ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องดีๆ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 3228 ครั้ง)

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
Jazz GE ขับมุดโหดๆตลอด
ตอนนี้ไมล์ 120,000 ครับ

ปกติผมใช้ Wako’s Pro stage S เบอร์ 5W 30 มาประมาณ 3-4 ครั้งแล้วครับ ถือว่าพอใจ

แต่ผมไม่เคยลอง นมค. ยี่ห้ออื่นเลย อยากลองดูว่าต่างยังไง

อยากให้ช่วยแนะนำยี่ห้ออื่นที่เกรดเดียวกันหรือดีกว่าตัวนี้ให้หน่อยครับ

งบ 4ลิตร 2,500 ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องดีๆ ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 15:14:49 »
เอาดีกว่านี้ ไป voltronic 5W-30 ครับ แถวๆ 3 พัน ครับ

ความลื่น เป็นรองนิดนึง (แต่ดีกว่า Mobil1)
ที่เด่นคือ แรงบิด เวลาขึ้นสะพาน เกียร์ไม่ทวนลงต่ำ นิสัยจะเหมือน Mobil1 (เพราะถ้า Wako's เกียร์จะทวนลงต่ำ)

อีกอย่างก็คือ มันทนครับ

ผมลากมา 1 ปี 1 เดือน ไมล์ 11,000 กม. น้ำมันยังลื่นเท่ากับ Mobil1 ตอนเปลี่ยนใหม่ๆเลยครับ เพราะ Mobil1 นี่ พ้น 6 เดือน 5 พันกม. มันอืด จนคิดว่า รถเบรคติด น่ะครับ วิ่งไม่ออกเลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: รบกวนแนะนำน้ำมันเครื่องดีๆ ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 15:26:34 »
Voltronic C+ Blue
Redline ฟ้า
Sunoco Svelt
Miller EE
Moty's M110
Motul 8100

ออฟไลน์ Nathal Goldstein

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 15:27:58 »
Mobile 1 แกลลอนทอง 0w40 made in France

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 15:36:45 »
แนะนำที่เป็นพวก กรุ้ป4 ที่เป็น PAO  แหละครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- present -Nissan Almer N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 15:51:56 »
ผมใช้ mobil1 0w-40 มานานแล้วดีตลอดนะครับ  เคยสลับไปใช้moty m110 5w-40 อยู่ 2-3 ครั้ง

ตอนถ่ายใหม่ๆ รู้สึกดีพอกับmobil1 นะครับ แต่พอเกินครึ่งอายุการใช้งานไปแล้ว ไม่ลื่นเท่าmobil1 แบบ

ชัดอยู่ครับ ก้ถือว่าใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 16:23:04 »
แนะนำให้ลอง PERFORMA SUPER SYNTHETIC SP 0W-30/40  ตัวใหม่EVOTEC ที่ปตท.ออกมาครับ

รีวิวจากช่อง MAXTV

รีวิวจากช่อง XO Autosport

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 16:53:22 »
แนะนำที่เป็นพวก กรุ้ป4 ที่เป็น PAO  แหละครับ

เช่น นมค. ยี่ห้อไหน รุ่นไหน เบอร์อะไรครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 19:07:52 »
เปลี่ยนเดือนละครั้ง ดีขึ้นแน่

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 19:24:23 »
มาเก็บข้อมูลเผื่อครั้งต่อไป  :-X

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 06:33:49 »
ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำครับ

ตอนนี้ผมลองศึกษาดูบ้างแล้วครับ
สนใจน้ำมันจำพวก Group 5 Ester base

ตอนนี้รู้จักแค่ 2 รุ่น ที่เป็น Ester base แท้ๆ

- Sunoco brill ราคาประมาณ 2,400 (สนใจตัวนี้ครับ) เบอร์ 12.5w40
- Redline ตัวนี้ราคาโหดไปหน่อยครับ

ขอคำแนะนำเพิ่ม
ไม่ทราบว่ามียี่ห้อและรุ่นที่เป็น group5 แนะนำไหมครับ
group5 โดยรวมดีกว่า group4 ชัวร์ๆใช่ไหมครับ แต่ราคาสูงกว่า

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 07:23:32 »
พวก ester เคยใช้อยู่สองยี่ห้อ ทั้งสองยี่ห้อใช้อยู่ประมาณ 2-3 รอบการเปลี่ยนถ่าย ก็โอเคดีครับ

