ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มปรอท ทำให้เวียนหัวเวลาขับรถไหมครับ  (อ่าน 3988 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
มีใครเคยรู้สึกมึนๆ หรือเวียนหัวเวลาขับรถที่ติดฟิล์มปรอทไหมครับ

รถผมตอนนี้ใช้ 3M FXR series เวลาขับรู้สึกเหมือนเวียนหัวเวลามองสลับหน้า-ข้างไวๆ
ก่อนหน้านี้เคยใช้ FX แบบไม่มีปรอทกับรถคันเก่า ไม่มีอาการ

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับฟิล์มรึเปล่า จะเปลี่ยนเลยก็กลังจะเสียเงินฟรีครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: ฟิล์มปรอท ทำให้เวียนหัวเวลาขับรถไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 00:54:40 »
ไม่เคยเวียนหัว แต่เคยแสบตาเมื่อใช้ฟิล์มปรอทสีเขียวครับ แต่พอใช้สีโทนดำหรือเทาควันก็ไม่มีปัญหา ฟิล์มที่เคยใช้มี hi-kool 3M XtraCole แต่จบกับ hi-kool ที่สุด
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ฟิล์มปรอท ทำให้เวียนหัวเวลาขับรถไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 07:21:48 »
ฟิล์มติดมานานยัง ?

ถ้าเพิ่งติด .. ฟิล์มยังไม่แห้งดี ก็จะทำให้เวียนหัว

ถ้าติดนานแล้ว .. และเพิ่งเป็น ลองดูว่า ฟิล์มมันหมดสภาพหรือไม่ เนื้อเป็นคลื่น ทำให้มองผ่านออกไปแล้วไม่เคลียร์

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 07:48:05 »

ถ้าเพิ่งติด .. ฟิล์มยังไม่แห้งดี ก็จะทำให้เวียนหัว

ถ้าติดนานแล้ว .. และเพิ่งเป็น ลองดูว่า ฟิล์มมันหมดสภาพหรือไม่ เนื้อเป็นคลื่น ทำให้มองผ่านออกไปแล้วไม่เคลียร์

นานแล้วครับ พอดีเป็นรถมือสอง
บานหน้า fxr20 ไม่ได้มีปัญหาเรื่องมืด แต่รู้สึกเหมือนเป็นคลื่นนิดๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 07:49:24 »
ถ้าติดมานานแล้วยังรู้สึกมึน ก็คงเป็นที่ตัวฟิลม์เสื่อมครับ

รหัส FXR บานหน้า ไม่ควรเกิน 35

สมัยก่อน ผมเคยเตือนเพื่อน ให้ติดแค่ FX พอ
แต่ดันไม่เชื่อเลยจัด FXR 20 รอบคันไป
ขับได้ 2-3 สัปดาห์ ลอกบานหน้าออกเลย สะท้อนเยอะ ขับไม่ไหว

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 08:36:39 »
ผมมักจะมึนหัวกับแอร์ในรถมากกว่าครับ หรือไม่ก็กลิ่นท่อไอเสียที่เข้ามา(หากรถเก่า) จะยิ่งเป็นมากตอนรถติด

ส่วนเรื่องฟิลม์นี่ไม่เคยครับ เคยใช้จนฟิลม์เริ่มเป็นสะเก็ดก็ยังขับได้อยู่ อาจจะขึ้นกับแต่ละคนด้วยครับ ถ้ามีปัญหาทางสายตาอยู่แล้วการที่ฟิลม์เสื่อมก็อาจส่งผลมากขึ้นง่ายๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 08:47:47 »

บานหน้า fxr20 ไม่ได้มีปัญหาเรื่องมืด แต่รู้สึกเหมือนเป็นคลื่นนิดๆเหมือนกันครับ

ปกติ 3M เนื้อฟิล์มมันใส และ เคลียร์กว่า Lamina หรือ Hi-Kool นะครับ

ถ้าเป็นคลื่นๆ เดาว่า ฟิล์มหมดอายุครับ เดี๋ยวนี้ 3M สัก 5 - 6 ปี ก็พอง เป็นคลื่นแล้วครับ

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 09:11:39 »
ฟิล์มปรอท ผมขับ หลายๆคันมา ไม่มีเวียนหัวนะครับ แต่จะมีปัญหา ตรงที่ ฟิล์มมันสะท้อนภายในรถ นี่ละครับ คอนโซล งี้ ขึ้นกระจกเลย

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 09:26:03 »
จะมึนกับภาพสะท้อนครับ แถมแสงสะท้อนไปรบกวนรถคันอื่นด้วยถ้าติดบานหลัง
เป็นการสร้างศัตรูโดยไม่จำเป็น อย่าหาทำ ฟิมดำด้านก็มีขายครับ 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 09:39:50 »
ถ้าบานหน้าฟิล์มเป็นคลื่นแสดงว่าเสื่อมสภาพ
แต่ถ้าเวียนหัว อันนี้แพ้พิษปรอท ( อิ อิ... ล้อเล่น  ;D ;D )
แต่ผมจะแสบตาเวลาจอดติดไฟแดงแล้วมีรถติดฟิล์มปรอทมาจอดข้างๆ หรือรถคันหน้าติดฟิล์มปรอทกระจกบานหลังแล้วสะท้อนแสงอาทิตย์มาเข้าตาเต็มๆ

ปล. ไม่เคยติดฟิล์มฉาบปรอทครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2020, 10:08:35 โดย PaPaMan »

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 09:57:51 »
ขับกลางวัน เวียนหัวเพราะแสง สะท้อนไปมา สายตาทำงานหนัก

