โพลล์

Mazda CX-30 2.0SP vs Toyota Corolla Cross 1.8 Hybrid Premium safety

Mazda CX-30 2.0SP
69 (42.9%)
Toyota Corolla Cross 1.8 Hybrid Premium safety
92 (57.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 159

ปิดการโหวต: พฤศจิกายน 07, 2020, 23:45:39

ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดี  (อ่าน 13771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peerawit

• Newbie
  • *
Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดี
« เมื่อ: กันยายน 08, 2020, 23:45:39 »
Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดีครับ
ขับรถไปทำงานเข้าเมืองทุกวัน มีออกต่างจังหวัดบ้าง 2-3 เดือนครั้ง
ชอบดีไซน์ CX-30 กว่า แต่ cross น่าจะประหยัดน้ำมันไปได้เยอะ
คำถาม
-ช่วงล่างถ้าขับต่างจังหวัดตัวไหนดีกว่าครับ
-แล้วเสียง Cross นี่ดังจนรำคาญมั้ยครับ
-ไม่เน้นเก็บสัมภาระแต่มีเพื่อนฝูงนั่งข้างหลัง CX-30 จะอึดอัดกว่ามากมั้ยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 06:33:40 »
-ดีทั้งคู่แต่ถ้าขับให้รู้สึกแน่น CX-30 ครับ

-ไม่ครับ เท่าที่ลองผมไม่รำคาญบางทีก้เว่อร์เกินจริงไปบ้างครับกระแสที่ออกมา ไม่ได้เด่นเรื่องเก็บเสียงแต่ก้ไม่ได้แย่ แต่แล้วแต่คนด้วยครับ ผมไม่อะไรกับเสียงที่เข้าห้องโดยสาร

-อึดอัดกว่า cross อะมันแน่ครับเพราะcross ออกแนวโปร่งสบายกว่า แต่Cx-30 ก้โอเคนะสำหรับผม

ถ้าเป็นผมคู่นี้ผมเอา Cx-30 แน่ครับทรงทันสมัยกว่าperformance รถเหนือกว่า เรื่องกินน้ำมันแน่นอนครับ

ถ้าในเมืองหรือวิ่งไม่เกิน 110 Cross ประหยัดกว่า4-5km/l แน่ๆ แต่ถ้าขับเร็ว 120+ ผมว่า cx-30 จะ

กินน้อยกว่าครับ (chr hv ที่บ้านผมขับเกิน120 น้ำมันลงเร็วมากแต่ในเมืองนี่แทบลืมว่ารถกินน้ำมัน 555)

แล้วแต่ชอบเลยครับ ตัวรถผมชอบcx-30 มากกว่า แต่ถ้าเรื่องภายนอก toyota เหนือกว่าทุกอย่างครับ

ไม่ต้องมานั่งปวดหัวเพราะศูนย์และการไม่แก้ไขปัญหาหรือชักช้าของ brand แบบmazda ครับ ถ้าคิดง่ายๆ

ก้ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องรถอะไรมากผมแนะนำcross ซื้อมาเติมน้ำมันถึงเวลาเช็คระยะก้ทั่วๆไป แต่ถ้าชอบรถ

พอมีความรู้เรื่องรถ cx-30 น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
Re: Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 07:06:08 »
ถ้ารับหน้าตา Cross ได้ ก็เอาเลย อย่างน้อยก็ไม่ต้องคอยลุ้น คอยกังวล

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 07:10:49 »
ช่วงล่าง มาสด้า นี้ถือว่าโอเคเลยนะ
แต่ความสดใหม่ ระยะยาว ผมว่าคลอสได้เปรียบนะ ;)
ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 07:21:24 »
ชั่งน้ำหนักระหว่างขับสนุกกับใช้งาน ถ้าคิดว่าตัวเองชอบขับสนุกขับเร็วไป cx30 แต่ถ้าเน้นใช้งาน ประหยัดน้ำมัน คนนั่งหลังบ่อย ก็ไป cross

ถ้าเป็นผมเลือก CHR เพราะผสมกันระหว่าง2คัน ได้ช่วงล่างอิสระ ไม่ต้องลุ้นกับศูนย์

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 07:37:38 »
ถ้าต้องเลือก

เลือก Cross ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 07:54:00 »
อย่าลืมวีรกรรมฟ้องลูกค้าของ Mazda นะ  :-X รถดีแต่ค่ายรถแย่

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 08:06:50 »
จากประสบการณ์ผู้ใช้ CX-5 มาเกือบ 3 ปี

