ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 26 กันยายน 2020  (อ่าน 1617 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Jr. Member
  • **

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ SNK vs Playmore

• Hero Member
  • ไอ้บอสไอ้ขี้ขลาด
โตโยต้าจะจัดกิจกรรมทดลองขับ Supra ในสนามไหมครับ?

จะมีงานเกี่ยวกับ GR แบบจริงจังในบ้านเราไหมครับ?

ออฟไลน์ Glazy

• **
1.ความคิดพี่ต่อเครื่องB47ของbmwเป็นอย่างไรบ้างครับ
2.(หลังภาควิทยุจบ) เผาทุกคนในห้องส่งหน่อยครับ(ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับรถ)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
เป็นไปได้หรือไม่ครับ ที่ฮอนด้าจะลากขาย Jazz รุ่นปัจจุบันควบคู่ไปกับ City Hatchback เช่นเดียวกับที่โตโยต้าลากขาย Vios ควบคู่ไปกับ Yaris

ออฟไลน์ Lack

• Newbie
  • *
การจับมือกันของค่ายรถเพื่อเอาเปรียบผู้บริโภค(ในไทย)​มีจริงไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Nissan kick ใกล้เจ๊ง ตามคำภาวนาของพี่หรือยังครับ
เพราะดูจากยอดขายแล้ว โดน corolla cross กินเรียบ
เพราะ corolla cross จองตอนนี้รอกัน 4-5 เดือนแล้วครับ

ปล.ผมก็ภาวนาเหมือนพี่ครับ 5555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถานครับ ว่า หน้าจอสถานะของรถ BMW ที่ไม่ใช่ hybrid เวลาชะลอรถหรือเบรก ตัวเข็มจะเบี่ยงแจ้งว่าชาร์จไฟเข้าแบตเตอรี่

ไม่ทราบว่าเป็นระบบ Regenerative Braking System เหมือนในรถ hybrid รึเปล่าครับ หรือว่าเป็นไดชาร์จปกติครับ

หากว่าเป็นระบบเบรก ทำไมเขาถึงเลือกใช้ระบบนี้ ทั้งๆที่ไม่ใช่รถ hybrid เพราะ feeling ตอนเบรกมันจะไม่เป็นธรรมชาติครับ

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ name.mm

• I'm............................
ทำไมจู่ๆ Mazda CX-3 MY2020 จะยุติการผลิตทั้งที่รถอออกมาได้แค่เกือบ 3 เดือนครับ
คอนเฟิร์มทั้งเซลล์ 2 แห่งและ Speedline ยืนยันตอนนี้ โควต้ารุ่น Comfort 848,000 หมดแล้ว และเหลือแค่ Base 768,000 รุ่นเดียวและจะผลิตเฉพาะโควต้านี้และไม่มีอีกแล้วครับ
ถ้าจะเลิกทำตลาดสู้เอา MY2018 มาหั่นราคาลงไม่ดีกว่าหรอ
2016 - Mazda 2
2012 - Yamaha Mio 125
2011 - Honda Click-i
2008 - Mitsubishi Space Wagon !!User'Review Click here!!
1997 - Daihatsu Mira

ออฟไลน์ Sukrid

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางครับ พึ่งได้cityมือสอง ติดยางconti cc6 ขนาด185/55r16 ผลิตปี2019มาครับ แต่ดูจากร่องแล้วน่าจะเป็นยางใหม่ อยากทราบว่าผมจะต้องเจออะไรที่น่ากังวลบ้างครับ การเบรก การยึดเกาะ การสึกหรอ การเหินน้ำ หรือความนุ่มเงียบ ปกติขับรถ60000 กม.ต่อปี ถ้าไม่นับเรื่องแตกไปก่อน จะอยู่กันรอดถึงปีไหม แล้วยี้ห้อ conti โมเดลอื่นมีความน่าใช้แค่ไหนในมุมมองพี่ๆ เพราะผมแทบไม่เคยได้ยินพี่ๆคอมเม้นถึงยางยี่ห้อนี้เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bird Wuttipan

