ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 26 กันยายน 2020  (อ่าน 3359 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น "

" **คนละ 1 คำถามเท่านั้น แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ**"

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
โตโยต้าจะจัดกิจกรรมทดลองขับ Supra ในสนามไหมครับ?

จะมีงานเกี่ยวกับ GR แบบจริงจังในบ้านเราไหมครับ?

ออฟไลน์ Glazy

1.ความคิดพี่ต่อเครื่องB47ของbmwเป็นอย่างไรบ้างครับ
2.(หลังภาควิทยุจบ) เผาทุกคนในห้องส่งหน่อยครับ(ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับรถ)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
เป็นไปได้หรือไม่ครับ ที่ฮอนด้าจะลากขาย Jazz รุ่นปัจจุบันควบคู่ไปกับ City Hatchback เช่นเดียวกับที่โตโยต้าลากขาย Vios ควบคู่ไปกับ Yaris

ออฟไลน์ Lack

• Jr. Member
  • **
การจับมือกันของค่ายรถเพื่อเอาเปรียบผู้บริโภค(ในไทย)​มีจริงไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Nissan kick ใกล้เจ๊ง ตามคำภาวนาของพี่หรือยังครับ
เพราะดูจากยอดขายแล้ว โดน corolla cross กินเรียบ
เพราะ corolla cross จองตอนนี้รอกัน 4-5 เดือนแล้วครับ

ปล.ผมก็ภาวนาเหมือนพี่ครับ 5555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถานครับ ว่า หน้าจอสถานะของรถ BMW ที่ไม่ใช่ hybrid เวลาชะลอรถหรือเบรก ตัวเข็มจะเบี่ยงแจ้งว่าชาร์จไฟเข้าแบตเตอรี่

ไม่ทราบว่าเป็นระบบ Regenerative Braking System เหมือนในรถ hybrid รึเปล่าครับ หรือว่าเป็นไดชาร์จปกติครับ

หากว่าเป็นระบบเบรก ทำไมเขาถึงเลือกใช้ระบบนี้ ทั้งๆที่ไม่ใช่รถ hybrid เพราะ feeling ตอนเบรกมันจะไม่เป็นธรรมชาติครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ทำไมจู่ๆ Mazda CX-3 MY2020 จะยุติการผลิตทั้งที่รถอออกมาได้แค่เกือบ 3 เดือนครับ
คอนเฟิร์มทั้งเซลล์ 2 แห่งและ Speedline ยืนยันตอนนี้ โควต้ารุ่น Comfort 848,000 หมดแล้ว และเหลือแค่ Base 768,000 รุ่นเดียวและจะผลิตเฉพาะโควต้านี้และไม่มีอีกแล้วครับ
ถ้าจะเลิกทำตลาดสู้เอา MY2018 มาหั่นราคาลงไม่ดีกว่าหรอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sukrid

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องยางครับ พึ่งได้cityมือสอง ติดยางconti cc6 ขนาด185/55r16 ผลิตปี2019มาครับ แต่ดูจากร่องแล้วน่าจะเป็นยางใหม่ อยากทราบว่าผมจะต้องเจออะไรที่น่ากังวลบ้างครับ การเบรก การยึดเกาะ การสึกหรอ การเหินน้ำ หรือความนุ่มเงียบ ปกติขับรถ60000 กม.ต่อปี ถ้าไม่นับเรื่องแตกไปก่อน จะอยู่กันรอดถึงปีไหม แล้วยี้ห้อ conti โมเดลอื่นมีความน่าใช้แค่ไหนในมุมมองพี่ๆ เพราะผมแทบไม่เคยได้ยินพี่ๆคอมเม้นถึงยางยี่ห้อนี้เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ
อยากถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า
รถยนต์รุ่นไหนที่มีการ Model Change เร็วที่สุด
และรุ่นไหนที่มีการ Model Change ช้าที่สุดครับ
ถ้ากว้างไปเอาที่นึกออกก็พอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Geoforza

• Newbie
  • *
All new avanza ที่พี่จิมมี่บอกจะเปิดตัวปีหน้า ไม่ทราบว่ามาในรูปแบบ mini mpv หรือเปลี่ยนเป็น b-suv

ออฟไลน์ Panerai II

Full review Honda Accord 10th gen มีแพลนได้ทำยังครับ
อ่านของทุกสำนักแล้วครับ แต่ใจยังอยากฟังคำวิจารณ์จากคุณจิม ครับผม

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
เพื่อน2คนฝากถามมาครับ

1. hobda crv 1.6 ปี2018 มือสอง น่าใช้ไหมครับ  มีข้อควรระวังตรงไหนบ้าง ถ้าซื้อมาควรเช็คดูแลรักษาส่วนไหนก่อน หรือไปรุ่นอื่นดีครับ ใช้ในเมืองนิดหน่อย ส่วนใหญ่วิ่งออกต่างจังหวัด

2. ผู้หญิงมองหารถคันแรก ระหว่าง honda city 1.0 กับ nissan almera 1.0 คันไหนดีครับ ใช้ขับไปทำงาน

ออฟไลน์ Golf.id

• Newbie
  • *
toyota corolla cross ไฟหน้าเป็นแบบออโต้  ไม่มีปุ่มปิด เปิดไฟได้เอง  มีเหตุผลอะไรไหมครับที่ทำแบบนี้  หรือแค่ลดต้นทุนเฉยๆ

ตอนนี้เพิ่งได้รับรถ toyota corolla cross 1.8 sport  ที่จองไว้   รอรถมาเดือนกว่าๆ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามการดูแลรักษาไม่ให้แอร์ในรถยนต์เหม็นอับครับ บางคนบอกว่าควรปิด AC และเร่งลมแรงสุดก่อนถึงที่หมายประมาณ 5 นาที แต่บางคนก็บอกว่าทำอย่างนั้นจะทำให้ยิ่งเหม็น ให้ปิดแอร์ตอนดับเครื่องปกติเลย ไม่แน่ใจว่าอย่างไหนดีสุด และควรเปิดระบบ ventilation ให้ลมข้างนอกเข้ามาหมุนเวียนด้วยไหมครับ
แล้วถ้าแอร์ในรถยนต์เหม็นอับแล้ว ไม่ทราบทำอย่างไรถึงจะแก้ได้ เปลี่ยนไส้กรองแอร์จะหายไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
จะซื้อรถกระบะตัวเตี้ยเกียร์ออโต้ ไว้ขนอุปกรณ์ก่อสร้าง ไม่ทราบ Dmax ใหม่มีปัญหาอะไรไหมครับ มอง Dmax 1.9 กับ Revo 2.4 ไว้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับเวลานี้ หรือถ้าเป็นมือสองประหยัดงบ พอจะมีรุ่นแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
การทำความสะอาด และ เคลือบกันสนิม ช่วงล่างใต้ท้องของรถ มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ ? มีเพื่อนเคยบอกว่า เวลาขับรถตอนฝนตก หรือ
ขับบริเวณที่มีน้ำท่วมบ่อยๆ อาจทำไห้ช่วงล่างเป็นสนิมได้  จริงไหมครับ ?

เวลาเข้ารถในสภาพอากาศที่ร้อนมาก การเปิดแอร์และปรับความเย็นไปแรงสุด  จะทำไห้แอร์ทำงานหนักไปไหมครับ ? และ ถ้าผมเปลี่ยนเป็น
ปรับแอร์ไห้พอเหมาะ และเปิดกระจกแทน แล้วไห้แอร์ ค่อยๆทำงานไป แบบไหนดีกว่ากันครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2020, 14:06:08 โดย This is my city »

ออฟไลน์ armallstar

• **
กำลังจะออก toyota revo 2.8 ถ้าเราเติม B10 หรือ B20 ตลอดตั้งแต่วันแรกที่รับรถ จะมีผลอะไรต่อเครื่องยนต์ไหมครับ
เห็นเคยมีคนมารีวิวช่วงที่ B10 มาใหม่ๆที่พยายามให้คนไปเติมกัน แต่มีคนทำรีวิวว่าใช้ไปนานๆทำให้หัวฉีดตัน มีปัญหา

รถที่บ้านก็รองรับแต่ไม่กล้าเติมพอเจอคนรีวิว

ออฟไลน์ Devy not Devil

• Newbie
  • *
Toyota Avanza 2014 รถเดิมๆ อยากทำโช้คใหม่ อยากให้ขับคนเดียวไม่เด้งและเวลานั่งหลายคนยังเกาะถนนและซับแรงจากพื้นถนน ตอนนี้เวลานั่งหลายคนแล้วก็โอเคเพียงแค่เวลาเจอคอสะพานรู้สึกว่าไม่เก็บอาการเลย มันสะเทือนไปหมด

ออฟไลน์ thitikid

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ
ระหว่างซื้อ C300e amg มือหนึ่งกับ porsche panamera e-hybrid 2013 มือสอง
ค่าซ่อมและราคาอะไหล่ห่างกันมากไหมครับรถ AAS ในระยะ 5 ปี เพราะเห็นราคาพอๆๆกัน

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
พี่แพลนออกรถ camry tnga ครับ
1. gen  มีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ
2. เป็นคนขับรถเยอะเดิอนละ 3-4 พันโล เป็น ตจว 80%  ส่วนใหญ่ขับรถความเร็วตามกฏหมาย 80-120 แบบนี้ 2.0g พอไหมครับ หรือยังไงก็แนะนำเป็น 2.5g (เห็นในคลิปรีวิวบอกว่า 2.5 dynamic forceความเร็วปลายไหลดีมาก แต่ส่วนตัวคงไม่ได้ใช้เลยไม่รู้ว่า 2.5  g จำเป็นไหม)
3. เคยมีคนบอกว่ารถรุ่นเดียวกัน gen เดียวกัน ถ้าคนละรุ่นย่อย รุ่นที่แพงกว่าจะมีวัสดุบางอย่างที่ดีกว่ารุ่นถูกจริงไหมครับ เช่น การเก็บเสียง การเซต ช่วงล่าง

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
วันก่อนนิสสันมาเปิดบูธที่หน่วยงานผม เอา Kicks อีห่าพาวเวอร์กับโน้ตมาโชว์ โน้ตตัวท็อปโปรข้าราชการลด 8 หมื่น!!!! (เหลือ 509k) พี่ๆคิดว่าโปรลดโหดขนาดนี้จัดหนักพอยังครับ หรือรอดูค่ายอื่นที่จัดโปรหนักกว่านี้หน่อยป่าวครับ

ออฟไลน์ thip

• Newbie
  • *
พี่บีเวอร์ย้ายไป BMW MOTORRAD แล้ว ใครจะมาทำแผนกการตลาด BMW แทนครับ กิจกรรม BMW ต่างๆจะหดหายไปด้วยรึเปล่าเนี่ย ขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ polwath

- การที่ Toyota ออกรถตู้แบบหน้ายื่นไปแนวรถตู้ยุโรปหรือคล้ายรถ Convoy ทั้งใน Hiace และ Majesty เพิ่อเพิ่มความปลอดภัยให้กับผู้ขับขี่และผู้โดยสาร โดยแลกกับทัศนวิสัยที่ลดลงและความคล่องตัวในการขับที่น้อยลง จะมีส่วนให้ค่ายอื่นที่ทำรถตู้ขายและรถบรรทุกเล็กในไทย ออกรถรุ่นใหม่ตาม Toyota ไหมครับ และแนวรถตู่แบบนี้ เป็นที่ตอบรับในไทยดีเท่าที่ควรไหมครับ

- ถามนอกเรื่องรถหน่อยครับ เห็นทุกสัปดาห์ พี่ๆ ในรายการชอบแกล้งและเผาทีมงานตลอด เช่นหักเงินเดือน ผมอยากจะถามว่า เคยมีเหตุที่แกล้งจนหลุดแล้วทำตามคำขู่ในรายการบ้างไหมครับ (ตอบหลังรายการก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ weerapat18

• Newbie
  • *
หากจะเปลี่ยนยาง CX-30 ใช้แม็กซ์เดิม อยากให้นุ่มขึ้นแนะนำตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ tomon1994

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และทีมงาน
ขออนุญาติเปรียบเทียบข้าม Segment ครับ กำลังตัดสินใจระหว่าง
1. Hilux revo rocco 2.4 4ประตู
2. Fortuner 2.4v มือสอง (ประมาณปี 2017-2018)
อยากทราบถึงเรื่องช่วงล่าง การขับขี่ ความสบายในการโดยสาร อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง และความน่าใช้งานโดยรวมครับครับ
ปล. ใช้โดยสารเป็นส่วนใหญ่ บรรทุกบ้างนานๆครั้ง ส่วนตัวอยากได้ Revo แต่คุณแม่อยากได้ Fortuner ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
ไม่ได้เป็นเซลนะครับ เเตลองคิดภาพว่าตัวเองต้องเป็นเซลขายรถยี่ห้อหนึ่ง ที่รถeco-car ของค่ายตัวเองยังไม่ได้เครื่องยนต์เทอโบ หรือระบบadavtiveต่างๆ เราจะสามารถพรีเซนรถของค่ายตัวเองยังไงใหดูหน้าสนใจครับ
ส่วนตัวใช้swiftอยู่ เลยคิดว่าตัวรถในขนาดราคาที่เท่ากันกับเจ้าอื่นเทคโนโลยีต่างๆที่ให้มายังขาดเยอะ อีกทั้งเเบรนก็ไม่ใช่เจ้าตลาด เเบบนี้ต้องงัดอะไรมาสู้ครับ

ออฟไลน์ Kanester

• Newbie
  • *
สอบถาม ระหว่าง Toyota camry 2.5  โฉมปัจจุบัน , bmw 520d f10, bmw x3 f25 และ crv 2020 อันไหนหนุ่มกว่ากันครับ เดินทางต่างจังหวัดเป็นหลัก ขับ 80-100 Km/h มีผู้ป่วยกระดูกทับเส้น ต้องเดินทางเข้า รพ ใน กทม ครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
ถ้าบ้านมีรถเก๋งอยู่แล้ว จะหารถคันที่2 พี่จะออกรถเก๋งอีกไหมครับ (อยากได้ราคาไม่เกินล้าน บ้านใช้รถ2คน แบ่งคนละคันกับพ่อ นั่งรวมกันสูงสุด3-4คน) แล้ว city2014 ความนุ่มสบายต่างกับ Civic / Altis มากไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังมองหารถมือสอง เป็นรถใช้ประจำ ใช้ทุกเสาร์-อาทิตย์  เล็งไว้อยู่ 2 คันคือ

1.E350e AMG ปี 2018 ราคา 2.79 (ช่วงล่างถุงลม)
2.E300e Avangarde ปี 2019 ราคา 2.79 (ช่วงล่างธรรดา)

อยากทราบว่า

1.เครื่องเเละระบบของ E350e กับ E300e มีอะไรเเตกต่างกันบ้าง

2.ระบบไฮบริดของรถเบนซ์ตอนนี้ยังมีปัญหาเยอะไหม ส่วนมากเป็นปัญหาอะไร

3.อนาคตของเมืองไทยกับรถยนต์ไฟฟ้าจะเป็นอย่างไร เห็นเซลล์ชอบเชียร์ให้ซื้อไฮบริดบอกซื้ออนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2020, 14:56:59 โดย Pattarapon »