ผู้เขียน หัวข้อ: ยังจริงไหมที่ ณ ปัจจุบัน คนไทยจำนวนมากซื้อ Benz เพราะแค่ชื่อBenz และ logo ตราดาว  (อ่าน 11232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
ผมว่าจริงครับ  ศักดิ์ศรีมันค้ำคอครับ และภาพลักษณ์  ทั้งที่ข้อเสียมันก็เยอะ  ปัญหาจุกจิกอะไรต่างๆ   อย่าง cla , gla  , c class   รถไม่ได้นั่งสบายเลย  ชวงล่างแข็ง  เบาะแข็ง  แคบ  แต่คนก็ยังขับกันเยอะ

ออฟไลน์ InBkk

• Hero Member
ถ้าเป็นคน Babyboomer หรือ Gen x ตอนปลาย ผมว่ายังเป็นอยู่มากครับ และคนเหล่านี้ เขาก็รู้นะครับ ว่ายี่ห้ออื่นก็ ดี และ แพง ไม่แพ้กัน แต่ก็จะรู้สึกว่า แบรนด์มันสู้ Benz ไม่ได้ และการเป็นเจ้าของ Benz มันดูน่าภาคภูมิใจกว่า (บางทีพอจะซื้อรถแพงๆ ยี่ห้ออื่น เช่น Cayenne Panamera ก็จะโดนคนในครอบครัวต่อต้าน แล้วกลับมาจบกับ S-class จนได้)

คน Gen Y เปิดใจรับแบรนด์อื่นกันมากขึ้น แต่ลึกๆ ก็ยังมีแอบติดตรงนี้อยู่บ้าง

ที่ดูจะแตกต่างชัดเจนน่าจะเป็นเด็ก Gen Z อายุต่ำกว่า 25 เพราะเขาไม่ค่อยติดแบรนด์กันสักเท่าไหร่ และไม่ใช่แค่เรื่องรถ

ออฟไลน์ say anything

ก้ bmw ยุคหลังๆมันมันไม่สวยสู้ merc audi ก้ยังใหม่ไปในไทยศูนย์น้อย

ออฟไลน์ BN`

ผมมองว่ายังมีอยู่จำนวนมากครับ เพราะทุกวันนี้ผมขับรถในกทม.ทั้งตัวเมืองชั้นใน ย่านเศรษฐกิจ หรือแม้กระทั่งตัวเมืองรอบนอก

ผมเห็น Benz ป้ายแดงรุ่นใหม่ๆที่พึ่งจะเปิดตัวบ่อยมาก แม้กระทั่งราคา Benz ในตลาดมือสองเองก็แข็งกว่ายี่ห้ออื่นๆที่อยู่ในระดับเดียวกัน

นั่นหมายความว่า Benz ยังมี Demand ของผู้ที่ต้องการซื้ออยู่เป็นจำนวนมากครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
แม่ผมนี่เลยครับ คนชอบแบรนด์พรีเมี่ยมอย่าง Benz มาก ในฝันแกเลยคือ C-Class ใช้ตอนแก่

เคยลองเอาข้อมูล C220d Avantgarde ไปนำเสนอ แกสนใจที่จะฟัง ทั้งที่แกไม่ชอบเสียงรถเครื่องดีเซล
พอเอาข้อมูล 3 series , A4 , S60 / V60 เข้าไปป้อนให้บ้าง ไม่รู้จัก ไม่รับรู้ ไม่ชอบ ไม่เปิดใจใดๆ ทั้งสิ้น

มันมีจริงๆ นะครับคนซื้อแค่ตราดาว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
คนปกติทั่วๆไปก็อาจจะใช่ครับที่มองว่าการขับ Benz เป็นเครื่องแสดงความสำเร็จของการสร้างฐานะแบบนึง

