ผู้เขียน หัวข้อ: รถดีเซลฝั่งยุโรปปัจจุบันนี้ จำเป็นต้องใช้น้ำมันดีเซลพรีเมี่ยมมั้ยครับ  (อ่าน 7819 ครั้ง)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
เกิดความสงสัยครับว่ารถยุโรปในยุคปัจจุบันนี้ ดีเซล จำเป็นมั้ยที่จะต้องเติมน้ำมันดีเซลเกรดพรีเมี่ยม
ถ้าจำเป็น มันจะเกิดผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
รบกวนทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมเติมพรีเมี่ยมตลอดครับ เพราะไม่มั่นใจว่าเติมตัวธรรมดาจะมีข้อเสียอย่างไรบ้างนี่แหล่ะ เสียน้อยเสียยากครับ เอาความสบายใจ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Stp

เครื่องยนต์ดีเซล Euro 5 ขึ้นไป ถ้าคุณได้ลองเกรดธรรมดา B7 vs เกรดพรีเมียม B7 แล้วได้กลิ่นฉุนการเผาเขม่า DPF ตอนจอดรถ คุณจะรู้เลยว่าควรเติมน้ำมันดีเซลเกรด Euro 5 เพราะดีเซล B7 (Euro 4) กลิ่นฉุนจะแรงและมีการเผาเขม่า DPF บ่อยกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผม คุณควรจะใช้ครับ และควรเก็บใบเสร็จ ทำบัตรสามชิกที่เช็คประวัติย้อนหลังได้ด้วย
เพราะเวลามีปัญหาได้ยินว่าศูนย์จะโบ๊ยให้น้ำมัน
รถคุณแพง ควรต้องดูแลให้ดีกว่ารถปกติดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

แบบ B10 B20  เติมรถธรรมดาไม่มีปัญหา แต่หัวฉีดจะพังเร็วกว่าปกติ     ส่วนพวกรถยุโรปก็แนวเดียวกันแต่หัวฉีดน่าจะไปเร็วกว่ารถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ tvc597

• Jr. Member
  • **
แยกแยะนิดนะครับ
Diesel ธรรมดา Euro 4 ,Diesel ธรรมดา Euro 5
Diesel Premium Euro 4, Diesel Premium Euro 5 ไม่ได้หมายความว่า Premium ทั้งหมดเป็น Euro 5 นะครับ
Diesel B7, Diesel B10 อันนี้ไม่แน่ใจว่าหลังจากผสม เป็น Bio Diesel ยังคงเทียบเป็นมาตรฐาน Euro ได้อยู่หรือไม่
ขณะนี้ไม่แน่ใจครับว่าของยี่ห้อไหนเป็น Euro อะไรบ้างจำได้ว่า ใบไม้สีเขียวเป็น Euro 5 แล้วแต่ของเจ้าอื่นไม่แน่ใจครับเจ้าไหนรับน้ำมันจากโรงกลั่นนี้ก็จะเป็น Euro 5 ครับ
ข้อมูลอาจจะไม่ทันสมัยที่สุดนะครับ แต่จำได้ว่าโรงกลั่นในไทยไม่สามารถกลั่น Diesel มาตรฐาน Euro 5 ได้ครบทุกโรงครับ

ออฟไลน์ GizzY

ตอนนี้มีดีเซลพรีเมียมสองเจ้าคือ ป และ บ เป็นยูโร 5
ที่เหลือเป็น ยูโร4 ครับ
ผมใช้ธรรมดามาตลอด ตอนนี้ 5 หมื่นโล ก็ตกกะปิดี

ออฟไลน์ HLRx

ผมเติม B7 มาตลอด 7ปี 2.3 แสน กม.ก็ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าไม่ใช่รถศูนย์ และต้องการเซฟรถสุดๆ ต้องเติมน้ำมันที่เป็น ยูโร 5 และน้ำมันยูโร 5 ก็คือน้ำมันเกรดพรีเมียมบางยี่ห้อเท่านั้น แต่ถ้าเป็นรถศูนย์ ลองถามศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ nett

ผมเติมปั๊มหอย Euro 4 Premium มาตลอดเลยครับ

• **
ผมเติม B7 มาตลอด 7ปี 2.3 แสน กม.ก็ยังปกติดีครับ
ขอโทษนะครับ B7 มันพึ่งมีได้ไม่เกิน 1 ปีเองครับ ถ้าผมจำไม่ผิดมันเริ่มมาจาก B3 แล้วมา B5 ก่อนครับ ทุกวันนี้แทบไม่กล้าใช้รถ Diesel เลยครับจอดอย่างเดียวเพราะกลัว B7 นี่ละครับพังมาไม่มีใครช่วยซ่อมด้วย มีแต่คนบอกใช้ได้ๆ แต่รถมันถูกออกแบบมาจาก Diesel ธรรมดา ผสม Bio เข้าไปเยอะๆบริษัทรถยังไม่รับรองเลยว่าใช้ได้แต่รัฐบาลกูไม่สนช่วบชาวสวนปาล์มไว้ก่อน รัฐบาลไม่โดนด่าพอ รถใครพังก็ซ่อมเองไปโทษน้ำมันเขาได้ไงใช้มาตั้งนานแล้วถึงพัง
 :P :P :P :P :P