เคยขับรถเพื่อนขึ้นดอยตอนสายๆ ฟิลม์ปรอทไม่ได้มืดมาก
ช่วงกำลังเข้าโค้ง แสงแดดเปลี่ยนมุม กระจกหน้ากลายเป็นกระจกเงา มองอะไรแทบไม่เห็น
มีอีกหลายๆครั้งที่เจอ ขับกลางวันเนี้ยแหละ จู่ๆแสงสะท้อน เห็นคอนโซลแทนที่จะเป็นทางวิ่ง
ตอนนี้เลยเกลียดฟิลม์ปรอทมากๆ

ขับกลางคืนไม่เป็นปัญหาเลย มีความเป็นส่วนตัวมาก แต่ขับกลางวันนี่ อย่าเลย

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 10:33:39 »
ผมใช้แล้วเวียนหัวนะ เพราะเป็นเงาสะท้อน เวลามองกระจกข้างกับบานหน้าสลับกันบ่อยๆ ขิ่งเวียนหัวใหญ่

3 บานหน้าผมเลือกไม่มีปรอท สะท้อนภายในต่ำ จะได้ไม่ต้องใช้สายตาเยอะ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 10:39:04 »
ติดใหม่ๆ ไม่เวียนหัวครับ ถ้าเริ่มเก่าหรือเสื่อมสภาพแล้ว (มักจะ 5-6 ปีขึ้นไป) เริ่มมีฟองอากาศ เป็นลอนลูกคลื่น เมื่อนั้นจะเริ่มเวียนหัวครับ อาการแบบนี้มาคือสมควรเปลี่ยนฟิล์มแล้ว

แต่จะติดฟิล์มปรอทไม่ว่ากันแล้วแต่ชอบ ขออย่างว่าขอให้มีค่าสะท้อนแสงต่ำๆ หน่อยครับ บางมุมแสงตกกระทบแล้วจะรบกวนเพื่อนร่วมทางครับ ผมเคยขับตามหลังรถทีติดฟิล์มปรอททีนึง จอดติดไฟแดงแสงอาทิตย์สะท้อนอย่างกับกระจก ตาพร่าเลยครับ สงสารกันหน่อยได้ไหม

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 10:44:53 »
น่าจะเกี่ยวที่สายตา กับ อายุ การมองสลับไปมา ในฟิลม์ที่มีความเข้มไม่เท่ากัน บานหน้าและข้าง
แต่ว่าเดี๋ยวนี้ยังมีฟิลม์ปรอทอีกหรือ
ผมเลข 45  ติดบานหน้าและข้าง 80 ครึ่งคันหลัง 95 กลางคืนถอยเข้าบ้าน เปิดกระจกตลอด

ออฟไลน์ Hulkamania91

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:47:49 »
ถ้ารุ่นนี้ เป็นไปได้ 2 อย่างคือ ฟิล์มใหม่จัด ยังไม่แห้งดี

หรือเก่า เสื่อม จนมีการบวม ย่น

รุ่นเริ่มของ 3M คุณภาพจะประมาณนี้แหละครับ T T

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:52:17 »

ปกติ 3M เนื้อฟิล์มมันใส และ เคลียร์กว่า Lamina หรือ Hi-Kool นะครับ

ถ้าเป็นคลื่นๆ เดาว่า ฟิล์มหมดอายุครับ เดี๋ยวนี้ 3M สัก 5 - 6 ปี ก็พอง เป็นคลื่นแล้วครับ

ผมว่าความใสเคลัยร์ถ้าเทียบรุ่นปกติเเล้วไม่ต่างกัน ถ้าเป็นรุ่นทอป 3m เคลียร์กว่าเเต่ราคาก็เเพงกว่า ส่วนเป็นคลื่นอันนี้3m เป็นง่ายกว่าlamina ชัดเจนจากคันที่ใช้ คหสตนะครับเพราะติดจากร้านเดียวกันทุกคันก็พอจะมองเห็นความต่างอยุ่พอสมควรครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 12:56:32 »
บานหน้า ผมใช้ FXR35 รอบคันใช้ FXR20 ก็ไม่เวียนหัวนะครับ คาดว่าตัวฟิล์มน่าจะเสื่อมสภาพ(เป็นคลื่นๆ)ครับ อีกอย่าง จขกท.น่าจะยังไม่เคยใช้ฟิล์มปรอทมาก่อน ตอนมองก็อาจมีมึนๆเล็กๆครับ เพราะว่ามันสะท้อน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 17:33:14 »
ผมไม่เคยคิดจะใช้ฟิล์มปรอท เพราะเวลาเจอแสงสะท้อนจากฟิล์มปรอทของรถคันอื่น มันแสบตาครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 08:49:43 »
เกิน 7 ปีขึ้นไปควรเปลี่ยนใหม่ครับ

ออฟไลน์ Paokung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 10:08:41 »
เอ... เคยใช้ Lamina POP ก็ไม่มึนหัวนะครับ มันแล้วแต่ยี่ห้อนะครับ

ออฟไลน์ ppu43

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2020, 11:08:06 »
FXR ถ้าขับกลางวัน ของผมปรกติครับ ถ้าเทียบกับอีกคันที่ไม่ใช่ฟิล์มปรอท

แต่ถ้าขับกลางคืน จะออกเป็นสีรุ้ง ชวนเวียนหัวครับ (โดยเฉพาะไฟถนนสีส้ม  ถ้าขับช้าๆ จพเห็นเป็นรุ้งชัดเจน ถ้าขับเร็วๆ จะดูไม่ค่อยออกว่ามีรุ้ง แต่จะลายตานิดๆ)