ผู้เขียน หัวข้อ: civic fc รถดับ 8 รอบ+ รบกวนสอบถามอาการครับ  (อ่าน 6864 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
civic fc รถดับ 8 รอบ+ รบกวนสอบถามอาการครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 20:57:35 »
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามอาการรถหน่อยครับผม
เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ ใช้รถไประยะทางประมาณ 500 กิโล+
รถดับไม่ต่ำกว่า 8 รอบ  :'(

อาการคือ เข้าเกียร์กระตุก วัดรอบ ชอบตกในความเร็วต่ำ ( อาการเหมือนปีกผีเสื้อสกปรก )
พอเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วเครื่องดับดื้อ ๆ เลย

หรือ บางครั้ง จอดกลางแยกไฟแดง เข้าเกียร์ D / auto break hold ไว้
พอไฟเขียวก็ออกตัวปกติ เครื่องสะดุด แล้วดับเลย  :'(

หน้าจอ ตอนเครื่องดับขึ้นไฟ น้ำมันเครื่อง กับแบต
แต่ก็โชคดีที่ยังสตาร์ทได้ทุกครั้ง
ตอนแรกนึกว่าแบตหมด พอเช็คดูก็ยังมีไฟปกติ (ใช้แบตแห้ง)

เพิ่งเข้าศูนย์เมื่อวาน ช่างโทรมาบอกว่าเป็นเหมือนอาการรถตด เครื่องเดินไม่เรียบ
สาเหตุอาจมาจากการเติมน้ำมันไม่ได้คุณภาพ
ก่อนเกิดอาการ ผมเติม caltex techron 95 เต็มถัง

เย็นวันนี้ เขาบอกต่อว่าอาการน่าจะเกิดจากเกียร์
ต้องใช้เวลาอีก 2 วันถึงพิสูจน์ได้  :P

อาการแบบนี้ น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับผม

ปล. รถ 4 ปี 3 เดือน ไมล์ 44,600 กิโล 
เข้าศูนย์ตลอด เพิ่งเปลี่ยนถ่ายตามระยะ เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา
เช็คระยะ 50,000 โล  ตอนไมล์ประมาณ 44,100 พร้อมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ,กรองน้ำมันเกียร์ )
* ก่อนเข้าเช็คระยะครั้งนี้ ปกติทุกอย่าง *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2020, 21:30:29 โดย +@ Bhumibhat @+ »

ออฟไลน์ Tien.W

Re: civic fc รถดับ 8 รอบ+ รบกวนสอบถามอาการครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 21:01:48 »
ปั๊มติ๊กหรือป่าวหนอ ?

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Re: civic fc รถดับ 8 รอบ+ รบกวนสอบถามอาการครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 21:26:28 »
ท่อลมเข้าเครื่ิองฉีกขาดครับ เคยเป็นกับcamryอายุ10ปีก่อนจะขายไป เส้นผมบังภูเขาครับมันไปฉีกในมุมที่เรามองไม่เห็น
สังเกตุเวลาเครื่องต้องการอากาศมากๆมันจะดับ

ผมเลี้ยวเข้าอู่ประจำช่างฟังเสียงตอนวิ่งเข้าก็รู้ทันทีครับยังไม่ทันเปิดฝากระโปรง เปิดมาก็ชี้จุดที่ขาดได้ทันที ;D

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 21:36:57 »
ท่อลมเข้าเครื่ิองฉีกขาดครับ เคยเป็นกับcamryอายุ10ปีก่อนจะขายไป เส้นผมบังภูเขาครับมันไปฉีกในมุมที่เรามองไม่เห็น
สังเกตุเวลาเครื่องต้องการอากาศมากๆมันจะดับ

ผมเลี้ยวเข้าอู่ประจำช่างฟังเสียงตอนวิ่งเข้าก็รู้ทันทีครับยังไม่ทันเปิดฝากระโปรง เปิดมาก็ชี้จุดที่ขาดได้ทันที ;D

