โพลล์

Mazda CX-30 2.0SP vs Toyota Corolla Cross 1.8 Hybrid Premium safety

Mazda CX-30 2.0SP
69 (42.9%)
Toyota Corolla Cross 1.8 Hybrid Premium safety
92 (57.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 159

ปิดการโหวต: พฤศจิกายน 07, 2020, 23:45:39

ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดี  (อ่าน 13785 ครั้ง)

ikky

• บุคคลทั่วไป
Re: Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 13:12:32 »
Cx30 เห็นทีไรอยากได้ทุกที รถก็ทำมาดีมากจริงๆ แต่ถ้ามองเรื่องอื่นที่ไม่ใช่ตัวรถความน่าใช้ลดลงเยอะ

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
Re: Mazda CX-30 vs Toyota Corolla Cross ตัวท็อป ซื้อตัวไหนดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 13:17:21 »
ไปลองนั่งด้านหลัง CX-30 มา มันตั้งชันไปอ่ะครับ
นั่งไกลๆคงไม่ไหวแน่ๆ ขนาดลองนั่งเฉยๆไม่ถึงนาที ยังรู้สึกไม่สบายเลย
แต่ภายในภายนอกสวยจริง

ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆไป cross ดีก่าครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 13:59:05 »
ถ้าชอบขับสนุกและภายในดูหรูก็CX30 แต่ถ้าซื้อมาใช้งานและไม่อยากวุ่นวายเรื่องซ่อมบำรุงก็ต้องCorolla Crossแน่นอนๅ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 13:59:44 »
ชื้อด้วยเหตุผล = Toyota Corolla Cross
ชื้อตามอารมณ์ =  Mazda CX-30
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 14:57:57 »
ลองขับ คือ การวัดคุณภาพของรถ
แต่ไม่ได้วัดคุณภาพของศูนย์
ลองขับคงได้ CX 30
แต่เวลาเข้าศูนย์ คงคิดถึง Cross

ออฟไลน์ Hurricane_sonic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 16:09:21 »
Cross ครับ การที่รถพังแล้วรอซ่อมนานๆมันน่ารำคาญมากกก

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 16:17:20 »
เวลาจะซื้อรถ คนส่วนนึงจะคิดถึงศูนย์บริการเป็นปัจจัยต้นๆ

ผมเองก็มีประสบการณ์ซ่อมรถไม่จบซึ่งเป็นคันของที่บ้านและรู้สึกเบื่อหน่ายกับการที่ช่างศูนย์ไม่เก่ง ซื้อรถมาจอดศูนย์ จอดอู่ แต่โชคยังเข้าข้างผมที่มีรถหลายคัน ผมจึงพร้อมจะเสี่ยงกับรถคันที่ชอบจริงๆเสมอๆ

ที่จะบอกก็คือถ้าเป็นผมมอง 2 คันนี้ ผมจะดูก่อนว่ารถคันนี้เป็นรถคันแรกและคันหลักเพียงคันเดียวหรือไม่ ถ้าใช่ผมเลือกครอสแน่ๆครับ คันแรกต้องพึ่งพาได้ก่อน รถที่ชอบไว้ว่ากันทีหลัง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Everest~!

• **
    • slot666pro
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 17:01:52 »
ขอ +1 ให้กับครอสอีกเสียงครับ
บริการ ติดตั้งหลังคาโรงรถ และ บริการ ติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาโรงรถ คุณภาพระดับพรีเมี่ยมจาก  SHERA Roof Solution

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 17:41:56 »
CX30 ครับ  มาสด้า เครื่องเบนซินไม่ได้จุกจิกอะไร อะไหล่พวกเกียร์ก็ไม่ได้พังง่ายแถมราคาไม่แพงเท่าCVTหนังกะติ๊ก  แถมระบบไม่ได้ซับซ้อนอะไรจนช่างซ่อมไม่ได้ แต่ครอส ไฮบริดนี้หาช่างซ่อมยากกว่าอีก ถ้าเอาครอส ผมเชียร์เครื่องเบนซินครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 18:03:32 »
คู่นี้ต้องลองขับ น่าจะได้คำตอบครับ
ถ้าผมเลือก เลือก cx30 ครับ ชอบภายในห้องโดยสาร ในด้านการออกแบบ การใช้วัสดุ และเครื่องเสียงครับ
 cross ก็พอได้ครับ แต่ผมไม่ชอบเครื่องไฮบริดตัวนี้เลย อืดไปสำหรับยุคนี้

