ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยใช้กล้องบันทึกภาพแบบกระจกมองหลังบ้างครับ ใช้งานดีไหมคับ  (อ่าน 5033 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
พอดีผมว่าจะเอามาติดรถเพื่อสำหรับเป็นกล้องมองหลังแทนกระจก  ใช้งานดีไหมคับ รุ่นไหน ยี่ห้อไหนดีคับ ไม่จำกัดงบคับ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
คนไม่ค่อยเล่นครับ เพราะมันใหญ่ และกล้องไม่ได้อยู่ตรงกลางครับ มันต้องอยู่ซ้ายหรือขวา (เพราะแขวนซ้อนกระจก) ยังไงก็ไม่กลางรถครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ใช้ของ Anytek A80 อยู่ครับซื้อมา 900 ก็กลางวันชัดแจษว กลางคืนมีโหมด HDR ก็ชัดในระดับกลางถึงดี กล้องหลังเวลาถอยมีไฟอินฟาเรดกลางคืนมองชัด จอภาพจะแสดงที่มุมซ้ายของกระจก ใช้เป็นกระจกตัดแสงตอนกลางคืนได้ดี แต่ติดนิดหน่อยคือเวลาจอดตากแดดมันจะดึงให้กระจกมองหลังเดิมพับลงมาต้องคอยยกขึ้นตลอดคงเป็นเพราะน้ำหนัก แต่ถ้าไม่จอดตากแดดก็ไม่เป็นไร ถ้างบไม่จำกัดลองดูพวกของ xiaomi Anytek รุ่นแพง ครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ผมใช้อยู่ ของจีนระดับราคากลางๆ มุมกล้องมันหันไปทางซ้ายเสียเยอะ เพราะอย่าลืมว่าต้องปรับมุมกระจกหันหาคนขับด้วย ส่วนคุณภาพของภาพอันนี้คงแล้วแต่รุ่น ของผมกลางวันโอเค กลางคืนมืดมาก และข้อเสียอีกอย่างคือเป็นรุ่นที่ไม่มีกระจกตัดแสง auto ก็จะเสียฟังค์ชั่นนี้ไป ยิ่งถ้ารถคุณมีกระจกตัดแสง auto อยู่แล้ว อย่าใช้เลยครับ

แนะนำหาแบบติดกระจกดีๆ ไปเลยดีกว่า ปัจจุบันยี่ห้อ 70mai ก็มาแรง แต่ไม่ทราบเลยว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ berm

เคยใช้ ภาพมันเอียงซ้าย และด้วยน้ำหนักทำให้กระจกสั่น ภาพในกระจกส่องหลังเบลอ

ตลอดเวลา เลยเลิกใช้ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เคยขับรถคนอื่น ที่ติดแบบนี้ ปัญหาคือ

1. เวลาผ่านเส้นชะลอความเร็ว กระจกมันจะสั่น
2. เจอรถเก่าหน่อย ตกหลุมที ด้วยน้ำหนัก กระจกมันก็จะพับลงมา ต้องคอยปรับ ยิ่งถ้ารถขับหลายคน ปรับบ่อย กระจกมองหลังก็จะไปเร็ว (หลวมเร็ว)
3. ภาพที่ติดบนจอ มันแว้บๆๆๆ เข้าตาตอนขับตลอด ไม่มีสมาธิ

สุดท้าย ทุกครั้งที่ขับรถคันนั้น ผมชักปลั๊กออกก่อนละ ไม่งั้นขับไม่ได้

ออฟไลน์ Firzen

ใช้แบบแยกจากกระจกมองหลังดีกว่าครับ เหตุผลเดียวกันกับหลายๆท่านที่กล่าวมา

ออฟไลน์ Everest~!

• Jr. Member
  • **
    • slot666pro
ใช้กระจกดีกว่าครับ ใช้กล้องมันไม่ค่อยเวิร์ค ส่วนตัวก็ไม่ชินด้วย
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมใช้อยู่ครับ โดยรวมไม่ชอบ

1. กระจกมองไม่ชัดเท่ากระจกปกติ
2. หน้าจอลดมุมมอง (ตั้งให้ดับได้ แต่จะไม่แน่ใจว่าเครื่องทำงานอยู่หรือไม่)
3. กระจกจะกว้างกว่าเดิม ทำให้เวลาเอาบังแดดหน้าลงแล้วติด

ติดกล้องแยกที่กระจกปกติดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ดีครับ สั่นด้วย แถมมืดชิบหาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ arya

ขอบคุณทุกท่านคับ

ออฟไลน์ deertesla

อย่าซื้อมาเลยนะครับ เสียดายเงิน. เพราะกล้องอยู่ด้านซ้ายมือแถมต้องมาปรับมุมมองกระจกตามทัศนวิสัยคนขับทำให้ได้ภาพมุมมิงไม่ตรงหรือไม่โอเคเลย. แถมsensor กล้องที่ให้มาส่วนใหญ่ให้คุณภาพของภาพไม่ดีเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หนีไปครับ เขาไม่ลงทุนเพียงพอที่จะ custom fit กับกระจกมองหลังเดิม

ออฟไลน์ Odd_yim

ติดกับ Accord อยู่ก็ตามนี้เลยครับ มุมกล้องไม่ตรง กดลงมากก็ไม่ได้ เพราะมุมมองหลังจะไม่พอดีครับ
ผมใช้อยู่ครับ โดยรวมไม่ชอบ

1. กระจกมองไม่ชัดเท่ากระจกปกติ
2. หน้าจอลดมุมมอง (ตั้งให้ดับได้ แต่จะไม่แน่ใจว่าเครื่องทำงานอยู่หรือไม่)
3. กระจกจะกว้างกว่าเดิม ทำให้เวลาเอาบังแดดหน้าลงแล้วติด

ติดกล้องแยกที่กระจกปกติดีกว่าครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

มันน้ำหนักเยอะ

วิ่งเร็วๆ หน่อย ก็สั่นแล้ว

คนไม่เคยลอง ก็เห็นว่าเท่ห์ดี อยากลอง พอคนลองแล้ว เปลี่ยนทิ้งกันก็เยอะ เช่นกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พ่อผมไปลองซื้อของโนเนมตาม fb มาไม่ถึง 1000 ครับ

บอกามตรง มีดีแค่มีกล้องหลังพ่วงครับ
กล้องหน้าไม่ตรง ภาพไม่ชัด กลางคืนไม่เห็นทะเบียนใดๆ
ตัวกระจกเองก็ถ่วงน้ำหนัก เวลาตกหลุมก็เคลื่อน ขนาดว่าขันน็อตก้านกระจกจริงให้จุดหมุนมันแน่นกว่าเดิมๆ แล้วนะครับ
อีกอย่าง ตัวกระจกเองสีฟ้า ตัดแสงไฟสูงไม่ดีเท่ากระจกเดิมๆ ที่ตัดแสงด้วยการเปลี่ยนมุมส่องไปเลย ตัดได้ดีกว่าจริงๆ ครับ เสียดายฟังก์ชั่นนี้เลย

เดี๋ยวรอตัวนี้พังจะรื้อออกแล้วติดกล้องแยกแทนแล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Boattamon

มันดูไม่เวิร์คเลยนะ ส่วนตัวไม่เคยใช้นะ ไม่คิดจะใช้ด้วย

คนสองคนรอบตัวชอบบอกผม ไปซื้อกล้องตัวเป็นพันๆทำไม

แบบนี้ดีกว่าเยอะ ได้สองตัวด้วย แทนของเดิมได้เลย

แต่ไม่ถูกจริตเราอย่างแรง