เกิดจากวัสดุเสื่อมคุณภาพหรือเปล่าครับ ?
คือ เครื่องมันก็ไม่ได้กระตุกตลอดครับ ขับได้ แค่อยู่ ๆ ก็ดับ  :'( 

ตอนเกียร์กระตุก ครั้งแรกเป็นตอนออกจากศูนย์เลย 
แต่ก็นิดหน่อยเลยช่างมัน ก็ขับมาจอดที่บ้านปกติ พอเสาร์อาทิตย์
ขับไปใช้ เป็นหลายรอบเลยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 23:18:14 »

เกิดจากวัสดุเสื่อมคุณภาพหรือเปล่าครับ ?
คือ เครื่องมันก็ไม่ได้กระตุกตลอดครับ ขับได้ แค่อยู่ ๆ ก็ดับ  :'( 

ตอนเกียร์กระตุก ครั้งแรกเป็นตอนออกจากศูนย์เลย 
แต่ก็นิดหน่อยเลยช่างมัน ก็ขับมาจอดที่บ้านปกติ พอเสาร์อาทิตย์
ขับไปใช้ เป็นหลายรอบเลยครับ

อาการคล้ายกันครับ ของผมก็เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วกระคุกดับ ดับตอนจอดแยกไฟแดงไฟเขียวจะออกตัวก็กระตุกดับ สตาร์ทใหม่ติดทุกครั้งเหมือนกันเลยด้วย มาจากท่อดำๆที่เอาอากาศจากกรองอากาศเข้าเครื่องขาดเป็นแนวยาว อากาศไม่พอมันก็ดับ เปลื่ยนท่อใหม่ก็หายครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 07:11:51 »
มีอาการเฉพาะรุ่นอยู่ครับ ลองเข้าไปดูในคลับ
มีรุ่นน้องผมก็เจออาการ ดับ เหมือนกันตั้งแต่ป้ายแดงเลยครับ

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 07:18:46 »
เครื่องดับ : อากาศ น้ำมัน ไฟ มีแค่นี้ครับ
ไล่เช็คทีล่ะจุด จู่ๆมันดับ แปลว่าอะไรซักอย่างมันไม่ต่อเนื่อง แล้วดันสตาร์ตใหม่ติดทุกครั้ง

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 07:37:41 »
อ้างจาก: AquaFlash
link=topic=76831.msg1348117#msg1348117 date=1598401126
เครื่องดับ : อากาศ น้ำมัน ไฟ มีแค่นี้ครับ
ไล่เช็คทีล่ะจุด จู่ๆมันดับ แปลว่าอะไรซักอย่างมันไม่ต่อเนื่อง แล้วดันสตาร์ตใหม่ติดทุกครั้ง
ตามนี้เลยครับ น่าจะเป็นเรื่องอากาศ หรือไฟจุดระเบิดมากกว่า การจ่ายน้ำมันก็อาจจะเป็นสาเหตุได้ แต่ตอนขับน่าจะต้องมีอาการด้วยครับ ส่วนเกียร์ ไม่น่าจะทำให้เครื่องดับได้นะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 07:57:29 »
link=topic=76831.msg1348117#msg1348117 date=1598401126
ตามนี้เลยครับ น่าจะเป็นเรื่องอากาศ หรือไฟจุดระเบิดมากกว่า การจ่ายน้ำมันก็อาจจะเป็นสาเหตุได้ แต่ตอนขับน่าจะต้องมีอาการด้วยครับ ส่วนเกียร์ ไม่น่าจะทำให้เครื่องดับได้นะครับ
ใช่ครับ เกียร์พังมันจะไม่วิ่งแต่ไม่ดับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 09:23:32 »

ตอนขับนี่ปกตินะครับ ขับเร็วได้  แต่มีปัญหาตอนจะถอยกับ ออกตัว ( ไม่ทุกครั้ง ) 
เมื่อกี้ทางศูนย์ แจ้งว่าใช้เซ็นเซอร์จับวัด แรงดัน อากาศ น้ำมัน ไฟ เข้าเครื่องปกติ
ท่ออากาศไม่รั่ว

