ผู้เขียน หัวข้อ: ## รถมือสอง WRX , BRZ, FT-86, LEXZUS IS-F และ TT คันไหนน่าสนใจ ##  (อ่าน 6914 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
       รถมือสอง ในงบระหว่าง 1.3-1.8 ล้าน เลือกระหว่าง WRX , BRZ, FT-86, LEXZUS IS-F และ TT คันไหนน่าสนใจครับ? แบบที่ขับสนุก ลุกนั่งสบาย ใช้งานได้ประจำทุกวัน ดูแลรักษาง่ายๆไม่จุกจิก มองว่า
- WRX แรงม้าแยะ ขับสี่ มีตำนาน แต่ภายนอกมองไวๆคล้ายรถรถบ้านๆ วัสดุภายในเรียบง่าย
- BRZ พอแรง แต่ไม่มาก ขับเคลื่อนล้อหลัง รูปทรงดูสวยงาม แต่งสวยหล่อได้ไม่ยาก เตี้ยกว่า WRX ที่เข้าออกได้ง่ายกว่า วัสดุภายใน LOOK CHEAP
-  FT-86 คู่แฝด BRZ แต่ชื่อชั้นพี่โต คงไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมบำรุงเท่าไหร่
- IS-F แรงมาก เพราะเครื่องโต รูปลักษณ์ภายนอกประมาณ IS250 หลายคนไม่รู้ว่าแรง ออกแนวรถบ้าน วัสดุภายในหรูเรียบ ยังห่วงเรื่องซ่อมบำรุง เพราะเพื่อนร่วมรุ่นหายาก (เครื่อง2UR-GSE V8 5.0L)
- TT หลายคนบอกขับมัน แต่จุกจิกมากมาย ไฟโชว์เป็นเรื่องธรรมดา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2020, 17:35:13 โดย pairoj »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ## รถมือสอง WRX , BRZ, FT-86, LEXZUS IS-F และ TT คันไหนน่าสนใจ ##
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 17:59:47 »
ถ้าไม่ชอบซ่อมจุกจิก ตัด TT ทิ้งไปก่อนครับ

ที่เหลือเล่นได้หมดสบายใจครับ เลือกเอาที่ชอบ แต่ถ้าใช้ทุกวันเป็นผม ผมไม่เอาเกียร์ MT ครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
Re: ## รถมือสอง WRX , BRZ, FT-86, LEXZUS IS-F และ TT คันไหนน่าสนใจ ##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2020, 22:03:49 »
ผมเคยมีโจทย์แบบนี้ ตอนนี้จัด BMW F30 330i  มาล่ะ ของแรร์นิดหน่อย แรง ใช้งานได้จริง ซ่อมแพงหน่อย แต่ไม่จุกจิกเท่าไฮบริด
86 BRZ ทน แต่ก็มีระยะซ่อมนะครับ เห็นโอเวอร์ฮอล์กันเยอะตอน 8 หมื่นโล อู่ Boxer มีไม่เยอะ คิวนาน ราคาแพงไปหน่อย

IS-F รถย้าย ซ่อมยาก น่าจะจุกจิก

TT จุกจิก ซ่อมยาก ไม่จบ แพง

WRX CVT ก็น่าสนใจ แรงพอๆกับคันที่ได้มา

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 07:43:23 »
ใน choice ถ้าจะเอามาแต่งมากมายผมเอา 86 ครับ แต่ถ้าไม่ต้องทำไรมากแรงแน่ก้ wrx & is-f

ครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 07:56:29 »
WRX  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 08:34:38 »
ถ้าตามโจทย์นี่ผมขอรถบ้านๆแบบ wrx  :-* :-*

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 08:42:34 »
wrx

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 08:53:15 »
จากในโจทย์นี้ ถ้า 2 ประตู ขอตัด TT ก่อนเพราะความจุกจิก คงลงเอย brz ขับสนุกจริงๆ ต่อยอดได้เยอะมาก และราคาไม่ตก
ถ้า 4 ประตู คงจบ wrx เพราะชอบส่วนตัว 5555

ถ้านอกโจทย์นี้ขอเป็น f30 328i มาใช้งานสบายๆ
หรือไม่ก็ e92/e93 เก่าหน่อย แต่ยังชอบอยู่ สวยจริงๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 09:14:25 »
ถ้าไม่สนเรื่องราคา และ รถแท้ทุกคัน เลือก IS-F แบบไม่มองคันอื่นเลย

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 09:19:56 »
ถ้าใช้งานทุกวันผมว่า Brz-86 ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เตี้ยเกิน ลุกนั่งยากอยู่ ถ้าใจรักจริงก็ใช้ได้ครับ.