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Euro5 ตอนนี้มีของเจ้าไหนแน่ๆบ้างครับ

ออฟไลน์ natin

รถยุโรปควรเติม euro 5 ครับ ไม่ทราบว่ารถยุโรปที่ขายเมืองไทยปรับแต่งให้รองรับ euro 4 ได้ขนาดไหน ถ้ามีกำลังผมว่าควรเติม euro 5 ครับ

ตอนนี้ euro 5 มีแค่ ปตท กับ บางจาก ครับ

ออฟไลน์ DoppioEspresso

• Newbie
  • *
รถยุโรปควรเติม euro 5 ครับ ไม่ทราบว่ารถยุโรปที่ขายเมืองไทยปรับแต่งให้รองรับ euro 4 ได้ขนาดไหน ถ้ามีกำลังผมว่าควรเติม euro 5 ครับ

ตอนนี้ euro 5 มีแค่ ปตท กับ บางจาก ครับ

อย่าตัดสินว่ายุโรปต้อง Euro 5 ครับ ขึ้นอยู่สิ่งที่ศูนย์นำเข้ามาด้วย

ยกตัวอย่างเช่น bmw x5 โฉมปัจจุบัน
รุ่น 30d ที่ขายในยุโรป เป็น Euro 5
รุ่น 30d ที่นำเข้า CBU มาขายในไทย เป็น Euro 4 - มีช่อง Adblue แต่ตัน
ทั้งสองตลาดใช้เครื่องรหัสเดียวกัน และ ผลิตจากโรงงานเดียวกันในรัฐ เซาท์ แคโรไลน่า อเมริกา

เพราะฉะนั้น สรุปให้ว่า ทุกท่านควรศึกษาคู่มือและทำตามคำแนะนำในคู่มือรถของท่านนะครับ

ออฟไลน์ Stp

จุดตัดสินใจการเติมน้ำมันดีเซลเกรด Euro 5 ไม่ใช่ AdBlue (Euro 6) นะครับ แค่มีตัวกรองเขม่า DPF ก็ควรเติมดีเซล Euro 5 แล้ว

ซึ่งปกติรถยนต์ Euro 4 จะยังไม่มี DPF แต่ทั้งนี้ควรตรวจสอบสเปคจากโรงงานให้ชัดเจน ผมเห็นสเปค 30d ครั้งแรกก็งงนะว่า BMW TH ตัดสเปคสิ่งแวดล้อมลงต่ำ Euro 4 เชียวเหรอ แข่งดมฝุ่น PM2.5 กับรถดีเซลญี่ปุ่น

อย่าตัดสินว่ายุโรปต้อง Euro 5 ครับ ขึ้นอยู่สิ่งที่ศูนย์นำเข้ามาด้วย

ยกตัวอย่างเช่น bmw x5 โฉมปัจจุบัน
รุ่น 30d ที่ขายในยุโรป เป็น Euro 5
รุ่น 30d ที่นำเข้า CBU มาขายในไทย เป็น Euro 4 - มีช่อง Adblue แต่ตัน
ทั้งสองตลาดใช้เครื่องรหัสเดียวกัน และ ผลิตจากโรงงานเดียวกันในรัฐ เซาท์ แคโรไลน่า อเมริกา

เพราะฉะนั้น สรุปให้ว่า ทุกท่านควรศึกษาคู่มือและทำตามคำแนะนำในคู่มือรถของท่านนะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขอโทษนะครับ B7 มันพึ่งมีได้ไม่เกิน 1 ปีเองครับ ถ้าผมจำไม่ผิดมันเริ่มมาจาก B3 แล้วมา B5 ก่อนครับ ทุกวันนี้แทบไม่กล้าใช้รถ Diesel เลยครับจอดอย่างเดียวเพราะกลัว B7 นี่ละครับพังมาไม่มีใครช่วยซ่อมด้วย มีแต่คนบอกใช้ได้ๆ แต่รถมันถูกออกแบบมาจาก Diesel ธรรมดา ผสม Bio เข้าไปเยอะๆบริษัทรถยังไม่รับรองเลยว่าใช้ได้แต่รัฐบาลกูไม่สนช่วบชาวสวนปาล์มไว้ก่อน รัฐบาลไม่โดนด่าพอ รถใครพังก็ซ่อมเองไปโทษน้ำมันเขาได้ไงใช้มาตั้งนานแล้วถึงพัง
ใช่หรือครับ เท่าที่จำได้ b7 มีมาหลายปีแล้ว ผมออกมาสด้า 2 มา ก็เติม b7 เลยครับ นี่ก็ 5 ปี แล้ว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