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
จริงไม่จริงก็ลองหากระทู้เก่าๆ ที่มีคนถามว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้ภาพลักษณ์ดีมั๊ย ดูหรูมั๊ย ... ซึ่ง Benz มันตอบโจทย์ได้ทุกอย่างง่ายๆ ไม่ต้องคิดมาก (สำหรับใครหลายๆ คน)

ออฟไลน์ CHANOM

เราเสนอแผนเปลี่ยนรถใหม่ให้สาวสาวในบ้านมาหลายครั้งแล้วค่ะ
และได้รับคำตอบเดิมกลับมาทุกครั้งว่า ขับรถเบนซ์เก่ายังดูดีกว่าให้ไปขับรถญี่ปุ่นป้ายแดง
อย่างน้อยรปภก็ยังช่วยหาที่จอดให้ตลอดเวลา

เพราะฉะนั้นเราจึงเชื่อว่ายังมีคนกลุ่มนี้อยู่จริงๆค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ raygun

ผมว่าจริงครับ  ศักดิ์ศรีมันค้ำคอครับ และภาพลักษณ์  ทั้งที่ข้อเสียมันก็เยอะ  ปัญหาจุกจิกอะไรต่างๆ   อย่าง cla , gla  , c class   รถไม่ได้นั่งสบายเลย  ชวงล่างแข็ง  เบาะแข็ง  แคบ  แต่คนก็ยังขับกันเยอะ

ผมว่าคุณสับสนนะ
ผมซื้อ CLA250 ไม่ได้กะซื้อมานั่งสบาย
ถ้าอยากนั่งสบายซื้อ camry ครับ ถูกกว่าเกือบล้าน

แต่รถมันมีอะไรมากกว่านั่งสบาย
อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลครับ ตลก

ออฟไลน์ Eakkypoo

กระทู้ล่อเป้าซะแล้ว

ออฟไลน์ XaNaX

ผมเลือกตามความคุ้มเลยครับ
อย่าง C43 ได้รถยุโรป ขับสี่ เกือบ4ร้อยม้า
เสียงเครื่อง เสียงเปลี่ยนเกียร์ จ่าย 3.9ล้าน
หาคู่เทียบยากเลยครับ
ตามนี้เลยครับ สวยกว่า ดูแพงกว่า คุ้มค่าเงินที่จ่ายที่สุด

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ดูจากจำนวนคนที่เข้ามาตอบกระทู้ ไม่แปลกใจเลยว่าคนไทยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้สุดๆ จขกท น่าจะได้คำตอบแล้วนะ

ออฟไลน์ BigCat

ยุโรปคันแรกของผม ก็GLA250 นะ อยากสัมผัสรถ211ม้า ในราคาเอื้อมถึง และเป็น "ตราดาว"

ก็ขับดีนะครับ ปัญหาตัวรถไม่เคยเจอ วิ่งจะแสนโลแล้ว

คันถัดมาก็มาลอง มือสองอายุเกือบสิบปี BMW

ผมว่าต่อไปก็จะไปจัดAudi

มองกว้างๆ ถ้าเริ่มเข้าวงการ ผมว่า ส่วนใหญ่ เลือกตราดาวก่อนครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
จริงนะ ผมก็ซื้อเพราะเหตผลนี้ล่ะ ขับออดี้ ปอเช่ไปติดต่องานบางทีมันยังไม่ขลังผู้หลักผู้ใหญ่เวลาขึ้นรถเราเขาไม่ค่อยประทับใจ บางคนก็เห็นเราเป็นคนไม่รู้จักเลือก บางทีก็หาว่าเราฟุ่มเฟือย แต่พอเป็นเบนซ์ดันไม่คิดอย่างนั้นสิครับ ตลกดีนะครับสังคมไทยนี่

แต่เอาจริงๆซ่อมเบนซ์ กับซ่อมออดี ปอเช่ มันหนังคนละม้วน รถปีเดียวกัน เบนซ์เก่า ๆ ทนกว่าออดี้เยอะ