Audi tt ( mk2 or mk3 ?) ถ้าเป็น mk3 นี้ใช้ทุกวันได้สบายๆครับ ช่วงล่างไม่ตึงตัง , mk2 นี้จะตึงตังนิดๆ จุกจิกมีบ้าง แต่ซ่อมจบนะ ผมใช้มา 6 ปี ก็ไม่ได้มีอะไรไหญ่โต ค่า maintenance ก็เท่ากับ bm , benz อู่นอกทั่วไป

WRX cvt ผมว่ารถมันไม่มีจุดเด่นอะไร 330e f30 ยังแรงกว่า หรูกว่า tech ดีกว่า ถูกกว่าด้วย

IS-F นี้ไม่ทราบเลยครับ ไม่มีความรู้ รู้แค่ว่าเสียงโคตรเพราะ  :-X

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 09:37:05 »
WRX ครับ
อยากลองขับ 4 เบื่อขับ2หน้า ขับ2หลังแล้ว
ส่วนตัวมองว่ามันไปได้บ้านๆจ๋านะครับ
เห็นแต่ไกล แฟนผมยังบอกเลยว่าคันนี้รถอะไรสวยดี  :-*

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 10:09:20 »

WRX cvt ผมว่ารถมันไม่มีจุดเด่นอะไร 330e f30 ยังแรงกว่า หรูกว่า tech ดีกว่า ถูกกว่าด้วย

มีขับ 4 กับ ขายต่อระยะยาว WRX น่าสนกว่ารถเสียบปลั๊กไหมครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 10:12:33 »
BRZ น่าสนใจครับ
เป็น Layout ที่ไม่เหมือนใคร (ยกเว้น FT-86)
ซึ่งคงไม่มีใครทำตามเป็นแน่
มือซน ได้อีกเยอะ
บางทีความแรงก็ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 10:21:40 »
ผมขอแหวกไป is-f ครับ อะไหล่ใช้ร่วมกะ isธรรมดาได้ เครื่องยนต์นี่ผมว่าต้องลองเสี่ยงดูครับ แต่คิดว่าคงไม่ยากเกินมั้งครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 10:36:36 »
ผมคงเลือก IS-F หรือ WRX ครับ

ออฟไลน์ Jinfinite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 10:43:19 »
ผมเคยมีโจทย์แบบนี้ ตอนนี้จัด BMW F30 330i  มาล่ะ ของแรร์นิดหน่อย แรง ใช้งานได้จริง ซ่อมแพงหน่อย แต่ไม่จุกจิกเท่าไฮบริด
86 BRZ ทน แต่ก็มีระยะซ่อมนะครับ เห็นโอเวอร์ฮอล์กันเยอะตอน 8 หมื่นโล อู่ Boxer มีไม่เยอะ คิวนาน ราคาแพงไปหน่อย

IS-F รถย้าย ซ่อมยาก น่าจะจุกจิก

WRX CVT ก็น่าสนใจ แรงพอๆกับคันที่ได้มา

ถ้ามีข้อมูลช่วยขยายความทีครับ เครื่องมีปัญหาอะไรถึงขั้นต้องโอเวอร์ฮอล์กัน

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 11:03:28 »

ถ้ามีข้อมูลช่วยขยายความทีครับ เครื่องมีปัญหาอะไรถึงขั้นต้องโอเวอร์ฮอล์กัน
สมัยออกใหม่ๆ มีดราม่ากันเรื่อง นมค. ที่ศูนย์ใช้บางไปและเสื่อมสภาพเร็วครับ

อีกปัจจัยคือรถพวกนี้เจ้าของหลายคนน่าจะขับกันโหดพอควร

ถ้าตัั้งใจจะใช้ประจำและนั่ง 2 คนบ่อยไม่ค่อนแนะนำ เพราะเบาะพับไม่ได้ ถ้าวางของเบาะหลังจะมุดลำบากมาก แต่ถ้าใช้คนเดียว หรือไม่ได้กะขับประจำ เชียร์ครับ

ปล. STi ผมได้มือสองมาก็วิ่งมาแค่ 6.7 หมื่น แต่มีจุดที่ต้องซ่อมบำรุงจากความ "ตีนโหด" จองเจ้าของเก่าอยู่หลายรายการเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2020, 11:19:03 โดย Turin »

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 11:28:58 »

