ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋ง d segment, suv, กระบะ เจอปัญหาจอดเข้าซอง แล้วเปิดประตูลงรถไม่ได้มั้ยครับ  (อ่าน 3467 ครั้ง)

ออฟไลน์ narenrit

• Full Member
อยากสอบถามคนที่ใช้รถเก๋ง d segment, suv, กระบะ เจอปัญหาจอดเข้าซอง แล้วเปิดประตูลงรถไม่ได้มั้ยครับ  เพราะช่องจอดตามคอนโดหรือห้างบางที่แคบมาก  แล้วปัจจุบันมีแต่รถคันใหญ่ๆ  ถ้าต้องจอดข้างรถใหญ่  ทำให้เปิดประตูลงรถลำบากครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
รถที่ว่าถือว่าไม่ยากถ้ามาเจอรถคันโตๆแบบที่ผมใช้คือS Classที่ทั้งกว้างเกือบ2เมตร ยาว5เมตรกว่า จอดกันทีต้องเล็งหาช่องจอดใหญ่ๆ

ออนไลน์ AkE

ช่ายครับแต่สำหรับผม ตอนเราอ้วนหรือผอมมีผลกว่ารถครับ 5555 พูดจริงๆครับ

รถประจำผม d seg ผมชินนะแต่ก้นั่นแหละ มันจะมีบ้างห้างที่ ที่จอดเล็กพอดีคันมากก้ลงลำบากหน่อย

เดือนก่อนเอา high country ไป ctw เอาเรื่องเลยครับรู้สึกคันใหญ่มาก แต่ก้จอดได้ ลงได้พอดีครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ห้างยุคใหม่ๆตีเส้นแคบๆ ทั้งที่รถใหญ่ขึ้นทุกปี

ออฟไลน์ mobgang33

• Newbie
  • *
ห้างยุคใหม่ๆตีเส้นแคบๆ ทั้งที่รถใหญ่ขึ้นทุกปี
555 จริงครับ ใช้พื้นที่คุ้มค่าทุกตารางเมตร
เลี้ยวขึ้นชั้นบน มีเสียว

ออฟไลน์ Friday13

• Sr. Member
เลือกไปที่มีที่จอดใหญ่ ถ้าเช่นห้างประจำ จะรู้ว่าช่องจอดตรงไหนใหญ่ ก็ไปแต่เช้า

เคยเอารถเล็กๆไปจอดตลกดี ที่มันกว้างมันเหมาะกับให้รถใหญ่จอด 5555
Teach Kids To Change Gears, Not Genders
#SaveTheManuals

ออฟไลน์ name.mm

• I'm............................
Space Wagon หาที่จอดทีนี่คิดเยอะอยู่ครับ ถ้าแคบมาก แขม่วพุงลงรถก็ยังไม่ได้

ยิ่งถ้ารู้ว่าต้องเอามันไป รพ.พระมงกุฎ​ฯ นะ หึหึหึ ยอมนั่งรถเมล์กันแทนอ่ะครับ
2016 - Mazda 2
2012 - Yamaha Mio 125
2011 - Honda Click-i
2008 - Mitsubishi Space Wagon !!User'Review Click here!!
1997 - Daihatsu Mira

ออฟไลน์ Fat

เป็นครับ d-seg ส่วนใหญ่ถ้าเจอแคบจะไม่จอดเลย กลัวคันข้างๆเปิดประตูกระแทกมากกว่า วนไปหาที่อื่น ผมว่าพวกห้าง คอนโด ตีเส้นช่องแคบไปนะสำหรับยุคสมัยนี้ เพราะรถคันใหญ่ขึ้น และรถใหญ่มักจะเยอะขึ้นกว่าแต่ก่อนด้วย พวก ppv หรือกระบะรุ่นใหม่ๆ สังเกตุดูบางคันล้นช่องจอดแล้ว
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota collora Altis 1.6G 2011
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota CHR Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Qwerty

ถ้าเลือกได้พยายาม จะเลือกจอดติดเสา จอดให้ชิดเสาไปเลย อีกฝั้งจะได้กว้างๆ
ถ้าอยู่คันกลาง จะพยายามจอดให้อยู่กลางช่องไว้ คันข้างๆ เอียงมา เข้าออกลำบาก ก็เรื่องของเขาละ