เป็นผมจะไป Corolla Cross ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2020, 11:29:28 โดย gumpzgear »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 08:18:36 »
ผมว่าคู่นี้เลือกไม่ยากอย่างที่ีสมาชิกท่านอื่นว่า ขับสนุกไป CX30 เน้นประหยัดน้ำมันไป Cross ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 08:42:36 »
ปกติแล้วคนที่ชอบเล่นรถ ศึกษาข้อดีข้อเสีย รับความเสี่ยงได้ รับราคาอะไหล่และค่าแรงได้
เขาจะไม่ลังเลที่จะเดินขึ้นโชว์รูมแล้ววางเงินจอง CX-30 เลยนะ

แต่ถ้ายังลังเล ยังไม่สามารถตัดสินใจด้วยตัวเองได้ ผมคิดว่าไป cross จะดีกว่า
เพราะไม่งั้นเวลาเจอปัญหาตัวรถแล้วแก้ไม่จบ ถ้าเป็นคนหัวอ่อนก็แค่บ่นว่า “รู้งี้...”
แต่ถ้าเป็นคนหัวแข็ง แนวบู๊ ก็คง ตัดป้ายไวนีลติดรถไปประท้วงบริษัท 
มันไม่สนุกเหมือนตอนขับหรอกครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 08:58:56 »
โจทย์แบบนี้ไป Cross เลยครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 09:14:18 »
เลือก cross ครับ ถ้าเป็น toyota ก่อน tnga อาจจะยังเหตผลให้เลือก mazda เรื่องการขับขีที่ดีกว่าอยู่บ้างแต่ ณ ตอนนี้ช่วงล่าง toyota ไม่ได้แย่แล้วครับ mazda นี่ขับลุ้นไปไม่รู้จะตายกลางทางเมื่อไหร่

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 09:16:35 »
ถ้าตอนmc cx30คงเปลี่ยนน้อยแต่ถ้าเป็รครอสคงแก้เยอะผมเลือก30ครับใช้2​ 2017ชอบมากครับ

ออฟไลน์ chartchai_chai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 09:34:17 »
เพิ่งขับ Prius ไป - กลับเชียงใหม่มา

นั่ง 2 คน

ขับยืนพื้นที่ 140 - 160 กม./ชม. ตลอดทาง (ช่วงแซงเหยียบมิดตลอด)

ทั้งทริปวิ่งไป 1,648.3 กม. ใช้น้ำมันไป 91.39 ลิตร

เฉลี่ยแล้ว 18 กิโล/ลิตร

นี่ขนาดไฮบริดเจนเก่านะครับ

ออฟไลน์ Naeky

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 10:08:36 »
       เป็นคนหนึ่งที่ชอบ CX-30 และติดตามมาตลอดครับ  ถ้าชอบความสวยเนียบ ขับดี ช่วงล่างดี ไม่สนอัตราสิ้นเปลือง ปัญหาความทนทานของวัสดุ
ในระยะยาว(ไม่นานมาก 1-2 ปีก็เจอแล้ว) เห็นเริ่มมีจุกจิกแต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ก็พวก กระจกข้างกางออกไม่หมดอาการเดียวกัน 2 ,Cx-5 เลย 
อันนี้ไม่รวมถึงปัญหาที่เห็นว่าแก้ได้แล้วด้วยการอัพเฟิร์มแวร์ตัวโมดูลควบคุมไฟฟ้าส่วนหลังดึงกระแสไปใช้ตลอดเวลาจนแบตหมดก็นับว่ายังน่าใช้ครับ
หากรับทั้งหมดนี้ได้ ไป CX-30 เลยครับ

ถ้าไม่ได้ขับรถซิ่งเค้นเครื่องตลอดเวลา ผมเชียร์ Cross นะ อัตราเร่งไม่ได้น่าเกลียดเลย ได้ความสบายใจ ความทนทาน ช่วงล่างก็ใช่ว่าจะแย่
สูสีกันพอตัว เว้นจะบู้หนักๆ CX-30 จะได้ความสนุกมากกว่า แต่ Cross ก็เอาอยู่นะครับพอถึงจุดหนืดของโช้ค  ถึงมีปัญหาก็สบายใจว่าศูนย์บริการ
รวมถึง TMT จะไม่ทิ้งแน่ๆ ที่สำคัญเรื่องประหยัดน้ำมัน  ส่วนตัวผมตัดสินใจซื้อ CHR HV (ตอนนั้นก็เทียบกับ CX-30 และ CX-3 , XV)
หยุดยาวที่ผ่านมา ไปกลับ กทม แพร่ น่าน 1900km ใช้น้ำมันไป 1800 บาท ตีกลมๆ 20km/l ใช้ความเร็วเดินทาง 90-130 ครับ

สุดท้ายผมก็ยังเชียร์ให้เลือกที่ชอบ บาลานซ์กับการที่เราจะรับปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้ต่างๆ ดีกว่าไปคิดว่า "รู้งี้..." เหมือนที่หลายๆ ท่านกล่าวเลยครับ
รถรุ่นใหม่ๆ มีการใช้เทคโนโลยีเข้าเพิ่มประสิทธิภาพในกาทำงานมากขึ้น มันมีปัญหากันได้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าค่ายนั้น มีการตอบสนองและรับผิดชอบต่อปัญหาได้รวดเร็ว และดีมากน้อยแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2020, 10:18:29 โดย Naeky »