ออฟไลน์ panjap

benz มันมี R&D ที่สูงมากๆ ความแข็งแรง ความปลอดภัยทุกอย่างเหนือกว่า รถปกติอย่างเทียบไม่ติด แต่ คนไม่รู้ก็เห็นว่าเป็นรถเหมือนกัน มันจะต่างกันตรงไหน ถ้าใครศึกษาอย่างเข้าใจก็จะรู้ว่าทำไมมันแพง เพราะค่า r&d นั่นเอง
เช่น เสา A ของเบนซ์ กว่าจะตัดออกมาได้ แทบรากเลือด เพราะข้างในมันเป็นเหล็กพับบิดไปมาทำให้ความแข็งแรงนั้นมหาศาลมาก  แต่ในขณะที่รถอื่นก็เป็นแค่ เหล็กพับธรรมดา
หรือแม้แต่ ฝนตกน้ำหนัก คาดว่าน้ำเกาะจานเบรค มันก็จะมีระบบจับจานเบรคแผ่วๆ ให้จานเบรคแห้งเอง เพื่อที่เวลาเบรคจะได้จับได้เต็มหน้า
ไม่รวมถึงระบบ pre safe ต่างๆ อีกเยอะ เช่น หมอนบนหัวเด้งออกมาเองได้ขณะรถชนเพื่อไม่ให้กระดูกคอกระแทก etc...
แต่ของพวกนี้ เขาไม่ได้เอามาโฆษนา ก็เลยไม่ค่อยมีใครรู้เท่าไร

ส่วนตัวซื้อเบนซ์ป้ายแดงมาหลายคัน ทุกคันไม่ได้เห็นตัวจริง แต่อ่านในเสปค ดูรูปภาพ แล้วก็ไปจอง  แต่รุ่นหลังๆ ไม่ค่อยชอบแล้ว เพราะ ไม่ชอบระบบ hybrid กับ เบื่อระบบภายในของเบนซ์   ตอนนี้ใช้รถญี่ปุ่น รู้สึกสบายใจดี ขับง่าย และ ปัญหาน้อยกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
สำหรับผม จริงครับ
ส่วนตัวผมยังไม่มี Benz สักคัน เพราะไม่มีปัญญาซื้อ
แต่มันยังเป็นรถคันหนึ่งที่ผมอยากได้ โดยที่ไม่สนใจเรื่องสมรรถนะรอบด้าน
เพียงเพราะมันคือ Benz และโลโก้ดาวสามแฉกนั่นแหล่ะที่ผมอยากได้

ถ้าผมเลือกรถที่สมรรถนะดีๆ
ผมเลือกรถสปอร์ตญี่ปุ่นก่อนเลย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lunacy

ผมว่าจริงครับ

ยกตัวอย่างสองเคส

เคสแรก
พ่อของน้องที่ทำงาน เป็นคนจีน ที่ทำงานๆๆ มีกิจการเป็นของตนเอง
เก็บเงินได้พอที่จะออกเบนซ์ ราคา 2 ล้านกลางๆ ได้
เพราะเขาอยากได้มาตั้งนานแล้ว เก็บหอมรอบริบตามประสา
แต่ใจนึงก็ลังเล เพราะเงินมันก็จะหายไป ลูกๆเลยบอก ถ้าป๊าอยากได้ ก็ซื้อ

