ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเกี่ยวกับระบบ Remote Engine Start ครับ  (อ่าน 2538 ครั้ง)

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
มีคำถามเกี่ยวกับระบบ Remote Engine Start ครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:02:26 »
ผมดีผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับระบบ Remote Engine Start ครับ
ว่าทำไมรถยนต์ที่จำหน่ายในบ้านเรา(ไม่นับรวมรถยุโรปนะครับ) ถึงไม่ค่อยใส่กันมา มันมีข้อเสียยังไงบ้างมั้ยครับ
เพราะว่าเท่าที่เห็นตอนนี้ ก็จะมีแค่ใน Honda => Accord,Civic  (CRV MoniorChange ก็ไม่ใส่มาให้)
และ Chevrolet => Trailblazer,Corolado ที่จะเลิกทำตลาดในบ้านเราแล้ว
อ่อเกือบลืม มี MG ZS อีกคัน ที่สตาร์ทผ่านแอพได้

เพื่อนๆสมาชิกลองมาแชร์ความเห็นกันครับ  :)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: มีคำถามเกี่ยวกับระบบ Remote Engine Start ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:13:48 »
มันมีข้อดียังไงหรอครับ หมายถึงจะเปืดระบบปรับอากาศก่อนเข้ารถหรือครับ?

ผมสงสัยจริงๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Partarajarin

Re: มีคำถามเกี่ยวกับระบบ Remote Engine Start ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:23:40 »
มันมีข้อดียังไงหรอครับ หมายถึงจะเปืดระบบปรับอากาศก่อนเข้ารถหรือครับ?

เป็นระบบเปิดเครื่อง​รถผ่านกุญแจ​remote​ครับ​ โดยจะเปิดระบบปรับอากาศ​ด้วยครับ

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:25:38 »
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะทนร้อนได้กันจนชินแล้ว ไม่รู้ใส่มามีประโยชน์อะไรบ้าง Dmax ผมก็มีแต่ไม่เคยใช้เลย ไม่รู้จะใช้ตอนไหน เพราะก็ไม่อยากติดเครื่องทิ้งไว้ให้เสียงดังและเหม็นควัน อีกอย่างเวลาใช้พอไปถึงรถ ปลดล็อครถเครื่องมันก็ดับ (ค่ายอื่นเหมือนจะไม่ดับ)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:33:47 »
เวลาจอดตากแดด ก็ เอาไว้สตาร์ทเครื่อง เปิดแอร์ ก่อนเข้ารถ ตอนมาขึ้นรถ จะได้เย็นสบาย ผมมองว่า มันคือของเล่น มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร

ส่วนตัวมองว่า ขอฟิล์มดีๆ แพงๆ เทพๆ ตากแดดจัดๆครึ่งวัน ในรถยังแค่อุ่นๆ เบาะหนังไม่ลวกก้น แค่นี้พอใจละ

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:55:15 »

มันดีจริงๆนะครับ ดีกว่าไปขึ้นรถตอนบ่าย 4 กดสตาร์ทรถ อากาศร้อนเป่าเต็มหน้า แถมเบาะร้อนๆ
ผมสตาร์ทก่อน 5 นาที ไปขึ้นรถสบายมาก รถเย็น เครื่องยนต์ร้อนพร้อมออกวิ่ง

แต่ข้อเสียคือ ถ้าจอดในซอง หรือมีรถบัง มันจะกดรีโมทไม่ติด สตาร์ทไม่ได้

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 09:56:30 »
มันก็คือสตาทรถแล้วเปิดแอร์ไว้ก่อน
ที่เมืองนอกนิยมเพราะอากาศหนาวครับ สตาทเปิดฮีทไว้ก่อน
บ้านเรามันร้อน จะเป็นสตาทเปิดแอร์ไว้ก่อน ผมใช้ใน Civic FK ตัวผมอ่ะเฉยๆร้อนแป้ปเดียว แต่แฟนกับแม่ชอบเพราะไม่ค่อยร้อน

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 10:04:56 »
จะดีมากๆก็ต่อเมื่อจอดรถไว้กลางแดด
เห็นเพื่อนใช้ Civic ก็เย็นสบายดี

เอาจริงๆ ถ้าจอดตามอาคาร/ใต้ร่มไม้ ก็ไม่ค่อยจำเป็นนะ

เป็นจุดขายไป มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 10:11:50 »
ใช่ครับ ข้อดีคือรถมันจะเย็นก่อนเราขึ้นแน่ๆ
แต่สงสัยว่ามันมีข้อเสียมั้ย
เพราะว่าเห็นใส่กันมาไม่กี่ค่ายเอง

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 11:50:45 »
เปิดกระจก 4 บาน ทีเดียวก็หายร้อนแล้ว แต่ถ้ามีให้ก็ดีกว่าไม่มี ไม่มีผลต่อการตัดสิใจเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 12:58:17 »
ผมเคยนั่ง Civic Fc ของเพื่อนมันก็ดีตอนที่อากาศร้อนๆนะครับขึ้นรถมาก็เย็นเลย ส่วนตัวผมเฉยๆนะมีหรือไม่มีก็ได้ ข้อเสียนึกไหม่ออกเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 06:03:33 »
ส่วนตัวคิดว่าน่าจะทนร้อนได้กันจนชินแล้ว ไม่รู้ใส่มามีประโยชน์อะไรบ้าง Dmax ผมก็มีแต่ไม่เคยใช้เลย ไม่รู้จะใช้ตอนไหน เพราะก็ไม่อยากติดเครื่องทิ้งไว้ให้เสียงดังและเหม็นควัน อีกอย่างเวลาใช้พอไปถึงรถ ปลดล็อครถเครื่องมันก็ดับ (ค่ายอื่นเหมือนจะไม่ดับ)

ทำไมถึงทำให้ดับหว่า แทนที่ขึ้นรถไปจะสามารถขับออกไปได้เลย กลับต้องมาเสียเวลาสตาร์ทใหม่อีกรอบ(ในกรณีที่จะใช้ระบบนี้) ทางผู้ผลิตเค้าได้ให้เหตุผลไว้ไหมครับ