ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาอะไหล่มอเตอร์พัดลมแท้ของ CAMRY ACV40 ไม่ทน  (อ่าน 3729 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ผมใช้ CAMRY ACV40 อยู่ครับ เมื่อเดือนธันวาคมปี 2017 ได้เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมไฟฟ้า 2 ตัวพร้อมกันที่ศูนย์บริการโตโยต้า มาตอนนี้เจออาการใบพัดลมหลวมคลอน ซึ่งน่าจะเกิดจากแกนมอเตอร์ไฟฟ้าเสื่อมสภาพ ผมเอารถไปที่ศูนย์เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา จนท. บอกว่าต้องให้ช่างตรวจสอบก่อน หากเสียต้องเปลี่ยนใหม่เพราะเลยระยะรับประกันอะไหล่ 1 ปี หรือระยะ 20,000 กม. ไปแล้ว
เคยใช้รถหลายคันอายุเกิน 5 ปีไปก็ไม่เห็นเสียกันง่ายแบบนี้ ผมจึงถามว่าถ้าเสียจริง ทำไมมันเสียง่ายจังยังไม่ถึง 3 ปีเลย

ผมเลยขอติดต่อหา call center TOYOTA ก็ได้คุยกับ 2 ท่าน โดยท่านนึงเป็นฝ่ายเทคนิด ก็พูดแบบเดียวกับศูนย์ ผมหงุดหงิดมากเลยบอกว่า ผมเข้าใจที่คุณพูดทั้งหมดรวมถึงนโยบายการรับประกันและผมยินดีจะให้ช่างตรวจสอบและเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่โดยจ่ายเงินเองได้ แต่ผมอยากรู้ว่าทางศูนย์หรือโตโยต้าจะมีการเอาชิ้นส่วนเก่าไปวิเคราะห์หาสาเหตุแล้วมาอธิบายผมหรือไม่ ผมแค่อยากรู้โดยไม่ต้องมาช่วยเหลืออะไรก็ได้ แต่การพูดแบบนกกาว่ารับประกัน 1 ปี หรือต้องให้ช่างตรวจดูก่อนนั้นมันไม่ได้เรื่องจริงๆ ไหนบอกว่าอะไหล่โตโยต้าทน

สรุปผมเอารถกลับไม่ได้ให้ช่างตรวจหรือทำอะไรเลย เพื่อนๆ ท่านๆ คิดเห็นอย่างไรครับ ผมควรทำไง เช่น ซ่อมไปแล้วลุ้นว่าจะเสียเมื่อไรอีก ขายรถทิ้ง หรืออื่นๆ แนะนำหน่อยครับ อ้อแล้วเคยได้ยินเรื่อง VIP claim มีใครพอรู้บ้างไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: ปัญหาอะไหล่มอเตอร์พัดลมแท้ของ CAMRY ACV40 ไม่ทน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 12:56:37 »
ขออนุญาตร่วมวิเคราะห์ด้วยนิดนึง

1. ตัวมอเตอร์พัดลมติดรถตัวเดิมใช้งานมากี่ กม. กี่ปี ถึงเสียครับ

2. ตัวมอเตอร์พัดลมที่เปลี่ยนไปตอนปี 2017 มาจนตอนนี้เสีย
    สิริรวม ระยะทาง และ อายุ นับจากปี 2017 ที่เปลี่ยนไปนี่
    เป็นระยะทางกี่กม. / อายุ กี่เดือนครับ

โดยปกติแล้ว ชิ้นส่วนอะไหล่ และชิ้นส่วนติดรถมา ควรมีอายุการใช้งาน
พอๆ กันครับ เว้นแต่ว่ามีความเสียหายจากระบบอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาอะไหล่มอเตอร์พัดลมแท้ของ CAMRY ACV40 ไม่ทน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 12:59:53 »
ใช้มาตั้งแต่ปี08 ตอนนี้ยังไม่เสียเลยครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 13:05:01 »
ผมใช้ CAMRY ACV40 อยู่ครับ เมื่อเดือนธันวาคมปี 2017 ได้เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมไฟฟ้า 2 ตัวพร้อมกันที่ศูนย์บริการโตโยต้า มาตอนนี้เจออาการใบพัดลมหลวมคลอน ซึ่งน่าจะเกิดจากแกนมอเตอร์ไฟฟ้าเสื่อมสภาพ ผมเอารถไปที่ศูนย์เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา จนท. บอกว่าต้องให้ช่างตรวจสอบก่อน หากเสียต้องเปลี่ยนใหม่เพราะเลยระยะรับประกันอะไหล่ 1 ปี หรือระยะ 20,000 กม. ไปแล้ว
เคยใช้รถหลายคันอายุเกิน 5 ปีไปก็ไม่เห็นเสียกันง่ายแบบนี้ ผมจึงถามว่าถ้าเสียจริง ทำไมมันเสียง่ายจังยังไม่ถึง 3 ปีเลย