เคสสอง
MDผม เป็นคนต่างชาติ ชอบ BENZ มาก รถประจำตำแหน่งแกคันแรก Cefiro A33 ช่วงนั้นที่ผมทัน น่าจะปี2006
ใช้ไปสักระยะนึง ก็ประกาศขาย เพื่อหารถทดแทน
เลยหาราคาเทียบ benz bmw lexus ปรากฎว่าไม่เอาครับ เอาเบนซ์
เลยสรุป E-Class ให้ ถ้าจำไม่ผิดเป็น W212 ตอนนั้นซื้อศูนย์ราชดำเนินมั๊ง มีคำสั่งจาก สนญ ให้ซื้อที่นี้ 555
ปัจจุบันขายไปให้ หัวหน้าการเงิน ในสมัยนั้น
ต่อมาใช้ระบบเช่า เลยเลือก W212 Facelift สีขาว ตัวBlutec Hybrid ตัวนี้บอกเลย มีปัญหาสุดๆ เข้าศูนย์เป็นว่าเล่น
โฉมนี้ผมเตือนเลขาMDแล้ว เตือนพี่ที่ขับรถให้MDแล้ว ว่ามีปัญหาที่สุด สุดท้ายคืนรถ
คันปัจจุบันใช้ E350 W213 ยังปกติ ไม่มีอาการ

ออฟไลน์ Sympho

ผมอายุ 33

ถ้ามีเงินขอผ่าน Benz เลยครับ

ไป Audi BMW Volvo

โตมาในยุค W124 W210 W202 , E34 E39 E36 ภาพจำคือ Benz รถคนแก่ BMW รถวัยรุ่น

ออฟไลน์ HHHsung

คนใกล้ตัว คือพี่สาว คิดแบบนั้น เจอกลุ่มเพื่อน วางกุญแจ ก็ได้รับการยอมรับ แต่สำหรับผม ไม่ใช่

เพราะพอเรามีความรู้เรื่องรถจะรู้ว่า Benz มีหลายรุ่น หลายราคา ถูกๆ หย่อน 2 ล้านก็มี ต่างกับ D seg นิดเดียว

ดังนั้นมีแค่ตราอย่างเดียวไม่ได้ ต้องมีรุ่น ออฟชั่น มาบอก ถึงจะยอมรับ

ออฟไลน์ a.peerapong

คนไทยจำนวนมากซื้อ Benz เพราะแค่ชื่อBenz และ logo ตราดาว จริงแท้แน่นอน
เท่าที่รู้มันสร้างชื่อตั้งแต่สมัยโบราณแล้ว  ที่เจ้าขุนมูลนายของไทยสมัยก่อนจะใช้เมอซีดิสกันเป็นส่วนใหญ๋

ปัจจุบันยี่ห้อนี้กินบุญเก่าอยู่อย่างว่า ขายดีเปนเทน้ำเทท่า ทั้งที่ตัวรถไม่คุ้มค่าเงินที่จ่ายในมุมมองของผม
ในด้านการออกแบบยังยกให้เค้า เปนผู้นำเทรน แต่ด้านประสิทธิภาพนี่กลายเปนจุดอ่อน ที่ยี่ปุ่นตามทันหรือแซงหน้าไปแล้วด้วยซ้ำ

ความเชื่อถือแบบนี้เริ่มเจือจางลงบ้างในคนเจน  x  และน้อยลงเปนลำดับในเจนถัดๆมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2020, 10:11:19 โดย a.peerapong »

ออฟไลน์ SM.

ยังมีแน่นอนครับ ตราบใดที่คนไทยยังคิดว่า รถยังเป็นหน้าเป็นตาของสังคมอยู่

ออฟไลน์ belkw202

สำหรับผมใช้เบนซ์เพราะรู้จักอู่รู้จักแหล่งหาอะไหล่ รู้ราคาการซ่อมจริงๆ มากกว่าบีเอ็มครับ ใช้บีเอ็มอยู่สองสามปีก็ยังไม่เจออู่ที่ถูกใจเลยกลายเป็นว่าดูเหมือนจะซ่อมแพงกว่าเบนซ์ เลยติดกับเบนซ์ไปก่อนครับ อันนี้คือไม่พูดถึงเรื่องศูนย์นะครับ เพราะขับแต่รถเก่าไม่เคยเข้าศูนย์อยู่แล้ว