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 18:03:56 »
เกียร์ ecvt ที่อยู่ในรถไฮบริดของโตโยต้า เป็นฟันเฟืองนะครับและทนมากด้วย พวกระบบไฮบริดพังก่อนเกียร์อีก และต่อให้เป็นเกียร์ cvt ปกติของโตโยต้ายังมีปัญหาน้อยกว่าของมาสด้าที่มากับนโยบายแปลกๆห้ามเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 19:01:17 »
มีคันเดียว ไป Toyota Corolla Cross

มีสองคัน เลือก Mazda CX-30 เหมือนคุณภาพรถยังไม่นิ่ง

ความสวยภายใน  Mazda CX-30 กินขาดเหมือนรถคนละราคากันเลย ถ้า toyota ไม่ลดต้นทุนภายใน Toyota Corolla Cross  มาก คงเลือกไม่ยาก

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 19:42:08 »
เชียร์ CX-30 ครับ ถ้าซื้อ Cross จขกท อาจจะคาใจได้ครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 20:18:35 »
รถ hybrid ทำตลาดเป็น 10 ปีแล้วในเมืองไทย ยังมีคนคิดว่า e-cvt ใช้ belt เหมือน cvt อยู่อีกหรอครับเนี่ย  ;D ;D ;D
.
.
เป็นผมคงเลือกคันที่ซื้อแล้วเวลามองเห็นอีกรุ่นนึงขับผ่านแล้วไม่เสียดายหน่ะครับ ก็คือซื้อคันที่ชอบนั้นละครับ หมดประกันแล้วไปหาอู่ข้างนอกเอาทั้งคู่ครับ
อู่รถ hybrid เดี่ยวนี้เยอะแยะครับบางอู่บริการถึงหน้าบ้านกันเลย อู่ mazda เก่งๆก็มีเยอะครับเห็นบางอู่ทำช่อง youtube ก็มี
คำถามเอารุ่นไหน ถ้าใช้ในเมืองทุกวันต้องเจอรถติดทุกวันเชียร์ตัวมี brake hold แหละครับ รถติดเป็นชั่วโมงยังสบายๆเท้า
ส่วนเรื่องซ่อมหาอู่ไว้แต่เนิ่นๆ ก็สบายใจครับ

ออฟไลน์ Tom Korakot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 21:29:52 »
ผมเลือก cross ครับ ช่วงล่างดีพอกันสำหรับผม ไม่เหมือนโตโยต้าสมัยก่อน
CX-30 สำหรับผมดีกว่าคือภายในสวยกว่าอย่างเดียว ที่เหลือสูสีกัน แถมความโปร่งสบาย cross กินขาด
เป็นผมผมเลือก cross เพราะสบายใจกว่า
ยังไงไปลองขับดูเองเลยครับ ลางเนื้อชอบลางยา

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 21:48:39 »
ใช้ cx30 ตัวทอป มา7 พันโลไม่มีปัญหาอะไรนะครับ  ศูนย์เพื่งเรียกไป อัพเดทซอฟแวร เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ  ขับดีนะครับ ภายนอกสวย ภายในดูหรู เครื่องเสียงดีมาก

เรื่องหน้าตานี่แล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 22:19:32 »
CX-30 ครับ
ขับเอง ดีมาก
คนอื่นมอง สวยมาก
กำลังเครื่อง ขับสนุกมาก
แล้วก็มอง 2 จุดอ่อน
ความงอแง ตัวนี้ใช้เครื่อง 2.0 สหกรณ์จากตัว CX-3 ปัญหาหลังๆนี้ไม่ค่อยเห็นแล้ว
ก็จะกลับมาจุดอ่อน 2 คือเบาะหลัง ซึ่งแม้จะไม่ได้โคตรแคบแบบ CX-3 แต่ก็ไม่เรียกว่ากว้าง
ถ้าหากต้องให้สมาชิกคนที่ 3-4 ที่สูงกว่า 170 ซม. หรือตัวท้วมกว่ามาตรฐานนั่งบ่อยๆ ผมว่าก็ต้องเผื่อใจไป Cross ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 09, 2020, 22:43:19 »
ชั่งน้ำหนักระหว่างขับสนุกกับใช้งาน ถ้าคิดว่าตัวเองชอบขับสนุกขับเร็วไป cx30 แต่ถ้าเน้นใช้งาน ประหยัดน้ำมัน คนนั่งหลังบ่อย ก็ไป cross

