ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถาม ท่านที่ใช้รถเก๋งที่มีหลังคา Sunroof ครับ  (อ่าน 15117 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zent

• Newbie
  • *
อยากสอบถาม ท่านๆ ที่ใช้รถยนต์ ที่มีหลังคา Sunroof ครับ ถ้าขับรถแบบปิดหลังคาปกติ ในช่วงกลางวัน วันที่แดดจัดๆ นานๆ เช่น ขับไปต่างจังหวัดนานๆ  ขับบนมอเตอร์เวย์ หรือ ยกระดับบางนา ในช่วงหน้าร้อนเมืองไทย 
ภายในห้องโดยสารจะรู้สีกว่าร้อนกว่าปกติ มั้ยครับ หรือ อุณหภูมิในห้องโดยสารจะต้องปรับแอร์ช่วยมากกว่า รถหลังคาปกติ มั้ยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ติดฟิล์ม 80% ที่sunroof แล้วปิดไว้ทั้งหมดไม่ต่างครับ ถ้าเทียบตอนนี้ที่บ้านก้ G10 hbt & G10 1.5el

คันนึงมีsunroof คันนึงไม่มี  ติดฟิล์มเหมือนกันพอกันครับ เปิดแอร์เวลาขับ 25.5-26.5 เหมือนกัน

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
sunroof ธรรมดาถ้าปิดที่บังแดดไว้ส่วนตัวไม่ค่อยรู้สึกว่าร้อนกว่าคันที่ไม่มีนะครับ ปกติเป็นคนเปิดแอร์เบา ก็เปิดเบาได้เหมือนเดิม
แต่พวก panoramic roof นี่รู้สึกเลยว่าต้องเร่งแอร์ไม่งั้นร้อน
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ kiwiwi

อยากสอบถาม ท่านๆ ที่ใช้รถยนต์ ที่มีหลังคา Sunroof ครับ ถ้าขับรถแบบปิดหลังคาปกติ ในช่วงกลางวัน วันที่แดดจัดๆ นานๆ เช่น ขับไปต่างจังหวัดนานๆ  ขับบนมอเตอร์เวย์ หรือ ยกระดับบางนา ในช่วงหน้าร้อนเมืองไทย 
ภายในห้องโดยสารจะรู้สีกว่าร้อนกว่าปกติ มั้ยครับ หรือ อุณหภูมิในห้องโดยสารจะต้องปรับแอร์ช่วยมากกว่า รถหลังคาปกติ มั้ยครับ

คัน vellfire ผมติดฟิล์มลามิน่า 80% ไม่รู้สึกเลยครับ

แต่ countryman 80% เช่นกัน รู้สึกอุ่นๆหัวครับ ปิดก็เหมือนไม่ปิด เพราะเป็นผ้าตาข่าย​โปร่งนิดๆ

ออฟไลน์ aleebahbah

ถ้าเป็นแบบ panoramic roof มันจะร้อนกว่า sun roof ปกติเยอะมั้ยครับ เห็นกระจกบานใหญ่ ยาวกว่าเยอะเลย
แล้วเวลาฝนตก เสียงฝนกระทบหลังคา ดังกว่าที่เป็นหลังคาเหล็กทึบมัั้ยครับ

ออฟไลน์ bubball

HRV ปิดม่านหลังคา ขับเที่ยวต่างจังหวัดเวลากลางวันตอนแดดจัดๆ ผู้โดยสารตอนหลังจะบ่นว่าร้อนทั้ง 2 ฝั่งซ้ายและขวา
ในขณะที่ข้างหน้าคือหนาวมากๆ แทบจะต้องใช้ผ้าห่ม 
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับความร้อนจากด้านบนแผ่ลงมากั้นตรงกลางระหว่างห้องโดยสารหรือเปล่า ทำให้อุณหภูมิด้านหน้าและด้านหลังมันต่างกันขนาดนั้น

ไม่รู้ว่า HRV คันอื่นที่ไม่มี Panoramic เป็นไหมนะครับ

ออฟไลน์ basterias

จริงๆในรถมักจะมีม่านหรือพลาสติกบังอีกชั้นอยู่แล้วครับ

ส่วนตัวผมติดฟิลม์ไปอีก 60% ไม่ร้อนครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
สำหรับผมอยู่ที่ฟิล์มครับ ตอนแรกฟิล์มแถม ร้อนครับ
เปิดแอร์สุด กว่าจะเย็นก็เกือบ10นาที
พอเปลี่ยน ติด 80% 2-3นาทีก็เย็นแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ม่านที่ให้มาของรถถ้าดีๆก็ไม่มีอะไรต่างเลยครับ รถผม Panoramic ด้วยซ้ำไม่ต้องติดฟิล์ม  เปิดม่านเอามืออังไอแดดดูมันไม่ได้ร้อนเพิ่มเลยนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

เคยขับ prius top option ทางไกล คันนั้น ติด 3M Crystalline ทั้งคัน รวม sumroof ตลอดทางที่ขับ ปิดม่านบังแสง ก็ไม่รู้สึกแตกต่างครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รถผมเป็นหลังคา panoramic กระจกแผ่นใหญ่เกือบเต็มหลังคา

ขับรถกลางวัน ยาวๆ ออกต่างจังหวัด ก็ไม่ได้รู้สึกร้อนนะครับ

มันมีม่านเป็นตัวกันความร้อน กั้นอีกชั้นอยู่ และผมติดฟิล์มตัว panoramic น่าจะ 60 หรือ 80 นี่ละ

แต่ถ้าเปิดม่าน ให้เหลือแต่กระจก อันนี้จะร้อนขึ้นอีดนิหน่อย แต่รู้สึกได้ว่าร้อนกว่าปิดม่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2020, 12:15:18 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ nett