• Full Member
สวัสดีครับ
อยากถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า
รถยนต์รุ่นไหนที่มีการ Model Change เร็วที่สุด
และรุ่นไหนที่มีการ Model Change ช้าที่สุดครับ
ถ้ากว้างไปเอาที่นึกออกก็พอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Geoforza

• Newbie
  • *
All new avanza ที่พี่จิมมี่บอกจะเปิดตัวปีหน้า ไม่ทราบว่ามาในรูปแบบ mini mpv หรือเปลี่ยนเป็น b-suv

ออฟไลน์ Panerai II

• Full Member
Full review Honda Accord 10th gen มีแพลนได้ทำยังครับ
อ่านของทุกสำนักแล้วครับ แต่ใจยังอยากฟังคำวิจารณ์จากคุณจิม ครับผม

เพื่อน2คนฝากถามมาครับ

1. hobda crv 1.6 ปี2018 มือสอง น่าใช้ไหมครับ  มีข้อควรระวังตรงไหนบ้าง ถ้าซื้อมาควรเช็คดูแลรักษาส่วนไหนก่อน หรือไปรุ่นอื่นดีครับ ใช้ในเมืองนิดหน่อย ส่วนใหญ่วิ่งออกต่างจังหวัด

2. ผู้หญิงมองหารถคันแรก ระหว่าง honda city 1.0 กับ nissan almera 1.0 คันไหนดีครับ ใช้ขับไปทำงาน

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
toyota corolla cross ไฟหน้าเป็นแบบออโต้  ไม่มีปุ่มปิด เปิดไฟได้เอง  มีเหตุผลอะไรไหมครับที่ทำแบบนี้  หรือแค่ลดต้นทุนเฉยๆ

ตอนนี้เพิ่งได้รับรถ toyota corolla cross 1.8 sport  ที่จองไว้   รอรถมาเดือนกว่าๆ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามการดูแลรักษาไม่ให้แอร์ในรถยนต์เหม็นอับครับ บางคนบอกว่าควรปิด AC และเร่งลมแรงสุดก่อนถึงที่หมายประมาณ 5 นาที แต่บางคนก็บอกว่าทำอย่างนั้นจะทำให้ยิ่งเหม็น ให้ปิดแอร์ตอนดับเครื่องปกติเลย ไม่แน่ใจว่าอย่างไหนดีสุด และควรเปิดระบบ ventilation ให้ลมข้างนอกเข้ามาหมุนเวียนด้วยไหมครับ
แล้วถ้าแอร์ในรถยนต์เหม็นอับแล้ว ไม่ทราบทำอย่างไรถึงจะแก้ได้ เปลี่ยนไส้กรองแอร์จะหายไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
จะซื้อรถกระบะตัวเตี้ยเกียร์ออโต้ ไว้ขนอุปกรณ์ก่อสร้าง ไม่ทราบ Dmax ใหม่มีปัญหาอะไรไหมครับ มอง Dmax 1.9 กับ Revo 2.4 ไว้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับเวลานี้ หรือถ้าเป็นมือสองประหยัดงบ พอจะมีรุ่นแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
การทำความสะอาด และ เคลือบกันสนิม ช่วงล่างใต้ท้องของรถ มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ ? มีเพื่อนเคยบอกว่า เวลาขับรถตอนฝนตก หรือ
ขับบริเวณที่มีน้ำท่วมบ่อยๆ อาจทำไห้ช่วงล่างเป็นสนิมได้  จริงไหมครับ ?

