ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องช่วงล่าง เปรียบเทียบ BMW G20 G30 มีใครเคยลองขับเทียบกันไหมครับ  (อ่าน 6417 ครั้ง)

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
ถามเรื่องช่วงล่าง อยากได้นุ่ม ๆ ใช้งานในเมืองเยอะ และมีเด็กเล็ก
ตอนนี้กำลังเปรียบเทียบ
BMW 320d G20 - ช่วงล่าง M Sport
BMW 330e G20 - Adaptive M
BMW 520d G30 - ช่วงล่าง M Sport

มีใครเคยลองขับเทียบกันไหมครับ? อยากรู้ว่า Adaptive M Comfort สุด ๆ เทียบกับ 520d M Sport อันไหนนุ่มกว่ากัน ใช้งานในเมือง เจอคอสะพาน หลุม ตะเข็บ แล้วเป็นอย่างไร

(ถ้าเป็นไปได้ ขอความเห็นคนที่เคยลองจริงนะครับ)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมเคยลอง 330e G20 มา2 ครั้งรวมๆประมาณ 30Km ครับ สำหรับผมๆชอบเพราะชอบช่วงล่างแข็งๆ

แบบนี้อยู่แล้วครับ แต่ถ้าจะเน้นสบายผมว่า 330e ตัวนี้อาจจะไม่เหมาะคร้บ ปรับให้นุ่มไม่ค่อยได้ แต่เรื่อง

ทำให้ขับสนุกได้feeling คล้าย feel สตรัทนี่ได้เลยครับ ในทั้งหมดที่ถามมา 520d m sport น่าจะนุ่มสุดครับ

ถ้าจะเอาความสบาย แต่หน้าตารถไม่สวยเอาซะเลยสำหรับผม G30 เนี่ยแต่ตัวรถโอเคนะ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
BMW 320d G20 - ช่วงล่าง M Sport  ตัวนี้ช่วงล่างรถซิ่งเลยครับ แข็งมาก

เคยลอง 530i  ช่วงล่าง M sport   นุ่มหนึบแบบพอดี  ขับบู๊ได้  ไม่นุ่มเหมือน camry  แต่ก็ไม่กระด้างครับ

ถ้าเน้นนุุ่มต้อง benz e class ครับ  หรือถ้าไม่ติดภาพลักษณ camry นุ่มสบายสุดครับ

ออฟไลน์ godzodiac

• Jr. Member
  • **
ในสามตัวเลือกนี้

520dครับ

รถใหญ่ เหมาะสำหรับใส่คาร์ซีท นุ่มแน่นอน

ออฟไลน์ itcrazy

• Newbie
  • *
ตอนผมออก 330e g20 ผมลองมาแล้วทั้งสามรุ่น ทั้งขับเองและลองนั่งหลังให้แฟนขับ
- 320d m sport แข็งมาก ถ้าเน้นขับเองแค่นั่งหน้าสองคน ชอบรถ firm แข็งๆ ก็พอไหว แต่นั่งหลังนี่ขนาดหนุ่มๆยังบ่นกันเลย ถ้ามีคนแก่ เด็กเล็กนั่ง นี่หลีกเลี่ยงเลยครับ
- 520d m sport อารมณ์เหมือนรถใหญ่ มันจะแน่นๆ เบาะหลังกว้างกว่า นั่งหลังนุ่มสุดแล้วครับ มีเด็ก คนแก่ หรือนั่งไกลๆ บ่อยๆ แนะนำคันนี้
- 330e adaptive m ปรับได้ แค่ comfort กับ sport, mode comfort ก็ยังนุ่มไม่เท่า 520d ครับ มันยังมีอาการแบบรถ สปริงแข็ง แต่โช้คนิ่ม เวลาผ่านลูกโดดชะลอความเร็ว ถ้าไม่ผ่านช้าๆ คนนั่งหลังมีกระเด้ง แต่ mode sport firm ดีมาก เอาอยู่เวลาบู๊ๆ

สุดท้ายผมได้ 330e g20 มาเพราะชอบความแรงแบบหลอนๆ กับ option ต่างๆ อีกอย่างปกติใช้งานแค่ 2 คน เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องช่วงล่างแข็ง

ออฟไลน์ KGS

• Newbie
  • *
G20 ช่วงล่างแข็งขึ้นมากครับ เพราะ BM เขาอยากเปลี่ยนจากช่วงล่างของรุ่นก่อน (F30) ที่นิ่มเกินจนคนบ่นว่านี่มันไม่เหมือนซีรี่3แล้ว