ออฟไลน์ Firzen

ขับกระบะในเมือง ชีวิตค่อนข้างลำบากจริงๆครับ โดยเฉพาะตอนเข้าห้าง อย่างบางห้างตอนนี้ขึ้นชั้นบนไม่ได้แล้ว ต้องจอดชั้นล่างอย่างเดียว เพราะความสูงเกิน  :'(

ออฟไลน์ Tien.W

พวก Big C / Lotus นี่ ช่องจอดแคบจริง .. ผมอยู่ ตจว อำเภอเล็กๆ คนใช้มอไซค์เยอะ ช่องจอดรถเลยเหลือ ก็จะจอดไกลสุด ที่ปกติไม่มีคนจอด แล้วขวางมันเลย โดยเลือกช่วงเวลาคือ ห้างเปิด (8 โมงเช้า) หรือ ก่อนห้างปิดสักชั่วโมง (2 ทุ่ม) เป็นอันจบ นอกนั้น มอไซค์ ตลอด

ส่วน กทม. ไม่เคยเอารถยนต์ไปห้างเลย

ออฟไลน์ Nat_spn

ผมขับกระบะ ก็เจอบ้าง แต่ไม่เท่าไหร่ครับ จะเลือกจอด ให้ชิดฝั่งนึง เพื่อให้เราลงได้ ถ้ามีผู้โดยสารจะให้เค้าลงก่อน

ที่ปวดหัวคือ เราจอดปกติ แล้วเจอรถข้างๆจอดไม่ตรง แล้วเบียดหรือพอดีช่องเรานี่แหล่ะ  ต้องปืนขึ้นฝั่งผู้โดยสารแล้วข้ามมาฝั่งคนขับ

แต่ถ้าวันไหนเอารถเก๋งเล็กๆไป จะรู้สึกที่จอดโล่งๆ ไม่ชินเลย
2019 Revo Standard cab 2.8J 4x4
2006 KIA K2700 2JZ

ออฟไลน์ CJ.

ช่องทั่วไปลงไม่ได้ครับ บางทีเปิดได้ยังไม่พ้นความหนาประตูเลยครับ

ถ้าไม่ได้จอดช่องพิเศษที่ (ไม่ใช่ช่องคนพิการนะครับ พวกช่อง supercar, สิทธิ์ต่างๆ)
ก็จะเลือกจอดชิดริมเสาหรือกำแพงด้านซ้ายไปเลย เหลือขวาสามารถลงได้ครับ
แต่บางครั้งคันที่มาจอดทีหลังก็มาชิดจนขึ้นไม่ได้ นั่นก็ค่อยแก้สถานการณ์ตอนจะกลับครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 3.0d V6 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2019 Volvo XC60 D4 Momentum

ออฟไลน์ bluelawn

รถ coupe นี้ยิ่งลำบากเลยครับ ประตูยาว เปิดแทบไม่ได้ ต้องจอดซ้ายชิดเสาตลอด  :'(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ก็คงต้องดูที่จอดละครับ

บางที่ตีเส้นแคบ บางที่ตีเส้นกว้าง

ถ้าตรงไหนตีเส้นแคบ ก็ต้องเผื่อเปิดประตูอออก

ผมจะเอามือเปิดตับตรงประตูทุกครั้งที่ลงรถ กลัวประตูดีดไปโดนรถคันอื่น

ออฟไลน์ Devil13

แรกๆจะยากมากครับ หลังๆจะเริ่มชินไปเอง
ผมขับคันแรก ซิตี้ ตอนนี้ขับฟอจูน ถ้าซ้าย-ขวามีคนจอดล้ำมาจะไม่จอดเลย เพราะผมไปกับแฟนตลอด ประตูต้องเปิดได้2ข้าง :'(

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
ขับ D Seg ละครับ พยายามหาช่องจอดที่ จอดได้แบบปลอดภัย ไม่เบียดเขา และ เขาต้องไม่มาเบียดเรา

ถึงจะได้ช่องจอด ชิดเสา ผมก็จอดชิดเสาเลย ผมตัวเล็ก เลยไม่ใช่ปัญหาเลยครับ ออกฝั่งซ้าย ก็ได้