สมัยออกใหม่ๆ มีดราม่ากันเรื่อง นมค. ที่ศูนย์ใช้บางไปและเสื่อมสภาพเร็วครับ

อีกปัจจัยคือรถพวกนี้เจ้าของหลายคนน่าจะขับกันโหดพอควร

ถ้าตัั้งใจจะใช้ประจำและนั่ง 2 คนบ่อยไม่ค่อนแนะนำ เพราะเบาะพับไม่ได้ ถ้าวางของเบาะหลังจะมุดลำบากมาก แต่ถ้าใช้คนเดียว หรือไม่ได้กะขับประจำ เชียร์ครับ

ปล. STi ผมได้มือสองมาก็วิ่งมาแค่ 6.7 หมื่น แต่มีจุดที่ต้องซ่อมบำรุงจากความ "ตีนโหด" จองเจ้าของเก่าอยู่หลายรายการเช่นกัน
แสดงว่าผมโชคดีมากๆเลยนะครับ ที่ไม่ต้องมานั่งซ่อมบำรุงจากความตีนโหดเจ้าของเก่า 5555+ ช่วงล่างตอนนี้ยังโรงงานหมดทุกชิ้นเลยครับ สภาพก็ยังดีด้วย

ปล. ต้องจขกท. ถ้าตามชอยส์นั้น มันขึ้นกับคุณชอบแบบไหน
1. ถ้าบ้านคุณมีลานปูนกว้างๆ ชอบรถที่ดื้อแต่ควบคุมรถง่ายๆ ไป BRZ ครับ เอาจริงๆ BRZ ไม่ได้ซ่อมยากอะไรเลยนะครับ แทบไม่มีอะไรให้เสียด้วยซ้ำ ใช้ของเหลวเกรดดีๆหน่อย ที่ไม่ได้เอามาจากศูนย์อ่ะครับ ก็สบายใจโขแล้ว ของแต่งเพียบ อยากแรงก็อัพได้
2. ถ้าชอบความแรง ขับทางไกลบ่อยๆ ไม่ชอบของไฮเทค ชอบอะไรที่มัน minimal ไป WRX ครับ
3. ชอบเหมือนข้อ 2 แต่อยากได้อะไรที่มันไฮเทค ไป TT ครับ (TT ต้องทำความเข้าใจว่ามันไม่ใช่รถ AWD นะครับ มันเป็นขับ 4 แบบ part-time)
4. IS-F ไม่เคยจับและสัมผัสครับ และผมไม่ได้ชอบรถย้ายของและไม่ค่อยอยากเชียร์ครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 11:59:13 »

มีขับ 4 กับ ขายต่อระยะยาว WRX น่าสนกว่ารถเสียบปลั๊กไหมครับ

ผมเฉยๆกับรถ awd มาก ขับปลอดภัยก็จริงแต่ไม่สนุก ติด understeer เยอะ พวงมาลัยไม่เป็นธรรมชาติเท่ารถขับหลัง กินน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วย
ยกเว้นเป็นคนชอบรถออกตัวตีนต้นเร็วๆ อันนี้ awd ทำได้ดีกว่า

ระยะยาว wrx cvt ผมว่าก๋ไม่ดีเท่าไหร่นะครับ ถ้าเป็นหน้าเสื้อ sti นี้สิผมว่าน่าสนกว่า MT เครื่อง ej ตัวสุดท้าย
330e แน่นอนครับราคาตก แต่ปจุบันก็ตกมาเยอะละครับ 1.3-1.5 หาได้สบายๆ คงไม่เจ็บตัวอีกเท่าไหร่ ลองมองเป็น 330i f30 ได้ครับ รถน้อยมาก ราคาน่าจะมีอนาคต แต่หารถในตลาดไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 12:12:55 »
wrx ครับชอบส่วนตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 12:13:43 »
โจทย์แบบนี้ มันไม่สะดวกลุกนั่งสบายแน่ๆ
เหลือแค่บำรุงรักษา ซนบ้าง ซัดบ้าง
ไม่จุกจิก กวนใจ BRZ

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 12:27:45 »
โจทย์แบบนี้ มันไม่สะดวกลุกนั่งสบายแน่ๆ
เหลือแค่บำรุงรักษา ซนบ้าง ซัดบ้าง
ไม่จุกจิก กวนใจ BRZ
WRX สบายนะครับ .. แต่ถ้าสูงไม่ถึง 175 จะมีน่องโดนสเกิร์ทข้าง เวลาออกจากรถครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 12:29:51 »
เพื่อนมี TTS คันนึง ใช้ทนมากไม่พังเลย มีเปลี่ยนโช๊คชุดเดียวเอง

