ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Mobilio ตัว V ปัจจุบัน ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ  (อ่าน 4263 ครั้ง)

ออฟไลน์ ิbirdvee555

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ครับ เดิมขับอัลเมร่า โฉมเก่า 1.2 อยู่  ตอนนี้สนใจลังเลระหว่าง Mobilio ตัว V  กับ Jazz  ครับ 
ปกติผมขับไปทำงานไปกลับ 50 กิโล   มีออกเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง เดือนละครั้ง (ที่บ้านมีสมาชิกรวมผม 5 คน)
ผมควรเลือกตัว Mobilio  ดีไหมครับ (อยู่ในงบประมาณครับ)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Honda Mobilio ตัว V ปัจจุบัน ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 18:49:30 »

ถ้าจะไม่ใช้เบาะหลัง  จะซื้อทำไม

mobilio  พื้นฐาน honda brio    มันคือ eco car ยืดตัวถัง

ลองดูตัวอื่นมั้ย   ดูที่เป็นรถ gen ใหม่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Honda Mobilio ตัว V ปัจจุบัน ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 20:03:29 »
ลองไปขับดูครับ​  เสียง​ บรรยากาศ​   แต่จะเร่งได้ดีกว่าคันอื่นละ

แล้วไปลอง​ ertiga.​  Expander.  ครอบครัว​อาจจะช่วยเลือกได้ว่าแบบไหน

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 20:24:49 »
เชียร์ Mobilio ครับ เครื่องเดียวกัน อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองไม่หนีกันมาก ช่วงล่างก็สไตล์เดียวกัน แต่พื้นที่บรรทุกของนี่เยอะกว่ามากครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 20:49:38 »
ไป ตจว. 5คน เอาโมบิเถอะครับ ใครบอกไม่ได้ใช้เบาะหลัง
นั่งเบาะแถวสอง 3 คนสัก ชม.นึงก็อึดอัดแย่แล้วครับ ไม่นับว่าสัมภาระเดินทางตั้งเท่าไหร่
..............
ถึงมันจะเก่ากว่าคู่แข่ง แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าใช้ยาวๆ มันน่าสนกว่าคู่แข่งครับ
ประกอบไทย เครื่องกับเกียร์สหกรณ์ อนาคตหาของง่ายกว่าคู่แข่งแน่ๆ ไม่นับอัตราเร่งและความประหยัดที่ดูดีกว่าครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 21:04:35 »
ผู้ใหญ่ 5 คน รึเปล่าครับ ถ้าใช่ยัดกันใน jazz ไม่ค่อยไหวนะครับ  อีกทั้งสัมภาระอีกเพียบครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 21:23:23 »
ถ้าไปกันหลายๆคนบวกสัมภาระก็น่าใช้ครับเพราะประหยัดน้ำมันด้วย ไปลองเองจะดีกว่าเพราะHondaจะก๊องแก๊งตามสไตล์เค้าล่ะครับ
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 22:20:22 »
ลองไปขับดูครับ​  เสียง​ บรรยากาศ​   แต่จะเร่งได้ดีกว่าคันอื่นละ

แล้วไปลอง​ ertiga.​  Expander.  ครอบครัว​อาจจะช่วยเลือกได้ว่าแบบไหน

ผมไปกี่ศูนย์ ก็ไม่มีให้ test drive เลยครับ ได้ลองแต่ Jazz  :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 22:22:55 »
ผู้ใหญ่ 5 คน รึเปล่าครับ ถ้าใช่ยัดกันใน jazz ไม่ค่อยไหวนะครับ  อีกทั้งสัมภาระอีกเพียบครับ

ผู้ใหญ่ 5 คน เลยครับ ผมไปตามศูนย์ honda ไม่มีรถให้ลองเลยครับ ผมเลยได้แต่ลอง Jazz กับ City ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 22:50:58 »
ถ้าไม่ได้ต้องใช้กลไกพับเบาะเพื่อเก็บของเป็นครั้งคราว
ใช้แค่นั่งเต็มใส่สัมภาระของทุกคนที่ไป

Mobilio ยังตอบโจทย์ จขกท. ได้ครับ

แต่ลองหาคันจริงดูให้ได้ก่อนดีกว่าแล้วไปลองนั่งดู ส่วนตัวผมยังไม่ประทับใจข้าวของและตัวเบาะนั่งเท่าไหร่ แต่พื้นที่ก็พอใช้ครับไม่ใหญ่ไม่เล็กไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2020, 09:01:49 »
ไปลองนั่ง XL7 Ertiga ดูประกอบการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2020, 09:54:32 »
ขยับขึ้นมาเป็นเครื่อง 1.5 ก็ดีนะครับ
Mobilio ผมว่ามันรวมๆก็เป็นรถที่กลางๆ แต่ไว้ใจได้เพราะเป็น Honda นี่แหละ
แนะนำให้ไปลอง Ertiga กับ XL7 ด้วยครับ
ถ้าอยากเซฟงบหน่อย Ertiga ตัว GL ก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2020, 10:57:16 »
ถ้าตลาด mini MPV ผมจะไปมองXL7.Ertigaก่อนครับ  แม่ว่าเกียร์จะเก่า  แต่ผมก็ไม่ได้อะไรเรื่องอัตราเร่งกับรถประเภทนี้เท่าไร 

ส่วนตัวไม่แนะนำjazzเพราะเวลานั่ง 5 คนเกินชั่วโมงผมว่าทรมานใช้ได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2020, 12:58:09 »
Suzuki XL7 น่าสนนะ ใหม่ดี

