ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถเปิดประทุนสักคัน ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง MX-5, TT Roadster หรือ Z4 ดีครับ  (อ่าน 5175 ครั้ง)

ออฟไลน์ P8999

• Newbie
  • *
สนใจซื้อรถเปิดประทุนไว้ใช้งาน ควรดูรุ่นไหนดีครับ อยากทราบข้อเสียของรถพวกนี้ ที่บ้านไม่เคยมีรถเปิดประทุนเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปัจจุบันมี X3, 530e, Vellfire ส่วนคันเปิดประทุนน่าจะใช้งานไม่เยอะ เฉพาะช่วงวันหยุด

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2020, 05:58:16 โดย P8999 »

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
เป็นผมคงเลือก TT เพราะเรื่องการขับขี่และมีสีที่ชอบ

แต่เท่าที่เคยใช้มาหลายคัน เคยเปิดประทุนขับไม่เกิน 10 ครั้ง ในแต่ละคันเลยคับ

ถ้าอยู่ ตจว. อากาศดีๆผมแนะนำให้ซื้อเลย

แต่ถ้าอยู่ กทม ปริมณฑล เปิดมามีแต่ควันและกลิ่น

ปล.เป็นผมๆเลือกหลังคาปกติ เพราะเวลาล้างๆง่าย ดูแลง่ายกว่าหลังคาผ้าใบเยอะ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ผมก็ไม่เคยขับรุ่นอื่นนอกจาก MX5  เลยตอบไม่ได้ว่ารุ่นไหนดีหรือไม่ดี   
        ที่ผมขับ MX5   ก็เพราะราคาซ่อมบำรุงเทียบเท่ารถ Mazda 3  ค่าซ่อมเป็นมิตรภาพกับผู้ใช้   ไม่มีอะไรจุกจิกให้กวนใจ   หลังคาไฟฟ้าไม่มีปัญหากับการใช้งานทนทานมากและมีตำนาน 
        ไม่กล้าเลือก Audi TT  เพราะเคยดูรีวิวตอนซ่อมบำรุงใหญ่  ๆ ค่าซ่อมแบรนด์นี้ ถือว่าหนักมากสำหรับผม         
        ส่วน Z4  ผมว่าน่าจะซ่อมแพงตามประสา BMW   เลยไม่คิดจะเลือก

ออฟไลน์ Turin

จากที่เคยใช้ mx5 มาก่อน .. ถ้าตอนใช้คิดจะนั่ง 2 คนบ่อยๆ ใช้งาน 2 seater อย่าง mx5 หรือ z4 จะอึดอัดมาก ยิ่งถ้าอีกคนเป็นผู้หญิงมีกระเป๋าถือยิ่งแล้วใหญ่ .. sport coupe ที่เปิดประทุนได้จะใช้งานได้ดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
เป็นผมคงเลือก TT เพราะเรื่องการขับขี่และมีสีที่ชอบ