ออฟไลน์ Bunyarit344

ผมจอดที่ไหนผมเน้น ชิดซ้ายมือไว้ก่อนเลย (ปล.แต่ต้องอยู่ในช่องตีเส้นนะ ) เน้นคนขับลงง่ายไว้ก่อนอย่างน้อยฝั่งคนขับละ ลง ขึ้น ง่ายขึ้นมา คนนั่งข้างเด่วผมเลื่อนรถออกมารับได้ 
ส่วนคันอื่นจอด จะชิดขวา จะกลาง ก็ช่างมัน  บางทีจอดรถ ที่แคบๆ ต้อง หลักแหลมนิดนึง 

ออฟไลน์ samaklen

ทั้งหมดที่ทำกันมา
ตกม้าตายตอนที่เจอรถที่ไม่สนใจในเรื่องเหล่านี้ครับ
เคยเจอมาแล้ว ทั้งอ้างว่า อุ้มลูกอยู่ ไม่ได้จับประตู
หรือเด็กเปิดประตูใช้เท้าถีบออก ฯลฯ
ถ้าแยกชั้นระหว่างรถกระบะ PPV SUV กับรถเก๋งขนาดเล็ก
น่าจะเป็นในฝันมากกว่า

หรือวิธีสุดท้ายคือ หารถเก่า ๆ รอยเยอะๆ
แล้วทำใจ ช่างหัวมัน

ออฟไลน์ Fly to dream

จอดติดเสาครับเพราะส่วนใหญ่เสาจะมาอยู่ตรงล้อหน้าทำให้เปิดประตูสบาย

แต่ถ้าแคบจริงก็ติดยางขอบประตูไม่ก็เอาหมอนรองคอไปรองไว้ขอบประตูเลยครับแล้วเปิดไปเลยชนก็ไม่มีปัญหา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

ห้างแสงสว่างแถวบ้านผม(พระราม2)​น่าจะเจ๊งเพราะที่จอดรถนี่แหละครับ

1.ออกแบบที่จอดรถให้เป็นงูกินหางได้
2.ช่องแคบมากถึงมาก​ที่สุด​ เรียกได้ว่ากระบะ 3 คันไม่สามารถจอดเข้าช่อง 3 ช่องได้พร้อมกัน ขนาด b seg 3 คันยังลำบากเลยครับ ถ้าเทียบก็ประมาณตึกจอดรถรพ.กรุงเทพคริสเตียน​แต่นั่นสร้างมา20ปีได้แล้วมั๊ง

ผมยังแอบแปลกใจว่า ที่จอดรถใหม่ๆหลายๆที่ยังมาใช้เกณฑ์​เดิมๆทำไมในเมื่อรถทุกวัน​นี้​ใหญ่ขึ้นมากๆ

ถ้าเหตุผลของคนที่มาเดินห้างไม่เข้าเพราะที่จอดรถแคบนี่ เจ้าของโครงการควรพิจารณา​ผู้ออกแบบได้แล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

ห้างแสงสว่างแถวบ้านผม(พระราม2)น่าจะเจ๊งเพราะที่จอดรถนี่แหละครับ

1.ออกแบบที่จอดรถให้เป็นงูกินหางได้
2.ช่องแคบมากถึงมากที่สุด เรียกได้ว่ากระบะ 3 คันไม่สามารถจอดเข้าช่อง 3 ช่องได้พร้อมกัน ขนาด b seg 3 คันยังลำบากเลยครับ ถ้าเทียบก็ประมาณตึกจอดรถรพ.กรุงเทพคริสเตียนแต่นั่นสร้างมา20ปีได้แล้วมั๊ง

ผมยังแอบแปลกใจว่า ที่จอดรถใหม่ๆหลายๆที่ยังมาใช้เกณฑ์เดิมๆทำไมในเมื่อรถทุกวันนี้ใหญ่ขึ้นมากๆ

ถ้าเหตุผลของคนที่มาเดินห้างไม่เข้าเพราะที่จอดรถแคบนี่ เจ้าของโครงการควรพิจารณาผู้ออกแบบได้แล้ว

ถ้าห้างยุค 10-15 ปีที่ผ่านมายังไม่ใส่ใจเรื่องนี้ ก้อควรละครับที่คนไม่นิยมไปใช้บริการ

ออฟไลน์ zgmx9900

อีกปัญหาที่ผมเจอบ่อยๆ ก็ตอนจอดใกล้ๆEco Car พอเปิดประตูดันไปติดกระจกมองเขาข้างอีก(ถ้าไม่พับกระจก)