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2020, 18:25:27 »
โมบิ ก็ตอบโจทย์อยู่นะครับ นั่งสบายกว่าแจ๊ส ถ้าเกิดนั่งห้าคน ตอนนี้ดีลดีอยู่นะครับ ลองเช็คหลายๆที่ดู / ลองดูยี่ห้ออื่นเทียบดูก่อน เพราะถ้าเป็น xl7 ก็จะได้ความสดใหม่กว่า แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ Jakkrapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2020, 09:26:24 »
จำเป็นต้องเป็นมือ 1 มั้ยครับ ถ้ามือสองได้ ผมว่าหา Freed ตัว Minor Change สภาพดี เลขไมล์น้อย ก็น่าสนใจนะครับ เมื่อไหร่ที่ต้องเดินทางไกล 5 คน ผมว่าผู้โดยสารทุกตำแหน่งน่าจะนั่งได้ค่อนข้างสบายแน่นอน เพราะเบาะแถวที่ 2 เป็นแบบ Captain Seat เกียร์ก็ยังเป็นเกียร์อัตโนมัติแบบ 5 จังหวะอยู่ ถึงอัตราเร่งจะไม่ดีเท่าเกียร์ CVT แบบฮอนด้ารุ่นใหม่ๆ แต่ถ้าอ้างจากรถผมเอง (Honda City GM2) ที่ใช้เครื่องและเกียร์ลูกเดียวกัน (แต่น่าจะต่างกันที่อัตรทดนิดหน่อย) รถผมวิ่งมาแล้ว 225xxx กม. เค้นบ่อย คิกดวาน์บ่อย ลากรอบบ่อย แต่เครื่องและเกียร์ก็ยังปกติ ซึ่งทั้งเครื่องและเกียร์น่าจะทนกว่าเกียร์ CVT ของฮอนด้ารุ่นใหม่ๆแน่นอนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2020, 19:22:22 »
ถ้าไม่ได้ต้องใช้กลไกพับเบาะเพื่อเก็บของเป็นครั้งคราว
ใช้แค่นั่งเต็มใส่สัมภาระของทุกคนที่ไป

Mobilio ยังตอบโจทย์ จขกท. ได้ครับ

แต่ลองหาคันจริงดูให้ได้ก่อนดีกว่าแล้วไปลองนั่งดู ส่วนตัวผมยังไม่ประทับใจข้าวของและตัวเบาะนั่งเท่าไหร่ แต่พื้นที่ก็พอใช้ครับไม่ใหญ่ไม่เล็กไป

ขอบคุณครับ วันนี้ผมไปมาหลายศูนย์ ไม่มีรถให้ดู หรือ ทดสอบขับเลยครับ   ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2020, 19:24:41 »
จำเป็นต้องเป็นมือ 1 มั้ยครับ ถ้ามือสองได้ ผมว่าหา Freed ตัว Minor Change สภาพดี เลขไมล์น้อย ก็น่าสนใจนะครับ เมื่อไหร่ที่ต้องเดินทางไกล 5 คน ผมว่าผู้โดยสารทุกตำแหน่งน่าจะนั่งได้ค่อนข้างสบายแน่นอน เพราะเบาะแถวที่ 2 เป็นแบบ Captain Seat เกียร์ก็ยังเป็นเกียร์อัตโนมัติแบบ 5 จังหวะอยู่ ถึงอัตราเร่งจะไม่ดีเท่าเกียร์ CVT แบบฮอนด้ารุ่นใหม่ๆ แต่ถ้าอ้างจากรถผมเอง (Honda City GM2) ที่ใช้เครื่องและเกียร์ลูกเดียวกัน (แต่น่าจะต่างกันที่อัตรทดนิดหน่อย) รถผมวิ่งมาแล้ว 225xxx กม. เค้นบ่อย คิกดวาน์บ่อย ลากรอบบ่อย แต่เครื่องและเกียร์ก็ยังปกติ ซึ่งทั้งเครื่องและเกียร์น่าจะทนกว่าเกียร์ CVT ของฮอนด้ารุ่นใหม่ๆแน่นอนครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมากนัก เลยกะจะออกมือ 1 ครับ  แต่วันนี้ผมไปมาหลายศูนย์ ไม่มีรถให้ดู หรือ ทดสอบขับเลยครับ  สงสัยต้องหารุ่นอื่นแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2020, 19:26:50 »
โมบิ ก็ตอบโจทย์อยู่นะครับ นั่งสบายกว่าแจ๊ส ถ้าเกิดนั่งห้าคน ตอนนี้ดีลดีอยู่นะครับ ลองเช็คหลายๆที่ดู / ลองดูยี่ห้ออื่นเทียบดูก่อน เพราะถ้าเป็น xl7 ก็จะได้ความสดใหม่กว่า แล้วแต่ชอบครับ

วันนี้ผมไปมาหลายศูนย์ ไม่มีรถให้ดู หรือ ทดสอบขับเลยครับ   ส่วน xl7 เดี่ยวคงต้องไปลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 10:54:43 »

วันนี้ผมไปมาหลายศูนย์ ไม่มีรถให้ดู หรือ ทดสอบขับเลยครับ   ส่วน xl7 เดี่ยวคงต้องไปลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

ตัวโมบิลิโอ้แทบหาศูนย์ที่มีตัวทดลงขับไม่ได้เลยครับ
ถ้าอยากลองจริงๆ ให้ลองเป็นบีอาร์วีแทนก็ได้ครับ การขับขี่ไม่ได้ต่างกันมากเท่าไร
ที่แตกต่างกันจริงๆคือ ช่วงล่างของโมบิจะนุ่มกว่า
แต่แถว 3 ชองบีอาวีนั่งสบายกว่า (และแพงกว่าด้วย)

ตอนนี้ผมแนะนำว่าเป็น XL7 ดีกว่าครับ
สดใหม่กว่า ของแต่งเสริมเยอะกว่าครับ
และรถซูซูกิก็ไว้ใจได้ ไม่งอแงครับ