ตัว 300V ทำแรงม้ามาได้ในรอบที่ต่ำลงกว่าเดิม (วัดบนไดโนนะครับ) ตัว sunoco ก็ดีนะครับราคาไม่แรงดี ความรู้สึกผมเหมือนๆกันกับ 300v อยู่ แต่เสียเงินในราคาที่ถูกกว่าเยอะ

แต่ ester เห็นว่ามีข้อเสียด้วยนะครับ ผมก็จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน คงต้องลองหาข้อมูลดูครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 07:32:59 »
แต่หลังๆเรื่องน้ำมันเครื่อง กับรถใช้งานปกติอย่างของผมเอง รอบผมสุดอยู่แค่ 6800 ผมหันมาใช้น้ำมันเครื่องทั่วๆไปอย่างเชลล์ อัลตร้า โมบิล1 พวกนี้แต่อาศัยเปลี่ยนถ่ายเร็วหน่อย ก็ใช้งานได้เหมือนกันครับ

ส่วนตัวว่า น้ำมันเครื่อง ถ้าเล่นรอบสูงบ่อยๆ ลองหาข้อมูลเรื่องเบอร์น้ำมันใช้ด้วยน่าจะดีกว่าครับ เท่าที่สังเกตุดู พวกเครื่องยนต์รอบสูงต่างๆ น้ำมันเครื่องมักจะเบอร์ เยอะๆ อย่างเครื่อง s54 ของ m3 เขาวิ่ง 8500 รอบ ของโรงงานเขาจะระบุมาให้ใช้เป็นเบอร์ 60 กันเลย

เลยไม่รู้ว่าน้ำมันเครื่อง ที่เบอร์สูงๆ เขาจะมีเรื่องความคงทนคงที่กว่าในรอบสูงๆด้วยหรือเปล่า อันนี้น่าลองหาข้อมูลดูครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 08:33:51 »
คนเคยใช้ของแพงสุดแค่ Shell Helix Power อย่างผม เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 09:44:42 »
คนเคยใช้ของแพงสุดแค่ Shell Helix Power อย่างผม เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

Shell Helix Power แกลลอนสีแดง ใช้แล้ว = รู้สึกอย่างไรบ้างครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 10:33:21 »
Liquid moli อีกตัวครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
Mercedes E-Class w211 CDI
Mazda3 BL 2.0 hatch
Honda Civic Eg3door ZC Vtec MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 11:26:56 »
พวก ester เคยใช้อยู่สองยี่ห้อ ทั้งสองยี่ห้อใช้อยู่ประมาณ 2-3 รอบการเปลี่ยนถ่าย ก็โอเคดีครับ

ตัว 300V ทำแรงม้ามาได้ในรอบที่ต่ำลงกว่าเดิม (วัดบนไดโนนะครับ) ตัว sunoco ก็ดีนะครับราคาไม่แรงดี ความรู้สึกผมเหมือนๆกันกับ 300v อยู่ แต่เสียเงินในราคาที่ถูกกว่าเยอะ

แต่ ester เห็นว่ามีข้อเสียด้วยนะครับ ผมก็จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน คงต้องลองหาข้อมูลดูครับ

ตัว 300v เท่าที่อ่านผ่านๆ จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน เห็นแจ้งข้อมูลว่าไม่ใช่ ester แท้  เห็นบอกผสมอื่นๆ 50% จริงเท็จตรงนี้ข้อมูลผมไม่ชัวร์นะครับ ถ้าผิดขออภัย ทำให้ผมมองข้ามตัวนี้ไป

ส่วน sunoco ตอนนี้สนใจสุดเลยครับ ราคาจับต้องได้ อาจจะได้ลองตัวนี้ ถ้าไม่มีตัวอื่นขึ้นมาเทียบในราคาใกล้กันครับ