แต่เท่าที่เคยใช้มาหลายคัน เคยเปิดประทุนขับไม่เกิน 10 ครั้ง ในแต่ละคันเลยคับ

ถ้าอยู่ ตจว. อากาศดีๆผมแนะนำให้ซื้อเลย

แต่ถ้าอยู่ กทม ปริมณฑล เปิดมามีแต่ควันและกลิ่น

ปล.เป็นผมๆเลือกหลังคาปกติ เพราะเวลาล้างๆง่าย ดูแลง่ายกว่าหลังคาผ้าใบเยอะ

อยู่ กทม ส่วนใหญ่ครับ มีขับไปทำงาน ตจว. บ้างเดือนละครั้งสองครั้ง

ปล.จริงๆ ผมก็แอบมองตัว tts อยู่ น่าจะขับสนุกดี

ออฟไลน์ basterias

อยู่ กทม ส่วนใหญ่ครับ มีขับไปทำงาน ตจว. บ้างเดือนละครั้งสองครั้ง

ปล.จริงๆ ผมก็แอบมองตัว tts อยู่ น่าจะขับสนุกดี

ไหนๆสนตัวนี้แล้วเพิ่มเงินอีกนิดไป z4 m40i สนุกแน่ครับ หล่อด้วย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• Newbie
  • *
ผมก็ไม่เคยขับรุ่นอื่นนอกจาก MX5  เลยตอบไม่ได้ว่ารุ่นไหนดีหรือไม่ดี   
        ที่ผมขับ MX5   ก็เพราะราคาซ่อมบำรุงเทียบเท่ารถ Mazda 3  ค่าซ่อมเป็นมิตรภาพกับผู้ใช้   ไม่มีอะไรจุกจิกให้กวนใจ   หลังคาไฟฟ้าไม่มีปัญหากับการใช้งานทนทานมากและมีตำนาน 
        ไม่กล้าเลือก Audi TT  เพราะเคยดูรีวิวตอนซ่อมบำรุงใหญ่  ๆ ค่าซ่อมแบรนด์นี้ ถือว่าหนักมากสำหรับผม         
        ส่วน Z4  ผมว่าน่าจะซ่อมแพงตามประสา BMW   เลยไม่คิดจะเลือก

ผมชอบ MX-5 ตัว hardtop นะครับ อัตราเร่งอาจจะไม่ได้หวือหวามาก แต่ค่าบำรุงน่าจะเป็นกันเองมากกว่าพวกรถยุโรปแถมทนกว่าด้วย

• Newbie
  • *
จากที่เคยใช้ mx5 มาก่อน .. ถ้าตอนใช้คิดจะนั่ง 2 คนบ่อยๆ ใช้งาน 2 seater อย่าง mx5 หรือ z4 จะอึดอัดมาก ยิ่งถ้าอีกคนเป็นผู้หญิงมีกระเป๋าถือยิ่งแล้วใหญ่ .. sport coupe ที่เปิดประทุนได้จะใช้งานได้ดีกว่าครับ

ส่วนตัวชอบรถสไตล์ roadster มากกว่าครับ ใช้คนเดียวซะส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยซีเรียสกับพื้นที่ในรถครับ :)

ออฟไลน์ rvsmart

ไปดูไปลองขับครับ ชอบคันไหนก็คันนั้น
รถประเภทนี้ใช้อารมณ์ซืิอก่อนเหตุผล

ออฟไลน์ bluelawn

MX5 ND แพง ครับ ไม่คุกมกับสิ่งที่ได้ ภายในก็ mazda 3ชัดๆ เครื่องก็ 2.0L N/A ธรรมดาๆ ถ้าเอาเกียรออโต้ข้ามไปคันอื่นเลย

ถ้าเป็น tt roadster vs z4 ผมเอา z4 ครับ มันเกิดมาเผื่อเป็นรถเปิดประทุน สัดส่วนต่างๆมันลงตัวกว่าทั้งตอนเปิด-ปิดประทุน
งบถึง ต้อง z4m 40i เท่านั้นครับ แรงดุ เสียงเพราะ ราคาใช้ได้เลยสำหรับ รถสปอร์ต สี่ร้อยม้า

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

TT ครับ
ส่วนตัวรอจังหวะจะเก็บ TT อยู่ครับ เหตุผลคือ ไม่เกร่อ ไม่ซ้ำใครบนถนน ชอบช่วงล่างด้วย อัพเครื่องก็แรงขึ้นไปอีก แถมเป้นตัวสุดท้ายแล้วด้วยก่อนไปเป็นไฟฟ้า เห็นมีอู่ดีๆตรงหลักสี่ เอาจริง มันไม่ได้เสียบ่อย เราคงไม่ซีเรียสอะไรมากมาย รถระดับนี้แล้ว z4 ก็สวย แต่ส่วนตัวยังรู้สึกว่า มันเหมือนรถเก๋งสปอตที่ตัดหลังคาออก

ข้อเสียคือ เสียงดังนั่นแหละครับ และก็บางคนไม่ชอบเรื่องลมมันตี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2020, 12:55:15 โดย Winnie_The_Poom »

ออฟไลน์ NoName__???