เวลาเข้ารถในสภาพอากาศที่ร้อนมาก การเปิดแอร์และปรับความเย็นไปแรงสุด  จะทำไห้แอร์ทำงานหนักไปไหมครับ ? และ ถ้าผมเปลี่ยนเป็น
ปรับแอร์ไห้พอเหมาะ และเปิดกระจกแทน แล้วไห้แอร์ ค่อยๆทำงานไป แบบไหนดีกว่ากันครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2020, 14:06:08 โดย This is my city »

ออฟไลน์ armallstar

• **
กำลังจะออก toyota revo 2.8 ถ้าเราเติม B10 หรือ B20 ตลอดตั้งแต่วันแรกที่รับรถ จะมีผลอะไรต่อเครื่องยนต์ไหมครับ
เห็นเคยมีคนมารีวิวช่วงที่ B10 มาใหม่ๆที่พยายามให้คนไปเติมกัน แต่มีคนทำรีวิวว่าใช้ไปนานๆทำให้หัวฉีดตัน มีปัญหา

รถที่บ้านก็รองรับแต่ไม่กล้าเติมพอเจอคนรีวิว

ออฟไลน์ Devy not Devil

• Newbie
  • *
Toyota Avanza 2014 รถเดิมๆ อยากทำโช้คใหม่ อยากให้ขับคนเดียวไม่เด้งและเวลานั่งหลายคนยังเกาะถนนและซับแรงจากพื้นถนน ตอนนี้เวลานั่งหลายคนแล้วก็โอเคเพียงแค่เวลาเจอคอสะพานรู้สึกว่าไม่เก็บอาการเลย มันสะเทือนไปหมด

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ
ระหว่างซื้อ C300e amg มือหนึ่งกับ porsche panamera e-hybrid 2013 มือสอง
ค่าซ่อมและราคาอะไหล่ห่างกันมากไหมครับรถ AAS ในระยะ 5 ปี เพราะเห็นราคาพอๆๆกัน

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
พี่แพลนออกรถ camry tnga ครับ
1. gen  มีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ
2. เป็นคนขับรถเยอะเดิอนละ 3-4 พันโล เป็น ตจว 80%  ส่วนใหญ่ขับรถความเร็วตามกฏหมาย 80-120 แบบนี้ 2.0g พอไหมครับ หรือยังไงก็แนะนำเป็น 2.5g (เห็นในคลิปรีวิวบอกว่า 2.5 dynamic forceความเร็วปลายไหลดีมาก แต่ส่วนตัวคงไม่ได้ใช้เลยไม่รู้ว่า 2.5  g จำเป็นไหม)
3. เคยมีคนบอกว่ารถรุ่นเดียวกัน gen เดียวกัน ถ้าคนละรุ่นย่อย รุ่นที่แพงกว่าจะมีวัสดุบางอย่างที่ดีกว่ารุ่นถูกจริงไหมครับ เช่น การเก็บเสียง การเซต ช่วงล่าง

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
วันก่อนนิสสันมาเปิดบูธที่หน่วยงานผม เอา Kicks อีห่าพาวเวอร์กับโน้ตมาโชว์ โน้ตตัวท็อปโปรข้าราชการลด 8 หมื่น!!!! (เหลือ 509k) พี่ๆคิดว่าโปรลดโหดขนาดนี้จัดหนักพอยังครับ หรือรอดูค่ายอื่นที่จัดโปรหนักกว่านี้หน่อยป่าวครับ

ออฟไลน์ thip

• Newbie
  • *
พี่บีเวอร์ย้ายไป BMW MOTORRAD แล้ว ใครจะมาทำแผนกการตลาด BMW แทนครับ กิจกรรม BMW ต่างๆจะหดหายไปด้วยรึเปล่าเนี่ย ขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- การที่ Toyota ออกรถตู้แบบหน้ายื่นไปแนวรถตู้ยุโรปหรือคล้ายรถ Convoy ทั้งใน Hiace และ Majesty เพิ่อเพิ่มความปลอดภัยให้กับผู้ขับขี่และผู้โดยสาร โดยแลกกับทัศนวิสัยที่ลดลงและความคล่องตัวในการขับที่น้อยลง จะมีส่วนให้ค่ายอื่นที่ทำรถตู้ขายและรถบรรทุกเล็กในไทย ออกรถรุ่นใหม่ตาม Toyota ไหมครับ และแนวรถตู่แบบนี้ เป็นที่ตอบรับในไทยดีเท่าที่ควรไหมครับ