ขอตอบเรื่องเบอร์น้ำมันเครื่องเลยนะครับ พอดีผมโทรถามเจ้าของร้านทีซื้อ Wako’s เขาแนะนำเป็น Moty’s M110 แต่ดู feedback ไม่ค่อยประทับใจ ส่วนเรื่องเบอร์ผมแจ้งสไตล์การขับและข้อมูลรถไปแล้ว เจ้าของร้านบอกว่า ถ้าใช้น้ำมันเครื่องที่ดีอยู่แล้ว ไม่อยากให้เปลี่ยนเบอร์ ซึ่งตรงนี้ผมเองก็คิดว่าอยากเปลี่ยนเป็นเบอร์ 40 เหมือนกันครับ เพราะลากรอบประมาณ 4000 - 5000 ตลอด แต่คิดว่าคงมีผลเสียมากกว่าเบอร์ 30 ในรอบต่ำๆครับ ส่วนเบอร์ 50+ ผมยังไม่กล้าเล่นครับ คิดว่าเครื่องไม่ถึง

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลนะครับพี่

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 13:49:18 »
ตอนนี้มีอีกร้าน แนะนำ Motul 300v บอกสุดแล้วในงบไม่เกิน 3,000
เบอร์ 5w30 ราคา 4ลิตร 2,700 แต่เป็นน้ำมันเก่าปี 16-17 ผมเห็นราคาน่าลอง
แต่ถ้าเป็นน้ำมันเก่า จะมีปัญหาอะไรไหมครับ?

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 15:10:46 »
ตอนนี้มีอีกร้าน แนะนำ Motul 300v บอกสุดแล้วในงบไม่เกิน 3,000
เบอร์ 5w30 ราคา 4ลิตร 2,700 แต่เป็นน้ำมันเก่าปี 16-17 ผมเห็นราคาน่าลอง
แต่ถ้าเป็นน้ำมันเก่า จะมีปัญหาอะไรไหมครับ?

1. ที่เคยอ่านมา นมค. = มีอายุ 5 ปี นับจากวันผลิต

2. นมค. ดี = ลอง Voltronic Touring NA ไหม ??

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 15:25:26 »

300V ตอนผมซื้อก็ลิตรละ พันนิดๆ แล้วนะครับ แล้วของเขารู้สึกกระป๋องเขาจะเป็นกระป๋อง 2 ลิตร ไม่แน่ใจว่ากระป๋อง 4 ลิตรเขามีไหม รถผมใช้ 6-7 ลิตร ผมเลยต้องซื้อเขา 4 กระป๋องแบบในรูปละครับ

ส่วนของโมตุลเคยอ่านเขาแนะนำแค่ว่า 2 ปีน้บจากวันผลิตใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ยาวกว่านั้นเขาไม่ได้บอกไว้เหมือนกันครับ

เพิ่มเติมนะครับ

300V อายุการเปลี่ยนถ่ายเร็วนะครับ ไม่ได้เป็นน้ำมันแบบที่เปลี่ยนกันที หมื่นโล เคยอ่านในเวปของแต่งรถปอร์ช เขาแนะนำให้เปลี่ยนที่ 5-8000 กิโลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2020, 15:29:38 โดย tom46 »

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 16:10:48 »

1. ที่เคยอ่านมา นมค. = มีอายุ 5 ปี นับจากวันผลิต

2. นมค. ดี = ลอง Voltronic Touring NA ไหม ??

ขอบคุณครับ
Voltronic ผมกำลังมองเป็นตัว C+ ป๋องฟ้าอยู่ครับ แต่คิดว่าราคาแรงไปหน่อย ลิตรละ 800 เลย

ออฟไลน์ XXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 16:19:57 »

300V ตอนผมซื้อก็ลิตรละ พันนิดๆ แล้วนะครับ แล้วของเขารู้สึกกระป๋องเขาจะเป็นกระป๋อง 2 ลิตร ไม่แน่ใจว่ากระป๋อง 4 ลิตรเขามีไหม รถผมใช้ 6-7 ลิตร ผมเลยต้องซื้อเขา 4 กระป๋องแบบในรูปละครับ

ส่วนของโมตุลเคยอ่านเขาแนะนำแค่ว่า 2 ปีน้บจากวันผลิตใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ยาวกว่านั้นเขาไม่ได้บอกไว้เหมือนกันครับ