หลังคาเหล็ก ใช้ๆไปหลังคาลั่นกันเยอะค่ะ ส่วนหลังคาผ้าดูแลง่ายกว่ามีที่เคลือบที่ผ้าด้วยไม่ต้องกลัวรั่ว ที่บ้านใช้อยู่ แต่เวลาไปจอดที่เปลี่ยวน่ากลัวกว่า กลัวเจอพวกโรคจิตมากรีด  ถ้าจากตัวเลือกชอบ TT มากกว่า อู่ VW ซ่อมได้หมดค่ะ ตรงเกษตร สะพานใหม่ นวมินทร์ เพียบเลยค่ะ อะไหล่เยอะ เผลอๆ สั่งจาก Ali ได้ พี่จีนเล่น VW AUDI กันเยอะค่ะ  8)

ออฟไลน์ Bill_2517

• Newbie
  • *
เคยใช้ nc และใช้ tt อยู่ บอกได้เลยว่า tt ขับขี่ดีกว่าอย่างมากครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ถ้างบถึง ผมเอา Z4

ถ้างบถึงแต่ขี้เกียจปวดหัวซ่อมเยอะเก็บนานแบบ10-20ปี ผมเอาND

ปัญหาเดียวที่จะไม่ซื้อMx5 ND คือ ผมอ้วนไป นั่งแล้วไม่ไหวจริงๆ นั่งNCได้ แต่NDอึดอัดไป

Z4 กับ TTน่าจะสบายกว่า

ทางที่ดีไปลองลุกนั่งเข้าออก ขับดู จะเจอที่เหมาะกับคุณ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าชอบเปิดประทุนขับสบายให้ความมั่นใจบวกกับได้ความหรูหราผมเลือกรถเยอรมันทั้งสองเจ้าครับ
ถ้าชอบเปิดประทุนอารมณ์ดิบๆแบบไปเล่นตามโค้งขึ้นลงเขานี่ MX5 หาตัวเทียบยากครับ ถึงราคาในไทยจะแพงแต่ก็ไม่มีรถเปิดประทุนรุ่นไหนในราคาระดับนี้ที่เล่นกับแชสซีส์รถได้อย่างเต็มที่ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ panjap

ขับสนุก ขับสบาย ไร้กังวลค่าซ่อม ค่าดูแล ปีละไม่เกิน 3-4 พันบาท ผมว่า mx5 นี่แหละ ตอบโจทย์ที่สุด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมชอบ mx5 หลังคาผ้า เพราะมีสิ่งที่รุ่นอื่นให้ไม่ได้

หลังคาเปิดปิดได้เร็วที่สุด ใครเห็นก็ตะลึง

สัมผัสความเล็กและเบามาก ๆ  หาดูได้ยากกว่า TT และ Z4

เทียบกันกับแบรนด์หรู

มันเหมือนเทียบนาฬิกาคาสิโอสวย ๆ กับ นาฬิกาธรรมดา ๆ ที่แปะคำว่า gucci ตัวใหญ่ ๆ นั่นแหละ

เราสามารถใส่คาสิโอให้ดูดีได้ ถ้าเสื้อผ้ารองเท้าทรงผมเราดูดี มีใครเห็นด้วยบ้างมั้ยเนี่ย 5555  ;D

ออฟไลน์ Turin

ผมชอบ mx5 หลังคาผ้า เพราะมีสิ่งที่รุ่นอื่นให้ไม่ได้

หลังคาเปิดปิดได้เร็วที่สุด ใครเห็นก็ตะลึง

สัมผัสความเล็กและเบามาก ๆ  หาดูได้ยากกว่า TT และ Z4

เทียบกันกับแบรนด์หรู

มันเหมือนเทียบนาฬิกาคาสิโอสวย ๆ กับ นาฬิกาธรรมดา ๆ ที่แปะคำว่า gucci ตัวใหญ่ ๆ นั่นแหละ