ออฟไลน์ voyager

รถกว้างไม่เกิน 1.5-1.6 เมตร ผมถือว่าสบายๆ นะ หรือ 1.8 เมตร ยังพอไหว
แต่กว้างมากๆอย่าง X5 XC90 นี่แหละโครตลำบาก ต้องเลือกที่จอดอย่างมาก

ออฟไลน์ V221

รถกว้างไม่เกิน 1.5-1.6 เมตร ผมถือว่าสบายๆ นะ หรือ 1.8 เมตร ยังพอไหว
แต่กว้างมากๆอย่าง X5 XC90 นี่แหละโครตลำบาก ต้องเลือกที่จอดอย่างมาก
ผมนี่ลำบากชีวิตเลยครับ S350D กว้าง1.9เมตร ยาว5.27เมตร จอดชิดเสาแล้วยังต้องหาช่องจอดยาวด้วยเวลาไปห้างBig Cลำบากมากเพราะเธอทำช่องจอดไว้แคบมากครับ ถ้าเป็นห้างCentralก็ค่อยยังชั่วหน่อย

ออฟไลน์ joextreme

ผมนี่ลำบากชีวิตเลยครับ S350D กว้าง1.9เมตร ยาว5.27เมตร จอดชิดเสาแล้วยังต้องหาช่องจอดยาวด้วยเวลาไปห้างBig Cลำบากมากเพราะเธอทำช่องจอดไว้แคบมากครับ ถ้าเป็นห้างCentralก็ค่อยยังชั่วหน่อย
นี่คือสาเหตุที่ไม่ได้ซื้อ S-class ซักทีทั้งๆที่อยากได้มาก แต่พอคิดถึงความยาวกับการหาที่จอดในห้างแล้วไม่อยากคิดเลย กว้างนะพอทน ใช้ X5 กับ mustang แค่ความกว้างก็หาช่องจอดยากอยู่แล้ว ดีว่าปกติขับคนเดียวเวลาจอดต้องเฉียงๆหน่อย ให้มีองศาการเปิดประตูมากขึ้น หนักขึ้นอีกนิดสำหรับ mustang คือประตูมันยาวเวลาจอดนอกจากต้องเฉียงนิดแล้วบางทีต้องถอยเบาะก่อน แต่ก็ดีอย่างนะเป็นการวัดความอ้วนกลายๆ เมื่อไรที่ลงไม่ได้มักติดพุง ต้องไปลดเป็นการด่วน 555 ไม่อีกทีว่าจะไปหาร้านติดแอปควบคุมรถก่อน ขึ้นลงไม่ได้เปิดกระจกลอดออกมาท่าจะเท่ดี   

ออฟไลน์ SM.

ช่ายครับแต่สำหรับผม ตอนเราอ้วนหรือผอมมีผลกว่ารถครับ 5555 พูดจริงๆครับ

รถประจำผม d seg ผมชินนะแต่ก้นั่นแหละ มันจะมีบ้างห้างที่ ที่จอดเล็กพอดีคันมากก้ลงลำบากหน่อย

เดือนก่อนเอา high country ไป ctw เอาเรื่องเลยครับรู้สึกคันใหญ่มาก แต่ก้จอดได้ ลงได้พอดีครับ

+1 ความคล่องตัวของเรา มีผลมากเช่นเดียวกันครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bravo

ถ้าเลือกได้พยายาม จะเลือกจอดติดเสา จอดให้ชิดเสาไปเลย อีกฝั้งจะได้กว้างๆ
ถ้าอยู่คันกลาง จะพยายามจอดให้อยู่กลางช่องไว้ คันข้างๆ เอียงมา เข้าออกลำบาก ก็เรื่องของเขาละ

ถ้าได้ที่จอดชิดเสา ผมก็จะไม่จอดจรงกลางช่อง แต่จะจอดชิดด้านที่ติดเสาทุกครั้ง
เหลือที่ว่างเผื่อรถที่จะมาจอดด้านข้าง ให้เขาขึ้น/ลงง่ายครับ

ออฟไลน์ Darkart

พยายามหาจอดฝั่งคนนั่งซ้าย ชิดเสาไว้ก่อน และดูระยะกว้างของช่องจอด ยิ่งตึกที่จอดรถใหม่ห้างซีคอน ศรีนครินทร์ ที่จอดแคบ ถ้าเป็นรถเก๋ง อีโคคาร์ จอดสบายครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์