300V อายุการเปลี่ยนถ่ายเร็วนะครับ ไม่ได้เป็นน้ำมันแบบที่เปลี่ยนกันที หมื่นโล เคยอ่านในเวปของแต่งรถปอร์ช เขาแนะนำให้เปลี่ยนที่ 5-8000 กิโลครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้เหมือนเป็นของค้างสต็อก ทางร้านแจ้งว่าเป็นสินค้านำเข้า จะไม่มีปีใหม่ๆเลย เห็นเขาเสนอมา 4ลิตร 2,700 ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ากระป๋อง 2+2 หรือเปล่า

รถผมใช้ 3.6 ลิตรครับ คิดว่าถ้าใช้จริงๆ คงใช้ 10,000-15,000 โล เลยครับ
เพราะของปัจจุบัน Wako’s Pro S ผมใช้มาน่าจะ 22,000-25,000 โลแล้ว (เพราะไม่มีตังค์เปลี่ยน) ก็เสื่อมลงไปบ้าง ยังไม่มีอาการหนักๆ แต่ก็เสียวอยู่เหมือนกันครับ

ผมลากมายาวขนาดนี้ คิดว่าจะฟรัชชิ่งออยด้วยครับ คิดอยู่ว่าจะฟรัชยังไงดี พอจะมีวิธีแนะนำไหมครับ บางคนบอกใช้น้ำยาฟรัชแล้วดี บางคนบอกทำลายเครื่อง
อีกใจก็คิดว่าจะใช้น้ำมันถูกๆ เข้าไปล้างแล้วถ่ายออกเลยดีไหม

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 17:01:40 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้เหมือนเป็นของค้างสต็อก ทางร้านแจ้งว่าเป็นสินค้านำเข้า จะไม่มีปีใหม่ๆเลย เห็นเขาเสนอมา 4ลิตร 2,700 ผมไม่ทราบเหมือนกันว่ากระป๋อง 2+2 หรือเปล่า

รถผมใช้ 3.6 ลิตรครับ คิดว่าถ้าใช้จริงๆ คงใช้ 10,000-15,000 โล เลยครับ
เพราะของปัจจุบัน Wako’s Pro S ผมใช้มาน่าจะ 22,000-25,000 โลแล้ว (เพราะไม่มีตังค์เปลี่ยน) ก็เสื่อมลงไปบ้าง ยังไม่มีอาการหนักๆ แต่ก็เสียวอยู่เหมือนกันครับ

ผมลากมายาวขนาดนี้ คิดว่าจะฟรัชชิ่งออยด้วยครับ คิดอยู่ว่าจะฟรัชยังไงดี พอจะมีวิธีแนะนำไหมครับ บางคนบอกใช้น้ำยาฟรัชแล้วดี บางคนบอกทำลายเครื่อง
อีกใจก็คิดว่าจะใช้น้ำมันถูกๆ เข้าไปล้างแล้วถ่ายออกเลยดีไหม

1. นมค. หลากหลายยี่ห้อที่ซื้อมา
ขนาดแกลลอน 4 ลิตร แต่พอเปลี่ยนถ่ายแล้ว

เหลือติดก้นแกลลอนนิดหน่อยเอง (รถผมใช้ 3.6 ลิตร+ กรอง นมค. )

ผมกะคร่าวๆ น้ำ 1 ลิตร = หนัก 1 กิโลกรัม
นมค. แกลลอน 4 ลิตร = ลองชั่งดู มันหนักไม่ถึง 4 กิโลกรัมอ่ะ (เป็นการทดลองหยาบๆ เพราะไม่มีถ้วยลิตรสำหรับตวง)

2. เคยอ่านเจอ มีบางท่านไม่ฟลัชชิ่ง
แต่ใช้ นมค. ตัวถูก เช่น บางจาก Furio F2 10W-40

เปลี่ยนถ่าย 1 รอบ เอารถไปขับเล่นรอบนึง
แล้วค่อยเปลี่ยน นมค. รุ่นที่ต้องการใช้

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 19:29:51 »
Shell Helix Power

สมราคา ผมไม่แน่ใจเรื่องเบอร์ความหนืด ถ้าฮอนด้าอย่าใส่ข้นเกิน30จะขับสนุกกว่าคับ

ลองมาหลายคันล่ะ เครื่องฮอนด้ากับเครื่องbmwรุ่นใหม่ๆใส่เบอร์40 หน่วงๆชอบกล ใส่20ก็เสียงเครื่องครางดังเกิ้น
2017 Toyota Fortuner 2.8V
2013 Mercedes Benz C250 AMG Plus W204
2010 BMW X5 xDrive 4.8i E70 CBU
2006 BMW E60 530i CBU