เราสามารถใส่คาสิโอให้ดูดีได้ ถ้าเสื้อผ้ารองเท้าทรงผมเราดูดี มีใครเห็นด้วยบ้างมั้ยเนี่ย 5555  ;D
แต่คนเชียร์เลือก BRZ นะฮะ  ;D ;D ;D

ปล. คหสต. รถเปิดประทุน ต้องหลังคาอ่อนถึงจะได้ฟีลรถเปิดประทุน

ออฟไลน์ frame@kk

เอาตามส่วนตัวเลยคือถ้างบเยอะ z4 m40i
แต่ถ้าลดงบมาหน่อยผมเอา tt roadster 45 tfsi quattro ได้ขับสี่ด้วยครับ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
มีBMW อยู่แล้วสองคัน เอา TT ดีกว่า

MX ผมไปลองขับมันเหมือนกระป๋องยังงัยไม่รู้สิครับ ลอย เหิน กระด้าง อึดอัด

ออฟไลน์ AkE

Z4 ครับรุ่นใหม่ วิ่งโดดเด่นมาก สมรรถนะก้ไม่น่าห่วงอะไร ตั้งแต่ออกมาผมเห็น 5-6 คันเอง เห็นทีไรต้อง

มอง สวยครับสวยกว่ารุ่นเก่าเยอะ ส่วนtt ก้ได้เกียร์ขับสนุกแต่ต้องเอาไปจูนหน่อยนะครับเดิมๆมันธรรมดาไปนิด

จากลักษณะรถ

ออฟไลน์ tom46

ส่วนตัวผม ชอบ เครื่องของ Z4 M40i มากครับ เครื่องเขาสมกับเป็นรถยุคใหม่จริง เครื่องตัวนี้เมืองนอกก็มีของให้เล่นเยอะมาก  จขกท เล่น BMW มาตลอดอยู่แล้ว หนทางซ่อมแซมดูแล คงไม่น่าห่วงอะไรครับ

https://www.bmw.co.th/content/dam/bmw/marketTH/common/SPEC%20sheet/update-200710/Z4_TH.pdf
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tak

• Full Member
เชียร์ Z4 m40i อยากให้ไปลองดูครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ SUN-PS

Z4รุ่นใหม่ที่สวยเท่จริงๆครับ เห็นทีไรต้องมองตามทุกครั้ง

ออฟไลน์ PAN

Z4 ครับ แต่ถ้าตัวเลือกอื่นลองดู mini jcw convertible ครับ ลองขับแล้วชอบมากๆ มันเปิดหลังคาแค่ครึ่งเดียวได้ด้วย แต่ไม่ได้แรงขนาดนั้น

ออฟไลน์ Femuto

• Jr. Member
  • **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
ไม่เคยขับเปิดประทุน แต่ถ้าจะมีสักคัน ส่วนตัว ผมจะถอย z4 เท่านั้น เข้ามาเชียร์ z4 ครับผม
Roadster !!!

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
อยากขับเปิดประทุนก็ต้องซื้อรถเปิดประทุนครับ ไม่งั้นก็ได้แต่มองคนอื่นขับ ไม่ได้เป็นเจ้าของสักที ชีวิตมันสั้นครับ เป็นผมผมเลือก TT หรือ MX5 ครับ  8)

ออฟไลน์ bingoman

ใช้วันหยุด ผมคิดว่ารถต้องหล่อด้วยครับ ตัด MX ทิ้งไปก่อน เพราะความหล่อ ไม่พอ

TT Roadster กับ Z4   

โดยส่วนตัว ผมชอบ Z4 มากกว่า 0 ก็เยอะกว่าครับ

TT Roadster มันคันเล็กไป ผมว่าจะอึดอัดไปนิดครับ