ผู้เขียน หัวข้อ: 🍎 รถยนต์รุ่นไหนครับที่พอเป็นตัวอย่างรถที่ถูกรสนิยมคนไทย  (อ่าน 4978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
🍎 รถยนต์รุ่นไหนครับที่พอจะเป็นตัวอย่างรถยนต์ที่ถูกรสนิยมคนไทย
ที่ชัดเจนซักคัน ตั้งแต่ในอดีตก็ได้ครับ
เพราะมีคนให้ความคิดเห็น ว่าคนไทย
ชอบแบบนั้นแบบนี้ เช่น ชอบรถดูใหญ่
ภายในต้องกว้าง นั่งสบาย
ดูภูมิฐาน แต่ราคาไม่แรง
ขายต่อได้ราคาดี ฯลฯ
 :) :) พอจะมีตัวอย่างชัดๆ ซักรุ่นสองรุ่นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2020, 12:06:20 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
FORTUNER
๋JAZZ
CRV

หล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
ถ้าที่ขายในปัจจุบัน (ในมุมมองผมนะครับ)
Eco > Yaris + City
C-Seg > Civic FC
PPV > Fortuner
Crossover > Corolla Cross + HRV
MPV > Xpander

ส่วน Segment อื่น ผมว่ามันยังไม่ชัด

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
สำหรับผม civic fd ราคาพอๆกับเพื่อน เครื่องแรง เกียร์5speed  เครื่องเสียงโอเคมาก ทรงสวย กระจกหน้าลาดเอียง คอนโซลดูล้ำ ภายในกว้างขวางที่วางขอเยอะแถมมีที่ปิดช่องเก็บของด้วย แอร์ออโต้ มีฮีตเตอร์ด้วย

ข้อเสีย งานประกอบ กับการตัดคานหลังออก

ออฟไลน์ AkE

รุ่นเก่าๆคงไม่ได้ไล่ เอาตอนนี้ที่นิยมก้
Yaris/City
Civic
Fortuner
HRV/Corolla cross
กระบะ 4 ประตู ทั้งหลายโดยเฉพาะ dmax revo ranger

ออฟไลน์ bmmac

สุดยอดในใจคนที่ส่วนใหญ่
กระบะ 4 ประตูครับ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

กระบะ 4 ประตู (อรรถประโยชน์ ไปได้ทุกที่)

Fortuner (สัญลักษณ์ของคนมีตังค์ ในมุมของคนไทยบ้านๆ)

MG ZS (SUV+ไม่แพง+ออฟชั่นดีในงบที่จ่าย สำหรับคนไม่ติดแบรนด์)

B sedan หลายรุ่น เช่น Ativ Almera City (ไม่แพงมาก นั่งได้ไม่อึดอัด ประหยัดน้ำมัน)

แต่ถ้าถามว่าอะไรเป็นภาพสะท้อนที่ดีที่สุดในมุมมองของผม
ผมคิดว่า Fortuner นะ เพราะคุณสมบัติค่อนข้าง All round แถมเป็น SUV ตามสมัยนิยม รถใหญ่ ทนๆ คนไทยชอบบบบบบ

ออฟไลน์ Sit: )

Fortuner
City
Jazz
Hrv
กระบะ c cab ยกสูง ไม่ยกสูง
Benz เกือบทุกรุ่น

ออฟไลน์ rotaryman

ก็ที่เห็นบนถนนบ่อยที่สุดนั่นล่ะครับ civic jazz city Fortuner Altis vios ผมว่าหลักๆ เราจะเห็นบอยมากที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ยอดขาย มันสะท้อนคำตอบนี้ชัดเจน เชื่อว่ารู้ๆกันอยู่แล้วหล่ะครับ

ส่วนผมนั้น ผมชอบแนงทางของรถแบบอีสุ คาเมโอที่สุด

แนวทางที่ว่าคือในแง่ขนาด เป็นหลัก พวกออปชั่น ผมว่าถึงยุคนี้มันเติมกันได้

เป็นเเพลทฟอร์มกะบะช่วงสั้น ไม้ต้องสูง และลำใหญ่มากๆ ใช้ในเมืองได้ ลุยน้ำท่วมขัง ถนนขรุขระได้ทนทาน
เครื่องดีเซล ประหยัดดี
ช่วงล่างทน ดูแลง่าย
พับเบาะเก็บของได้ดี นั่งได้มาก