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 19:37:25 »
เครดิต จากสมาชิกใน HLM (ผมจำชื่อไม่ได้)

ข้อดีของ PAO       =       โครงสร้างเป็นระเบียบ ทนต่อความเป็นกรดได้ดี

ข้อเสีย PAO         =        ที่อุณหภูมิสูง จะเกาะผิวโลหะไม่เก่งเพราะบางมาก

ข้อดีของ Ester     =      เกาะผิวโลหะได้ดี & ทนความร้อนได้ดี

ข้อเสียของ Ester  =      มีปัญหาความชื้น เปลี่ยนเป็นกรดได้อย่างรวดเร็ว

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2020, 19:39:41 »
Shell Helix Power

สมราคา ผมไม่แน่ใจเรื่องเบอร์ความหนืด ถ้าฮอนด้าอย่าใส่ข้นเกิน30จะขับสนุกกว่าคับ

ลองมาหลายคันล่ะ เครื่องฮอนด้ากับเครื่องbmwรุ่นใหม่ๆใส่เบอร์40 หน่วงๆชอบกล ใส่20ก็เสียงเครื่องครางดังเกิ้น

Shell Helix Power = เบอร์ 0W-40 นะครับ ไม่ใช่เบอร์ 30

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 05:43:18 »

น้ำยา พวกนี้ผมไม่เคยลองใช้เหมือนกันครับ ส่วนตัวว่า เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆหน่อย ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 10:29:10 »
เครดิต : คุณ แจ้(Jae)  :) :) :)
Re: น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ กับแบบธรรมดาต่างกันอย่างไรครับ??
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 12:56:20 »
อ้างถึง
นิยามน้ำมันเครืื่องสังเคราะห์ แต่ละประเทศมันไม่เหมือนกันครับ

ทาง EUROPE น้ำมัน Group I ถึง III ไม่เรียกว่า สังเคราะห์
ทางอเมริกา Group II - V เรียกว่า สังเคราะห์

เมืองไทย ผมไม่รู้แฮะ เพราะงง ๆ กับ การเรียกมาก ๆ เอา Caltex เป็นตัวอย่าง ขออนุญาติใช้ยี่ห้อนี้เพราะผลิตภัณฑ์หลากหลายให้เปรียบเทียบ และ ยังเป็น Supplier ให้กับ อีกหลายๆ ยี่ห้อในบ้านเรา

Caltex Formula ตัวนี้ใคร ๆ ก็เรียกว่า น้ำมันธรรมดา แม้แต่บริษัทเองก็ยังขายแบบน้ำมันธรรมดา ทั้ง ๆ ที่ดูสูตรน้ำมันก็ใส่ Group II ไปแล้ว ไม่ใช่ว่าเรียกกึ่งสังเคราะห์

Caltex Synthetic Blend อันนี้ใคร ๆ ก็เรียกว่า กึ่งสังเคราะห์ ทั้ง ๆ ที่ดูสูตรน้ำมันก็มีตั้งแต่ Group II ไปยัน Group III ในขณะที่บางยีห้อเรียกแบบนี้ว่า สังเคราะห์แท้

ไปหา MSDS ดูกันเองนะครับ เคยแปะแล้ว ขีเกียจละ

ถ้าเอาแบบ กลาง ๆ Group III ขึ้นไปเป็นสังเคราะห์ ก็จะกลายเป็นว่า น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ที่ขายในตลาดไทยเนีี่ย คือน้ำมันธรรมดาเกินกว่าครึ่ง

ถ้าเอาแบบ Group IV เป็นต้นไปเรียกว่า สังเคราะห์ จะมีน้ำมันสังเคราะห์แท้ในตลาดจะถูกเปลี่ยนเป็นกึ่งสังเคราะห์ 80% ของยี่ห้อทั้งหมดที่เห็น ๆ กัน

ต่างกันยังงัย ?