• **
ใช่หรือครับ เท่าที่จำได้ b7 มีมาหลายปีแล้ว ผมออกมาสด้า 2 มา ก็เติม b7 เลยครับ นี่ก็ 5 ปี แล้ว
ผมอาจจำสับสนเนื่องจากตอนที่เขาเริ่มขาย Bio Diesel เริ่มจาก B3 แล้วมาเพิ่มเป็น B5 แล้วมาทำ B7 ขายคู่กับ B5 ซึ่งผมไม่เคยใช้เลยใช้แต่ B5 มาตลอดจนมาตอนหลังรัฐบาลมาเปลี่ยน B5 เป็น B7 โดยยกเลิก B5 ไปเลยและขาย B7 คู่กับ B10 ผมอาจจะจำได้แต่ตอนที่เขายกเลิก B5 แล้วทำเป็น B7 กับ B10 ครับอันนี้ต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
ตอนนี้เชลล์ดันออก พรีเมียมดีเซล B10 มาอีก
สับสนน่าดูล่ะคราวนี้
เบนซ์ประกาศชัดใช้ B10 ไม่ได้ แมนๆ ก่อนใคร
บีเอ็มประกาศใช้ได้ในบางรุ่น
ส่วน Honda crv mazda cx-5 จะอึมครึมไปถึงไหน

https://www.shell.co.th/th_th/motorists/shell-fuels/shell-v-power-diesel.html

ออฟไลน์ Stp

บางยี่ห้อ/รุ่นไม่มีประกาศของมาจากศูนย์บริการ แต่มีรายชื่อในกรมธุรกิจพลังงานครับ ตรวจสอบที่ไฟล์ รุ่นรถยนต์ที่ใช้น้ำมันดีเซลหมุนเร็วธรรมดา โดยตรงชัดเจนกว่า

https://www.doeb.go.th/2017/#/category/226/news

ตอนนี้เชลล์ดันออก พรีเมียมดีเซล B10 มาอีก
สับสนน่าดูล่ะคราวนี้
เบนซ์ประกาศชัดใช้ B10 ไม่ได้ แมนๆ ก่อนใคร
บีเอ็มประกาศใช้ได้ในบางรุ่น
ส่วน Honda crv mazda cx-5 จะอึมครึมไปถึงไหน

https://www.shell.co.th/th_th/motorists/shell-fuels/shell-v-power-diesel.html

ออฟไลน์ g_abac

ตอนนี้ยิ่งสับสนเลยครับ

E220d (W213) ตอนออกรถถามศูนย์ ทั้งๆที่รถต้องเติม Adblue ก็แนะนำเติม V-Power Diesel

X5 30d (G05) ตอนออกรถถาม Genius เค้าก็แนะนำเติม V-Power Diesel

แต่เท่าที่หาข้อมูลมา V-Power Diesel น่าจะแค่ Euro4 ถูกมั้ยครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ emperor

• **
ตราหอยพรีเมี่ยม ได้แค่มาตรฐาน ยูโร4 นะครับ
ที่ได้ ยูโร5 ในบ้านเราตอนนี้มี บางจาก กับ ปตท

ออฟไลน์ emperor

• **
cls300d ถามศูนย์วันออกรถ จนท. แจ้งว่าให้เติมเชลวีพาวเวอร์เหมือนกันครับ
แต่โทรไปเช็คที่เบนซ์ประเทศไทยแจ้งว่าต้องเติมน้ำมัน ยูโร5

ตอนนี้ยิ่งสับสนเลยครับ

E220d (W213) ตอนออกรถถามศูนย์ ทั้งๆที่รถต้องเติม Adblue ก็แนะนำเติม V-Power Diesel

X5 30d (G05) ตอนออกรถถาม Genius เค้าก็แนะนำเติม V-Power Diesel

แต่เท่าที่หาข้อมูลมา V-Power Diesel น่าจะแค่ Euro4 ถูกมั้ยครับ

ออฟไลน์ bingoman

BMW เติมดีเซลธรรมดา B5, B7 (ตามรัฐบาลกำหนด แล้วแต่เวลา)

1.3 แสนโลแล้วครับ

พรีเมียม เคยเติมไม่ถึง 10 ถัง

ออฟไลน์ เทียน

• **
ไม่จำเป็นนะครับ ผมก็ไม่เคยเติมสักคัน เปลืองเงินเปล่า เลือกเติมปั๊มที่มันสะอาดก็พอ อยากรู้เอาแกลลอนใสไปใส่น้ำมัน ตั้งทิ้งไว้ก็รู้แล้วว่าสะอาดไหมครับ