ซึ่งจริงๆแล้ว CRV X trail Cx-5 มันก็คือใช่ เพียงแต่คนละเเพลทฟอร์มกัน ได้ความนุ่มนวลมาแทนความกระด้าง

แต่ผมว่าคนหมู่มาก(มองแบบทั้งประเทศ) ชอบเรื่องทน ถึก ใช้ได้นานปี มากกว่าเรื่องอื่น

แต่อนาคต คงเปลี่ยนไปหมดละครับ ตามกาลเวลา

ออฟไลน์ tnp_super

สวย ซ่อมง่าย อะไหล่มากมาย ขายต่อราคาดี รุ่นไหนได้ตามนี้ขายดีแน่นอน

ออฟไลน์ Asu

• **
ผมว่า  GLA กับ X1 ก็ถูกรสนิยมนะครับ

เห็นออกกันเยอะเลย  :) :)

ส่วนตัวผมชอบ GLE เลยยังไม่ได้ออกสักกะที 8)

ออฟไลน์ basterias

ผมว่ามี 4 รุ่นที่เป็น iconic ครับ

Fortuner
Yaris
City
Xpander
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเอาตามสถิติของกรมขนส่งที่ดูจากการจดทะเบียนรถทุกปี
ที่มาจดทะเบียนเยอะสุดคือรถกระบะครับ...

ทั้งที่จดเป็นรถนั่งส่วนบุคคล กับจดเป็นรถเพื่อการพานิชย์ รวมๆกันเกือบ 50% ของรถยนต์ 4 ล้อเลยครับ

--------------

ถ้าถามความเห็นผม... ผมบอกเลยว่าคนไทยชอบรถยนต์หลากหลายแบบมาก
แต่ด้วยที่หลายๆบ้านรายได้ไม่เยอะ แถมตัวเลือกในตลาดก็ไม่ค่อยหลากหลาย ถ้าซื้อรถได้แค่ 1-2 คัน จะเอาให้คุ้มค่าก็คงไม่พ้นรถกระบะกับ SUV คับ

ลองสังเกตุบ้านที่ฐานะดีๆสิ ส่วนใหญ่จะมีรถเกิน 3-4 คันทั้งนั้น รถเก๋ง รถสปอร์ต รถตู้ ฯลฯ

ikky

• บุคคลทั่วไป
ถ้ายอดนิยมตลอดกาลและรุ่นเดียวเลยนะ ผมยกให้ Fortuner

ออฟไลน์ Firzen

ถ้าสมัยก่อน ผมยกให้ Rodeo 4WD เลยครับ

แต่ถ้าปัจจุบัน แน่นอนว่าต้องยกให้ยืนหนึ่ง อย่าง Fortuner ครับ  8)

ออฟไลน์ Tien.W

PPV = Fortuner / MU-X

C-SUV = CR-V

Pick UP = REVO / D-MAX

D-SEGMENT = Camry  / Accord

C-SEGMENT = Civic / Altis

Eco Car = Yaris / City

VAN = Commuter

nomad

• บุคคลทั่วไป
ยอดนิยมไหม ดูราคามือสองได้เลย ยิ่งยอดนิยมราคายิ่งแข็งเมื่อเทียบกับคู่แข่งปีเดียวกัน

ออฟไลน์ 123ruj

ออฟไลน์ yongan

• **
ISUZU DMAX
TOYOTA VIGO

ออฟไลน์ Sleepy Boy

สำหรับผม ฟอร์จูนเนอร์ตัวแรก ตัวท็อป 1.2 ล้าน เป็นราคาที่สมเหตุสมผล ประโยชน์ใช้สอยรอบด้านครับ และภาพลักษณ์ไม่ขี้เหร่ด้วย

ออฟไลน์ joufo

กระบะยกสูง และ PPV ทั้งหลาย
เพราะกระบะยกสูงและ PPV มันก็มีต้นกำเนิดมาจากค่ายรถเอาใจตลาดคนไทยนี่ครับ