ผมเลยขอติดต่อหา call center TOYOTA ก็ได้คุยกับ 2 ท่าน โดยท่านนึงเป็นฝ่ายเทคนิด ก็พูดแบบเดียวกับศูนย์ ผมหงุดหงิดมากเลยบอกว่า ผมเข้าใจที่คุณพูดทั้งหมดรวมถึงนโยบายการรับประกันและผมยินดีจะให้ช่างตรวจสอบและเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่โดยจ่ายเงินเองได้ แต่ผมอยากรู้ว่าทางศูนย์หรือโตโยต้าจะมีการเอาชิ้นส่วนเก่าไปวิเคราะห์หาสาเหตุแล้วมาอธิบายผมหรือไม่ ผมแค่อยากรู้โดยไม่ต้องมาช่วยเหลืออะไรก็ได้ แต่การพูดแบบนกกาว่ารับประกัน 1 ปี หรือต้องให้ช่างตรวจดูก่อนนั้นมันไม่ได้เรื่องจริงๆ ไหนบอกว่าอะไหล่โตโยต้าทน

สรุปผมเอารถกลับไม่ได้ให้ช่างตรวจหรือทำอะไรเลย เพื่อนๆ ท่านๆ คิดเห็นอย่างไรครับ ผมควรทำไง เช่น ซ่อมไปแล้วลุ้นว่าจะเสียเมื่อไรอีก ขายรถทิ้ง หรืออื่นๆ แนะนำหน่อยครับ อ้อแล้วเคยได้ยินเรื่อง VIP claim มีใครพอรู้บ้างไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สรุป จขกท จริงๆ ต้องการอะไรครับ

ถ้าต้องการ เปลียนฟรี ซ่อมฟรี เห็นว่าจะยากครับ สาเหตุยังไม่มีใครทราบ ไอที่คิดว่า "ใบพัดลมหลวมคลอน" มันจริงไหม ก็ไม่มีใครทราบ เกินระยะเวลาประกันงานซ่อม ประกันอะใหล่ไปก็เกือบ 3 เท่าตัว

แต่ถ้าต้องการทราบว่า อะไรเป็นสาเหตุ เรื่องเงินไม่เกี่ยง เสียเองได้
ก็ลองเอาเข้าไปให้ทางช่างเค้าตรวจสอบซิครับ ออกหัว ออกก้อย เป็นที่อะไร จุดไหน เดียวเต้าก็แจ้งมา ได้ผลมาว่าอย่างไรค่อยว่ากันยังไม่สายครับ ตัวพัดลมเองชิ้นส่วนมันไม่เยอะหรอกครับ ใบ แกน ลูกปืน มอเตอร์

ใจเขา ใจเราครับ เกินการรับประกัน มา2-3 ปี จะมาบอกเสีย ให้เปลียนเลย ไม่ให้เค้าตรวจสอบก็เกินไปหน่อยครับ แล้วถ้าไม่ให้เค้าตรวจ จะให้ช่างเค้ามาอธิบายสาเหตุได้ยังไงละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2020, 13:17:39 โดย Wongsakorn5558 »

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 13:06:35 »
ใช้มาตั้งแต่ปี08 ตอนนี้ยังไม่เสียเลยครับ

ผมก็ไม่เคยเสียครับ ปีเดียวกัน วิ่งมา 160000 โล
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Paul sa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 13:32:14 »
ขออนุญาตร่วมวิเคราะห์ด้วยนิดนึง

1. ตัวมอเตอร์พัดลมติดรถตัวเดิมใช้งานมากี่ กม. กี่ปี ถึงเสียครับ

2. ตัวมอเตอร์พัดลมที่เปลี่ยนไปตอนปี 2017 มาจนตอนนี้เสีย
    สิริรวม ระยะทาง และ อายุ นับจากปี 2017 ที่เปลี่ยนไปนี่
    เป็นระยะทางกี่กม. / อายุ กี่เดือนครับ

โดยปกติแล้ว ชิ้นส่วนอะไหล่ และชิ้นส่วนติดรถมา ควรมีอายุการใช้งาน
พอๆ กันครับ เว้นแต่ว่ามีความเสียหายจากระบบอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย

มอเตอร์ตัวเดิมติดรถเสียตอนเลขไมล์ 117,xxx กม. (ใช้ไป 8 ปีกว่า)
มอเตอร์ตัวใหม่ใช้มาถึงเลขไมล์ 171,xxx กม. (ใช้มาประมาณ 54,xxx กม. ที่ 2 ปี 9 เดือน)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 14:09:09 »
มันเกินระยะเวลาไปนานมาก

ไมล์น้อยจริง แต่ เจอรถติดตลอด รถเดินเบา ติดไฟแดง แต่พัดลมทำงาน ก็ทำให้อายุมันสั้นได้ครับ

ของแบบนี้ มันก็ต้องถอดตรวจสอบนั่นแหละ จะให้ฟันธงแล้วเคลมเลย เป็นไปไม่ได้ ของมันเลยระยะรับประกันไปนานมากแล้ว

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 14:19:13 »
ถอดออกมาดูก่อนครับ ตัวมอเตอร์อาจจะไม่ได้เป็นอะไร เสียที่ตัวใบพัดตรงตัวยึดกับมอเตอร์