ออฟไลน์ nawapas.mid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 10:16:53 »
ผมว่าถ้ารับปัญหาได้ มีเวลาเอารถไปเข้าศูนย์และชอบขับรถไป CX30
แต่ถ้าอย่างได้รถที่ปัญหาน้อยๆ ใช้ยาวๆ เน้นประหยัด Cross เลยครับ

ปล. เพื่อนผมใช้มาสด้า 3 ตัวปัจจุบันที่ว่าปัญหาน้อยกว่ารุ่นอื่นในค่าย
ก็ยังเจอปัญหาครับ  >:(

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 10:25:26 »
Cross เลยครับ

ช่วงล่าง Cross set มานุ่มกว่าและติดเบากว่านิดๆ แต่ภาพรวมคือทางตรงก็ยังเอาอยู่ พวงมาลัยหักไวๆ ก็ยังมั่นใจได้
CX-30 ได้เปรียบแค่ความหนึบดูดถนนเท่านั้นเลยสำหรับการใช้ในชีวิตประจำวัน

แต่เรื่องเสียง Cross คงต้องไปลอง สำหรับผมจัดว่าดังอยู่ครับ

ส่วนการนั่งด้านหลัง Cross ได้เปรียบเรื่อง Headroom ที่ดีกว่าพอตัว Legroom ที่ดีกว่านิดหน่อย และเบาะหลังปรับเอนได้มุมสบายมาก แต่มาเกมที่หลังคาดำนี่แหละครับ
เลยกลายเป็น CX-30 นั่งจริงดันไม่รู้สึกอึดอัดทั้งที่หน้าต่างเล็กกว่า แต่ก็ยังเมื่อยง่ายกว่าจากเบาะที่ชัน

แต่สุดท้ายแล้วก็อยากจะเชียร์ Cross เพราะประสบการณ์หลังการขายที่ตัวเองเจอมาใน Mazda มันไม่ดีนี่แหละ ไม่ได้คิดว่าทุกคนต้องเจอทางลบเหมือนกันนะ แต่ก็อยากลดโอกาสที่จะให้คนอื่นมาเจอทางลบเหมือนกันก็พอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 10:31:24 »
mazda แคบ คิดดุ ขับไป 1 ปี เมื่อคุณหมดความตื่นเต้นกับ design และ การขับขี่ ถึงตอนนั้นต้องนั่งในที่แคบไปอีกหลายปี เหมือนผู้หญิงที่สวยแต่นิสัยไม่ดี ทำใจได้ไหม?

ยังเว้นคุณเป็นผู้หญิงตัวเล็กๆสูงสัก 160 อันนี้ก็น่าจะโอมั้ง ยิ่งบริษัทประวัติไม่ดี รถมีปัญหา ไม่มีความรับผิดชอบ แถมฟ้องลูกค้ากลับอีก ไม่น่าซื้อ ไม่น่าคบหา ไม่น่าสนับสนุน

cross ดีสุดในกลุ่ม ณ ตอนนี้แล้ว การขับขี่ก็ดีงาม ส่วนการเก็บเสียงก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร นักรีวิวหลายสำนักเอาเครื่องมือไปวัดเดซิเบลแล้วมโนกันไปเอง ไม่ได้ต่างจากคู่แข่งเท่าไหร่เลย จัดไปซิครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 10:48:20 »
รถไปทํางาน เลือก Cross เเบบไม่ต้องคิดอะไรเลย ประหยัดนํ้ามัน ทนทานไว้ใจได้
Mazda ผีเข้าผีออก เกิดเสียขึ้นมาเสียงานเสียการเปล่าๆครับ ยังไม่รวมค่า maintenance เเสนเเพงเกินราคารถ

ไป cross ดีกว่า ไม่ได้อวย ช่วงล่างขับเร็วๆก็ไม่ได้กระจอกเลย เเพ้อย่างเดียวจริงๆคืออัตราเร่ง