ออฟไลน์ Showbiz

Mazda 2 เพราะขนาดว่าแคบ ขนาดว่ามีจุดอ่อนโน่นนี่ ยังขายดีเป็นเทน้ำเทท่า

ด้วยการทำตลาดช่วยคนซื้อ การออกแบบ วัสดุที่ถูกใจ

ออฟไลน์ CarameLon

ถ้าทรงกระบะหลายรุ่นเกือบทุกรุ่นครับคุ้มค่า
ถ้าเก๋งจะเป็นพวก วีออส ซิตี้ ซีวิค แคมรี่ ฟอจูนเนอร์ ซีอาร์วี ฯลฯ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ D Water Law

Mazda 2 เพราะขนาดว่าแคบ ขนาดว่ามีจุดอ่อนโน่นนี่ ยังขายดีเป็นเทน้ำเทท่า

ด้วยการทำตลาดช่วยคนซื้อ การออกแบบ วัสดุที่ถูกใจ

+1  ครับ

ราคารถยนต์สำหรับคนส่วนใหญ่ของประเทศไทย คือมูลค่ามันสูงมากเมื่อเปรีบเทียบกับรายได้ของครอบครัว  ดังนั้นหลายๆ บ้านจึงไม่ได้มีโอกาสจะซื้อรถยนต์ด้วยความชอบ หรือซื้อได้ตามรสนิยมของตัวเองสักเท่าไร เพราะบางบ้านก็สามารถซื้อรถได้แค่คันเดียว และคันนี้คันเดียวจึงต้องทำได้แทบทุกอย่าง ต้องขนของได้ คนแก่ลุกเข้าออกได้  พับเบาะให้เด็กนอนได้  นั่งอัดกันไป 6-7 คนได้   ซื้อมาแล้วจะใช้ยาวๆ 10 ปีบ้าง
แล้วยังต้องคิดถึงค่าซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ อะไรอีกเยอะแยะ 

ลูกค้าส่วนหนึ่งจึงจำเป็นต้องซื้อรถด้วยเหตุผลมากกว่าซื้อโดยความชอบหรือรสนิยม

แต่สำหรับมาสด้า 2  ทั้งๆ ที่มีหลายๆ คนบ่นว่าแคบแสนแคบ  กลัวปั๊กติ๊กพัง  เสี่ยงน้ำดัน  ค่าแรงแพง และอะไรต่ออะไรที่ให้คนด่าอีกเยอะแยะ แต่ยอดขายที่ผ่านมา(ก่อน City ใหม่เปิดตัว) ถือว่าสู้กับเจ้าตลาดได้  อันนี้น่าจะพอแสดงให้เห็นได้ว่าถ้าไม่คำนึงถึงแบรนด์ ค่าซ่อมบำรุง ราคาขายต่อ ศูนย์บริการ มาสด้า 2 เจนนี้น่าจะค่อนข้างถูกรสนิยมของคนไทยจำนวนไม่น้อย

ออฟไลน์ rtong

เอาแบบที่สร้างกระแส  ฮิตจนถูกกล่าวขาน
-lsuzu มังกรทอง
-Toyota collora 3 ห่วง
-honda civic 3ประตู  EG
-honda Jazz  GD

ล่าสุดยกให้ Civic Fc 

ออฟไลน์ Everest~!

• **
    • slot666pro
น่าจะ Fortuner นะครับ เจอบ่อยที่สุดแล้ว ระแวกที่ผมอยู่นะ
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution

ออฟไลน์ muza

civic
mazda2
yaris
fortuner

มั้งครับ เห็นยอดขายดีเกินหน้าเพื่อนๆ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Honda แทบทุกรุ่นครับ เพราะทำมาสวยถูกรสนิยมคนไทยที่ความสวยต้องมาก่อน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คนไทย?? หมายถึงใครครับ

อายุเท่าไหร่?

เงินเดือน/รายได้/ฐานะ?

อาชีพ?

ผมว่า แค่คำถามว่าที่มีเอ่ยว่า "คนไทย" มันกว้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง เกินไปครับ

ผมก็ต้องแบบกว้างๆ ว่า ก็ดูตามยอดขาย นั้นละครับ ตอบคำถามได้ดีที่สุด