ถ้าเป็นผมเลือก CHR เพราะผสมกันระหว่าง2คัน ได้ช่วงล่างอิสระ ไม่ต้องลุ้นกับศูนย์

คิดเหมือนกันเลยครับ ว่า C-HR 

แต่ถ้าเลือกจริงๆ ผมคงไปหา Cross Hybrid ด้วยเหตุผลของความมั่นใจในระยะยาว แบบที่เสียดายความสวยของ CX-30 สุดๆ ครับ 
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ aekunited

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 02:36:23 »
โจทย์เดียวกัน แต่ผมมองตัวเริ่มต้นของทั้งคู่ อาจจะตัดสินใจไป cx30 ครับ รอดูโปรสิ้นปีอีกที

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 08:36:23 »
ต้องไปลองขับครับ ผมลองมาหมดทั้ง cross kick cx-30
ถ้าเอาขับสนุกไป kick ครับ ถ้าเอานิ่งหรูเงียบไป cx-30 ถ้าเอาประหยัดไปใช้ยาวๆไป cross ครับ สำหรับผม ใช่ mazda มา 4 รุ่นแล้ว รถถึกทนมากครับ คำตอบผมอยู่ในรูปครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 08:47:35 »
cross เนี่ยก็น่าจะดีตามความเห็นของหลายๆท่านว่าล่ะครับ แต่ผมมองที่รถ เทียบกับ CX30 เรื่องความประณีตของตัวรถการออกแบบของ cross แล้ว.......ก็ได้แต่ ... ???

ท่อไอเสียเนี่ย ทำดีกว่านี้นิดเถอะ ...นี่มันรถปี 2020 แล้ว ไม่ใช่ปี 1990

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 10:08:24 »
ชอบ Mazda CX-30 ครับ สวยมาก ทั้งภายนอก ภายใน น่าใช้สุดๆ

แต่ถ้าให้ซื้อใช้จริงๆ และเป็นคันหลักที่ใช้ประจำวัน   ... ตัดใจ ไป Toyota Corolla Cross ครับ   8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 10:09:29 »
corolla cross ครับ
ใหญ่กว้าง สบายใจกว่า  8)

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 10:35:26 »
รถ hybrid ทำตลาดเป็น 10 ปีแล้วในเมืองไทย ยังมีคนคิดว่า e-cvt ใช้ belt เหมือน cvt อยู่อีกหรอครับเนี่ย  ;D ;D ;D
.
.
เป็นผมคงเลือกคันที่ซื้อแล้วเวลามองเห็นอีกรุ่นนึงขับผ่านแล้วไม่เสียดายหน่ะครับ ก็คือซื้อคันที่ชอบนั้นละครับ หมดประกันแล้วไปหาอู่ข้างนอกเอาทั้งคู่ครับ
อู่รถ hybrid เดี่ยวนี้เยอะแยะครับบางอู่บริการถึงหน้าบ้านกันเลย อู่ mazda เก่งๆก็มีเยอะครับเห็นบางอู่ทำช่อง youtube ก็มี
คำถามเอารุ่นไหน ถ้าใช้ในเมืองทุกวันต้องเจอรถติดทุกวันเชียร์ตัวมี brake hold แหละครับ รถติดเป็นชั่วโมงยังสบายๆเท้า
ส่วนเรื่องซ่อมหาอู่ไว้แต่เนิ่นๆ ก็สบายใจครับ
เกียร์ ecvt ที่อยู่ในรถไฮบริดของโตโยต้า เป็นฟันเฟืองนะครับและทนมากด้วย พวกระบบไฮบริดพังก่อนเกียร์อีก และต่อให้เป็นเกียร์ cvt ปกติของโตโยต้ายังมีปัญหาน้อยกว่าของมาสด้าที่มากับนโยบายแปลกๆห้ามเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

