ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยความสว่างของไฟหน้า LED ของรถยนต์สมัยใหม่ครับ  (อ่าน 4313 ครั้ง)

ออฟไลน์ SANCHEON

• Newbie
  • *

เคยมีใครสำรวจหรือจัดอันดับมั้ยครับ ว่าไฟหน้า LED ที่วิ่งกันตามท้องถนนในปัจจุบันนี้
แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มีความสว่างมากน้อยแค่ไหน วัดกันที่ Lumen ค่าแสงที่ปล่อยออกมาน่ะครับ
นับเฉพาะที่ติดตั้งดั้งเดิมมาจากโรงงานนะครับ

หรือว่าเราคิดกันไปเองว่ามันสว่างมากเกินไป อย่างเช่น FTN / PJS ที่แซวกันตลอด
ซึ่งจริงๆแล้ว รุ่นอื่นๆของ Toyota ก็น่าจะมีความสว่างพอๆกันหรือป่าวครับ

ส่วนตัวเท่าที่เห็น ของ BMW /Isuzu /Mazda /Mitsu ก็สว่างอยู่พอตัวเลยนะครับ
เลยอยากมาถามว่า จริงๆแล้ว มีเสปคไฟหน้า LED ให้อ่านมั้ยครับ
หรือมีแบบสำรวจความสว่างของไฟ LED บ้างมั้ยครับ

ปล. ไม่นับรวมถึงการตั้งแสดงของไฟที่สูงเกินไปนะครับ เพราะส่วนมากน่าจะมาจากโคมลูกแก้ว ยกเว้นไฟก้างปลาของ Honda ที่ผมมองว่าเป็น LED จากโรงงานที่ฟุ้งอยู่พอตัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: สงสัยความสว่างของไฟหน้า LED ของรถยนต์สมัยใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:02:41 »
FTN PJSมันไม่ได้สว่างมากเกินไปอย่างที่เข้าใจครับ
ที่คนเขาแซวเพราะว่าตำแหน่งติดตั้งมันแยงตารถคันอื่น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สงสัยความสว่างของไฟหน้า LED ของรถยนต์สมัยใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:07:47 »
IIHS มีการทดสอบและจัดอันดับความสว่าง ระยะทาง และทิศทางของไฟหน้าอยู่นะ แต่ไม่ได้วัดถึงระดับลูเมน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:08:54 »
ผมว่าตำแหน่งติดตั้ง/ความสูงมีผลทำให้แยงตามากกว่าความสว่างจากตัวโคมนะครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:14:06 »
ในอนาคตปัญหานี้คงหายไป ด้วยระบบขับอัตโนมัติเต็มรูปแบบและม่านรอบคัน 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:20:06 »
เห็นบางร้านเค้ามีเครื่องวัดแสงอยู่นะครับ แต่หน่วยเป็น Lux นะ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:41:52 »
ต้องดูเป็นรุ่นๆครับ
ที่ร้านทำไฟวัดมา FTN ค่า Lux สูงสุดในรถตลาด
NP300 น้อยกว่า FTN นิดหน่อย
แต่ New CX5 SP ในไฟต่ำค่า Lux ต่ำกว่า Mazda2 ตาปีศาจ​อยู่ครึ่งนึ่ง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:52:40 »
ถ้าเข้าใจไม่ผิด ตามกม.ไทย ยังใช้การวัดโดยดูที่กำลังไฟ วัตต์ อยู่เลย
ยังไม่มีการควบคุมเรื่องลูเมน ลักซ์ อะไร
ซึ่งถ้าใช้วัตต์วัด ยังไงก็ไม่เกินกม.กำหนดอยู่แล้ว มั้งครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:58:01 »
Fortuner นี่ผมว่าปัญหา​จริงๆ ของมันคือการตั้ง cut-off ครับ จากที่เคยนั่งล็อตก่อนปรับนะ

มันสาดขึ้นมาแบบสาดเข้ากระจกรถเลย ตำแหน่งไฟอยู่สูงขึ้นมาชัดเจนเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 10:59:27 »
ระดับความสูงทำให้ ไม่ถูกใจในสิ่งนี้มากกว่าครับ
สว่างส่องให้ถูกที่ถูกทาง ไม่มีใครว่าครับ

ออฟไลน์ SANCHEON

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 11:02:08 »
แบบนี้ก็พออนุมานได้ว่า ตำแหน่งติดตั้ง และ ทิศทางของไฟหน้า นั้นมีผลต่อความรู้สึกมากกว่าหรือเปล่าครับ
ดันเป็นที่ FTN ที่ตั้งไฟมาสูงไปหน่อย เลยโดนแซวซะเยอะ

ส่วนเรื่องตามกฎหมายของไฟหน้า เพราะเป็น LED เลยสามารถทำให้ วัตต์น้อย แต่ค่า Lumen/LUX อาจจะสูง ก็เป็นได้

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 11:22:30 »
นั่นนะสิ เพราะ f30 กับ w205 ที่บ้าน เบนซ์สว่างกว่าและการกระจายแสงทำได้ดีกว่า bm มาก ทั้งๆ ที่ก็เคลมว่า LED เหมือนกัน

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 11:31:57 »
รถสูงขับตามรถเตี้ยเสร็จทุกราย ส่วนขับสวนกันไม่เท่าไหร่เพราะไฟหน้ามันจะปรับให้สาดไปทางซ้ายอยู่แล้ว ยกเว้นเจอทางโค้งหรือรอยูเทิร์น