มันจะแตกก็คลอนได้

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 14:33:32 »

ผมก็ไม่เคยเสียครับ ปีเดียวกัน วิ่งมา 160000 โล
ผมปี 2007 แต่เป็น  acv41 ไม่รู้มีป่าว
ถ้ามีก็ยังไม่เสียครับ
แต่ก็กลัวๆนะ เพราะไดชาร์จเพิ่งลาโลกไปตอน 140000

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 16:06:22 »
ถ้าผมเป็นศูนย์บริการก็คงตอบยากในเมื่ออะไหล่มาเหมือนกันแต่รถแต่ละคันมีการใช้งานต่างกัน
.
บางคนชอบเปิดแอร์เย็นๆขับในเมืองรถติดเป็นชั่วโมงเลขไมล์ไม่ขึ้น แต่มอเตอร์วิ่งรอบสูงตลอด
หรือไม่เคยล้างแผงรังผึ้งหน้ารถเลยความร้อนในระบบแอร์สูงพัดลมเลยวิ่งรอบสูงตลอดเช่นกัน
บางคนวิ่งต่างหวัดยาวๆตลอดเลขไมล์เป็นแสนกว่าโลแต่พัดลมยังไม่คลอนเพราะลมหน้ารถ
มาช่วยระบายความร้อนแทนพัดลมตลอดเวลา
 บางคนเปิดแอร์ไม่ไม่เย็นมาก25-26 +หมั่นฉีดน้ำล้างล้างแผงรังผึ้งหน้ารถใช้ในเมืองเหมือนกันใช้งานระยะเท่ากันแต่พัดลมยังสภาพดีอยู่เพราะมอเตอร์วิ่งรอบต่ำก็ระบายความร้อนได้แล้ว
เอาจริงๆมันแล้วแต่การใช้งานเลยครับ เจ้าของรถจะรู้ดีที่สุด  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2020, 16:10:42 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 17:52:02 »
ผม  x-tral t 31  ปี 10 นิสสันที่คนยี้ ๆ ยังดีอยู่เลยครับ

ปล. โช้คหลังซ้ายเสียข้างเดียว....ในสิบปี

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:42:42 »
เป็นได้จากหลายอย่างนะครับ

1. อะไหล่ที่เปลี่ยน อาจเป็นอะไหล่แท้ที่เปลี่ยนแหล่งผลิต เช่นติดรถ made in japan แต่ผ่านไปหลายปี เปลี่ยนเบอร์เป็น made in xxx

2. เปลี่ยนจากใช้งานวิ่งยาว มาเป็นวิ่งรถติดมาก ชิ้นส่วนควบร่วมทำงานด้วย เสื่อมสภาพ พาพัดลมอายุสั้น เหมือนญาติผมท่านนึงเคยถาม0 ว่า ทำไมรถใหม่ประกัน 5 ปีแสนโล ทำไมอะไหล่รับประกันต่างกัน
เค้าก้ออธิบายว่า รถยนต์คันหนึ่งระบบต่างๆไม่ได้ทำงานที่ชิ้นส่วนไหน ชิ้นส่วนเดียว เมื่อถึงเวลาที่มันเสียแล้วเปลี่ยนเราไม่ได้เปลี่ยนทุกอย่างที่ทำงานร่วมกัน การรับประกันนั้นก้อลดลงมา บางยี่ห้อ 6 เดือนบ้าง 12 เดือนบ้าง คิดเป็นระยะทางบ้าง

3. ซวย ไปเจออะไหล่ที่อาจจะดีเฟค

มันก้อเป็นได้สำหรับการใช้รถครับ แน่นอนไม่มีใครอยากเจอ

แต่ก็ไม่มีใครบอกได้ว่าจะไม่เจอเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2020, 18:51:56 »
ผม  x-tral t 31  ปี 10 นิสสันที่คนยี้ ๆ ยังดีอยู่เลยครับ

ปล. โช้คหลังซ้ายเสียข้างเดียว....ในสิบปี

พี่โชคดีแล้วครับ และเป็นเรื่องที่ดีมากที่รถคันนี้ไม่ได้สร้างปัญหาให้พี่
ถ้าคนจำนวนมากที่ใช้รถรุ่นนี้แล้วไม่เจอปัญหาใดๆ แบบพี่
อันนั้นจะไม่ใช่เรื่องโชคดีแล้ว เพราะทุกๆ คนมีประสบการณ์ในสิ่งเดียวกัน
และสิ่งนั้นคือตัวรถมีคุณภาพดีและสม่ำเสมอครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2020, 08:13:41 »
เปลี่ยนมอเตอร์
ได้เปลี่ยนใบพัดไหมครับ
ใบพัดพลาสติกเป้นไปได้หากมีการขัน​ ตึงหรือ​ มีการรื้อ
อาจเกิดความเสียหายไปแล้วตั้งแต่ตอนเปลี่ยนครั้งก่อน

สนุปมอเตอรไม่ทน
หรือใบพัดไม่ทน