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 10:49:00 »
คู่นี้ผมไป cross ครับ ไปเพราะเป็น โตโยต้าจริงๆครับ
30 เป็นรถน่าใช้คันนึงน่ะคับ ช่วงล่างดี อัตราแรงดี ภายในสวย ได้ประตูหลังไฟฟ้า
ผมกับแฟนไปลองขับ ยังติดใจ จนถึงวันนี้ เวลาเจอบนถนนทีไร มองทุกที
แต่ที่ไม่ได้เลือก เพราะใจไม่ถึงจริงๆ ครับ เข้าไปสิงในคลับแล้ว ค่อนข้างจิตตกเรื่องแบตของรุ่นนี้จริงๆ
แล้วผมอยู่ ตจว. แต่ขับรถขึ้น กทม. ทุกอาทิตย์ ไม่กล้าวัดดวงจริงๆครับ
เคสผมไปจบที่ FC น่ะคับ ไปสอยช่วงโควิท ได้ของแถมสะใจดีครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:23:34 »
มาเชียร์ CX-30 เพราะมันสวยมากจริงๆครับ ไม่มีความเห็นเรื่องความคงทนนะครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:24:24 »
อยากได้อยากมี cx30 แต่ถ้าให้ซื้อ cross ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:26:51 »
ต้องไปลองขับครับ ชอบบรรยากาศห้องโดยสารแบบไหน 

ขับขี่แล้วชอบแบบไหน

ไปลองจับ ลองขับอาจจะได้คำตอบกว่าสเปคหน้ากระดาษนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:33:08 »
ถ้าให้เลือกคงเป็นพี่โตเพราะเป็นพี่โต และที่ไม่เลือกมาสด้าเพราะเป็นมาสด้านี่แหละครับ (แต่ถ้ามาสด้าทำเซอร์วิสได้เท่ากับพี่โตก็คงไปมาสด้าล่ะนะ)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:33:36 »
ต้องไปลองขับครับ ชอบบรรยากาศห้องโดยสารแบบไหน 

ขับขี่แล้วชอบแบบไหน

ไปลองจับ ลองขับอาจจะได้คำตอบกว่าสเปคหน้ากระดาษนะครับ

เห็นด้วยกับท่านนี้ครับ อ่านจากคำถาม จขกท คงยังไม่เคยลองขับจริงจัง

ลองนัด test drive แบบวันเดียวกัน เช้า-บ่ายไปเลยครับ

ชัดๆกันไปเลย ผมว่าหาโชว์รูมที่อยู่ย่านเดียวกัน ไม่น่ายากครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:40:06 »
เอาจริงโคตรชอบดีไซน์cx30เลย อารมณ์แบบjapanease macan

แต่ถ้าให้ซื้อจริงคงไปcross เหตุผลเดียวเลย กลัวการดูแลหลังการขายของmazda thailand

เห็นกระทู้ก่อนบ่นอะไหล่แพงค่าแรงพรีเมี่ยม ละยิ่งสยองหนักไปอีก

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:43:30 »
ไป​ Cross ครับ​ ช่วงล่างโตยุคใหม่ไม่ได้แย่แล้ว​ รึว่าอยากอัพจริงๆ​ก็ไปใส่โช๊คแต่ง, สตรัท​ ดีๆซักตัว​ ก็จบแล้ว​ ช่วงล่าง, อัตราเร่ง​แย่แก้กันได้ ส่วนห้องโดยสารแคบ, ค่าแรง, ค่าอะไหล่สุดพรีเมี่ยม​ นี่แก้ยาก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 11:57:10 »
CX30 เท่าที่ดู มีดีตรงช่วงล่าง Signature Mazda กับหน้าตาที่ดูสวยกว่า กับอุปกรณ์เสริมบางจุดนอกนั้น C-CROSS น่าจะดูดีกว่า

โหวต C-cross

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 12:37:32 »
ผมกับคนรอบข้าง 3 คน ซื้อ cx30 คนละคัน
ยังไม่เจอปัญหาแบตฯ หมด เหมือนที่ใน fb group นะครับ

cx30 ตัว top ภายในเงียบ เครื่องเสียงดีมาก
piano black ต้องหากันรอยมาติด, และหน้าปัด เพราะเป็นรอยขนแมวง่ายมาก
หนังดี งานประกอบดี วัสดุดี แต่แคบ
รถไม่มีบังโคลน ต้องซื้อเอา

พาไปขึ้นเขาชันๆ นั่งกัน 2 คน ขึ้นได้ ไม่ต้องลุ้น
ระบบ safety ต่างๆ ดี เบรกฉุกเฉินในเมือง ใช้งานดี
แต่เบรคฉุกเฉินตอนถอยหลัง บางทีเบรคเองเวลาถอยหลังเข้าบ้านทั้งที่เป็นทางขึ้นเตี้ยๆ

เติม e85 ขับในเมืองได้ 10 โลลิตร ก็บุญแล้ว 55
นอกเมืองได้ 12-13 โล/ลิตร

ถ้านั่งกัน 2-3 คน cx30 น่าจะตอบโจทย์ครับ

แต่ถ้าขนคนเยอะ ต้องการรถคันใหญ่ ประหยัดน้ำมัน toyota cross เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

เจ้าของโพสต์ต้องไปลองขับครับ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 12:52:44 »
Mazda vs Toyota

ผมก็เชียร์ Toyota แล้วล่ะครับ

จากใจคนใช้ CX-5

รถดี แต่...............