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 13:42:27 »
ผมก็มองว่ามันเป็นที่การวางตำแหน่งและการตั้ง cut-off ครับ
FTN เนี่ยชัดเจนรถสูงตำแหน่งไฟหน้าสูง แล้วยังปรับระดับในรถไม่ได้อีก
เวลาผมขับรถเก๋งโดน FTN ต่อท้ายทีไร ต้องพยายามเปลี่ยนเลนหนีตลอด

แต่ถ้าอย่างที่ผมใช้ตอนนี้ Terra มันปรับระดับสูงต่ำของไฟในรถได้เลย
แล้วตำแหน่งติดตั้งไฟหน้ามันก็ไม่สูงมากเท่าไหร่นะ
เคยลองจอดต่อกันกับ City ที่บ้านแล้วไปนั่งใน City ดู ก็พอรับได้ยังไม่แยงตามาก
แต่ปรกติถ้าขับในเมือง ผมจะปรับไฟหน้าให้ต่ำลง 1-2 ระดับอยู่แล้วครับ
เพราะว่าเกรงใจเวลาไปต่อท้ายรถที่เตี้ยกว่า
จะปรับระดับปรกติ แค่เวลาออก ตจว. เท่านั้น

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 14:05:03 »
ใช่ครับ เป็นที่ cut off
รถสูง cut off จะอยู่ในตำแหน่งกระจกมองข้างทำให้แยงตารถตันหน้า(สีส้ม)
ส่วนรถเก๋ง cut off จะอยู่ที่ตำแหน่งกันชน ยกเว้นจะปรับให้สูงเอง

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 14:28:09 »
จขกท.ไม่ลองคิดเหรอคะว่าทำไมรถสูง เช่น FTN PJS ถึงโดนแซว ส่วนรถเก๋ง หรือที่เตี้ยๆกว่าไม่โดน นั่นแสดงว่าไม่ได้เกี่ยวกับ ความสว่างของไฟหน้าหรอก แต่มันคือตำแหน่ง cut off   ::)

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 14:36:15 »
จริงๆลองเทียบ LED ของหลายๆค่ายญี่ปุ่นเช่น Toyota, Honda, Mazda นั้นให้ความสว่างที่ค่อนข้างน้อยหากเทียบกับ MB, BMW ที่ให้ความสว่าง (lumens) ที่มากกว่า
ผมเองเคยขับรถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ หลายๆคันที่ใช้ไฟหน้า LED กันหมดแล้ว ให้ความสว่างสู้พวกยุโรปไม่ได้ แล้วยิ่งวิ่งฝ่าฝน ถนน ตจว นี่แทบมองไม่เห็นทาง ทัศนวิสัยแย่มาก

ที่เราเข้าใจกันว่าไฟ LED นั้นสว่างแยงตาก็ล้วนเป็นเพราะ cut-off ที่อยู่สูงเกินไป อย่างที่หลายๆท่านตอบกันไปแล้วครับ
กลับกันรถยุโรปหลายๆคันที่เขาตั้ง cut-off มาไม่ให้สูงเกินไป แต่ให้ความสว่างที่มากกว่า ผมกลับไม่เจอปัญหาไฟแยงตาเลย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 16:03:02 »
ความสว่างไฟหน้า รถแต่ละคันไม่เท่ากันครับ

ขึ้นอยู่กับรถคันนั้นติดฟิมล์บานหน้าที่ความเข้มกี่ %

ฟิมล์บานหน้า 60% ไฟยังไงก็ไม่สว่างเท่ารถติดฟิมล์ 40% หรอก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 19:44:21 »
จริงๆ ต้องด่า Toyota ที่ตั้งไฟหน้า Fortuner Lot แรก มาสูงจากโรงงาน แล้วรถ ไม่มีปุ่มปรับระดับสูงต่ำ (เพราะปรับออโต้ เมื่อมีน้ำหนักบรรทุก) ทำให้แยงตาชาวบ้านเกือบทั้งหมด

พอ Lot หลังออกมา ก็ตั้งให้ต่ำลงมาละ ปัญหาก็จบไป จะเหลือแค่บางคันที่ไปซนเอง หรือ ไม่ยอมเข้าไปตั้งน่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2020, 08:00:45 »
ต้องแยก ตำแหน่งของหลอด หรือ โคม ที่สูง ทำให้ส่องใส่คันอื่นเขา

กับ ความว่าง นะครับ

ความสว่าง LED ก็มีหลายระดับ ขึ้นอยู่กับขนาดของเม็ด LED และ Watt ที่ใช้

ถ้า LED ไม่ใช่ projector จะได้แค่ขาวๆ สว่างแต่ไม่พุ่งไกล เหมือนพวก projector อยู่แล้ว

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2020, 08:40:49 »

FTN by Koito ครับ   

รถสูงปลายแสงด้านซ้ายเข้าตารถเตี้ยเต็มๆ ครับ ผมใช้ Mu-x เวลาใช้ในเมืองต้องปรับไฟให้ต่ำไว้ครับถึงจะไม่เข้ากระจกรถคันหน้า แต่ความสูงของไฟระดับนี้ ถ้าออกนอกเมืองมันใกล้ไปอันตราย   ถ้าปรับให้ไกลพอดีเข้าเมื่องก็โดนด่าครับ แต่รถผมใส่ปรับแบบ manual เลยไม่มีปัญหา เวลาใช้คันที่ปรับความสูงของไฟหน้าตามน้ำหนัก จะออกนอกเมืองต้องไปปรับหลังโคมครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 13:49:06 »
ผมว่า ส่วนหนึ่งคือโคมมันอยู่สูงจากพื้นมากก็เลยยิ่งแยงตาครับ  ;)