนตามตาราง เกินกว่านั้น ถือว่า 0 ทำเกินจำเป็น

ออฟไลน์ basterias

เขากลัว pm 2.5 จะกลับมารึเปล่าครับ ว่าแต่กรองนี่มันกรองได้ไหมนะ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kleb

• Newbie
  • *
ปกติไส้กรองชาโคลดูด้วยตาเปล่าไม่ได้ครับว่าสกปรกหรือเปล่า แต่ทุกหมื่นโลผมก็ว่าเยอะไป

ออฟไลน์ DriveOnly

กำหนดมันทุกๆ2ปีถึงเปลี่ยนมั้งคับ แต่ผมก็ไม่ได้เปลี่ยนนะ 555 แอร์เหม็นแล้วถึงเปลี่ยนอะ

ผมตามนี้ครับ แอร์เหม็นค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ dt9

ถ้าเข้าศูนย์เค้าจะให้เปลี่ยนทุกครั้ง
แต่ถ้าซื้อ service เมื่อไหร่ ศูนย์จะเปลี่ยนเมื่อระบบ service ของรถแจ้งครับ ดูซิเอาเปรียบลูกค้ามั้ยครับ  แต่ตามปกติจะเปลี่ยนปีละครั้ง หรือทุก 10000-20000 กม ก็ได้
ขึ้นกับระยะทางและสภาพแวดล้อมที่ใช้รถครับ
แนะนำรถที่หมดประกันซื้อของ MANN ใส่เลยครับ ยี่ห้อนี้ผลิตให้ Benz แต่ราคาถูกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2020, 09:48:39 โดย dt9 »

ออฟไลน์ CookiE

ของผมเปลี่ยนทุก 1 หมื่นกิโลครับ ขนาดเปลี่ยนแบบนี้ พอวิ่งไปสัก 7 พันกิโล แค่สองเดือนกว่ายังเหม็นอับเลยครับ

กดปุ่ม rest ก็หาช่วยไม่

เบื่อมากกก เสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ รถก็จุกจิกจริงๆ

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
สเปซวากอนเปลี่ยน นมค.ที่ศูนย์ทุก 10000 กม.ประมาณพันเศษๆ ต่อครั้งเอง
ถ้าหมื่นกว่าแบบนี้วิ่งได้เป็นแสนโลเลย คงไม่มีวาสนาได้ใช้รถแพงๆ แบบนี้หรอก

ออฟไลน์ XyteBlaster

เขากลัว pm 2.5 จะกลับมารึเปล่าครับ ว่าแต่กรองนี่มันกรองได้ไหมนะ

กรองของ merc จะกรอง pm2.5 ได้อยู่แล้วครับ เอาเครื่องวัดไปตั้งในรถอ่านค่าได้ 0 หรือ 1 - 2 เองครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
ทุก 1หมื่นโล ศูนย์ เบนซ์ ทุกที่ๆเคยเข้าไปเช๊คระยะ จะหา dak  กับไส้กรองแอร์ 3พันกว่าบาท  โดยการขู่อ้อมๆว่า ระบบแอร์จะหมดwarranty ทั้งๆที่สามารถใช้ได้ถึง 3-4หมื่นโล

เลว

รถของผมเปลี่ยนทุก  4 หมื่นโล   ก็ไม่เห็นแอร์จะเหม็นหรือลมแรงลดลงมากมาย

ออฟไลน์ tom46

กรองแอร์พวกนี้ลองดูของ manfilter  น่าจะมีอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รายได้ของศูนย์เลยครับ
เห็นบางคนใช้รถเป็นสิบๆปีไม่เคยเปลี่ยน ไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนมากกว่า

ออฟไลน์ bodin

กรองแอร์ทุกคันผมใช้ของเทียบยี่ห้อsakura ร้อยกว่าบาทรวมส่ง เปลื่ยนเองง่ายๆทุก20000โลหรือสองปีเปลื่ยนหน

ใช้เครื่องฟอกอากาศของMI 15xxยาท ฟอกอากาศแยกต่างหากครับ

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
เข้าศูนย์ตจว. ไม่ไกลจากรุงเทพ แนะนำให้เปลี่ยนทุก 2หมื่นโลค่ะ หรือถอดออกมาดูถ้าไม่สกปรกมาก ก็รอรอบถ่ายนมค.ถัดไปแทน

ดีอย่างนึงที่ไม่คะย้้นคะยอให้เปลี่ยนค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
ปกติค่ะตามตารางของศูนย์ต้องเปลี่ยนทุกปี (เนื่องจากกรองตัวนี้สามารถกรอง PM2.5 ได้ และกรองได้มากถึง 0.1 ไมครอนค่ะ) แต่ส่วนมากเราเอารถเข้า Service ถ้าแอร์ยังไม่มีกลิ่นและเหตุผลอื่นๆประกอบจะบอกศูนย์เลยว่าไม่ต้องเปลี่ยนไว้ไปเปลี่ยนรอบหน้าค่ะ แต่ไม่แนะนำให้เป่าหรือทิ้งไว้นานเกิน อ่อควรเปิดระบบหมุนเวียนอากาศด้วยนะถ้าไม่เปิดจะมันจะกรองไม่ทันเคยลองแล้ว

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ของผมเปลี่ยนตอน 5 หมื่นโล อู่นอก พันกว่าบาทมั้ง CLA250 จริงๆซื้อมาเปลี่ยนเองก็ได้ครับ