อ่านยังไงกันครับว่าผมพูดถึงโตโยต้าไฮบริดเป็น CVT สายพานแบบนิสสันกันครับ แค่พูดถึงเกียร์มาสด้า  cx30ที่เป็นเกียร์อัตโนมัติแบบเฟืองที่ไม่ใช่ cvt 

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 10:40:04 »
cross เนี่ยก็น่าจะดีตามความเห็นของหลายๆท่านว่าล่ะครับ แต่ผมมองที่รถ เทียบกับ CX30 เรื่องความประณีตของตัวรถการออกแบบของ cross แล้ว.......ก็ได้แต่ ... ???

ท่อไอเสียเนี่ย ทำดีกว่านี้นิดเถอะ ...นี่มันรถปี 2020 แล้ว ไม่ใช่ปี 1990

ผมเห็นด้วยนะ  รวมไปถึงกระจังหน้าปลากระโห้ ปลาดุกนี่ทำให้มันสวยเหมือนยาริสครอสไม่ได้หรอ  กับคานกันชนหลังจะตัดออกทำซากอะไรมิทราบ รถคันละเกือบร้านแต่ตัดออกนี่ก็เกินไปนะ

ออฟไลน์ 7one011

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 10:52:59 »
Mazda CX-30 2.0SP อีกหนึ่งเสียง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 10:59:29 »
เคยใช้มาสด้ามาบ้างมั๊ยครับ ถ้าเคยใช้ก็จัด cx-30 ครับ ความสวยกินขาด แต่บทจะร้ายก็ต้องยอมรับมันให้ได้ครับ ทุกวันนี้มี road assistance ก็ยังพอทนครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 11:33:07 »

หลายปีก่อน เคยคุยกับพวก structure  designer ที่เป็นคนญี่ปุ่นถึงเรื่องนี้เหมือนกัน
เขาให้ความเห็นว่า ทางกลุ่มพวก stylish designer นั้นมองว่ากลุ่มผู้บริโภคที่ใช้งานรถ
ทั่วไปยังคงมีความรู้สึกรักษ์โลก และสนใจรถที่ปล่อยมลพิษน้อยๆ แม้จะยังคงเป็นรถที่ใช้
น้ำมันอยู่ก็ตาม การออกแบบปลายท่อไอเสียจึงพยายามที่จะหลบ ซ่อนปลายท่อ และงุ้ม
ลงล่าง โดยยังต้องคำนึงไม่ให้เกิดการหมุนวนของไอเสียที่ย้อนกลับเข้าห้องโดยสารด้วย

พวกรถที่ต้องการโชว์ปลายท่อไอเสียนั้น จะเป็นกลุ่มรถสปอร์ตที่ต้องการแสดงพละกำลัง
ส่วนเรื่องรักษ์โลกเป็นเรื่องรองลงมาครับ

ย้ำว่าอันนี้เป็นการถ่ายทอดความคิดเห็นที่ได้มาจากการพูดคุยกับ designer ท่านนั้นนะครับ
ซึ่งมันก็คงมาจากงานวิจัย ความคิดเห็นจากผู้คนในประเทศพัฒนาแล้ว ซึ่งพอไปลองสังเกต
ทางฝั่งยุโรป พวกรถเกรดบ้านๆ ก็เป็นเช่นนั้น ยกเว้นพวกที่ตกแต่ง sport package
ก็จะโชว์ปลายท่อเพื่อแสดงความดุดันครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 15:09:04 »
มีคนนั่งหลัง cross คงดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่บ่อย ผมว่าอย่าไปให้น้ำหนักตรงนั้นมาก ไป CX-30 ครับ

ออฟไลน์ auntoto

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 10, 2020, 16:07:00 »

จริงๆต้องบอกว่า ระบบไฮบริดโตโยต้า ยัง น่ากลัวน้อยกว่า แบต กะ ปั๊มติ๊ก ของมาสด้า ไหมอ่ะ ::) ::) ::)