Group I, II ก็เป็นพวกน้ำมันเครื่องที่ได้จากการกลั่นน้ำมันดิบ ผ่านกระบวนการทางเคมีเป็นหลักเพื่อลดสภาพความเป็นขีี้ผึ้งให้น้อยลง  เพราะพวกขี้ผึ้งมันจะเหนียวตอนอุณหภูมิต่ำ และ ใสหรือบางเกินที่อุณหภูมิสูง สร้างความเสียหายให้กับเครือ่งยนต์มาก ก็เลยต้องทำการ De-Wax ที่นิยมใช้ก็คือการเอา Chorine ชนิดนึงไปทำการแปรรูป แล้วแยกเอาของที่ไม่ต้องการออก  กลุ่มนี้ อายุสั้น ราคาถูก ปกป้องดีไม่แพ้Group อื่น ๆ แน่นอน ผสมกับเคมีชนิดอื่น ๆได้ดีด้วยเหมาะกับการเติมสารปรุงแต่ง ผลิตง่าย แต่สำคัญเน้น ๆ คือ อายุมันสั้นที่สุดเทียบกับกลุ่มBase oil ที่สูงกว่าเมื่อเจอความร้อนสูง (150 ขึ้นไป) เพราะมันก็จะกลับมากลายเป็น พาราฟินอีกโดยกระบวนการภายในเครื่องยนต์ ที่เทียบกับ Pyrolysis ของไฮโดรคาร์บอน คุณสมบัติที่มักเห็นของสองกลุ่มนี้คือ VI อย่างน้อย 80 และมักจะไม่เกิน 120 Group I พบได้ตามร้านขายน้้ำมันที่บอกว่า "หัวเชื้อ" นั่นแหละครับเนื่องจากมันหนืดมาก ทำให้สามารถยกเบอร์น้ำมันขึ้นได้แม้ใส่ลงไปเพียงเล็กน้อย

Group III ต่างกับกลุ่ม I, II ตรงที่กระบวนการ ที่ใช้การนึ่งน้ำมันโดยตรง ผ่านกระบวนการที่เรียกว่า Hydrocrack คือ ความร้อนและความดันสูง ทำให้เกิดการเรียงโมเลกุลใหม่ กลุ่ม Hydrocrack มีหลายวิธีแล้วแต่บริษัทจะถนัด  ดีกว่าgroup II, I ตรงที่มันจะมีความสามารถในการต้าน Oxidation ได้ดีขึ้นนิดนึง VI มากกว่า 120 โดยไม่ต้องปรุงแต่ง กลันออกมาก็เป็น 0W-20, 0W-30 ได้เลย

I-III เป็นพวกที่มาจากน้ำมันพื้นฐานทั้งหมด ราคาก็เลยถูก โรงกลั่นไม่ต้อง Hightech ก็สามารถทำใช้เองได้

Group IV คือ PAO เท่านั้น จะกลั่นมาจาก Ethylene ซึ่งได้มาจากไอที่เกิดขึ้นของการกลั่นน้ำมัน โดยเจ้าไอนี้มันจะถูกแปรรูปเป็นของเหลวด้วยการบวนการสังเคราะห์ทางเคมีและฟิสิกส์ ผลที่ได้คือน้ำมันที่มีโครงสร้างเป็นระเบียบ ให้ความฝืดน้อย ทนทานต่อสภาวะความเป็นกรดได้ดี  ไม่แตกตัวไปกับความชื้น  แต่ก็มีข้อเสียคือ  มันไม่ค่อยผสมกับใคร เกาะกับผิวโลหะได้ไม่เก่งนักที่อุณหภูมิสูงเพราะมันบางมาก ไหลได้แม้อุณหภูมิต่ำ กลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่ผลิตยากและแพงไม่ต่างกับ Group V

Group V คือ พวกที่ยังไม่เข้ากับกลุ่มไหนเลย ที่พบมากที่สุดตอนนี้คือ Phosphate Esterที่มักเรียกกันสั้น ๆว่า Ester ซึ่งผลิตจากแอลกอฮอล ที่ผ่านกระบวนการทางเคมีและฟิสิกส์เช่นกัน มีคุณสมบัติการเกาะผิวโลหะได้ดี โมเลกุลเล็กมากแทรกไปยังส่วนต่าง ๆ ได้ดี ทนความร้อนได้ดีหากผสมเป็นเบอร์หนา ตัว Ester เองมีปัญหาเรื่องความชื้น เพราะมันทำปฏิกิริยากับน้ำได้ดีในความร้อนสูง เพราะโดยพื้นฐานมันคือแอลกอฮอลเป็นหลัก เอาน้ำใส่ เอาความร้อนใส่ มีอากาศ ก็จะเปลี่ยนตัวเองเป็นกรดได้อย่างรวดเร็ว แต่เพราะมันเกาะกับโลหะได้นานจึงถูกนำไปใช้เติมในน้ำมันสังเคราะห์ตัวอื่น ๆ นอกจากนี้ก็ยังมี Silicone, Biolubes, PAG ที่จัดในกลุ่มหล่อลื่น Group V ด้วย