เลยต้องยกเกียร์ออกมาเช็ค คงใช้เวลาตรวจประมาณ 1 อาทิตย์  :'(

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 09:31:47 »
อันนี้เครื่อง 1.8 หรือ 1.5 turbo นะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 09:36:31 »
ไม่รู้เครื่องตัวนี้เขามีพวกระบบระบายไอน้ำมันเครื่อง ( CCV ) ด้วยหรือเปล่านะครับ

ของผมเคยเป็นคล้ายแบบที่บอกออกตัวไฟแดงดับ ตอนนั้นก็เปลี่ยนไปหลายรายการก็หลายบาทอยู่ ลงท้ายมาหายที่ตัว CCV ราคาสองพันกว่าบาทตอนนั้น --'
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ steppeglong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 11:48:08 »
รถผม FD ใส่กรองผ้า เจออาการนี้เบาดับ รอบสวิง สรุป กรองอาการบิด งอ อากาศเลยเข้าไปไม่เพียงพอตอนรอบต่ำ (รอบสูงมีแรงดูดเลยไม่มีปัญหา) ถอดกรองมาขยับให้เข้าที่หายเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 12:31:24 »
รถอายุ 4 ปี เกินระยะประกันแล้ว ....

ให้ศูนย์ยกเกียร์ลง 1อาทิตย์ตรวจเช็ค ระวังบิลออกมาหงายท้องนะครับ ....

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 19:35:34 »
อันนี้เครื่อง 1.8 หรือ 1.5 turbo นะครับ

1.8 ครับผม

รถอายุ 4 ปี เกินระยะประกันแล้ว ....

ให้ศูนย์ยกเกียร์ลง 1อาทิตย์ตรวจเช็ค ระวังบิลออกมาหงายท้องนะครับ ....

ผมซื้อ อัลติเมทแคร์เพิ่มไว้ได้ 5 ปี  ไม่งั้นแย่เลย  :'(

รถคันนี้ก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ จอดมากกว่า
เพิ่งมาใช้หนักก็ปีนี้ 1.5 หมื่นกิโล

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 20:56:22 »
ช่วงนี้ฝนตกชุก

ผมเป็นห่วงเรื่องน้ำปนมากับน้ำมันครับ

ถ้าเจอ 0 เก่งๆ เค้าจะดูดน้ำมันออกมาตรวจสอบประกอบการวิเคราะห์​นะครับ

ปั๊มที่เติม เป็นปั๊มประจำมั๊ยครับ​

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2020, 10:29:00 »
ช่วงนี้ฝนตกชุก

ผมเป็นห่วงเรื่องน้ำปนมากับน้ำมันครับ

ถ้าเจอ 0 เก่งๆ เค้าจะดูดน้ำมันออกมาตรวจสอบประกอบการวิเคราะห์​นะครับ

ปั๊มที่เติม เป็นปั๊มประจำมั๊ยครับ​

ไม่ได้เติมปั้มประจำครับ เติมชานเมืองกรุงเทพ
แต่ปั้มน้ำมันก็ใหญ่ ใหม่ สะอาดอยู่ครับ :'(
ทางศูนย์เขาเช็คว่าน้ำมันปกติแล้วครับผม
แต่เคยขับผ่านน้ำเมื่อเกือบ 2 เดือนที่แล้ว  น้ำกระเด็นเข้าใต้รถอยู่ครับ พรมเปียกชื้นเลย (ไม่เคยลุยน้ำท่วม)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 15:38:52 »
เพิ่งคุยกับช่างมาหลังจากตรวจเช็ค
สรุปเกียร์พัง ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งลูก  :'(  รอเจ้าหน้าที่ฮอนด้ามาเคลมอีกที เฮ้อ...

รถคันนี้ก็ไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่ เพิ่งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ + ไส้กรองน้ำมันเกียร์ ตอน 31000 รอบนึง
กับ 44000 รอบนึง กับทางศูนย์ทั้งหมด
ขับออกมาใช้ได้ไม่ถึง 350 กิโล เกียร์พังซะงั้น    :'(