อีกอย่างที่ผมรู้สึกคือบีเอ็มภายในมันค่อนข้างจะคล้ายกันมาเกือบ 20 ปี ก่อนมาเป็น body Gxx บางคนที่เขาใช้บีเอ็มเสร็จ 1 คันพอมองคันต่อไปเลยหาคันอื่นมั้งครับ อย่างผมเองพอปล่อย e90 ไปก็รู้สึกว่า f30 นั่งแล้วเหมือนนั่งคันเดิมเลยเลยข้าม ส่วน g20 ก็ยังใหม่เกินไปที่ผมจะเริ่มมองครับ ไม่แน่อีกซัก 4-5 ปี อาจจะหันมามองมันอีกที แต่ก็ไม่รู้ว่าจะหา 330i ได้ไหม
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ the kit

จริง ซื้อ Benz เพราะมัน คือ  Benz
"ตราดาว" ถูกปลูกฝังและเป็นความเชื่อของ "ฅ ไทย" ว่าเป็น "รถคนรวย"
ยิ่งในรุ่นก่อนๆ มี "ดาวลอย" อยู่บนฝากระโปงหน้า มันทำให้ "เหนือกว่า" หลายแบรนด์
ถ้าตาม "บ้านนอก" Roll-Royce ก็สู้ MB ไม่ได้

ด้วย "ดาวลอย" นี้ เวลามันสะท้อนกับแสง มันทำให้ "วิบวับ" ผ่านดวงตาไปยังระบบประสาทของเจ้าของรถเลยทีเดียว
"ภูมิใจมากกกกกกกกกกกกกก"

แต่ MB รุ่นใหม่ๆ ความ "ไว้ใจได้" ลดน้อยลง แถมยัง "เคลมยาก"
เชื่อว่า ความนิยมใน "ตราดาว" ในไทย จะลดน้อยลง ถ้ายังคงเป็นแบบนี้
แต่กว่าจะเห็นเป็นรูปเป็นร่าง คงอีกระยะเวลาใหญ่ๆ คือ 10ปีขึ้น ถ้ายังคงไม่ปรับปรุง...
"Make It Count"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แล้วแต่คน และ กลุ่มเป้าหมายครับ

คงบอกแทนคนอื่น หรือ ระบุเหตุผลของแต่ละคนไม่ได้

สำหรับผม ถ้าจะซื้อ เบนซ์ เพราะ
- เป็นรถกลุ่มแบรนด์ที่ถูกเรียกว่าพรีเมี่ยม เป็นอันดับแรก
- เป็นแบรนด์ที่ถูกเรียกว่าพรีเมียม ที่มีศูนย์บริการทั่วไป ไม่หายากมากมายนัก
- อันต่อมาคือ ออฟชั่น ให้มาเยอะ กว่าคู่แข่ง ไม่ได้ชื่อเบนซ์ หรือ ดาว แต่อย่างใด

ดังนั้น ถ้ามีใครมากกว่า 3 ข้อนี้ ก็อาจจะไม่เลือกเบนซ์ ก็ได้ครับ

แต่....สุดท้าย จบกับใบพัดเพราะสไตล์การขับขี่ ตัวรถที่ตอบโจทย์กว่า และ รูปร่างหน้าตา และ บุคลิค ตัวรถ ใช่กว่า ครับ

ออฟไลน์ KTN88

ผมซื้อ CLA250 ไม่ได้กะซื้อมานั่งสบาย
ถ้าอยากนั่งสบายซื้อ camry ครับ ถูกกว่าเกือบล้าน

อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาลครับ ตลก

แต่มันมีคนคิดแบบนั้นอีกเยอะครับ ที่เอา D-Seg ญี่ปุ่นตัวท๊อปคันใหญ่อ๊อปชั่นล้นเอาไปเทียบกับ GLA, C , CLA ที่คันเล็กกว่า แคปกว่า อ๊อปชั่นน้อยกว่า บางคนก็ไป Benz บางคนก็อยู่กับ D-Seg ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ raygun

