ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ช้าแช่ขวา พอเราเข้าไปใกล้ ดันขับชิดเส้นซ้ายเลน แต่ไม่หลบ เขาคิดอะไรอยู่ครับ  (อ่าน 6662 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member

ผมเคยเจอ ช้าแช่ขวา ไม่หลบให้ใครทั้งนั้น
ผมก็หาทางแซงซ้ายเอาเอง
สักพัก ผมจะออกทางขนาน ผมต่อแถวอยู่ (รถขยับตามกันไปช้าๆ) ก็เห็นรถคันที่ช้าแช่ขวา ปาดจากเลนขวา ไปแทรกเพื่อจะออกทางขนานตรงเส้นทึบ
ผมงงมากครับ ว่าเขาคิดยังไง

คือทีแรกผมคิดว่า เขาอาจจะขับรถไม่เก่งไรงี้ครับ แต่ผมเห็นการขับ ถึงบางอ้อเลยว่า ไม่ใช่ขับแล้วเกร็งหรือกลัวเว่อร์ไป เฮ้อ เจอแบบนี้มันก้อเซ็งสุดจริงๆ

เจอคนประเภทนี้กันหลายคน ผมก็เจอบ่อยๆ นอกจากแช่ขวาแล้วไปปาดตรงที่ตัวเองจะออก
ยังมีพวกแช่ขวาตลอดเส้น พอเลนขวาเริ่มช้าหรือชลอตัว ลงซ้ายพรวดๆไปเลย เห็นแล้วตกใจ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
สงสัยติดมาจาก USA ไหมครับ ขับช้าชิดขวา 5555 เจอบ่อยมากกก ทุกเส้นถนน ต่อแถวกันยาวๆ และติดกันเพราะมีคันนึงช้าแช่ขวา ...จนเลนซ้ายโล่งสุดๆ เหมือนอยู่ประเทศที่ขับซ้าย -*-

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถนน เป็นทางสาธารณะ
ส่วนตัวคิดว่าควรถูกใบสั่งนะครับ

แช่ขวาความเร็วต่ำ ถือว่าเห็นแก่ตัว
บางทีเจอ ซ้าย ขวา ขับความเร็วเท่ากัน 70-80 แช่นาน ๆ ไม่รู้คิดไงกัน  :P

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขับทางอีสานโดนแน่ด่านจับพวกแช่ขวาเยอะ  แต่ภาคอื่นๆตำรวจสนแต่พวกขับเร็ว แปลกดีไม่เข้าใจ

ขับขึ้นอีสานปีนี้
ผมโดนแต่เรื่องความเร็วนะ 3 รอบ :'( มีขับช้าแล้วจับด้วยเหรอ

ออฟไลน์ chaithawat

ต้องเปลี่ยนรถครับ ถ้าขับกระบะยกสูงใส่กันชนเหล็กหนาๆ รอบคันโชวร์วินซ์โตๆ จี้ใส่น่าจะหลบ ไม่เล่นด้วย

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
ผมเคยเจอแช่ขวา พอเราแซงซ้าย แล้ว เข้าเลนส์ขวา เพื่อที่จะไปต่อ โดน บีบแตรไล่ และ ดริฟ ไฟใส่ และจี้ตูด

เฮ้อ 555

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ทุกวันนี้ก็มุดๆไปตามเรื่อง ใช้ถนนครบทุกเลน  :-X

เอามาใส่หัวเครียดตายเลย เจอตลอด

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
เท่าที่เจอมา ขับแบบนี้ ส่วนใหญ่ จะกั๊กครับ คือไม่หลีกให้ และจงใจให้เราแซงยากด้วย เพราะมองฝั่งซ้ายไม่เห็น
(แยกแยะนะครับ ถ้าเห็นแกขับชิดซ้ายแต่แรกทั้งที่ยังไม่มีใครต่อท้าย แบบนี้อาจะเป็นคนแก่ และถนัดขับชิดเส้นถนน
แต่ถ้าแบบต่อท้ายปุ๊บ เปลี่ยนวิธีการขับทันที แบบนี้กั๊กครับ)

ออฟไลน์ SM.

บางทีต้องเผื่อเวลาให้เค้าหลบด้วยนะครับ

บางครั้งผมเคยเห็น มาเร็ว แล้วไล่คันขวาสุดอย่างเดียวเลย ไม่ดูเลยว่า เค้ามีที่หลบให้หรือไม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
ขับรถบ้านเราเลี่ยงได้เลี่ยงยอมได้ยอมเถอะครับ กฏหมายบ้านเราไม่คุ้มครองคนที่ขับรถยนต์เท่าไหร่หรอก ถ้ามีปัญหาขึ้นมาไม่ว่าถูกผิด เราเสียเงินแน่นอนก่อนแล้วละครับ
ที่ผมเจอล่าสุด ผมขับอยู่เลนขวาสุดเพื่อขึ้นสะพานที่ข้ามจากถนนกัลปพฤกษ์โค้งเข้าทางกาญจนา(สะพานนี้มีสองเลนนะครับ) แล้วเจอมอไซค์ที่ขับอยู่เลนซ้ายพอเข้าโค้งก็ขับปาดหน้าผมตรงทางโค้งโดยที่รถผมขับขนานอยู่เลยนะครับ ผมก็กระทืบเบรคเพราะไม่งั้นมอไซค์เข้าข้างรถผมแน่นอนแล้วกดแตรเตือนซึ่งแตรกดไม่ถึง 1 วิครับ พอพ้นโค้งลงสะพานลงมา มอไซค์คันนั้นก็จงใจขับจากเลนซ้ายแล้วปาดเข้าขวามาเพื่อขวางรถผมให้ผมต้องจอดรถในเลนขวาสุด เพื่อชูนิ้วกลางสองนิ้ว กล้องรถผมก็มีเอาไปให้ตำรวจที่สถานีดูก็ไม่ทำอะไรเหมือนเดิม ก็ได้แต่ทำใจกันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2020, 15:03:52 โดย keikun »
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ Frank Underwood

• Newbie
  • *
ผมเองก็เจอบ่อยครับ บางครั้งเองก็แอบหงุดหงิดและไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ในเมื่อขับชิดเส้นเลนซ้ายแล้ว ทำไมไม่หลบออกเลนไปเลย (ในกรณีที่เลนทางด้านซ้ายก็ว่าง) ตัดมาที่ผมเองก็ทำอะไรมากไม่ได้นอกจากปลงครับ

แอบคิดถึงตอนขับรถที่ US แทบไม่เจอคนขับช้าแช่เลนเร็ว (ซ้าย) เลยครับ คนที่ขับตาม limit ถนนเส้นนั้นๆ ส่วนใหญ่จะอยู่เลนกลางไม่ก็ขวากัน ส่วนคนที่จะแซงเขาก็ออกเลนเร็ว (ซ้าย) แซงไปแล้วก็กลับมาเลนกลางหรือขวากัน (ผมเองก็ไม่ค่อยกล้าทำความเร็วในถิ่นเขา ก็ได้แต่ขับอยู่ใต้ limit อยู่เลนกลางหรือเลนช้าไปเรื่อยๆ กลัวโดนเรียกจอดครับ ;D )

ออฟไลน์ BN`

ขับรถเมืองไทยอย่าคิดเยอะครับ ปล่อยผ่านๆ มีหลายรูปแบบบนท้องถนน

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ถ้าว่าเค้าคิดอะไร คำตอบคงไม่คิดอะไรเลยมั้งครับ  ;D