ผลที่ออกมาคือ ช่วงล่างแนวสปอร์ตที่แข็งเกินไปสำหรับหลายๆคน โดยเฉพาะในถนนบ้านเรา

Adaptive M ช่วยได้บ้าง แต่ยังค่อนค่างแข็ง

ส่วน G30 สบายสุด เพราะทำมาไม่สปอร์ตเท่าและตัวถังยาวกว่าด้วย

ออฟไลน์ koko86

ไม่เคยลองเทียบกัน
แต่ใช้ G30 อยู่ อยากจะบอกว่าถ้ามีเด็ก มีภรรยานั่งบ่อย เน้นนุ่มนวล ให้เปลี่ยนยางrunflat เป็นยาง ธรรมดาครับ
นุ่มดีขึ้น โดยเฉพาะพวก หลุมบ่อต่างๆ บ้านเรานี่ดีขึ้นเยอะ ขับรูดได้เลย เหมือน E39  แฟนยังรู้สึกได้

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
ถ้าเน้นความนุ่ม..สงสัยต้องไป Camry ครับ

แต่ถ้าจาก 3ตัวเลือกนี้ S5 จะนุ่มกว่า S3ครับ แต่โดยรวมแล้วเอามารองรับครอบครัวหลายคน ก้อนั่งอึดอัดอยู่ดี  ;D ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ tonchat

• Jr. Member
  • **
อยากได้นุ่ม ๆ ใช้งานในเมืองเยอะ และมีเด็กเล็ก
ใน 3 ตัวนี้เลือก G30 ได้เลยครับ

G20 320d ได้ช่วงล่างm sport(ผมขับอยู่) แข็ง รับรู้ทุกขอบและรอยต่อถนน สำหรับคนชอบนุ่มไม่แนะนำเลยครับ
G20 330e ปรับ comfort สุดก็ยังแข็งน่ะครับแบบเฟิร์มๆลงตัวและออกตัวsmoothขึ้นเพราะมีไฟฟ้ามาเติมเต็มช่วงturbo lag
G30 แนะนำครับ ช่วงล่างนุ่มกว่า 2ตัวบนอย่างเห็นชัดครับนั่งสบาย เก็บคอสะพาน หลุม ตะเข็บได้ดีกว่า 330e comfort เบาะก็นุ่มกว่า

ปล.1 520d ไม่นุ่มเท่า 530e highline น่ะครับ เผื่ออยากลอง ออกตัวsmoothกว่าด้วย
2.ถ้างบถึง รอได้ ปีหน้ามี G30 LCI ครับ

ออฟไลน์ SM.

5-series น่าจะนุ่มที่สุดนะครับ ได้ใหญ่ด้วย และอย่าลืมใส่ยางธรรมดานะครับ run flat แข็งแน่นอน

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
G30 นุ่มกว่าอย่างชัดเจนอยู่แล้วครับ 330e ดีก่า 320D ตรงช่วงล่างปรับได้แต่ก็ยังออกไปทางเฟิร์มมากอยู่ดี มีเด็กและผู้หญิงเอา G30 ดีกว่ามากทั้งคุณภาพวัสดุและเบาะด้วยครับ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ใช้ 520d M อยู่ ถ้าคุณอยากได้ BMW ขอให้เอา G30เพราะรถใหญ่กว่า ช่วงล้อยาวกว่าG20 G30 ช่วงล่างปรับไม่ได้ ถ้าอยากนุ่มขึ้นไปใส่ยาง Non-Runflat. แต่ถ้าอยากได้รถนุ่นๆ เปลี่ยนยี้ห้อครับ ผมว่าS90 Volvo น่าจะตอบโจทย์กว่านะ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ chaithawat

ไปลองเทสไดร์ฟก่อนดีกว่าครับจะได้ไม่เสียดายวันหน้า เสาร์ที่ผ่านมาผมเอารถไปเข้าศูนย์เจอเซลคนเดิมคะยั้นคะยอให้เทสไดรฟ์ g20 320d m sport ต้องบอกว่าแข็งและกระฉับกระเฉงกว่า f30 ชัดเจน บอดี้ภายนอกต่างแต่ภายในไม่ต่างกัน จะเอานุ่มยี่ห้อนี้น่าจะให้ไม่ได้ครับ f30 ที่ว่านุ่มที่สุดของค่ายนี้สำหรับผมและเด็กเล็กต้องบอกว่าไม่เหมาะอย่างแรง เพราะมันก็ยังคงแอบกระด้าง กระเด้งกระดอนในช่วงความเร็วสูงหรือช่วงเจอคอสะพานมีอาการโยน ช่วงความเร็วต่ำเจออาการเกียร์ชิฟดาวน์ไว ไม่รู้ว่าเจนใหม่นี่้ยังเจออยู่หรือไม่ คือมันนั่งแล้วเวียนหัวมากสงสารลูกนั่งทีไรอ้วกตลอด คนแก่ก็บ่นกันเยอะใน f10 กับอาการเกียร์ที่ไม่ค่อยสมูท และเบาะที่แข็งเกิน