แต่มันมีคนคิดแบบนั้นอีกเยอะครับ ที่เอา D-Seg ญี่ปุ่นตัวท๊อปคันใหญ่อ๊อปชั่นล้นเอาไปเทียบกับ GLA, C , CLA ที่คันเล็กกว่า แคปกว่า อ๊อปชั่นน้อยกว่า บางคนก็ไป Benz บางคนก็อยู่กับ D-Seg ญี่ปุ่น

ใช่ครับ งงกับโลจิกแบบนี้
รถที่ดีคือ รถที่กว้าง นั่งสบาย ช่วงล่างนิ่มหรอ?
แบบนี้ Ferrari, Lamborghini นี่เป็นรถที่โคตรแย่เลยนะ

สำหรับคนที่ยังงงว่าทำไมคนไทยถึงชอบ Benz เพราะรถมันดีครับ
มันคิดมาละเอียดกว่า ผมใช้ Bm มาเอาแค่ที่ปัดน้ำฝนตั้งเป็น Auto ยังโง่มากเลย
ไม่เคยพอดีกับน้ำฝน ต้องเอามือปรับเอง
ของ Benz นี่ออกจากศูนย์หมุนมาที่ Auto ครั้งเดียว
 7 ปีไม่เคยยุ่งอะไรกับมันอีกเลย

ระบบ hold brake ของ Bm ก็ห่วย
ใช้งานแล้วน่ารำคาญโคตรๆ
เทียบกับ Benz ไม่ได้เลย คิดมาดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ KTN88

ใช่ครับ งงกับโลจิกแบบนี้
รถที่ดีคือ รถที่กว้าง นั่งสบาย ช่วงล่างนิ่มหรอ?
แบบนี้ Ferrari, Lamborghini นี่เป็นรถที่โคตรแย่เลยนะ

สำหรับคนที่ยังงงว่าทำไมคนไทยถึงชอบ Benz เพราะรถมันดีครับ
มันคิดมาละเอียดกว่า ผมใช้ Bm มาเอาแค่ที่ปัดน้ำฝนตั้งเป็น Auto ยังโง่มากเลย
ไม่เคยพอดีกับน้ำฝน ต้องเอามือปรับเอง
ของ Benz นี่ออกจากศูนย์หมุนมาที่ Auto ครั้งเดียว
 7 ปีไม่เคยยุ่งอะไรกับมันอีกเลย

ระบบ hold brake ของ Bm ก็ห่วย
ใช้งานแล้วน่ารำคาญโคตรๆ
เทียบกับ Benz ไม่ได้เลย คิดมาดีกว่าเยอะ

จริงๆก็ต้องดูวัตถุประสงค์แหละครับ เพราะถ้าซื้อตามวัตถุประสงค์มันจะได้รถที่เราต้องการจริงๆ แต่จะมีพวกที่ว่าเอา D-Seg ยุ่น มาเทียบกับ GLA, CLA แสดงว่ายังมีคนไม่ได้เลือกรถตามวัตถุประสงค์อีกเยอะเลย แสดงว่าคำที่ว่าเลือก Benz เพราะตราดาวยังมีอีกมาก เหมือนกับพวกซื้อ Fortuner เพราะมันคือ Fortuner นั่นแหละ พวกนี้ภาพลักษณ์ค้ำคออยู่

ออฟไลน์ AgentMolder

เป็นครับ และเป็นไปอีกนาน ส่วนตัวผมว่าไม่ว่า Gen ไหน ในไทย หรือแม้แต่เมืองนอกเอง เบนซ์ก็จัดเป็น Luxury Car ที่ภาพลักษณ์ยังคงเป็นคนรวย มีฐานะ ไม่ใช่แต่ไทยหรอกครับ เกาหลี ญี่ปุ่น แม้แต่อเมริกา ก็มองคนขับเบนซ์ว่ามีฐานะ