- ถามนอกเรื่องรถหน่อยครับ เห็นทุกสัปดาห์ พี่ๆ ในรายการชอบแกล้งและเผาทีมงานตลอด เช่นหักเงินเดือน ผมอยากจะถามว่า เคยมีเหตุที่แกล้งจนหลุดแล้วทำตามคำขู่ในรายการบ้างไหมครับ (ตอบหลังรายการก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ weerapat18

• Newbie
  • *
หากจะเปลี่ยนยาง CX-30 ใช้แม็กซ์เดิม อยากให้นุ่มขึ้นแนะนำตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ tomon1994

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และทีมงาน
ขออนุญาติเปรียบเทียบข้าม Segment ครับ กำลังตัดสินใจระหว่าง
1. Hilux revo rocco 2.4 4ประตู
2. Fortuner 2.4v มือสอง (ประมาณปี 2017-2018)
อยากทราบถึงเรื่องช่วงล่าง การขับขี่ ความสบายในการโดยสาร อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง และความน่าใช้งานโดยรวมครับครับ
ปล. ใช้โดยสารเป็นส่วนใหญ่ บรรทุกบ้างนานๆครั้ง ส่วนตัวอยากได้ Revo แต่คุณแม่อยากได้ Fortuner ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
ไม่ได้เป็นเซลนะครับ เเตลองคิดภาพว่าตัวเองต้องเป็นเซลขายรถยี่ห้อหนึ่ง ที่รถeco-car ของค่ายตัวเองยังไม่ได้เครื่องยนต์เทอโบ หรือระบบadavtiveต่างๆ เราจะสามารถพรีเซนรถของค่ายตัวเองยังไงใหดูหน้าสนใจครับ
ส่วนตัวใช้swiftอยู่ เลยคิดว่าตัวรถในขนาดราคาที่เท่ากันกับเจ้าอื่นเทคโนโลยีต่างๆที่ให้มายังขาดเยอะ อีกทั้งเเบรนก็ไม่ใช่เจ้าตลาด เเบบนี้ต้องงัดอะไรมาสู้ครับ

ออฟไลน์ Kanester

• Newbie
  • *
สอบถาม ระหว่าง Toyota camry 2.5  โฉมปัจจุบัน , bmw 520d f10, bmw x3 f25 และ crv 2020 อันไหนหนุ่มกว่ากันครับ เดินทางต่างจังหวัดเป็นหลัก ขับ 80-100 Km/h มีผู้ป่วยกระดูกทับเส้น ต้องเดินทางเข้า รพ ใน กทม ครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
ถ้าบ้านมีรถเก๋งอยู่แล้ว จะหารถคันที่2 พี่จะออกรถเก๋งอีกไหมครับ (อยากได้ราคาไม่เกินล้าน บ้านใช้รถ2คน แบ่งคนละคันกับพ่อ นั่งรวมกันสูงสุด3-4คน) แล้ว city2014 ความนุ่มสบายต่างกับ Civic / Altis มากไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

• **
กำลังมองหารถมือสอง เป็นรถใช้ประจำ ใช้ทุกเสาร์-อาทิตย์  เล็งไว้อยู่ 2 คันคือ

1.E350e AMG ปี 2018 ราคา 2.79 (ช่วงล่างถุงลม)
2.E300e Avangarde ปี 2019 ราคา 2.79 (ช่วงล่างธรรดา)

อยากทราบว่า

1.เครื่องเเละระบบของ E350e กับ E300e มีอะไรเเตกต่างกันบ้าง

2.ระบบไฮบริดของรถเบนซ์ตอนนี้ยังมีปัญหาเยอะไหม ส่วนมากเป็นปัญหาอะไร

3.อนาคตของเมืองไทยกับรถยนต์ไฟฟ้าจะเป็นอย่างไร เห็นเซลล์ชอบเชียร์ให้ซื้อไฮบริดบอกซื้ออนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2020, 14:56:59 โดย Pattarapon »