นอกนั้นปกติเลย ใช้มาสี่ปีแล้วไม่พังเลย แจ่มมาก หล่อสวยขับสนุก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 12:41:06 »
ถ้าไม่ชอบซ่อมจุกจิก ตัด TT ทิ้งไปก่อนครับ

ที่เหลือเล่นได้หมดสบายใจครับ เลือกเอาที่ชอบ แต่ถ้าใช้ทุกวันเป็นผม ผมไม่เอาเกียร์ MT ครับ
ยอมรับเลยว่าหารถไม่แรงจริง แบบครึ่งๆกลางๆ(BRZ, FT-86) หากไป AT มันไม่ค่อยจบ แต่ปัจจัยเรื่องการจารจรก็มีส่วนในการตัดสินใจมากในยุคนี้ครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 13:18:29 »
WRX หน้าเสือ VA น่าจะครบเครื่อง ลองหาตัว JDM spec S4 คับ

ISF ก็น่าสน

ถ้าไปสาย GT ก็ BRZ จับมาลง Sup ของ Kraftwerks คับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 13:22:15 »
ไม่wrx mt ก็ brz mtครับ
ถ้าจะมาสายนี้ต้องสับเกียร์ครับ ::) ::)

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 13:38:14 »

ผมเฉยๆกับรถ awd มาก ขับปลอดภัยก็จริงแต่ไม่สนุก ติด understeer เยอะ พวงมาลัยไม่เป็นธรรมชาติเท่ารถขับหลัง กินน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วย
ยกเว้นเป็นคนชอบรถออกตัวตีนต้นเร็วๆ อันนี้ awd ทำได้ดีกว่า

ระยะยาว wrx cvt ผมว่าก๋ไม่ดีเท่าไหร่นะครับ ถ้าเป็นหน้าเสื้อ sti นี้สิผมว่าน่าสนกว่า MT เครื่อง ej ตัวสุดท้าย
330e แน่นอนครับราคาตก แต่ปจุบันก็ตกมาเยอะละครับ 1.3-1.5 หาได้สบายๆ คงไม่เจ็บตัวอีกเท่าไหร่ ลองมองเป็น 330i f30 ได้ครับ รถน้อยมาก ราคาน่าจะมีอนาคต แต่หารถในตลาดไม่มีเลยครับ

สอบถามหน่อยครับ F30 330i มีนำเข้าโดย bmw thailand ไหมครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 13:40:55 »

สอบถามหน่อยครับ F30 330i มีนำเข้าโดย bmw thailand ไหมครับ

มีครับ ช่วงสั้นๆ ปี 2016-2017 มีไมน่าเกิน 50คัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 13:52:37 »
ถ้าใช้งานทุกวันผมว่า Brz-86 ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เตี้ยเกิน ลุกนั่งยากอยู่ ถ้าใจรักจริงก็ใช้ได้ครับ.

Audi tt ( mk2 or mk3 ?) ถ้าเป็น mk3 นี้ใช้ทุกวันได้สบายๆครับ ช่วงล่างไม่ตึงตัง , mk2 นี้จะตึงตังนิดๆ จุกจิกมีบ้าง แต่ซ่อมจบนะ ผมใช้มา 6 ปี ก็ไม่ได้มีอะไรไหญ่โต ค่า maintenance ก็เท่ากับ bm , benz อู่นอกทั่วไป

IS-F นี้ไม่ทราบเลยครับ ไม่มีความรู้ รู้แค่ว่าเสียงโคตรเพราะ  :-X
จริงครับ Brz-86 สวยมากเมื่อในงบราคานี้ แต่เตี้ยเกิน wrx bm benz นั่งสบายกว่ามาก แม้กระทั่ง TT ยังสบายกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2020, 14:00:38 »
ถ้าไม่สนเรื่องราคา และ รถแท้ทุกคัน เลือก IS-F แบบไม่มองคันอื่นเลย
IS-F เท่าที่เห็นมีแต่รถย้ายของ ราคาได้ แรงเครื่องได้ รูปทรงได้ แต่แอบเหมือน IS ซีรี่ปกติ ในแบบ  bmw benz มันไม่ออกแนวๆ JMD ที่มีตำนาน STORY ให้กับรถของเขาแต่ละคัน เช่น SUPRA WRX GTR MX5 แม้กระทั่ง AUDI ในรุ่น TT ครับ