คนที่บอกว่า สมัยนี้ เขาไม่มองกันแล้ว..ผมเอาหัวยันเลย ว่ายังไงก็มองครับ เพียงแค่อยากแตกต่างว่าชั้นไม่มองรถที่ฐานะ นะ..แต่ยังไงในใจก็มีแน่นอน เห็นคนมาสองคน คนนึงขับเบนซ์ อีกคนขับ อัลติส แค่นี้ในใจก็มีไบแอสแล้วครับ ผมเชื่อเหลือเกินจริงๆ

คนที่มองข้ามเบนซ์ไปแล้วจริงๆ ส่วนใหญ่ก็เป็นคนที่มีฐานะอยู่แล้ว บ้านใช้เบนซ์มาแต่เกิด ก็จะมองว่าไม่ได้ดูที่ฐานะ แต่ยังไงก็ยังมีอยู่แล้วครับ คนใช้ยุโรปแล้ว ไม่กลับไปใช้ Tota Honda หรอก ยกเว้น Lexus อันนี้ยกให้เขา

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เมื่อก่อนน่ะใช่​ แต่​ ณ​ ตอนนี้คือเฉยๆมาก​ ราคามันลงมาเยอะ, ส่วนลด, บอลลูน​ ต่างๆ​ ทำให้มันเกลื่อนถนนไปหมด​ คือผมมองว่าพนักงานบริษัทฯเงินเดือน​ 4-5​ หมื่น​ โสดไม่มีภาระ​ ธุรกิจส่วนตัวขนาดย่อม​ไม่ต้องรวยมาก​ มันก็ออกมาขับกันได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2020, 14:04:06 โดย Aleister TJ »
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นครับ และเป็นไปอีกนาน ส่วนตัวผมว่าไม่ว่า Gen ไหน ในไทย หรือแม้แต่เมืองนอกเอง เบนซ์ก็จัดเป็น Luxury Car ที่ภาพลักษณ์ยังคงเป็นคนรวย มีฐานะ ไม่ใช่แต่ไทยหรอกครับ เกาหลี ญี่ปุ่น แม้แต่อเมริกา ก็มองคนขับเบนซ์ว่ามีฐานะ

คนที่บอกว่า สมัยนี้ เขาไม่มองกันแล้ว..ผมเอาหัวยันเลย ว่ายังไงก็มองครับ เพียงแค่อยากแตกต่างว่าชั้นไม่มองรถที่ฐานะ นะ..แต่ยังไงในใจก็มีแน่นอน เห็นคนมาสองคน คนนึงขับเบนซ์ อีกคนขับ อัลติส แค่นี้ในใจก็มีไบแอสแล้วครับ ผมเชื่อเหลือเกินจริงๆ

คนที่มองข้ามเบนซ์ไปแล้วจริงๆ ส่วนใหญ่ก็เป็นคนที่มีฐานะอยู่แล้ว บ้านใช้เบนซ์มาแต่เกิด ก็จะมองว่าไม่ได้ดูที่ฐานะ แต่ยังไงก็ยังมีอยู่แล้วครับ คนใช้ยุโรปแล้ว ไม่กลับไปใช้ Tota Honda หรอก ยกเว้น Lexus อันนี้ยกให้เขา

อย่ากระนั้นเลยครับ

ตามความเป็นจริง ณ ปัจจุบัน คนใช้ยุโรป กลับมาใช้ญี่ปุ่น ก็เยอะครับ

ผมนี่คนนึง มียุโรป เพราะอยากได้บางอย่างที่ญี่ปุ่นให้ไม่ได้ แต่ในบางกรณี บางโอกาศ ยุโรป(ที่ผมซื้อได้) ก็ไม่ได้ตอบโจทย์ เหมือนญี่ปุ่น เช่นกัน

ยังไม่รวมค่าบำรุงรักษา ปัญหาตัวรถ และ อื่นๆ อีกนะ

เขาเรียกว่า คนในอยาก คนนอกอยากเข้า ก็มีเยอะครับ ไม่ต้องเป็น Lexus หรอกครับ