จะเห็นว่าไม่มีตัวไหนที่เป็นน้ำมันที่สมบูรณ์แบบ เพียงแต่การใช้งานทั่วไปเพียงพอทุกกลุ่มเพราะต้องการ Additive เพื่อเปลี่ยนคุณสมบัติทั้งนั้น ESTER มีมากก็ทนชื้นไม่เก่งกลายเป็นกรดเร็ว , PAO ถึงจะใช้มากดีแต่ช่วงสตาร์ทก็เกาะโลหะไม่เท่า Ester, GroupIII, II, I ก็ไม่ได้มี VI สูงพอกับสภาพอากาศหลากหลาย ก็ต้องอาศัย Viscosity Index Improver (VII)

น้ำมันอีกตัวที่ไม่ได้กล่าวถึงคือ น้ำมันเครื่องที่ทำจากน้ำมันดิบตรง ๆที่เป็น By-product กลิ่นแรง เหม็น พวกนี้จะพบได้ในกลุ่มที่เป็นเกรดเดียว เช่น SAE40 หรือไม่มันก็ถูกนำไปผลิตอย่างอื่นที่ไม่ใช่น้ำมันเครื่องซะมากกว่าครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 11:24:39 »
1. MSDS ของ นมค. Caltex กึ่งสังเคราะห์ เบอร์ 10W-40

2. แต่จากความเห็นของคุณ Jae เมื่อ 29 ก.ค. 2557

บริษัทน้ำมัน Chevron หัวใส ผลิตน้ำมันพื้นฐาน SN500 ได้ และใส่ Friction modifier, VI Improver,
และหยอด Group II Synthetic ลงไป 5% เพื่อยืดอายุการใช้งานน้ำมันเครื่องพื้นฐานเกิน 5 พันกิโลเมตร
(โฆษณาว่า 8 พัน กิโลเมตรเลยทีเดียว)

ตัวนี้ Caltex (Chevron) กลับโฆษณาว่าเป็นน้ำมันสูตรธรรมดา เพราะเขามีจรรยาบรรณดี = น่าจะเป็น Caltex Formula

ส่วน Caltex ตัวกึ่งสังเคราะห์ เขาจะใส่นํ้ามัน Group III+ 20%
แต่จาก MSDS ของข้อ 1 ผมเข้าใจว่าเป็นน้ำมันแร่ธรรมดา ที่ผ่านการจัดเรียงโมเลกุล = น่าจะ Caltex ซินเธติก เบลนด์ ตัวนี้

3. ข้อด้อยของ นมค. เบอร์ 30 โดยคุณ Jae

3.1 สภาพเครื่องยนต์ของผม ตอนใช้ Caltex Havoline 5W-30

อ้างอิงกระทู้นี้ https://community.headlightmag.com/index.php?topic=64130.0

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2020, 13:41:25 »
ใน MSDS ของ Caltex ที่ ระบุ
 COMPONENTS                                     CAS NUMBER     AMOUNT
 Highly refined mineral oil (C15 - C50)   Mixture             40 - 99 %weight
เป็นไปได้ ตั้งแต่ [กรุ๊ป 2(VI 80 < 120)/2+(VI 110-115 minimum)]  ,3(VHVI:VI > 120) ,3+(XHVI:VI 130-140 minimum) ขึ้นอยู่กับ Finish product ผ่านการกลั่นด้วยกระบวนการลิขสิทธิ์ของ Chevron ISODEWAXING®
https://www.chevronlummus.com/Premium-Base-Oils/ISODEWAXING
ผิด ถูก อย่างไร ช่วยทักท้วงแก้ไข ให้ด้วย ครับ โปรดอย่าเกรงใจ  :) :) :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!