• Full Member
ใช้รถที่หลังคา Sunroof เล็กๆ Panoramic Roof แบบทั้งปิดทึบ และปิดแล้วเป็นรูๆ รวมไปถึงหลังคากระจกที่ปิดไม่ได้เลย

ทั้งหมดผมติดฟิล์ม 3M Crystaline C40 หมดเลยครับ ผมจะปิดม่านเฉพาะตอนเที่ยงๆที่พระอาทิตย์อยู่ตรงกลางเท่านั้นด้วยครับ เวลาอื่นจะเปิดตลอด ปิดแล้วอึดอัด

ความรู้สึกไม่ต่างจากหลังคาธรรมดาครับ หรืออาจจะชินไปแล้วก็ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ palma

sunroof 2 คัน ติด 3m crystalline C70 ที่ sunroof

ไม่ร้อนครับ ไม่มีไอร้อนเข้ามา ถ้าปิดฝ้าปกติ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

รถเก่าผมเดิมไม่มีซันรูฟ เอาไปเลาะหลังคาใส่ซันรูฟตรงรุ่นมาตรงรุ่น
ถ้าไม่เปิดแผ่นพลาสติกที่ปิด ก้อไม่ร้อนขึ้นหรอกครับ
ส่วนตัวติดฟิลม์ 60ไว้ที่ซันรูฟ เพราะมันสว่างเกินเวลาเปิดแผ่นบังออก
ความร้อนไม่ใช่ปัญหา
สิ่งที่ต่างจากเดิมคือเสียงลมดังกว่าเดิมครับ
การใช้งานนี่เปิดนับครั้งได้เลย

ซื้อรถคันต่อๆไป ผมไม่เอาซันรูฟมาเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจล่ะ มีหรือไม่มีก้อได้

ออฟไลน์ DriveOnly

เบนซ์ panoramic ติด crytalline 40 ไม่ร้อนเลย
bm sunroof ติด lamina ctx ร้อนนิดๆ เหมือนระบบแอร์ benz จะดีกว่า bm ด้วย

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
มันตอบยากนะ เพราะบางคนร้อนมาก ร้อนน้อย หรือ ไม่ร้อนเลยก็มี บางคันม่านบังแดดก็ดีไม่เท่ากันอีก ส่วนตัวหลังคา pano ไม่ได้ร้อนอะไรมากครับ หรือแอร์รถมันเย็นอยู่แล้วก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Mr.Joe

ขึ้นกับรถครับ
Panoramic ของ Harrier ไม่เคยร้อนเลยครับ ยังสงสัยว่าที่กั้นบางๆนั่นทำจากอะไร?
ส่วนของ Mercedes SL นี่ วิ่งหัวหินมีเหงื่อซึมครับ 5555

ออฟไลน์ bennieT8

XC60 ซันรูฟติดฟิล์ม 3M 80% ถ้าปิดบังแดดไว้ ขับกลางแดดปกติไม่รู้สึกแตกต่างเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมใช้ Sunroof   เปิดม่านตลอด มันโปร่งดี      ยกเว้นว่าแดดจัดจะปิดม่านบังแดดซันรูฟ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Panoramic roof เปิดม่านร้อน ปิดม่านไม่รู้สึกครับ เหมือนรถปกติทั่วไป
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ twinmoon

• **
ผมว่าอยู่ที่กระจกด้วยส่วนหนึ่ง  รถผมซันรูฟไม่ได้ติดฟิล์มเปิดบังแดดขับได้ไม่ร้อน 
แต่ตอนประมาณสิบเอ็ดโมง-บ่ายสามต้องปิดเพราะรู้สึกว่าแสงเข้ามามากจนมันรู้สึกสว่างแสบตาครับ
love me love my car

ออฟไลน์ NoName__???

รถดีๆ ที่ให้ม่านบังแดด moonroof อย่างดี เผลอๆกันความร้อนดีกว่ารถหลังคาเหล็กสังกะสีป๋องแป๋งอีกค่ะ 8) 8)

ออฟไลน์ V221

Sunroof ของAudi A8 กับPanoramic Roof ของ Benz S 350D ไม่ร้อนทั้งคู่นะครับเพราะกระจกกรองแสงอยู่แล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมพอใช้ Prius มาก็รู้สึกว่าทุกคันต้องมีละ มันช่วยให้ห้องโดยสารโปร่งโล่ง รับแสงธรรมชาติได้ ตอนนี้ใช้ Estima มี Sunroof สองตอน ตอนหน้าผมติด 80% ช่างแถมมาให้ตอนติด 3 บานหน้า ก็เย็นสบายดี กลางวันหรือบ่ายๆนี่เปิดได้เลย ไม่ร้อนมาก ว่าจะไปติดตอนแถว 2 เพิ่มอยู่ครับ

แต่ถ้าเป็นรถแบบ Tesla Model 3 หรือ Model Y นี่อยากรู้เหมือนกัน เป็นกระจกเปลือยๆไม่มีม่าน จะไหวไหมบ้านเรา  8)

ออฟไลน์ PabU

• **
ปิดม่านไว้ ไม่ค่อยร้อนเท่าไรครับ
เปิดม่านไว้ ร้อนกว่าชัดเจนครับและเสียงจากภายนอกก็เข้ามาเยอะกว่าด้วย
รถมี Sunroof คอยดูแลยางกระจกกับรางระบายน้ำด้วยนะครับ ถ้าตันหรือยางเสื่อมขึ้นมา น้ำเข้าหลังคามาแล้วจะเสียดาย รู้งี้เอารถไม่มี Sunroof ดีกว่า  ::)

1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed