ผู้เขียน หัวข้อ: เคยถามตัวเองไหมว่าขับคนเดียวแต่จะเอารถใหญ่ ๆ ไปทำไม  (อ่าน 9328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ผมสนใจว่าต้องนั่งได้กระชับ สบายระดับนึง

ที่สำคัญต้องไม่อึดอัดครับ

เคยคิดว่ารถที่ขับดีมักจะเป็นรุ่นใหญ่ แต่ก็มี Mazda2 ที่มาฉีกกฏข้อนี้ของผม

Mazda2 ที่ได้ขับอยู่ช่วงนึง ชอบช่วงล่าง และการขับโดยภาพรวม อัตราเร่งพอรับได้ (เบนซิน 1.3)

แต่สุดท้ายก็ทนอึดอัดจากเบาะที่เล็ก ภายในแคบ นั่งขับต้องเลื่อนเบาะมาหลังเสา B อีก อึดอัดมาก

ขายไปละครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องที่จอดรถมากกว่าครับ ถ้าในบ้านจอดได้มากกว่า 3 คัน มีคันเล็ก กลาง ใหญ่ ได้ครบ แต่ถ้าจอดได้ไม่เกิน 2 คัน ยังไงก็ต้องมีคันกลางหรือใหญ่ ยืนพื้นครับ ส่วนตัวชอบแบบกลาง ๆ ประมาณ C-Seg หรือ B-SUV/Crossover มากกว่า เพราะใช้ในเมืองก็ยังพอคล่องตัว ถ้ากว้าง 1.7-1.8 m นี่มุดได้พอ ๆ กับคันเล็กเลย และถ้าเดินทางไกลก็ยังพออุ่นใจได้ครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมคงแปลกกว่าชาวบ้าน ถ้าขับคนเดียวไป-กลับทำงานชอบรถเล็กๆมากกว่า คล่องตัว จอดง่าย แต่ถ้าวิ่งตจว.d segmentสบายสุด ส่วนppvไม่อยากจะหยิบกุญแจมาขับเลยขับไกล้ ขับไกลก็ไม่ได้สะดวกสบายอะไรเลย รถใหญ่เทอะทะ ช่วงล่างสบายสู้เก๋งไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2020, 14:56:10 โดย lexus »

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่ามันแล้วแต่จังหวะและลักษณะการใช้ชีวิตของเราด้วยครับ

อย่างตอนหัดขับรถใหม่ๆ ผมขับ Honda Stream ก็รู้สึกว่า รถมันใหญ่เกิน กินน้ำมันด้วย ใช้ในเมือง ขับรถเล็กๆก็พอ ขับง่าย จอดง่ายๆ

พอได้ Jazz มา ช่วงที่จบป.ตรีใหม่ๆ เป็นเด็กวัยรุ่นที่เริ่มทำงานๆ อยู่แต่ในเมือง ก็ Happy มากๆนะ ขับในเมืองคล่องตัว สบายมากๆ คันแค่นี้แหละ พอแล้ว พอผ่านไปสักพัก เริ่มรู้สึว่าอึดอัดเวลารถติดในเมืองนานๆ เหยียดแข้งเหยียดขาลำบากจัง ตัวเราก็ขนาด 4XL ซะด้วย ไปซื้อของเข้าบ้านก็รู้สึกว่าเล็กไปหน่อย บางทีนั่งเต็มคันแล้วซื้อของเยอะ ต้องยัดไว้ใต้เบาะบ้าง ถ้ารถใหญ่ขึ้นอีกหน่อยก็ดีนะ

พอเปลี่ยนมาขับ HR-V ใหม่ๆ ตอนนั้นก็เริ่มทำงานมาสักพักแล้ว ต้องมีออกต่างจังหวัดบ้างปีละ 3-4 ครั้ง แถมสัมภาระในรถก็เยอะขึ้นตาม ไหนจะอุปกรณ์ทำงานประจำวัน ไหนจะของใช้ส่วนตัวอีก แถมต้องมีเพื่อนร่วมงานไปด้วยกันบ่อยๆ ได้รถที่ใหญ่ขึ้นมากว่า Jazz นิดนึงก็ลงตัวอยู่นะ ขนาดนี้แหละ น่าจะพอแล้ว

แต่ช่วงปีที่ผ่านมา Lifestyle ผม เริ่มเปลี่ยน ตอนนี้ผมออกต่างจังหวัดบ่อยมากๆ แทบทุกเดือน  ทั้งเรื่องงาน ทั้งเรื่องเที่ยว บางเดือนไปเกือบทุกสุดสัปดาห์ แล้วเดิมทีไปแค่ใกล้ๆ หัวหิน เขาใหญ่ พัทยา แต่ตอนนี้เริ่มไปไกลขึ้น ไกลขึ้นเรื่อยๆ (ล่าสุดกำลังจะไปเชียงราย-น่าน) แถมสมบัติในรถก็เยอะขึ้นเรื่อยๆตามความจำเป็นของชีวิตที่เปลี่ยนไป รวมถึงเริ่มใช้งานรถในหลากหลายรูปแบบมากขึ้น แม้ว่า HR-V มันยังคงตอบโจทย์ผมได้อย่างดีมากๆอยู่  แต่ลึกๆใจใน ก็แอบมีความรู้สึกว่า ขยับไปอีก Size นึงก็ดีนะ 5555

หรือถ้ามีกำลังพอ การมีรถตู้แบบ Alphard หรือ Vellfire สักคันไปเลย มันก็ดูครอบคลุมทุกความต้องการของเราดี 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2020, 21:14:59 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ mochalatte

ปกติต้องมีรถเล็กติดบ้านไว้สักคันเสมอ เพราะขับง่าย จอดง่าย ขับมัน และ ประหยัด

เอาไปจอดกะรถเพื่อนบ้านมันเหมือนพญาวานร vs ลิงสะแหม
ford everest vs mini cooper
ขนาดต่างกันชัดเจน

มันต่างมากเพราะความสูงและความยาว
ความกว้างและระยะฐานล้อต่างกันน้อยกว่าเยอะตามอัตราส่วน

เทียบจากรถปีเดียวกัน แปลกใจที่ความกว้างต่างกันแค่ 14 cm
ฐานล้อต่างกัน 35 cm

รถเล็กเลยขับสนุกกว่าเยอะ แต่รถใหญ่ไปได้ทุกที่ แม้ถนนที่ต้องรอระบายน้ำ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ชอบรถเล็กแต่ยกสูงครับ

แต่ไม่มีตัวเลือกนี้ในไทยที่ไม่แพง

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า น่าจะแตกเป็นประเด็น รถถูก-รถแพง ด้วยก็ดีนะ เพราะบางที รถใหญ่แต่ถูกกว่า รถเล็กแต่แพงกว่า อะไรที่ทำให้เลือก เล็กและแพงกว่าเช่น  BMW 3 series กับ accord เป็นต้น ...

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
เล็กใหญ่ตอนนี้ไม่ค่อยสำคัญ แต่เน้นสูงไว้ก่อนครับเพราะวิสัยทัศน์ในการขับคนละแบบเลย ชอบเห็นไกลๆมากกว่า ปรกติขับรถไม่เร็วอยู่แล้วเพราะนั้นเรื่องการทรงตัวเป็นประเด็นรอง

ออฟไลน์ bodin

"ความปลอดภัย" ครับ รถใหญ่ปลอดภัยกว่า

ถุงลมต้องอย่างน้อย6ลูก คานหน้า คานตูด กันลื่น ต้องมีครบ เป็นมาตรฐานส่วนตัว

ออฟไลน์ legion

ยิ่งรถใหญ่ ยิ่งขับดีตามราคา แถมความปลอดภัยความสะดวกสบายก็เหนือกว่า

ออฟไลน์ InBkk

ไม่ใช่รถใหญ่ทุกคันจะถูกสร้างมาเพื่อเป็น "People Carrier" นะครับ หลายๆ ครั้ง ความใหญ่ อาจมาเพื่อจุดประสงค์อื่น เช่น ความสบายในการขับขี่/โดยสาร สมรรถนะ ความปลอดภัย ความเอนกประสงค์ในการใช้งาน ฯลฯ สิ่งเดียวที่ความใหญ่มักจะให้ไม่ได้ก็คงจะมีเพียง ความคล่องตัว ตรงนี้ก็ทดแทนด้วย...การมีรถเล็กไว้ใช้อีกสักคัน

ออฟไลน์ akewizard

ขนาดผมยังถามตัวเองอยู่เรื่อยๆเลยครับว่าจะเอาขับสี่ทำไม เพราะถึงไงก็ขับอยู่คนเดียว.... ::)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ต่อให้ผมขับคนเดียว ถ้ามีโอกาสและทุนทรัพย์ ผมก็เลือกคันใหญ่เพราะพออายุเยอะแล้วต้องกาารรถที่นั่งและขับสบายครับ ความคล่องตัวปรับกันได้กับรถ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ natin

คิดครับ บางทีก็อยากได้คันเล็กๆ ประหยัดไปได้เยอะ

ออฟไลน์ sixsax

คนไทยหลายๆคน ชอบเผื่อครับ เผื่อไว้ก่อน เอาใหญ่ๆไว้ก่อน
มันดูดี ภูมิฐานด้วย ยิ่งเป็นรถ SUV ยิ่งดูดี

แต่ส่วนตัวผมชอบรถกระทัดรัดนะครับ คล่องตัว มุดง่าย จอดง่าย
นึกภาพ mx5 / mini cooper ประมาณนั้นครับ

ตอนนี้อยากได้ CX-3 มากเลย แรง หนึบ พวงคม น่าจะขับในเมืองนอกเมืองสนุกดีเลยล่ะ
เอาจริงๆ ผมไม่ได้ขนของอะไรบ่อย ทุกวันครับ

ออฟไลน์ sixsax

อ้อ ลืมไป อีกอย่างนึง ประเทศไทยระบบขนส่งมวลชนไม่ดี ทำให้รถเป็นสิ่งจำเป็น แต่ราคารถมันดันสูงครับ
คนส่วนใหญ่จะหาซื้อรถ ก็อยากได้คุ้มๆ คันเดียวเอนกประสงค์เผื่อไว้ขนของเยอะๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

นี่คือเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ผมเปลี่ยนจาก sedan 4 ประตู
มาใช้ mpv ตั้งแต่ยังไม่มีครอบครัวจนตอนนี้ล่อไปใช้ vellfire เป็นคันที่ใหญ่สุดของบ้านแล้ว

จุดเริ่มต้นมาจากคันเบ็ดท่อนเดียว 7 ฟุตกับ c class w202 เลย คือเวลาขนคันเบ็ดไปตกปลาแล้ว เห็นคนข้างๆใช้ท่อนเดีบว 9 ฟุต แล้วหงุดหงิด​มาก เพราะรถตัวเองขนไม่ได้ เลยฝังหัวว่าคันต่อไปขอรถที่ใหญ่ๆขนของเยอะๆ พอเลิกตกปลาแล้ว แต่สุดท้ายก็ถอย space wagon​ มาจนได้

คราวนี้เลยได้ขนของสะใจเลย

ออฟไลน์ Firzen

เคยขับรถเล็กๆแล้วรู้สึกว่า รถใหญ่มันไม่ค่อยเห็นหัวครับ ชอบจี้ ชอบเบียด ปาดหน้า ทั้งๆที่ชอบขับคันเล็กๆ สุดท้ายเลยเอาคันกลางครับ ไม่เล็กพอที่คนอื่นเค้าจะรังแก หรือไม่ใหญ่เกินจนกร่างบนถนน

+1 ครับ ตอนขับเก๋ง B-Segment โดนแบบนี้เหมือนกัน ทั้งโดนขับตัดหน้าระยะกระชั้นชิด เบียด ปาด จี้ สารพัด

พอขับกระบะ 4WD รู้สึกโดนกระทำน้อยลงอย่างเห็นได้ชัดจริงๆ ตอนนี้เลยขับขับคันใหญ่เป็นหลักดีกว่า สบายใจดี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมอยู่ ตจว. ตรงที่น้ำไม่ค่อยท่วม

ผมมีทั้ง SUV และ สปอร์ตคันจิ๋ว

ผมไม่แตะ SUV เลย

รถคันต่อไปอยากให้เล็กลงกว่าเดิมอีก

มอง mazda mx5 เอาไว้ครับ  ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขนาดผมยังถามตัวเองอยู่เรื่อยๆเลยครับว่าจะเอาขับสี่ทำไม เพราะถึงไงก็ขับอยู่คนเดียว.... ::)

เปลืองเนาะ เกินมาต้้ง 3 แหน่ะ

ไม่ใช่ 4 ยังง้านนน

ออฟไลน์ Showbiz

คหสต ครับ

ผมกลับชอบรถเล็กๆ มากกว่า ทั้งๆที่มีรถใหญ่อยู่ให้ใช้แล้วก็ตาม

โดยมีความรู้สึกว่า มันใช้งานสะดวกและพอเพียงเหมาะสมแล้ว กับวิถีชีวิตในเมือง

โดยสาเหตุในการใช้รถใหญ่ผมว่ามีประมาณ 2-3 อย่าง
-   ใช้งานจริง ไม่ว่าจะครอบครัว ขนของ แคมปิ้ง บลาๆ...
-   ชอบให้คุณลักษณะของรถใหญ่ การขับขี่ ออฟชั่น ชอบแบบส่วนตัว
-   ส่วนข้อสาม เรื่องของการขิง กับคนอื่น ซึ่ง ในสังคม ออฟฟิศ ในเมืองผมสังเกตุคนจะมาอวดกันเรื่องรถซะเยอะ น่าจะเป็นลักษณะของคนไทยด้วยส่วนหนึ่ง

จาก ปสก ของผมเลย ผมเปรยว่าอยากได้ อีโคคาร์มาใช้ เพราะอยากเอามาใช้ในเมืองที่รถติดมากๆตอนนี้ คนในออฟฟิศมาเลยบอกว่า จะใช้ทำไมรถเล็ก ค่อนแคะต่างๆนาๆ เพราะบางทีผมก็ขี่มอไซค์มาในวันเบื่อๆ โดยที่เค้านี่ออกรถหลักล้านต้นๆ ผมเลยโดนค่อนแคะดูถูกเรื่อยๆ 555

ออฟไลน์ boogie2020

คนบ้านเราส่วนมาก คงไม่ได้มีตังค์ขนาด มีรถหลายคัน เป็นช้อยให้เลือกละมั้งคับว่า ขับในเมือง เอาคันเล็กไป จอดง่าย  ไปปาร์ตี้ เอาสปอร์ต 2 ประตูไป  ไปซื้อ hardware เอากระบะไปขน  ไปเที่ยวกับครอบครัวเอารถ SUV/รถตู้ไป

ดังนั้น มันเลยกลายเป็น คันที่ตอบโจทย์ได้มากที่สุด =  คันที่ใหญ่ที่สุดไปโดยปริยาย อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NETGEAR98

• Newbie
  • *
ถ้าอยู่ประเทศที่คนมีวินัยจราจร เลือกรถตามการใช้งานดีที่สุด

แต่ที่นี่ ไม่ใช่อย่างนั้น

ที่นี่ รถใหญ่ ปลอดภัย สบายใจกว่าเยอะ

ผมเลือก PPV แม้จะใช้งาน นั่งสองคนเป็นหลัก นานๆ ทางบ้านมานั่งด้วยที เพราะ
 1. จ่ายไหว เงินถึง ซื้อรถได้
 2. งบเติมนำ้มันไหว
 3. งบดูแล เปลี่ยนยาง เช็คระยะ ประกัน ภาษี จ่ายไหว
 4. รถสูง วันดีคืนดี ฝนตกนำ้ท่วมเฉย ลุยนำ้สายใจกว่ารถเตี้ย
  5.  รถสูง เวลามีเหตุข้างหน้า ทางซ่อม ทางปิด ก็เห็นก่อน และเห็นไกล
 6.  คิดเล่นๆ เกิดมีกระบะบ้าพลังซิ่งมาชนเรา เรายังเอาอยู่ ไม่เจ็บหนัก ถ้ารถเล็ก ดีไม่ดีมีเจ็บหนักแน่ๆ
ึ7. ที่ใส่ของเยอะ อยากเก็บอะไร เก็บๆ ไปเหอะ
8. รถกว้างขวาง นั่งสบาย ขับสบาย สิ่งอำนวยความสะดวกครบๆ ใครบ้างไม่ชอบ ของผมมี ดูทีวี ได้ด้วย
9. อยู่ต่างจังหวัด ที่จอดเหลือเฟือ กว้างขวาง ไม่ค่อยเดือดร้อนเรื่องที่จอดรถเท่าไหร่
10. ถนนบ้านเรา บางทีก็เละ เวลารูดทางไม่เรียบ ยังพอรู้สึกว่า ไหวอยู่ ก่อนหน้าขับเก๋ง เจอทางไม่เรียบทีไร ใจบ่ดีทุกที
11. ถ้าต้องชนหมาขึ้นมา รถยังไม่พัง ถ้าเป็นเก๋ง ยังไงก็ไปต่อไม่ได้แน่ๆ รอรถยกอย่างเดียว (จริงๆ น้องหมาต้องไม่มีบนถนนนะครับ ถ้าเอาที่ถูกต้อง)
12. ไม่เอากระบะยกสูง เพราะที่นั่งหลัง นั่งไม่สบายเท่า PPV ประกอบกับ ไม่ได้ต้องใช้กระบะขนของอะไร

คหสต. นะครับ เลือกตามความพอใจของเรา คำว่า ไหว ไม่ไหว แต่ละคนไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ SM.

ผมกลับเป็นคนชอบรถคันเล็กๆ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ rega

ใช้งานต่างจังหวัด100% นั่งมองเก๋งเล็กห้อตะบึง เกินร้อยยี่สิบ เค้าจะรู้บ้างไหมการทรงตัวเริ่มไม่ไหวแล้ว

ผมเลือกรถขนาดคอมแพคครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ CMaN20

ใช้งานต่างจังหวัด100% นั่งมองเก๋งเล็กห้อตะบึง เกินร้อยยี่สิบ เค้าจะรู้บ้างไหมการทรงตัวเริ่มไม่ไหวแล้ว

ผมเลือกรถขนาดคอมแพคครับ

พูดละเห็นภาพเลยครับ บางทีพอเจอก็คิดว่าคนขับมันไม่รู้หรอว่ารถมันเริ่มร่อนแล้ว?
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020